Tổ hợp phím Ctrl (bên trái)+C không hoạt động? Ctrl (trái)+X bình thường, Ctrl (phải) bình thường

hoatth
20/7/2015 13:55Phản hồi: 30
Như tiêu đề, máy em bị lỗi không hoạt động 1 số tổ hợp phím như Ctrl (trái) + "C"........... Shift (trái) + "="........... Shift (phải) + ".", trong khi các tổ hợp phím khác (trái, phải) đều hoạt động rất bình thường. Có thể loại bỏ nguyên nhân liệt phím, vì Ctrl (trái) + X hoặc Ctrl (trái) + V vẫn dùng được 😔
Mong các bác bắt bệnh cho máy em, chứ em cài qua 3 đời win rồi (win7 x64, win 8.1 x64, win 10 x64 build 240) cứ dùng được 1 thời gian bình thường là lại dính cái lỗi khó chịu này, cài lại win thì hết xong 1 thời gian lại bị, trước win 7 hay 8.1 còn được thời gian tương đối chứ win 10 em mới cài 1 ngày đã dính luôn :( Máy em Asus K45V.
Mong bác nào cao nhân chỉ giúp, chứ em đã google cả tuần nay mà không tìm được kết quả nào khả thi :(

Edit 23/12/2019: Cuối cùng sau hơn 4 năm lập topic, nhờ bác Shindu chúng ta đã có cách sửa:
"Các bạn chạy C:\Windows\System32\rdpclip.exe

là ok nhé. Do chương trình này kia stop cái dịch vụ này."
Thay mặt các ae đã từng phải mò vào topic này cảm ơn bác nhiều 😁:D:D
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khi bác dùng có nghịch ngợm vào phần driver không?
khi mới cài đặt windows thì mọi thứ ổn hết à?
hoatth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sky dragon Em không nghịch gì phần driver cả 😔 Khi mới cài win mọi thứ đều bình thường :(
Em có cài thêm 1 driver cho touchpad, nhưng thời điểm bị lỗi không trùng với thời điểm cài driver touchpad này :( Liệu có sự liên quan nào không?
@hoatth thì bạn thử gỡ thằng ấy ra xem. nhiều loại xung đột khó hiểu lắm. 😁
hoatth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sky dragon Em cũng gỡ cái driver ấy rồi, nhưng không thấy thay đổi :3 Chắc mai kiếm cái bàn phím rời cắm vào test thử xem 😔
@hoatth thử chụp các apps của máy lên tôi xem nào, tôi cũng nghi nghi xung đột phần mềm. 😃
hoatth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sky dragon Em chỉ cài có mấy cái này thôi 😕
có cài unikey kô........
tắt toàn bộ app chạy ngầm rùi kiểm tra xem
vào safe mode test xem có bị không
hoatth
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Unikey thì em vẫn dùng, nhưng chắc không phải do nó đâu, vì unikey em dùng từ khi cài win mà, một thời gian sau lỗi này mới xuất hiện :3
bạn ơi b sửa dc lỗi này chưa
B sửa ntn vậy chỉ m với , máy m cũng bị vậy
hoatth
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huyyk@123 Hóa ra cũng có người cùng cảnh ngộ với mình àh 😁
Mình chịu rồi, sống chung với lũ thôi bạn ạh 😔
Mình khắc phục bằng cách cài Autohotkey và gán "Ctrl (trái) + space" thành Copy (chắc chỉ có vụ Ctrl C là nhức nhối nhất thôi, những cái khác không bất tiện lắm). Chi tiết cách làm bạn có thể google thêm, cũng không nhất thiết phải là phím space, phím nào bạn thuận tay là được (trừ phím C ra thôi :D). Mình chỉnh từ đó giờ quen tay rồi, không thấy sự khác biệt nữa. Bạn cũng có thể gán thêm bất cứ tổ hợp nào mà bạn thích, cái Autohotkey nó có khả năng tùy biến rất mạnh, rất rất rất khuyên bạn nên thử :D
Ngày xưa đến là đau đầu với cái lỗi củ chuối này =)))))))
.
Ps: Hỗ trợ bạn thêm 1 chút nếu bạn chọn khắc phục bằng autohotkey:
Dòng lệnh gán mình dùng là: ^Space::^c
Bạn tìm hiểu về cách dùng autohotkey rồi có thể biết dùng dòng gán ấy ntn 😃
Tạo xong file autohotkey rồi, bạn cho nó khởi động mặc định cùng windows (cách làm google)
Vậy là xong, mỗi lần bật máy các phím đã sẵn sàng 😃
Sáng Phan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoatth Em cũng bị Ctr+C và Shift ++ bên trái, mò vào đến đây bắt trước bác mới ổn (em thuận tray trái), cảm ơn bác
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu phần cứng không lỗi thì cài lại win là sẽ đc. Các bạn có thể mang máy qua SUACHUALAPTOP24h để ktv kiểm tra miễn phí được không ạ !
@Seithrs em vệ sinh bên bác xong về bị y lỗi này! cài lại win vẫn không được. test từng phím vẫn hoạt động bt! mỗi Ctrl (trái) + C là ko đc
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin lỗi Bác nhiều 😔( Bác mang qua để kt hỗ trợ kiểm tra lại được không ạ!
@Seithrs Kiểm tra phím C...
Mình xài dell cũng bị lỗi như vậy, cắm bàn phím rời thì bình thường
2 chiếc asus của mình đều bị 😔. Có khi nào vì rụt không nhỉ
@Số Hên Cài máy lại là hết. Bấm ctrl với nút này ăn . Bấm ctrl với nút khác không ăn là lỗi phần mềm
Bấm không ăn voi nút nào hết là bị liệt
Ôm ra tiệm laptop sửa nếu không biết cách làm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ để mình cài lại xem sao. Tks! tinh tế nhé.
có bác nào khắc phục lại lỗi này chưa? , cho em xin ít exp với, máy em giờ cũng vậy không hiểu tại sao
tình trạng chung của dòng asus rồi các bác ơi, e cũng mới bị gần đây thôi mà cảm thấy rất phiền toái, toàn phải chuyển qua Ctrl (phải) C để copy, Ctrl (trái) A và V vẫn bt
lỗi này nếu xuất hiện trên laptop, 100% do main bị ẩm nhé, khi ko bấm hoặc bấm tổ hợp khác thì ko sao, nhưng bấm phím c hoặc có thể là phím khác sẽ nhảy 1 lần dính kèm 2 nút kèm theo phím chức năng nào đó, do rỉ nước khi lau = khăn ướt, t từng bị lỗi này mỗi lần lau, cách duy nhất là sấy khô nó
có ai giúp em về lỗi không sử dụng được ctrl+C và ctrl+v trên google không ?
162910658
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời trước bị virus. Cứ ấn ctrl + C bất cứ vắn bản nào mà khi paste nó lại ra mặt cười. Còn của bác ctrl (phải) mà vẫn bình thường thì em nghĩ có khi nào phím x và c bị sao à
shindu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hi các bạn,
Mình tìm được nguyên nhân rồi.

Các bạn chạy C:\Windows\System32\rdpclip.exe

là ok nhé. Do chương trình này kia stop cái dịch vụ này.
hoatth
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shindu Làm phát có hiệu quả luôn Dù hơi muộn 1 chút nhưng thật sự cảm ơn bạn nhiều Mình tưởng chắc chẳng bao giờ sửa được cái lỗi này
@hoatth hic em run cái kia mà nó không có phản ứng gì luôn, 2 bác có biết vì sao không ạ? run as admin cũng thế, không sủi tăm luôn 😔(
@nguyenbaodeptrai mình cũng giống b không biết b đã làm đc chưa
@shindu Trời ơi mình bị phím Shift cả tháng nay ! Cứ tưởng do kẹt phím !
Chạy phát được ngay luôn !
Cảm ơn Bác nhiều nha !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019