Tòa án Hà Lan từ chối chỉnh tuổi từ 69 xuống 49 của ông Emile Ratelband

Hassler
5/12/2018 4:13Phản hồi: 214
Tòa án Hà Lan từ chối chỉnh tuổi từ 69 xuống 49 của ông Emile Ratelband
Nếu anh em có theo dõi thông tin trên mạng thì chắc cũng để ý đến chuyện tháng trước ông Emile Ratelband đã đệ đơn ra tòa ở Arnhem đề nghị chỉnh sửa tuổi của mình từ 69 xuống còn 49 tuổi. Tuy nhiên yêu cầu này đã vừa bị tòa từ chối do các lý do liên quan đến việc có thể gây những hiểu lầm không đáng có cũng như các tiền lệ xấu trong việc thực thi luật pháp.

Theo như lý lẽ của ông Emile đưa ra thì tuổi sinh học của ông không phản ánh đúng tình trạng sức khỏe và tâm lý, gây ra những khó khăn trong việc tìm kiếm công việc cũng như bạn tình trên Tinder mỗi khi người ta nhìn thấy số tuổi của ông. Từ đó ông này đề nghị toà án chỉnh sửa lại tuổi của mình một cách chính thức để thuận lợi trong cuộc sống hơn, và ông còn nhất mạnh đây cũng là một cách để phản kháng lại cái gọi là kì thị tuổi tác hiện đang có trên thế giới.

Tuy nhiên tòa án Hà Lan đã từ chối yêu cầu này, các lý do đưa ra của tòa là luật pháp Hà Lan áp dụng các quyền lợi và trách nghiệm của công dân dựa vào độ tuổi của họ. Các quyền như bỏ phiếu, hay nghĩa vụ phải đi học đã được ghi trong luật với các độ tuổi rõ ràng, nếu cho phép ông Emile đổi tuổi thì các luật này coi như là đồ bỏ.

Trong thông cáo báo chí cũng ghi lại rõ ràng là việc ông này hoàn toàn có quyền nghĩ mình trẻ hơn 20 tuổi và có các hành động theo độ tuổi ông mong muốn. Tuy nhiên việc chỉnh sửa ngày sinh thì sẽ không được phép bởi nó sẽ gây một hiệu ứng dây chuyền về việc mất đi các thông tin như khai sinh, đăng kí kết hôn, các loại giấy phép cũng như các phúc lợi xã hội khác.

Ông Emile sau khi nhận được thông báo này cũng nói là ông đã lường trước được kết quả và dự định sẽ kháng cáo bởi theo ông thì ông chính là người tiên phong, là tiếng nói của hàng nghìn người cũng có cùng mong muốn đổi tuổi này.

Còn về phần anh em thì sao? Có ai cảm thấy mình quá trẻ quá nguy hiểm so với độ tuổi thực của mình không?

Tham khảo The Guardian
214 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bó tay, ko ngờ có người nghĩ ra được cái này, tuổi ai cũng hiểu là số năm tính từ lúc sinh ra đến hiện tại chứ 😁
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
@vule123 VN cái này thì đầy ra, tất nhiên xuống tận 20 tuổi thì chưa có nhưng bố - con thành con - bố là cũng có rồi =)))
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 đòi cưa sừng làm nghé à:rolleyes: mấy boss VN thích điều này😕
trjeutulong0
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 ở đâu đấy vẫn có vô số người khai gian tuổi để đc thêm nhiệm kì :D:D:D
@trjeutulong0 Nói chung là bác nhìn xa quá làm gì,
Nhiều lúc mình nghĩ ai cũng nhắc làm tốt việc của mình mà đừng quá quan tâm việc của thiên hạ. Mà ai cũng làm như thế thì báo chí chắc hiếm đất sống ha ha ha
Hue Nguyen^^
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vâng thưa ông nếu thế tuổi của ông và con ông có thể bằng nhau.
@Mamat Lol =))
@Mamat Có khi con ông còn cao tuổi hơn ý chứ 😁
tt2me
TÍCH CỰC
5 năm
già sinh tật
Bill0103
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HungNguyen94 Mới sinh bị dị tật x-1000 thế là đã tử vong?
baovietctg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TADASHOP-VN Thực sự thích cách suy nghĩ của bạn. Có thể cái ông gì kia hơi bịnh bịnh khi đưa đơn lên toà, nhưng việc tuổi theo số và tuổi sinh học lệch nhau nhiều là có 😃
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baovietctg Việc đưa đơn lên toà và bị reject có thể nằm trong tính toán của Emile. Rất khó có thể nói ông ta không biết điều này.
hoang209
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TADASHOP-VN Bàn về phía cạnh 1 số người có thể chất và tinh thần trẻ hơn so với những người khác cùng độ tuổi với mình là rất hay gặp.
Tuy nhiên theo ý kiến của mình thì việc xác định thêm 1 loại tuổi nữa là tuổi sinh học bên cạnh loại tuổi hành chính bình thường như hiện tại, như vậy sẽ đánh giá được chính xác hơn về trạng thái thực tế về thể chất, tinh thần của một người.
Còn về trường hợp ông này không rõ là báo chí viết có thêu dệt về nguyên nhân của ông đó khi đòi hòi giảm tuổi hay không nhưng nếu lý do vẫn là giảm tuổi để chơi Tinder thì mình vẫn coi là tào lao. Còn nếu mục đích của ông ấy là như bạn nói đòi hỏi việc xem xét lại "tuổi" của người một cách chính xác hơn thì mình thấy hành động đó của ông ta là hợp lý và tiến bộ.
Chắc muốn cưới vợ trẻ đây mà.
@KeniVinh vậy mới chơi Tinder
Trung197
TÍCH CỰC
5 năm
@KeniVinh Em cũng nghĩ y như bác, quả " không phản ánh đúng tình trạng sức khoẻ và tâm lý" là biết rồi
Bill0103
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trung Deanly Haha, bác có vẻ thâm đấy 😆)
lambeca
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng là dư ăn thành dở hơi
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
@bluewolf Với tôi năm sinh con người là thông tin định danh. Nếu ngày giờ bạn sinh ra không có ý nghĩa trong xã hội, và thích thay đổi sao cũng được thì cha mẹ bạn là ai, ông bà bạn là ai cũng vậy thôi. Giấy khai sinh là cái quan trọng nhất định danh một người, trong đó có ngày tháng năm sinh. Nếu thay đổi được thì thay đổi luôn tên cha tên mẹ cũng được vậy. Mà thay đổi tên cha mẹ được thì cũng thay đổi luôn dòng tộc họ hàng, vậy tôi làm "ông" của ai đó có được không? Nên người k biết suy nghĩ chính là bạn đó. Bạn lấy cái dẫn chứng "Tôi có nhiều cháu họ tuổi gần gấp đôi tuổi tôi đấy, vậy tuổi ở đây có ý nghĩa gì?", để nói tuổi tác không có ý nghĩa gì, thích thay đổi sao cũng được thì thực buồn cười.
Bill0103
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bluewolf Cái này là phân theo vai vế trong nhà nè. Còn tuổi tác như bài viết đã nói nó ảnh hưởng đến các chính sách xã hội
bluewolf
TÍCH CỰC
5 năm
@Vo_manh Bạn đổi tuổi để nhiều hơn người khác rất nhiều tuổi cũng chưa chắc được gọi là ông vì người ta sẽ còn căn cứ vào đặc điểm sinh học (trông già hay không). Dòng tộc họ hàng không thuộc quản lý của nhà nước nên bạn chẳng đổi được nếu dòng tộc đó không nhận bạn vào, nếu bạn được nhận vào thì bạn tất nhiên là ông nếu có vai vế đó. Nói chung tôi không tiêu hoá được lý luận của bạn nên xin miễn tranh luận tiếp.
Về việc đổi tuổi, không có dòng nào viết rằng tôi đồng ý cả, tôi chỉ thấy đó là 1 ý tưởng cũng hay giống như kiểu thuyết tương đối về thời gian.
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
@bluewolf Lập luận tôi không tiêu hoá nỗi vì tôi nó cũng chính là cái ý tưởng hay mà bạn nói đó thôi.
Lố bịch :v
Ar.Truong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TADASHOP-VN So sánh ngớ ngẩn!
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ar.Truong Bạn chỉ ra xem phép so sánh này ngớ ngẩn ở điểm nào?
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
@TADASHOP-VN Chả biết đọc đâu cuốn sách dạy lý luận, lập luận hay tư duy logic nào, và hiểu được tới đâu rồi đưa ra cái so sánh giới tính thứ ba, bla bla...Nhảm thôi rồi. Ở đây nói là "thay đổi" thì dùng lập luận của "sự công nhận". Công nhận giới tính thứ 3 khác với thay đổi giới tính. Thế bạn đi thay đổi từ "nam" thành "nữ" rồi nữ sang nam 1 tháng 1 lần tôi xem. Luật pháp họ cho là vi đó là giới tính thật, và họ có căn cứ xác đáng rõ ràng cũng như lúc sinh ra thì chính bản thân người đó đâu được đi làm giấy khai sinh. Lớn lên bản thân họ thấy giới tính đó k đúng thì họ thay đổi thì cũng hợp lý. Đằng này ông sinh năm 69 muốn đổi thành 49? Sao không đổi thành Trước công nguyên luôn cho oách
Vấn đề này ở VN đj trước bọn tây cả trăm năm.
@khonggianbonchieu_dh Tính cho đúng là từ năm 1954 thì phải, tháng mấy thì quên rồi.
Đúng là bọn tư bản thừa tiền lắm của rồi mới nghĩ ra mấy thứ kỳ dị vkl
baovietctg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TADASHOP-VN Theo dõi các cmt của bạn và 1 số bạn khác, thực sự like bạn, riêng việc bạn dùng từ chừng mực mà ko dùng 1 số từ như "ngớ ngẩn" , "xàm xí" , "cl" là rất ngưỡng mộ 😃
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baovietctg Rất cảm ơn bạn!
Narahamy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này mà chấp nhận đc thì ở Việt Nam chắc các quan không bao giờ đến tuổi hưu, cứ thế mà tại vị mà giàu sụ,
brits
TÍCH CỰC
5 năm
@Narahamy bác nói thế có người giật mình đấy 😆
wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
@brits Sập Tinhte bây giờ bác ơi...
Narahamy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@brits Nói xong e cũng sợ sợ, ko biết có bị ban nick ko,
@Narahamy ban 🆒
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@Narahamy Thế là có văn hóa lai Nhật với Hà Lan. Các bác ý lại thành các công dân cần mẫn làm việc đến chết.
xuanan11
ĐẠI BÀNG
5 năm
=)) bó tay
nrgdj
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ chối là đúng rồi
Doãn Nhậm
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai xin tăng tuổi để phù hợp với suy nghĩ không nhỉ?
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@Doãn Nhậm Xin tăng tuổi để hơn 18, được regis nhiều dịch vụ yêu cầu 18++
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@Doãn Nhậm Xin tăng tuổi để hơn 18, được regis nhiều dịch vụ yêu cầu 18
Ngta muốn lấy thêm vk
canon2004
TÍCH CỰC
5 năm
hà lan thua Vn mình xa vậy.ah 😃
daivigold
TÍCH CỰC
5 năm
Em nghĩ phải chỉnh cho ông này xuống 16 17 gì đó, vậy mới hợp với suy nghĩ kiểu trẩu... Hehhe
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daivigold Suy nghĩ người ta là một suy nghĩ nghiêm túc. Ko phải trẻ trâu như bạn.
Vo_manh
TÍCH CỰC
5 năm
@TADASHOP-VN Nghiêm cái con khỉ. Đầu óc già rồi mà k lớn nổi ở đó nghiêm túc. Già rồi thì biết suy nghĩ cái hệ quả xã hội của việc mình làm chứ.
Ar.Truong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vo_manh Ông này ông ấy kêu là khi kết bạn trên mạng xã hội, khi nói mình 69 tuổi thì không có cô gái nào thèm bắt chuyện. Một lý do cao đẹp, rất chững chạc và đàng hoàng.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tôi thấy rất bình thường. Nó bình thường như việc công nhận hay không giới tính thứ 3. Tuổi thật ra cũng chỉ là một sự quy ước của thời gian. Cứ giả sử nếu không biết được ngày mình sinh ra thì tuổi sẽ được xác định như thế nào?
Và tuổi giấy tờ rõ ràng không phải lúc nào cũng phản ánh đúng sức khoẻ thật sự. Rất nhiều người cao tuổi nhưng nhìn rất trẻ, thậm chí còn khoẻ hơn cả người trẻ. Vậy tuổi giấy tờ nếu ko phản ánh đúng thực sự sức khoẻ của bạn, thì bạn có bức xúc ko?
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@TADASHOP-VN Tôi đếu quan tâm bạn có sức khỏe hay không có sức khỏe. Cái tôi cần biết là bạn bao nhiêu tuổi. Tôi xưng anh gọi em với bạn đếu phải vì tôi bắp tay to hơn hay nhỏ hơn bạn. Tôi cho bạn nghỉ trong nhà nghỉ của tôi đếu phải vì bạn vào phát biểu là tao năm nay 30 tuổi trong khi cái mặt của bạn lông mồm còn chưa nhú, quan trọng là: chứng minh thư của mày đâu, ko có? cút.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dat225 Bạn suy nghĩ thiển cận quá. Nếu chỉ đổi tuổi để vô nhà nghỉ thì suy nghĩ quá kém cỏi. CMND giờ làm giả đầy.
dat225
TÍCH CỰC
5 năm
@TADASHOP-VN Trí tưởng tượng và logic hạn hẹp. Dẹp đi.
Cái này hay nè, mình cũng muốn giảm xuống 10 tuổi 😆
Quỳ với lão già này.
Coi luật pháp như trò đùa.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Gửi email ngay cho Elon Musk nói với ổng. Hiện giờ chắc chỉ có ổng mới hiện thực hoá giấc mơ của bạn.
@adagioleonard Ái phí nói gì kỳ vậy.
Ta thấy ái phí cũng kém gì đâu, rong chơi cả ngày, đêm hôm vẫn lọ mọ mà.
@adagioleonard Lại định mời anh vào trim em đây mà, ko thả thính nhé
@TADASHOP-VN Músk đến được sao Hỏa là cùng, với tớ cũng giống như ra khỏi nhà đi sang nhà hàng xóm.
Còn mình muốn đi thật xa cơ 😔 , hệ mặt trời này cũng chỉ quá nhỏ bé.
Để làm đơn chỉnh sửa tăng tuổi để mau hưu 😃
@tranvutruong Người ta ăn chay cụ ạ 😕😕
@adagioleonard Chắc tạo nghiệp khiếp quá nên giờ mới chuyển sang ăn rau hả bác.
Thiện tai, thiện tai.
@tranvutruong Đúng r đấy 😁 😆
@adagioleonard :D :D trời ơi, bạn tôi, người anh em thiện lành.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019