Tôi muốn mua máy ảnh mà không biết chọn cái nào? - Topic tư vấn & thảo luận (2018)

tuanlionsg
19/6/2018 10:46Phản hồi: 735
735 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin chào các anh, chị, chú, bác gần xa.
Xin chúc mọi người năm mới an khang thịnh vượng.
Ở nước mình tết rồi vui quá, ở bên này cũng thấy nao nao.
Nay em/ cháu xin phép hỏi về máy ảnh du lịch, chịu được thời tiết một xíu tại em/ cháu thích leo núi và những môi trường hơi hơi khắc nghiệt.
1.Kinh phí tầm 30 triệu đổ lại. ( 20-30 )
2.Nhu cầu đa dụng, nhiều về chụp phong cảnh và động vật.
Hiện nay em/cháu đang có một số lựa chọn và xin mọi người tư vấn về thế mạnh cũng như điểm yếu của các dòng trên và hoặc có những gợi ý khác thì em/ cháu xin cám ơn rất nhiều.
1. Fuji XT20 + lens 18-55 (20 triệu)
2. Sony A6300 + lens 18-135 (20 triệu)
3. Fuji XT2 + lens 18-55 (30 triệu)
4. Sony A6400 + lens 18-135 (30 triệu)
Em/ cháu xin chân thành cám ơn. Chúc mọi người và gia đình nhiều sức khoẻ.
@Huan Nguyen SPK Sony bác ơi 😁, mua A6300 là đủ rồi, để tiền mua lens và phụ kiện.
@Penguin Pingu Cám ơn bác, bác cho mình hỏi với nhu cầu phong cảnh và đời thường thì lens nào phù hợp ạ ?
@Huan Nguyen SPK Phong cảnh và đời thường thì hay dùng lens có tiêu cự từ 50mm trở xuống, và kinh tế nhất chính là lens kit 16-50 vì nó nhẹ 😁. Nếu bác mua 18-135 cũng ổn nhưng nó hơi cồng kềnh vì zoom dài thôi :D
chinhtd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng Canon 5D4 lens 16-35 và 70-200. Tuy nhiên, khi đi du lịch khá vật vã nên đang nghiên cứu một số máy nhỏ gọn vẫn đáp ứng được chất lượng ảnh.
Mình đang đọc thông tin của rất nhiều máy và thấy rất loạn => thật sự cần những chia sẻ từ trải nghiệm thực tế từ các bạn.
Đối với các bạn thì Sony RX1R II, Leica Q, hay là các máy nhỏ gọn khác thì cái nào nên mua.
Mình thích chụp ảnh đời thường, ảnh du lịch, phong cảnh, ít khi chim muông.
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@chinhtd Chất lượng ảnh sẽ phải hi sinh nếu bạn ưu tiên độ tiện dụng. Tuy nhiên nếu nhu cầu không lớn thì có thể dùng crop Canon hay Nikon, thậm chí là Sony và gắn ống 18-200 vào là được.
topol1990
TÍCH CỰC
5 năm
@chinhtd Vote cho Ricoh GRII, cảm biến APS-C, nhỏ gọn như máy compact. Ống 28mm chụp streetlife, đời thường, phong cảnh ok luôn. Giá cho máy 2nd gần như mới tầm 11 chai.
2019 rồi ! Tình hình 6tr body 2nd mirrorless
Làm em sony nex-6 +kit thấy ổn không các anh, thấy em này cũng nhiều tính năng + ống ngắm, tốc độ chụp lấy nex ngon hơn các con canon M10 hay M100 hay Fuji XA thì phải !
Trước mình đã xài em canon M10 thấy lấy nét rất chậm 😔 !
Mong các anh tư vấn
@minhthien711 Chào bạn,
Tuy Sony Nex 6 ra đời trước M10 những 2 năm nhưng nó có nhiều điểm hơn M10 nhiều như có ống ngắm điện thừ, ISO cao hơn, số điểm lấy nét nhiều hơn (lấy nét nhanh và chính xác hơn), chụp nhanh hơn, pin xài lâu hơn và quan trọng là giá ở thời điểm này rất hợp lý rồi.
Mình muốn mua máy ảnh Canon.
Tầm giá 20 triệu đã có len.
Dùng để chụp phong cảnh và chân dung là chủ yếu.
Nhờ mọi người tư vấn giùm em ạ.
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@KIỆT 9X tầm đó bạn có thể chọn 750D + Sigma 17-50, tuy nhiên tầm giá đó có lẽ chọn Nikon sẽ tốt hơn.
super_stupid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj Bác ơi, tầm đó có nên cố thêm tý để mua 70D không bác?
Vì mình có cả quay phim nữa nên đang phân vân cái tính năng Dual Pixel của 70D, nghe nói lúc quay vật thể chuyển động nó bắt nét rất nhanh.
Giữa Sigma 17-50 và Tamron 28-75 cho nhu cầu chụp đa dụng cả chân dung và phong cảnh hoặc kỉ yếu cần góc tương đối rộng (vì ngại thay Lens) thì nên xúc con nào bác nhỉ?
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@super_stupid Thứ nhất là 700D trở lên cũng có dual pixel nên không cần 70D, thứ hai 70D bị lỗi main nên nếu quay phim thì nên cố lên 80D. Dùng crop thì lấy 17-50 đa dụng tốt hơn vì nó tương đương 26-75 trên ff, 25-75 thì thiếu góc rộng.
super_stupid
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj Đâu có đâu bác, dòng 3 số hình như có mỗi 800D với 200D ( và mấy con mới mới xíu) mới có Dual Pixel :|
Mình phân vân 750D với 70D vì cũng nghe nói 70D bị lỗi main trong đó nguyên nhân quay phim nhiều cũng có thể gây lỗi main (nóng chip, bung chân chip ...) nên là 750D chắc an toàn hơn, 80D thì mua xong không đủ tiền mua Lens :| Mình định mua Sigma 17-50mm cũ.
nh0x_kj0
ĐẠI BÀNG
5 năm
  • Em muốn mua một chiếc Mirrorless,
  • Ngân sách trong khoảng 20 triệu cho cả bộ. Không biết nên mua kit hay body và ống rời
  • Nhu cầu chụp chân dung khi đi du lịch + cảnh nhưng ít hơn, chủ yếu chụp cho bạn gái (Em đi du lịch cũng khá khá - Nhưng em ko phải là phịch thủ nhé các bác) và chụp gia đình, đồ ăn. Không có nhu cầu quay phim.
  • Em đang nhắm tới X-T20 nhưng thấy các máy Fuji X-T đời cũ vẫn còn khá ok. Mong mọi người tư vấn em để tiết kiệm chi phí nhất ạ
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@nh0x_kj0 Bạn mua mới thì XT-20 + kit là ổn, còn mua cũ thì có thể mua thêm ống 35 f2 để chụp chân dung.
Em cần mua máy ảnh đi du lịch chọp choẹt. Cứ auto chụp gọn nhẹ chụp cảnh chụp gia đình. Nhìn ảnh cảm thấy đẹp là được hơn cái tụi sờ mát phone đỉnh của đỉnh là được. Ngân sách tầm 8 triệu máy ảnh có thể bỏ kho lâu dài móc ra vẫn xài tốt vì mỗi năm có tầm 10 ngày đi chơi chụp thôi! Cho xin mấy cái link mua uy tính nữa nha. Đây là lần đầu tiên mua máy ảnh để xài ( nên chỉnh chuyên nghiệp thì dốt đặc cán mai luôn). Nên yêu cầu đưa lên chụp là được lấy nét cơ bản ok. Chúc mọi người ăn tết vui vẽ. Năm mới phát tài nha!
Tư vấn mua lens dưới 5 triệu, chụp tổng hợp du lịch phong cảnh thỉnh thoảng chụp chân dung cho gấu, máy fuji film x-a1, hiện tại đã có kit 16-50, muốn tìm len cố định để đổi gió, em ở Hải Dương
Em thích chụp ảnh từ lâu. Năm nay em thi ĐH. Nay em muốn mua 1 máy ảnh có thể chụp ảnh gia đình, du lịch và cả ảnh nghệ thuật. Em muốn thử sức trong lĩnh vực này để dễ định hướng cho tương lai. Anh chị có thể cho em ý kiến mua máy loại nào và cần những gì để bắt đầu không ạ ? em cảm ơn
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@ti1904 Để bắt đầu tập chụp, hiểu về các thông số máy anh, mình nghĩ bạn có thể mua 750D (Canon) hoặc D3400 (Nikon). Nếu bạn thích tiện dụng có thể mua A6300 hay Fuji XT20, tuy nhiên chi phí đầu tư sẽ cao hơn.
bạn ghé shop Máy ảnh city tại 493/2B Cách mạng tháng 8-P13-Q10-HCM hoặc số Hotline: 0936.668.055 để được tư vấn nhé
máy ảnh city.jpg
Em đang chụp Canon 500D + lens 50 f1.8. Nay muốn đổi combo khác, nhu cầu ngon bổ rẻ nhỏ gọn dành cho nữ đi du lịch, mục đích chụp chân dung. Nhờ anh chị em tư vấn giúp ạ.
(Ko phân biệt thương hiệu).
@bamfay Canon M50 ngon bổ rẻ...
Cám ơn bác, tại trên amazon nếu mua kèm thì rẻ hơn hẳn. Dưới đây là kèm lens 16-50 thì tầm 16 triệu.
Còn lens 16-50+ 55-210 thì tầm 23 triệu. Nên đang đắn đo suy nghĩ bác ạ.
@Huan Nguyen SPK Nếu bác không ngại đem theo nhiều lens thì mua combo 2 lens, được dải tiêu cự rất dài, từ phong cảnh tới chân dung và một chút "chim cò" 😁. Còn không thì mua cái 18-135mm khỏi phải thay :D
Chào các bác hiện tại em đang muốn mua một chiếc máy để bắt đầu học chụp ảnh.
1. Ngân sách em có khoảng 50tr trở lại
2. Nhu cầu em là chụp chân dung, đường phố, và sự kiện do e đang học báo chí
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@NgôThiệu1 Nếu bạn xác định nghiêm túc với nhiếp ảnh thì theo mình với 50tr có thể đầu tư ff luôn, với nhu cầu đa dạng thì theo mình 2 lựa chọn sau là khả thi nhất:
- D750 + Tamron 24-70
- 6D + 24-70 L II
@giangcj dạ cảm ơn bác
Binh Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bạn cho mình hỏi, mình muốn mua máy ảnh khoảng 15-20 triệu (cả ống kính) tại Sài Gòn, mục đích là chụp ảnh cho vợ con khi đi du lịch thì nên mua máy nào và ở đâu? Nhân tiện, muốn học nhiếp ảnh cơ bản thì học ở đâu được?
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
@Nam Bưởi M10 hay M100 đều là máy tốt, nhưng lựa chọn lens hạn chế lắm bạn, đc mỗi con 24f2 cực ngon. Dùng lens canon gắn qua mount thì ẹ lắm, thà ko xài.
Trừ khi có deal rẻ hẳn, ko thì chơi fuji sony cho chắc.
bachhacden
TÍCH CỰC
5 năm
@Binh Cao Mới biết chụp thì cứ mua lens kit chụp làm quen thôi. Hãng nào cũng có lens kit tốt cả. Khi chụp một thời gian, biết nhiều hơn thì sẽ biết mình cần thêm lens gì (thường thì thêm fix 50 hoặc fix 35 là đủ, đôi khi cần thêm lens tele)
Binh Cao
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bachhacden Cám ơn bạn nhiều!
Totoro_o
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Binh Cao Học nhiếp ảnh cơ bản thì giờ nhiều mà. Có nhiều channel trên youtube dạy ổn. Với tập coi ảnh người khác chụp nhiều để học tập và bắt chước theo
Tư vấn giúp mình:
Khả nắng ngân sách 50 - 70Tr Cả body, cả Lens.
Thương hiệu yêu thích Sony, Olympus, Leica.
Nhu cầu chụp ảnh chân dung, đường phố, phong cảnh.
Thích nhỏ gọn, ảnh sắc nét^^.
Nhờ anh em tư vấn.
Khánh's.
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnamvodoi1102 Nếu bạn không làm dịch vụ và kinh phí quá rộng như vậy mình mạnh dạn đề xuất Olympus, bạn mua new 100% hay 2nd cũng ổn:
Body OM-D EM1 Mark 2 (phân khúc chuyên nghiệp) hoặc EM5 Mark 2 (bán chuyên, chụp chơi nghiêm túc thì dư sức, $ dư dồn vào dòng lens Pro)
Lens M.zuiko 45 F1.2 Pro ( the best của chân dung)
Phong cảnh với Đường phố thì ko biết bạn ưu tiên lens fix để lấy chất lượng, zoom soi các kiểu hay lens zoom cho tiện (Fix hay Zoom thì lens Pro đều ngon hết)
max1611
ĐẠI BÀNG
5 năm
  • Mình muốn mua một chiếc mirrorless or dslr đều dc
  • Không quan tâm thương hiệu
  • Ngân sách khoảng <14 triệu kể cả ống kính
  • Nhu cầu chụp: sinh hoạt gia đình, chân dung, phong cảnh
  • Mình đang nhắm tới canon M50 vs sony a6000 vs fujifilm xt100
  • Tại Saigon
  • Mấy b giúp mình với nhé tks a
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@max1611 Theo mình 700D +sigma 17-50 là phù hợp hơn cả
docmccoy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@max1611 vote pentax K-S2 + sigma 17-50 hoặc nếu lên được K-3 II thì càng ngon
Nhờ mọi người tư vấn dùm em:
Vì yêu cầu công việc (E dùng máy cty Canon Kiss X8 hình như tên ở VN là D750 hay gì e không rõ lắm) đi chụp ảnh, quay phim phỏng vấn người ta. Mà e lại chưa có kinh nghiệm xài máy ảnh nên muốn mua 1 con vừa dùng để luyện tập khi rảnh, vừa có thể dùng đi du lịch với con chó (nghĩa đen) em đang nuôi 😁.
-Ngân sách: 15-20tr (Thân máy và lens)
-Thương hiệu: Gì cũng được.
-Quay phim: Không có cũng chẳng sao (E có camera rời)
-Nhu cầu: Chân dung, phong cảnh, và chó ạ.
-Kích thước: Không ưu tiên, miễn chất lượng hơn thì to tý cũng không sao.

Cám ơn mọi người.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TSand chụp chó thì theo mình là nên kiếm máy nào có AF-C ngon ngon. Có thể là X-T3 hoặc nikon D500. Kiếm được OM-D E-M1 mark 2 hoặc Lumix G9 cũ cũng tốt, mà giá 2 máy này hơi cao.
@docmccoy Cám ơn bác, bác có con nào bình dân hơn tý không, tại e chưa mua máy ảnh bao giờ nên tính mua đồ mới luôn.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TSand mua máy hình lần đầu theo mình là ko nên mua đồ mới. Có 2 lý do, thứ nhất là máy hình là 1 thiết bị điện tử rất là bền, máy dòng cao cấp làm ra để chụp mấy trăm ngàn tấm mới bắt đầu cũ, còn máy bình dân thì ít nhất cũng 100 ngàn tấm, cho nên máy nào chừng 30 ngàn shot đổ lại là tuổi đời còn dài lắm. Thứ 2 là bạn mới bắt đầu ko nên đập mua máy mới khi mà mình chưa biết xài máy, mua cũ chụp chục ngàn shot cho cứng tay và ra được chục tấm ưng ý đem khoe khắp nơi được thì lúc đó tính tới chuyện mua body mới luôn mới hợp lý.
Nếu bạn muốn mua cho rẻ thì kiếm 1 cái OM-D E-M1 mark 1 (đời 2013) và nếu kiếm được 12-40 pro second hand mà kính đẹp thì combo này 20tr chắc là đủ. Body này là flagship đời trước của olympus, build chắc như xe tăng và kháng thời tiết nên đem đi gió mưa ko ngại gì hết.
Nếu mua mirrorless hãng khác thì chắc chỉ có pana G9, fuji X-T3 và mấy cái sony xịn mới autofocus đủ nhanh để chụp chó và động vật khác được, tuy nhiên đó đều là đời mới nên giá ko rẻ. Sony thì full frame nên giá lens đu ko nổi đâu.
@docmccoy Em đang ở Nhật, hầu hết cửa hàng bên này đều không trưng bày mẫu cũ. Còn nếu vào cửa hàng đồ cũ thì cũng không rẻ hơn giá đồ mới là bao nhiêu, thường giá giảm so với máy mới 10-20%. Chắc có dịp về VN mới mua được đồ cũ quá. Cám ơn bác đã tư vấn.
docmccoy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@TSand nếu bạn ở Tokyo thì ghé mapcamera thử, 〒160-0023 Tokyo, Shinjuku City, Nishishinjuku, 1 Chome−13−6 浜夕ビル 4F, mình thấy gía cũng ok mà hàng cũng phong phú lắm.
dragonsky09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chào các bác! Em cần tư vấn máy ảnh Mirrorless tầm 30tr. Nhu cầu: chụp chân dung, phong cảnh và đi du lịch
Em đang phân vân các máy sau:
1. Sony A7M2 + Kit 28-70mm: 28tr
2. Sony A6400 + Kit 18-135mm: ~31tr
3. Fujifilm X-T30+ 2 Lens Fujifilm XF 23mm F2 WR và 50mm F2 WR: ~33tr
@dragonsky09 Mình thấy trong option bạn đưa ra có 2 mẫu Sony. Theo mình thì bộ A6400 + 18-135mm và ráng thêm ống Sel50mm f/1.8 để chụp chân dung nữa là ổn bạn à.
không bàn về độ tiện dụng hay nhỏ gọn, em đang phân vân giữa a6400 và canon 80d, em chụp ảnh du lịch, phong cảnh là chính chứ không quay phim, thì nên dùng con nào nếu xét về mặt nước ảnh, hệ sinh thái lens ( giá cả dễ nâng cấp tí ạ). Ngân sách e khoảng 25 củ. Cảm ơn các bác.
dragonsky09
ĐẠI BÀNG
5 năm
@deltaforce988 A6400 là hợp lý, 80D khá nặng
@dragonsky09 mình đã bỏ qua độ tiện dụng và nhỏ gọn r mà bạn
dragonsky09
ĐẠI BÀNG
5 năm
@deltaforce988 25tr mà mua A6400 thì chỉ đc Len Kit. Hợp lý nhất là mua 1 Body 80D + 1 Len Sigma 17-50mm F2.8
@deltaforce988 A6400.
Công nghệ mới
Lấy nét nhanh
Hệ sinh thái lens rất nhiều (vì có thể sử dụng ngàm chuyển).
Body nhỏ gọn là một lợi thế lớn khi mua những phụ kiện đi kèm như chân máy hay balo túi xách bác ợ.
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đang dùng GRII bỏ túi hằng ngày vô cùng tiện, kẹt là chụp nội thất với công trình góc hẹp quá, bạn nào tư vấn mình cái lens hay gì để chụp góc rộng với.

Hoặc, 1 bộ máy+ lens góc rộng nào đó chừng 25tr đổ lại để chụp Kiến trúc (này là ph án 2 thôi vì phải đem theo túi)

Cám ơn nhiều
@pthedragon Phương án gọn nhẹ là bác mua mirroless sony, có thể là A6000 và lens 12f2 của samyang hoặc 10f2.8 cũng samyang luôn. Bác sẽ tốn tầm 17tr cho một bộ chụp nội thất kiến trúc. Nếu bác làm nghề thì 25tr chưa đủ ạ.
pthedragon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HangAnh=^^= cám ơn, mình làm xây dựng 😁, dùng để post ảnh, mà ảnh phải coi cho được chút
@pthedragon Vậy thì combo trên dư xăng rồi bác 😆, bọn em làm nghề phải xài đến hàng khác.
GomuGomuno
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mìn định mua máy quay phim dạng cầm tay. Chủ yếu quay con mình 6 tháng tuổi vui chơi thôi, quay cuộc sống đời thường thì chọn máy nào bạn nhỉ? Tiền từ 5-7 triệu thôi. Thấy có con sony cx 405 gì hơn 5tr cungz được mà xem có bạn bảo mua về quay chất lương thua 5s nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019