Tổng hợp các cử chỉ nhỏ mà tiện trên iOS: zoom video, chọn nhanh loạt ảnh, mở web đã đóng...

Duy Luân
28/8/2016 21:42Phản hồi: 225
Tổng hợp các cử chỉ nhỏ mà tiện trên iOS: zoom video, chọn nhanh loạt ảnh, mở web đã đóng...
Xin giới thiệu với anh em 9 cử chỉ, thao tác rất đơn giản trên iOS nhưng có thể anh em chưa biết tới. Những thao tác này trải dài từ việc pinch to zoom với video, chọn nhanh cả loạt ảnh, mở lại các tab đã đóng trong Safari cho đến vuốt để ẩn bàn phím hoặc undo cái mà anh em vừa gõ. Cũng mời anh em chia sẻ thêm những thao tác hay ho khác mà mình chưa đề cập tren iOS nhé.

1. Pinch to zoom trên Video

Việc dùng hai ngón tay để zoom trên hình ảnh có lẽ là chuyện mà ai cũng biết, nhưng bạn có biết rằng bạn cũng có thể làm chuyện tương tự cho video không? Cần phóng to chỗ nào đó trên video, chỉ việc dùng hai ngón tay là xong.

2. Nhấn giữ để mở lại các tab đã đóng trong Safari

Muốn mở lại một website nào đó mà bạn lỡ đóng? Quên cái mà bạn mới vừa đọc? Trong Safari, bạn có thể mở lại tab này bằng cách nhấn vào biểu tượng tab (góc dưới bên phải màn hình), sau đó ấn giữ vào dấu + là xong. Bạn cũng có thể nhấn giữ từng tab rồi di chuyển đến vị trí mong muốn. Quá đơn giản nhưng cực kì hữu ích đúng không nào?

3. Zoom nhanh trong Apple Maps hoặc Google Maps

Trong hai ứng dụng bản đồ này, bạn có thể nhấn 2 lần vào chỗ nào đó trên màn hình thì nơi đó sẽ được zoom vào mà không cần phải dùng hai ngón tay. Nếu đang đi đường cần móc điện thoại ra để tra cứu thì cách này rất tiện. Ngoài ra, trong Google Maps, bạn còn có thể nhấn 2 lần xong giữ nguyên ngón tay đó rồi di chuyển lên xuống để zoom nữa.

4. Vuốt để ẩn bàn phím trong iMessage

Nếu bạn muốn xem lại đoạn chat của mình mà không vướng bận tới bàn phím, bạn chỉ việc vuốt ngón tay từ trên xuống dưới ở một tin nhắn bất kì nào đó là xong.

5. Lắc máy để undo

Thao tác này tuy đởn giản nhưng không phải ai cũng biết. Khi bạn đang gõ một đoạn văn nào đó, bạn có thể lắc iPhone hoặc iPad của mình. Một hộp thoại sẽ xuất hiện cho bạn thực hiện Undo, tức là hoàn lại thao tác mà bạn vừa làm trước đó. Ví dụ đơn giản thế này: bạn vừa xóa nhầm một đoạn văn mà bạn mất nhiều thời gian mới viết được, thì chỉ việc lắc một phát, chọn Undo là đâu lại vào đấy ngay.

7. Vuốt xuống để lưu nháp email

Quảng cáo

Khi đang soạn thư, bạn có thể vuốt ngón tay xuống để lưu lại thư mình đang viết và quay trở về inbox mà không lo bị mất dữ liệu. Tính năng này rất tiện, mình dùng nó suốt vì đôi khi đang viết mail vẫn cần quay lại để xem nhanh thông tin nào đó trong email khác rồi lại tiếp tục với công việc của mình. Lưu ý là chiêu này chỉ chơi được với ứng dụng Mail mặc định, không áp dụng cho các trình mail bên thứ ba.

8. Vuốt để chọn nhiều ảnh cùng lúc

Trong ứng dụng Photos, bạn hãy thử nhấn vào nút "Select" hoặc "Chọn" nằm ở góc trên bên phải màn hình, sau đó hãy lướt ngón tay qua những ảnh bạn cần chọn thì điều kì diệu sẽ xảy ra: các ảnh đó được chọn ngay lập tức! Nếu bạn vuốt ngược lại thì Photos sẽ tự động bỏ chọn chúng. Tính năng này rõ ràng tiện hơn 142 lần so với việc phải bấm chọn từng tấm một như cách mà chúng ta vẫn hay làm từ trước đến nay.

9. Xóa các kí tự trong app Calculator

Vuốt ngón tay qua trái khi bạn đang dùng app máy tính mặc định của iPhone, ngay lập tức kí tự trên màn hình sẽ được xóa đi. Chức năng này tương tự như bạn nhấn nút delete trên app vậy. Mình thấy nó không tiện hơn vụ nhấn phím delete là mấy, chủ yếu là vui hơn thôi. Bạn thích cài nào thì xài cái đó nhé.
225 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thienbrand
TÍCH CỰC
8 năm
Cái vụ "Lắc để Hoàn Tác" hoá ra là vậy!!! Trời đấy giờ mới để ý, tiện dễ sợ!!@@!
@thienbrand Giờ mình mới biết có chức năng lắc để trải nghiệm [emoji677]️
IOS nhiều cái bất tiện hơn Android, được cái nhẹ và mượt thôi.
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@Hạo Vân Khanh vụ thứ 1 em xin rút kinh nghiệm 😁
Vụ thứ 2 và 3 thì đúng là em SS của em lỗi, nhưng trước khi em mua SS (vì chuyển qua từ ios sang android thử) thì cũng vào các topic 4rum các hãng thì thấy hầu như các flagship các hãng android dùng thời gian cũng có xuất hiện lỗi (LG và HTC, sony e k xem) nên e nghĩ là chưa tốt.

Còn trải nghiệm android đúng là dùng app nhưng về trải nghiệm của app android thua apple nhiều cái lắm. Đơn cử như app Facebook thông dụng nhất, thì bác dùng bản của ios sẽ thấy bản của android nó rất là tù. Chưa kể em hay dùng app chỉnh sửa ảnh trên di động thì app của android cũng k hoàn thiện lắm
@kochichi96 Lỗi tự Reboot là lỗi của rụi nsx làm ROM, lỗi này mình dùng Android 4 năm qua 5 máy vẫn chưa gập bao giờ. Và chuyện Android xuất hiện lỗi phần mềm dần dần theo thời gian mình cũng chưa thấy hây nghe người dùng Android nào nói. Lỗi bên Android chủ yếu vẫn chỉ do phần cứng. Về mặt trải nghiệm ứng dụng thì xưa giờ ai cũng biết android chưa = IOS rồi, không phải bàn nhưng có 1 điều fan IOS không biết là ứng dụng bên Android nếu không tương thích hầu như sẽ văng từ đầu hoặc khi chạm vào 1 chức năng không tương thích sẽ văng ra nhưng những ứng dụng đang dùng bình thường sẽ rất hiếm khi bị văng trừ khi tràn RAM (thấy tự nhiên nó chặm chặm là hiểu) với máy 2-3GB RAM thì không vấn đề. Chứ không phải giống với IOS là đang dùng mượt bị đẩy thẳng ra (chủ yếu bên Android lỗi do ứng dụg còn với IOS những bug này thường do phiên bản IOS beta còn lỗi).
Còn cái vụ bác bảo ứng dụng chỉnh sửa này nọ bên Android tù hơn IOS thì.... =)))) Một là bác trá hình từng dùng Android để có cái để nói, 2 là dùng Android nhưng cũng chưa dùng và phát biểu liều :v
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@Hạo Vân Khanh Lúc dùng ios thì chưa bao giờ đang dùng mượt bị đẩy thẳng ra bao giờ cả. chỉ có sử dụng 1 thời gian rồi update bản mới k tương thích bị đẩy ra thôi. Lỗi android ở đây e đang nói là phần cứng, chứ phần mềm thì chỉ có ss (như con e đang dùng ) là có lỗi phần mềm thôi, HTC hay LG thì chỉ về phần cứng. Nên về việc than phiền hay lỗi thì e thấy android có khi lỗi về phần cứng có khi ngang ngửa hoặc hơn cả ios (đặc biệt ss)

Còn về chỉnh sửa này nọ, bác cứ thử down những ứng dụng chỉnh sửa như snapseed, lightroom cho di động thì bác sẽ hiểu ý e "tù" ở đây là như thế nào, đặc biệt là khả năng kết hợp giữa phần mềm và phần cứng của thiết bị (màn hình,hiệu năng hoạt động,....) Chứ còn về tuỳ biến ứng dụng thì ios chắc chắn không có khả năng so lại với android rồi, android app còn chèn vào được hệ thống chứ ios thì chịu thua. Nhưng "tù" ở đây của e ý khác với tuỳ biến
@kochichi96 Bác đã xác định lỗi ở phần cứng thì không thể lôi Android vào vì nó là hđh thôi. Còn vụ đang dùng mượt bị văng nhìn đã có giải thích rõ trong giấu (). Còn vụ tù trong ứng dụng Snapspeed thì mình chả thấy vì mình không thấy tính năng nào của nó IOS có mà bên Android không có cả.
Hay quá. Tiện dụng mà nhiều cái mình chưa biết
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
Thao tác này có thể nhiều hoặc có khi ít người biết

- Ấn một lực lên bàn phím để chuyển con trỏ đến vị trí bất kỳ để sửa văn bản.

À quên em Sài 6s plus
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
@thedu1020 Chắc là không bác ạ. Vì 3D touch chỉ có trên 6s ạ
@BlackmanSuit 3D touch hơi bị ngon, lên ios 10 thấy cái 3d touch với vân tay mới thuộc dạng dữ dằn
@s.club2 ý bạn là bàn phím hay đoạn văn bản vừa gõ vậy..tính năng ấn giữ trên đoạn văn bản để zoom và di chuyển con trỏ thì mình biết..còn cái ấn trên bàn phím thì giờ mới nghe áh..
s.club2
TÍCH CỰC
8 năm
@hoangnhan.x0807 Ấn thằng lên bàn phím
Một thao tác nữa là search khi đang trong app bất kì. Nhấn và giữ Home rồi vuốt lên trên sẽ ra gg search
ubmine
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thongphan1989 Bác bị troll cmn r, thao tác đó của bên Android 😆
hx100
CAO CẤP
8 năm
@thongphan1989 dc, nhưng chỉ cần vuốt màn hình sang phải là vao dc gg search rồi mà, cần j phải làm như bác cầu kì thế 😆
ntson
TÍCH CỰC
8 năm
@TYA haha, khối bác làm theo
@TYA vậy mà có người tưởng thiệt 😆
ấn và giữ home nó ra siri rồi lấy gì mà vuốt nữa
tichuot215
TÍCH CỰC
8 năm
Ios tốt mà, hệ sinh thái thì ok, chỉ là bị chướng chướng vs mấy bạn cuồng quá thôi
@Duy Luân
Cái pinch to zoom trên video và hình ảnh có thể dùng double tap cũng đc nha anh.
@thongphan1989 double tap chứ không phải tab, tab là thành nghĩa khác rồi bạn.
Ai xài ios 9 trở lên, muốn gọi hay nt cho ai đó kg cần phải vào app tìm danh bạ làm gì cho mệt, ngoài màn hình home, kéo từ trên xuống dưới ra spotlight search, đánh đúng tên mình đặt trong danh bạ, nó hiện ra có nút gọi, facetime, tin nhắn, ấn vào gọi luôn, rất nhanh và tiện lợi.
hx100
CAO CẤP
8 năm
@thongphan1989 cái này hữu dụng nhưng ít ng dùng nè
Gates
TÍCH CỰC
8 năm
Chọn nhiều ảnh ah Google có trước nhất, anh Samsung có thứ 2, và quan trọng nhất là hai anh này chọn đơn giản hơn anh táo ở chỗ, nhất giữ một ảnh và lướt luôn, thậm chí chỉ cần lướt dọc là đủ, không cần chọn select gì đó tốn thời gian.

Nói chung là táo chấp nhận bắt chước ra mặt như vậy cũng là may mắn cho mấy con chiên rồi, tính năng đó quá hay mà, có ý nghĩa quan trọng không kém việc phát minh ra điện thoại di động.
Rất có ích, cám ơn mod...
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cái nào cũng dùng hết và thường xuyên !
lykimthanh68
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bạn bật máy tính trên iphone lên rồi xoai ngang màng hình sẽ thấy kỳ diệu.
@lykimthanh68 Ra scientific mode đúng k?
Zoom được video cơ à
bất tiện chỗ nào chỉ mình với
@DONG HO THE KY Tuy ko quote tôi nhưng cho hỏi ké.
Tải nhạc qua app CNS về máy có được ko? Tải xong thì dùng Ne Player app để nghe có thấy track nằm nơi nao ko?
E
Em dùng cả tháng mới biết cái này đó bác.
Công nhận rất thông minh mà tiện lợi
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
định nghĩa lại việc chọn ảnh, hoan hô tao
huydcc
TÍCH CỰC
8 năm
Trước giờ mình dùng ios trải nghiệm quen.sang androi có 2 cái mình k thích nhất mà lại hay phải dùng nhất là tap 2 cái vào status bar để lên đầu trang web,fb thì k có.hoặc mình k biết.mỗi lần lướt web,fb xong vuốt lên mỏi tay 😃 các thao tác vuốt để quay lại hay đi tới trong safari cũng tiện hơn bên andr
incomplete
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huydcc Nhấn vào new feed của fb bạn sẽ lên trên cùng. Nhưng trình duyệt thì chịu, đọc bài báo nào dài xong vuốt mỏi tay để lên trên
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
@tuyendcc Theo ngu ý của mình thì vì nhiều khi có những page nó k thể nào load hết được (vd như fb chẳng hạn), kéo tới cuối thì nó lại load tiếp, nên nếu tap 3,4 cái thì lại cứ xuống k thể nào tới end được 😁
@huydcc các app browser bên thứ 3 android có tất.
cái gì ios có thì android có hết,
cái gì android có thì chưa chắc ios có, đợi apple nó học dần đưa vào
@kochichi96 Hoặc như trên máy tính nó có thể xuống từng trang 1. Nhiều khi muốn xuống cuối bài để conmment mà vuốt thấy bà, nhất là bài viết nhiều ảnh cứ load load vuốt vuốt khó chịu thật
Thời đại của UX (User Experience - Trải nghiệm người dùng), thằng nào tiện cho người dùng hơn thì thằng đó thắng.
Cá nhân mình thấy Apple có OS khởi đầu luôn hướng đến trải nghiệm người dùng hơn, ngay từ những bản iOS và OS X đầu tiên.
Android rất tiện cho người dùng, tuy nhiên dễ làm quen thì iOS vượt trội hơn hẳn, ngay từ Setting cho đến icon. Thế nên theo nguyên tắc 3s thì thằng iOS chiếm lợi thế là phải rồi. :p
@SuperStar_91 Android tùy biến cao mà, trừ cái cài đặt ra thì tất cả đều tùy biến được
@cuong199128 Ai bảo cài đặt không tùy biến đc?
Boy2lua
ĐẠI BÀNG
8 năm
Với google map mình bổ sung thêm là double tap nhưng giữ lại sau đó lướt ngón tay lên để thu nhỏ map, lướt ngón tay xuống để zoom. Còn nếu chỉ double tap thì chỉ zoom thôi.
KhoaUPG
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Boy2lua Mình double-tab 1 finger để zoom in, single-tap 2 fingers để zoom out.
Boy2lua
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buivietkhoa1919upg Mình thường đi ngoài đường nên hay dùng 1 tay cho tiện. Cảm ơn đã chỉ mình thêm cách khác
duaIshock
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buivietkhoa1919upg Giờ mới biết cái tap 2 ngón zoom out ^^

Mình toàn tap 2 cái và giữ nguyên, sau đó rê lên rê xuống để zoom in/ out

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119