Tốc độ cập nhật của Android 9 nhanh gấp đôi 2 đời trước, hiện có trên 22,6% thiết bị

Duy Luân
23/10/2019 21:58Phản hồi: 111
Tốc độ cập nhật của Android 9 nhanh gấp đôi 2 đời trước, hiện có trên 22,6% thiết bị
Google cho biết Android 9, bản Android ra mắt năm ngoái, hiện đang chạy trên 22,6% thiết bị có truy cập vào Play Store. So với tốc độ cập nhật của Android 7 và Android 8 thì tốc độ này đã nhanh hơn gấp 2 lần rồi, cho thấy nỗ lực của Google trong việc thúc đẩy các OEM cập nhật Android bản mới đã bắt đầu phát huy tác dụng. Nhưng so với iPhone thì vẫn chậm hơn khi mà iOS 13 mới ra mắt khoảng 1 tháng mà đã có mặt trên hơn phân nửa thiết bị. Tính ra số tuyệt đối thì có hơn 600 triệu thiết bị đang chạy Android 9 sau hơn 1 năm ra mắt.

Google nói rằng Project Treble, nỗ lực tách các phần của Android thành nhiều "module" khác nhau, là tác nhân chính giúp cho việc cập nhật Android 9. Cũng nhờ Project Treble mà ngày càng nhiều thiết bị của hãng OEM được phép thử nghiệm Android Beta chứ hồi xưa chỉ có các máy Nexus hay Pixel mới được thử nghiệm. Bạn có thể xem kĩ hơn về Project Treble ở đây: Giải pháp nào để việc cập nhật Android mới không còn là chuỗi ngày đợi chờ đau khổ?

Nguồn: The Verge
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android vẫn không bao giờ bằng iOS 😃
@qua2007 đang dùng sony xz1 từ 2017 đây, cũng vẫn thuộc dạng lên android 9 nhanh nhất nhé
hitomi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BolshevikParty Đúng rồi android sạt có 30 phút là đầy pin còn ios đến 2h21 phút lận sao bằng được .
@hitomi Android nào sạc 30 phút mà đầy pin đc?
traisau_ht
TÍCH CỰC
4 năm
càng sau thì càng nhanh thôi. k biết tình hình android Q thế nào nhỉ
vvm69
ĐẠI BÀNG
4 năm
@traisau_ht Thời gian sạc trên Android P và Android Q cũng bằng nhau thôi. chủ yếu là do công nghệ sạc nhanh trên thiết bị đó. Máy tôi OnePlus 7 pro đã lên Android Q hôm thứ bảy vừa rồi. Nếu pin còn 40% sạc lên 85% là khoảng nửa tiếng.
Daokimluc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sự thật là vẫn chưa thể bằng IOS
kienteppei
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Daokimluc cho vài cái chỉ số ko bằng đi man? hay chỉ ở đó ăn tục nói phét :v
@Daokimluc sự thật là mọi thứ trên IOS đều có trên android và nhiều thứ trên android ko có trên IOS 😃
@thanh.vohong Ông lớn Microsoft có muốn dùng ios cũng không được
@Dx.DarkKnight Android có imessage, facetime, đồng bộ và bảo mật qua icloud/itunes à? Mấy cái tôi cần nhất ko thấy Android có ^^
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
Tôi còn ko biết update để làm cái gì ngoài mấy tính năng tào lao
LMG-M5
ĐẠI BÀNG
4 năm
@toihoihan22 t đang nói bản cập nhật hàng tháng trên android cũng bao gồm cả vá lỗi trong đó , có vấn đề đọc hiểu à
@LMG-M5 Lỗi gì ghi rõ ra coi. Hay là tự suy diễn =))
LMG-M5
ĐẠI BÀNG
4 năm
@toihoihan22 mỗi đời máy 1 hãng lại có những bản vá lỗi hàng tháng khác nhau nhé , chẳng qua nó không nhiều như người dùng ip nên không rầm rộ , dùng ad mà không biết cái này đúng là đầu đất
@LMG-M5 À vậy là do dự đoán, tự suy diễn đếch có cái gì chứng minh phải không. Đúng thằng ng* =))
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
mới bán con ip7 chuyển qua redmi k20 pro, hiện tại ko thấy lấn cấn gì cả, hài lòng với số tiền mình bỏ ra
@pbtonline Đã ko bác 😁
@sharinran141 quá ngon bác ơi, đang xài đây, chả chê nó được cái gì cả, cam đủ dùng nhưng cũng k phải tồi
@BlackCat_94 Mình cũng tính quất 1 em mà đang xài em P30 😁 mua thêm thì cấn 😔
pbtonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 đã bác à, chip 855 hiệu năng ngon vãi. E tín đồ iphone dùng từ thời IP4, có mấy lần mua thêm android dùng như note5, s8 nhưng đều thất vọng và bán. Tuy nhiên đợt vừa rồi đổi ip7 qua con k20 pro dùng ngon hẳn, ko lấn cấn gì nữa
@pbtonline Ip7 thời điểm này thì pin khá chán bác 2016 mình xài 2 con ip7 ios 10 xài khi cả ngày ko hết sau khi lên ios thì tuột pin ko phanh ngày sạc 2 3 lần dù mình xài 2 con sau đổi qua mix 2 với pocophone quá ưng ý với snap 835 với 845 và hiện đang xài con huawei p30 cũng khá ổn lần đầu xài chip kirin
Tại sao lại có thể so sánh 1 cách lãng xẹt với ios vậy nhỉ. Android chỉ hỗ trợ cập nhật android mới nhất trên những máy mới ra 2 năm trở lại. Còn apple thì là 5 năm. Hơn nhau như vậy sao so sánh đc..
@tuananhvtn2 Đồng ý với bạn ios cập nhật được lâu , nhìu đời máy nhưng thật sự rất nhìu ng chả mún lên . Mà có lên thì lỗi tùm lum rùi giật lag ( mấy đời cũ ) . Android lên thì nhìu tính năng hơn
@Khanhduy781989 Note 8 (2017) mới 2 năm có đc lên Android 10 nữa đâu. Trong khi con 6s+ ra từ 2015 đã đc lên iOS 13 cách đây mấy tháng rồi. Ổn định với lỗi thì chưa biết con nào hơn đâu nhé. Còn Note 5 cùng thời 6s+ ko biết giờ đang chạy Android mấy và có cửa so sánh ko nữa ^^
@khanh_hikaru Ifan vẫn còn cãi chày cãi cối đó bác.. Trong khi tui cũng ifan nhưng sự thật nó là vậy rùi. Cãi chi nữa. Haizzz
thongsang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mỗi hệ điều hành có thế mạnh và ưu điểm riêng. Dù ai anti ios hay anti android nhưng với mình thì vẫn sử dụng song song hai hệ điều hành.
Có những cái ở android xài rất thích nhưng ngược lại ở ios có những cái mà android không có 😃
Doramon
ĐẠI BÀNG
4 năm
sự thật là sẽ ko bao giờ bằng ios đâu
Vẫn đang hóng dài cổ
Android càng update càng ngon. Ai như IOS 13 càng update càng bug, vừa update fix lỗi xong, 2 ngày sau cho bản update fix lỗi tiếp. Đúng sướng như Sheeple, được làm chuột bạch cho Apple fix lỗi 😁
Sao lại cứ phải so sánh với IOS nhỉ. Tính số lượng model xem bên nào áp đảo nào
@Hiếu_Sad Tại sao lại tính số model áp đảo sao không tính giá trị nó mang lại bao tiền ?
@Pisces.Mist Giá trị tính bằng tiền???
@Hiếu_Sad Bạn có thấy ai đi so toyota với bmw không?
@Darklord.Py Thế không tính bằng số tiền đem lại trên sản phẩm thì ông tính bằng gì 😆 số lượng ?
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Bao gồ cả những máy cái sẵn android 9 khi xuất xưởng
Android như cái thùng rác. Thích vứt gì vào cũng được, lúc nào cũng được.
iOS như đại siêu thị, ra vào có kiểm tra, bảo vệ các kiểu.
Cảm thấy thật an tâm.
@legend94bn 4.0 là dịch vụ tự động rồi. Dịch vụ lọc rác cho mình chứ mình cần gì phải tự lọc rác nữa.
Tự mình làm những thứ nên để người khác có chuyên môn làm còn không bằng 0.4 ấy chứ.
thaolegend
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vnstockguru ios 13 ngon thật :v
@Doramon Biết thế,nhưng dùng sam sung vẫn được nhiều ứng dụng hay hơn.
Doramon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kawakami Ứng dụng gì hay v
Androi vẩn ok cho dù đánh giá không bằng ios
Dần dần phải cải tiến,nâng cao trải nghiệm của ng dùng,chứ cứ đứng im sao được.
Android 10 còn tởm nữa. mấy hãng lớn có mấy con còn chưa lên 9
vvm69
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Fatcat88 OnePlus 7 pro của tôi đã lên Android Q hôm thứ bảy vừa rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019