[Tips] Chặn quảng cáo In-App và Safari bằng Shadow Rocket hoặc Adguard Pro

thinhlouis_
29/9/2017 13:13Phản hồi: 732
[Tips] Chặn quảng cáo In-App và Safari bằng Shadow Rocket hoặc Adguard Pro
* Phần 1
Shadow Rocket

Các bạn có thể tải app về tại đây:
Shadowrocket by Guangming Li

- Sau khi tải về và cài đặt Shadow Rocket các bạn truy cập vào App ở mục Config và quét 2 cái QR này:

- Cập nhật 18/12/2017: Hiện tại đối với Shadow Rocket phiên bản 2.1.18 đang tạm thời lỗi nên với những ai sử dụng iOS 11 trở lên sẽ không sử dụng được dạng này nha (lỗi ngắt kết nối mạng). Đợi những bản Fix tiếp theo từ nhà phát triển, đối với iOS 10 trở xuống sử dụng bình thường

AdBlock by @ngocha2006

AdBlockTS by @quangdo92

Cập nhật: File Hosts mới trích xuất từ AdBlockTS + Hosts v7.1 dung lượng gọn nhẹ, hiệu quả (~400 Domain)
Tải về: Hosts NEW ném vào /etc (máy đã Jailbreak)

Tiếp tục trở về phần Home gạt ON cái Server Required lên nó bắt Allow để thêm cấu hình VPN thì OK đồng ý. Sau khi thành công sẽ có biểu tượng VPN !

Lúc này, Ads trên Safari, Ads trong App khác và trong phần cập nhật phần mềm mọi thứ đều sẽ bị chặn. (Chặn khoảng 90% còn một số App có thể còn và không chặn được)

Lưu ý: cũng giống như Surge, mỗi khi Power/Reboot thiết bị sẽ bị mất VPN, các bạn cứ vào Cài đặt trên máy gạt ON cái VPN lên là Ok
-------------------------------------
* Phần 2
Adguard Pro

* Adguard DNS được chia làm 02 loại:

1/. Adguard Default (DNS thông thường): Sử dụng máy chủ của Adguard để chặn quảng cáo Safari & in-App, trang Web theo dõi người dùng v.v..

Quảng cáo

DNS này có địa chỉ:
176.103.130.130
176.103.130.131

2/. Family Protection (DNS dùng trong gia đình): Bao gồm tính năng của Adguard Default nhưng có thêm khả năng chặn Website người lớn và tìm kiếm an toàn hơn. DNS này có địa chỉ:
176.103.130.132
176.103.130.134

HDSD:
Setup DNS

- Đối với Adguard Pro 1.2.1 đây là bản cuối cho phép sử dụng System-wide để chặn In-App nên việc Setup tương đối đơn giản. Chỉ cần Allow VPN và chọn DNS Adguard Default là dùng được ngay.

- Đối với Adguard Pro 1.3.0 trở lên thì có sự thay đổi đáng kể là do Adguard chặn quá mạnh khiến cho việc hiển thị Ads ở một số ứng dụng khác là không thể, nên Apple cho nhà phát triển hai sự lựa chọn:
+ 1 là App bị Remove khỏi Appstore

Quảng cáo

+ 2 là thay đổi để tiếp tục tồn tại
Vì vậy Adguard đã chính thức loại bỏ DNS đó ra khỏi ứng dụng và DNS thay thế chỉ chặn được trên Safari.

- Để sử dụng được tính năng của Adguard Pro 1.2.1 lên những Phiên bản sau này thì người dùng phải tự Tạo thủ công máy chủ. Làm như sau:
Add Custom > Nhập Name > Dòng 2 có thể để trống > Nhập IP Addresses (Địa chỉ đã cho phía trên vào) > Save lại

Sau đó Allow VPN và tích chọn DNS vừa tạo để sử dụng.

Setup Safari

- Đây là bước sau cùng để lọc quảng cáo cho người sử dụng Safari. Một vài lưu ý như sau:
+ Không Enable quá nhiều Rules sẽ gây tình trạng Safari không được lọc quảng cáo.
+ Không Enable những Filters mà ta không rõ về nó, gây nặng máy hao Pin.
+ Khi thấy báo hiệu dòng màu Đỏ bên trong Adguard thì nên tắt bớt những Filters không hữu dụng đi để Safari hoạt động ổn định.
+ Trước khi chọn Filters phải Enable trình chặn quảng cáo trong Safari.

Các Filters hiệu quả xem trong hình

Warning: Trên đây là 02 cách giúp chặn Quảng cáo trên iPhone, khả năng chặn là 90%. Tuy nhiên, không có thứ gì là hoàn hảo nên sẽ có một số nơi vẫn hiện Quảng cáo. Nhưng dù sao cũng tốt lắm rồi!
Bài viết nếu hữu ích xin dành tặng 1 Like ủng hộ
732 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bonus tặng cái Nhạc chuông !
Love Yourself
Bạn cho mình xin cái file AdsblockVN 7.1 với ạ
@bii318 Hosts hay Config bạn !?
@thinhlouis_ Host với config khác nhau thế nào vậy bác ? Máy e đã jb
File Config AdsblockVN 7.1
nha: Tải về
File Hosts cho máy JB mình ko có lưu vì máy mình ko có JB nên ko cần Hosts
vâng cám ơn ạ
caube_vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này mất phí à bác chủ, vẫn phải bỏ 3$ ra mua đúng ko
@caube_vn Vâng thưa bác !
$3 hay $39.99 để mua cái nào tốt hơn mặc dù chức năng là như nhau.
Hoặc có thể sài Surge cài lậu và Crash thì bất cứ khi nào
Cảm ơn bạn vì bài viết. Mình đã dùng qua Surge, thấy cũng khá ổn. Có điều là nó cũng khá tốn pin. Không biết app này có ngốn pin không.
System wide của adguard pro chỉ có trong bản 1.2.1 thôi. Bản 1.3.1 mới nhất Đã không còn. Bạn đang dùng bản 1.2.1 à. Mình đang dùng bản 1.3.1.
@Too Pan Bản mới dùng trải nghiệm chứ bạn, toàn bộ thiết bị mình xài đều dùng của adguard, dev này làm chặn qc rất tốt, hỗ trợ github. Có làm DNS để chặn nữa, nếu xài thì hơi bị chậm mạng
Too Pan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BigDargon Nếu có link bản test thì sẽ test thử .
ReamsX
TÍCH CỰC
6 năm
@iFeed-er Hiện mình đang dùng ios 11.2.6 non jailbreak, vậy có cách nào để cài được adguard pro 1.2.0 ko bác nhỉ :D
@ReamsX Nếu đã mua rồi thì bạn dùng iTunes tải phiên bản 1.2.0 Không có thì nhờ ai Share ipa sài ké Hoặc cài bằng chứng chỉ như ở FTiOS app phiên bản thấp
đều phải mua khác gì đâu
@thinhlouis_ Bạn hd mình sài Adguard pro ver 1.2.1 để chặn ads in app được k ạ
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@trungruoi mở adguard pro lên và kích hoạt status lên như trong ảnh, vậy là xong
@khitamdao Phiên bản mới đúng không bạn. Làm như bạn chỉ đúng là OK nhưng được trong Safari thôi bạn 😃
khitamdao
TÍCH CỰC
6 năm
@thinhlouis_ bạn trên đang hỏi cho bản 1.2.1 nên mình mới nói nhu thế, còn bản mới phải thêm dns như bài đầu tiên thì mới chặn được quảng cáo trong ứng dụng
hvmcsa
ĐẠI BÀNG
7 năm
ios 8.4 muốn cài mà không hỗ trợ
Cái dãy system wide đó mình biết cách đây cũng 1 tháng rồi mà k hiểu sao cảm thấy nó vẫn không ok bằng 1.2.1. Được cái bản 1.3.1 thì cảm thấy dns nó nhanh hơn thật.
Còn vấn đề nữa. Bác có cách nào chặn quảng cáo trong app youtube không. Làm mọi cách vẫn còn quảng cáo vài giây(5 đến chục giây) lúc mới xem clip.
@doanvm09 Cái đó thuộc Super Ads rồi bác. Thêm thủ công cái địa chỉ Ads nó vào Blacklist chắc chặn được đó !
@doanvm09 Cảm nhận như nhau thôi bạn. Chỉ khác là 1.2.1 còn và 1.3.1 thì mất System-wide 😁
@thinhlouis_ Đã thử chặn bằng cách đưa vào blacklist mà trong app youtube vẫn không ăn thua. Có lẽ đành chịu. Hehe
@doanvm09 Bạn thư ví dụ video nào mình check thử, mình không bị hiện quảng cáo.
Too Pan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doanvm09 bạn cài thử bản 1.2.0 thử xem. Mình thấy cũng ổn lắm
caube_vn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin lại link file host bác ơi die rồi ạ
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chia sẻ config cho các bác nè
Bác nào đã cài rồi, thì scan QRcode này nhé
Còn nhập thủ công thì theo địa chỉ: http://bit.ly/AdblockTS

quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
ủa, bác thớt bỏ bê luôn rồi hả :lmao:
Ngoài Adguard Pro thì Adblock (của Future Mind) cũng hay, mỗi cái có đặc sắc riêng và điểm chung là đều có thể cho phép người dùng tự thêm địa chỉ web/domain để chặn cũng như cho phép log (ghi lại) được địa chỉ ip mà ứng dụng gọi để hỗ trợ tìm ra quảng cáo và chặn cho hiệu quả, chủ động. Hiện tại chưa có cách nào chặn được quảng cáo (tài trợ) hiển thị ở ngay ứng dụng Facebook và Tưitter còn xem Youtube, Baomoi thì chạy phà phà.

Adguard Pro thì chuyên sâu hơn ở khoản tuỳ biến được quảng cáo của trang web, có thể block đối tượng cụ thể của trang web - cái mà Adblock không/chưa có. Ngoài ra, mặc định Adguard Pro cũng hỗ trợ nhiều filter hơn, đặc biệt là các filter cho Việt Nam như Fanboy’s Vietnamese, ABPVN.
Adblock thì có chức năng thuận tiện là sử dụng iCloud để đồng bộ filter do mình đã tạo. Rất thích hợp nếu bạn sử dụng nhiều hơn 1 thiết bị iOS (ví dụ như dùng cả iPhone + iPad, sử dụng trong gia đình, người thân), đỡ mất công thiết lập thủ công. Đây là tính năng mình thấy rất hữu ích. Adblock cũng đã hỗ trợ màn hình iPhone X còn Adguard Pro thì chưa nhưng cái đó chỉ là vấn đề thẩm mỹ mà thôi.
Cả hai ứng dụng này hiện tại khi kích hoạt đều hiển thị chữ VPN ở phía trên đỉnh màn hình là do Apple hiện tại không cho phép ẩn đi như trước - nó cũng có cái hay là biết là đã bật chặn quảng cáo lên hay chưa.

Sent from my iPad using Tapatalk
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mountain King Cái fillter kia là riêng nha bác. Nó chỉ chơi với Safari thôi
Và k cần Adguad Pro, bản free cũng đc
tungvanpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mountain King Adblock e thấy chặn của safải thôi. Mình cài thêm gì để chặn quảng cáo của app? Bác hướng dẫn cụ thể với
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhân tiện, host nào block qc trên zalo nhỉ các bác 😃
@quangdo92 Thêm DNS gì giờ thím
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinhlouis_ dns-server = system, 8.8.8.8, 8.8.4.4
@quangdo92 Vậy chi bằng ta quất mịa cái DNS của Adguard lun ngon hơn không. Hịhi
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinhlouis_ Cái đó tùy bác 😁
Em ưu tiên DNS gốc của system trước :D
Mình xài adclear thêm cái dns của adguard pro.Nhưng giờ nhiều quảng cáo lọt quá
quangdo92
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thinhlouis_ Bác cho em 1 cái đc ko
@thinhlouis_ Bác cho em xin 1 tk acc remove ++ được không ạ ? Quảng cáo ghét quá. Em xin đội ơn bác ạ ! :D
@thinhlouis_ Em nhớ có 1 đợt nó cho đăng kí free tk ++ đó mà trôi mất. Bác còn thừa thì cho em 1 tk dc k ạ :D
@doanvm09 Dùng surge rồi quăng cái file config của @ngocha2006 vào là xong, chủ topic ăn của tui 400 nên trốn rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019