Tốc độ mạng 4G ở Bắc Âu đạt 42,78Mbit trên giây

sonlazio
16/12/2009 7:37Phản hồi: 31
Tốc độ mạng 4G ở Bắc Âu đạt 42,78Mbit trên giây
Có vẻ như thời của 4G đã đến. Trong khi ở Việt Nam, chúng ta mới bắt đầu thử nghiệm mạng 3G và 3,5G thì trên thế giới đã có mạng 4G theo tiêu chuẩn LTE. Kết quả thử nghiệm của mạng TeliaSonera của Thụy Điển và Na-uy cho kết quả thật đáng kinh ngạc, chúng đạt tốc độ tải về 42,78Mbit 1 giây, up lên 5,3Mbit/s và có độ trễ ping 37ms. Đây quả thật là một con số ấn tượng khi mà tốc độ tối đa về mặt lý thuyết do TeliaSonera công bố chỉ là 100Mbps.

Nếu bất ngờ bởi tốc độ trên cao hơn cả đường truyền cáp quang FTTH ở Việt Nam thì bạn sẽ còn thích thú hơn với mức giá do nhà sản xuất đưa ra: 599 kron Thụy Điển (khoảng 85$) cho một gói dữ liệu 30GB. Được biết mạng O2 của Anh cũng tuyên bố thử nghiệm LTE tại London vào ngày hôm qua. Các trang thiết bị 4G cho O2 được hãng Huawei của Trung Quốc cung cấp. Theo nhà mạng này, tốc độ thử nghiệm của họ đã đạt 150Mbps.

Nguồn: Dailymobile
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

steve..jobs
ĐẠI BÀNG
14 năm
4G ở vn thì thật là xa vời khi mà 3G chưa đâu vào đâu
Đừng lản trí vậy bác. Sao bác không nghĩ là khi mà 3G thành công và hoạt động ổn định thì các nhà mạng ở VN bắt đầu nghĩ đến đi đến 4G là trong tầm tay nhỉ.
Có gì nhầm lẫn ở đây không nhỉ? Tốc độ lý thuyết của LTE chỉ là 100Mbps thôi mà nhỉ, chẳng nhẽ LTE Advance
bomcoi1402
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có vẻ nhà sản xuất cũng chưa " lường trước " được tiềm năng của em nó thì phải ... :|
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thật sự là không hiểu vì không rành chuyên môn. Nhưng em lấy làm lạ là chẳng lẽ Mbit 1 giây lại khác Mbps sao ....?

Không biết có phải : Mbps = Mega bit per second = Mbit 1 giây

Đúng không Bác Chủ ? Nếu đúng thì : 100Mbps PHẢI > 42,78 Mbit 1 giây.

Em hỏi ngố tí các Bác thông cảm.
Bác này nói đúng rồi!

Bác chủ thớt ghì tùm lum quá, dân công nghệ thì nên ghi chính xác và nhất quán nhé.

Ví dụ như đã ghi 42,78Mbit 1 giây thì sau này cứ ghi Mbit 1 giây, đăng này ghi tùm lum kiểm: Mbit 1 giây, Mbit/s, Mbps ...
Góp ý để anh em ghi chuẩn hơn 😁
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Có gì lạ đâu hả bác, tốc độ lý thuyết là như thế trong điều kiện lý tưởng và gần như phi thực tế. Tốc độ thực đạt được hơn 40% như thế đáng kinh ngạc là phải rồi, tốc độ như vậy nhanh hơn cả mạng 3,5G của Hàn Quốc (14Mbps). Và lại để sử dụng được tốc độ như vậy bây giờ mới chỉ có Laptop và PC thôi, chứ Smartphone thì chưa chắc.
ngbuithien
ĐẠI BÀNG
14 năm
thì 4G chủ yếu dùng để xem phim chất lượng cao và đàm thoại hội nghị mà, tất nhiên sẽ không dùng nhiều trên di động
Nhìn mà thèm thật....mong sao nó thay thế cho cái ADSL cùi pắp mà mỗi lần rớt mạng gọi nhà mạng thì đợi dài cổ 😁
việt nam đã có 4G

hiện nay VN chúng ta chỉ mới thử nghiệm 3G.nhưng mà tôi nghe nói sang năm sẽ triển khai lên mạng 4G đó các bác,tốc độ của mang 4G thật kinh ngạt.
đúng tháng 06/2010 này việt nam sẽ khai trương mạng 4G.
Viet Nam voi chủ trương đi tắt đón đầu, nhưng kiến trúc hạ tầng cơ sở kỹ thuật chưa đủ nền đón 3G vẫn chưa xong ...năm sau 4G hổng biết ra sao nữa😁
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có thật vậy không giời. Em mới tậu con iphone 3GS, 6 tháng sau nó lên 4G thì dòm thiên hạ mà thèm dỏ dãi rồi. Chả bì hồi trước cho tới cách đây chỉ 2 năm, xài Nokia lúc nào cũng chờ công nghệ theo kip smartphone. Xui chiện này rồi. Có khi lại hên chiện khác hôg chừng.
hiz hiz thật đáng mơ ước. chắc đời con cháu mình sẽ đc hưởng thụ :p
mcse2k
ĐẠI BÀNG
14 năm
Híc...híc chắc họ đánh nhầm chữ "B" thành "b" hông chừng. 😁
4g việt nam triển khai tốt .
Cái đất nước bé tí này lắp cột chắc chắn là ít rồi .
CÁc vị cứ đều đặn dùng 3g là một năm nó có tiền lắp 4g ngay .
Lắp thì nhanh chứ tiền mới chậm .
Có tiền mua tiên cũng được .
3G chưa tới bờ bến gì hết. người ta lên 4G. mình thì còn lận đận 2G, 3G. nản VN quá.
samfisher86
ĐẠI BÀNG
14 năm
nản gì mà nản, bác nói thế là không được.
Có mỗi 2 nước đấy ít dân lắm tiền nó đi đầu thôi chứ có phải cả thế giới dùng đâu mà so bì. VN mình còn nghèo mà đc thế này đã là tốt lắm rồi
mbps = mega bit per second, đó là chuẩn chung của thế giới để đo tốc độ truyền dữ liệu, bác chủ topic viết Mbit 1 giây đúng thì vẫn đúng nhưng nên dùng 1 loại thôi để không gây khó hiểu cho người đọc.
85$/month = 30gb thì không đủ để down hd xem rồi, có gói unlimited thì hay
pham.huy
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao các bác lại thiếu tự tinh và mất tinh thần dân tộc thế nhỉ...ngườ ta cũng mới chỉ thí điểm.. nước mình tuy chưa phải hoàng tráng gì nhưng ít ra cũng hơn khối nước khác.......... có nhiều cái nước ta có mà nước ngoài không có thì sao....... chan các bác quá.. cứ ngồi mà khóc.. chi bằng tối nay kéo nhau ra đường để lấy lại khí thế hào hùng đi!
menx
TÍCH CỰC
14 năm
Nhất chí! Người VN nên tự hào vì những j mà đất nước đã phấn đấu và đạt được. 2 nước kia thử hỏi đội bóng nam của họ đã vào đựoc trân chung kết nào chưa? Hee => họ thua VN mình nhé, chả nhẽ dân nước họ cũng kêu ah?
Nói thế thôi, chúng ta sống ở VN thì nên hiểu vị thế của nền viễn thông nước nhà, từ từ rồi sẽ có 4,5,6G
bây h thì ra đường đi cổ vũ cho nó khí thế đi !
Các bác cứ mong thế nhưng nhà mạng ko mong thế, đầu tư tốn kém mà chỉ mỗi a e tinh tế dùng thì làm sao mà thu hồi vốn....?
Vả lại nếu tốc độ nhanh thế thì chuyển hết sang dùng Mobi broadband để các nhà cung cấp ADSL chết dở.... (^_^)
waiiat2710
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phần Lan và Nauy thì khủng rồi. Công nghệ viễn thông của nó còn hơn cả Mỹ đấy các bác ạ. Nokia cũng từ Phần Lan mà ra cả. Hồi dân Mỹ mới bập bẹ xài điện thoại thì dân nó điện thoại đã phổ biến đến nỗi giao dịch qua ngân hàng cũng bằng điện thoại rồi. Các bác mất công so Việt Nam với các nước Bắc Âu làm gì cho mệt ra ^__^. Em thấy 3G chắc gì mình đã sử dụng hết đâu mà đòi lên 4G 5G làm gì cho mệt, trừ khi các bác định chơi game counter strike hay CF trên di động 😁
3g ở chổ mình phải đi 2km mới có ở đó đòi 4g
dangnhutung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nóng máy thì cháy bugi thôi he he he . . . . .. . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .
quantn
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em phục cái chữ ký của bác quá quá !
huuduyus
ĐẠI BÀNG
14 năm
S-Fone đang thử nghiệm LTE để vượt mặt 3G của Viettel và Mobi .... chắc năm 2011 sẻ có :yes4lo::yes4lo:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019