Tổng hợp các phần mềm duyệt mail cho Windows 10, anh em đang dùng cái nào?

AbihT
27/8/2018 8:45Phản hồi: 143
Tổng hợp các phần mềm duyệt mail cho Windows 10, anh em đang dùng cái nào?
Đối với những anh em hằng ngày làm việc nhiều với email, việc chọn cho mình một ứng dụng duyệt mail sao cho phù hợp nhất luôn là điều khiến các anh em đau đầu. Ngoài việc sử dụng app Mail của Windows 10 được tích hợp sẵn, hôm nay mình sẽ giới thiệu anh em các ứng dụng duyệt mail phổ biến nhất hiện nay.

1. Microsoft Outlook

Mặc dù Microsoft đã tích hợp Outlook vào các bộ cài Office, tuy nhiên anh em vẫn có thể mua riêng MS Outlook với giá khoảng 130$. Với mình outlook là mail client mạnh mẽ nhất hiện nay, vì nó hỗ trợ gần như tất cả các nền tảng Mail service hiện nay, và cấu hình nó cũng khá là dễ dàng.
Ngoài ra, Outlook có thể giúp anh em sắp xếp email theo từng mục hoặc filter một cách chính xác nhất bằng cách thiết lập cái Mail Rules hay làm 1 thao tác gì đó khi có email tới. Thiết lập chữ kí, task...
Điểm trừ nho nhỏ của Outlook là giá thành khá mắc nếu anh em mua license, và hơi phức tạp với những người mới bắt đầu hoặc khá nặng nề với những anh em có nhu cầu đơn giản.

Đánh giá : 9/10 (cá nhân)

2. eM Client:

Link Download: https://www.emclient.com

Đây là một trong những mail client mình khá thích, anh em có thể thay đổi nhiều thứ về giao diện, cũng như các thao tác với email, eM hỗ trợ rất nhiều các nền tảng khác nhau như Gmail, Outlook, iCloud và Exchange... eM có 2 phiên bản pro và free với số lượng account khác nhau. Tuy nhiên với mình thì free là đủ, vì mình cũng không có quá nhiều account trên các platform khác. Bên dưới là hình ảnh các account có thể sử dụng được với eM

Điểm mạnh của eM là một giao diện khá là dễ nhìn (na ná outlook), nhẹ nhàng, và khá thân thiện. Tuy nhiên, điểm yếu của nó lại không hỗ trợ quá nhiều các thao tác filter như outlook, nhưng cũng đủ xài với nhu cầu cơ bản. Ngoài ra còn có thể thêm vào Signatures y như Outlook vậy hơn thế nữa, mình đánh giá một tính năng tuyệt vời của eM là phần attachment, nó sẽ liệt kê ra tất cả các file đính kèm có trong email của anh em để có thể sử dụng nhanh nhất. Anh em có thể xem thêm ở dưới

Theo mình, đây là một mail client khá hay và đầy đủ.
Đánh giá : 8/10

Quảng cáo

3. Thunderbird

Link download: https://www.thunderbird.net/en-US/

Thunderbird — Free Your Inbox.

Thunderbird is a free email application that’s easy to set up and customize - and it’s loaded with great features!
thunderbird.net

Thunderbird là một ứng dụng mã nguồn mở được phát triển bởi Mozzila (mẹ đẻ của Firefox) và hỗ trợ rất nhiều nền tảng khác nhau như Windows, MACOS, Linux...Thunderbird có hệ thống sắp xếp e-mail hợp lý, dễ dàng và thuận tiện cho người dùng. Nhiều phần mở rộng với nhiều tính năng phong phú. Ngoài ra, còn có rất nhiều tính năng bổ sung, giúp anh em có nhiều thuận tiện để có thể làm việc dễ dàng hơn.

Cấu hình Mozilla Thunderbird không hề phức tạp. Anh em có thể nhanh chóng nhập email, sau đó thiết lập các cấu hình liên quan như POP3, IMAP... hoặc đơn giản hơn thì để cho Thunderbird tự setup mọi thứ chỉ trong chớp mắt.

Mozilla Thunderbird cung cấp các bộ lọc để đưa mail của anh em vào các thư mục và hộp thư riêng. Và tất nhiên, phần mềm cũng hỗ trợ tính năng kiểm tra chính tả tích hợp để đảm bảo rằng thư của anh em được viết chuyên nghiệp.

Quảng cáo

Điều khiến Mozilla Thunderbird đặc biệt hơn các ứng dụng khác là nó đi kèm với một trình đọc RSS tích hợp. Hiện nay, có một chút lỗi thời vì nhiều người sử dụng một ứng dụng riêng biệt hay thậm chí chính Firefox để xem RSS, hơn nữa anh em có thể tùy chỉnh đc giao diện thông qua các theme y như Firefox. Ngoài ra còn có một số tính năng bảo mật và riêng tư thú vị, như bộ lọc thư lừa đảo và thư rác. Và tất cả đều free.

Nhược điểm của phần mềm này là ít có tùy biến được nhiều cũng như 2 phần mềm ở trên và nó đôi khi cũng khá là nặng (có vẻ như đây là đặc sản đc kế thừa từ Firefox qua thì phải )

Đánh giá: 6/10

4. Zimbra Desktop:

Link Download: https://www.zimbra.com/zimbra-desktop/

Zimbra Desktop là một sản phẩm mới của Synaco cho phép người dùng đồng bộ hóa với các dịch vụ thư điện tử dựa trên nền web như Zimbra amil Yahoo, Gmail, AOL, cũng như các tài khoản dựa trên giao thức POP/IMAP. Hơn nữa nó còn cho phép nhận e-mail, danh bạ, lịch và tất cả trong một ứng dụng.

Zimbra Desktop là một sản phẩm chủ yếu dành cho người dùng trước khi có các dịch vụ kinh doanh của Zimbra, hoặc những người truy cập vào máy chủ lưu trữ của Zimbra thông qua các cộng đồng mã nguồn mở, các tuyến, đa nền tảng, mã nguồn mở Zimbra Desktop cũng có một số công dụng hấp dẫn.

Tuy nhiên, trong quá trình sử dụng, mình nhận thấy có vẻ như Zimbra Desktop chỉ có thể hỗ trợ tối ưu cho các nền tảng mail của Zimbra Collaboration (một dịch vụ mail của Zimbra )

Đánh giá : 5/10

5. MailBird:

Một phần mềm duyệt mail mang hơi hướng của những chú chim nữa đó là MailBird, khác với ThunderBird, Mailbird mang lại cho anh em một trải nghiệm khá hay đối với 1 mail client, Mailbird hỗ trợ nhiều tài khoản khác nhau như Facebook, Yahoo, tài khoản Google, Youtube và còn nhiều tài khoản khác tất cả đều được quản lý trong giao diện của phần mềm với một giao diện khá gọn gàng và thân thiện, tất cả các tính năng của phần mềm đều được trình bày trên cửa sổ chính của chương trình.

Một điều hay mà mình thấy là Mailbird y như một trình duyệt mail thu nhỏ của Gmail vậy, khi anh em add tài khoản Google vào, anh em có thể quản lý luôn cả Google Docs cũng như Google Calendars. Còn nếu anh em muốn những cái như Dropbox, Trello, Slack, WhatsApp, Facebook, anh em có thể cài nó thêm ở phần Add-on. Khá hay đúng ko ?

Khi mình sử dụng cái này, mình chỉ cần mở duy nhất 1 ứng dụng mail, và nó tích hợp gần như mọi thứ mình cần như trên.

Tuy nhiên điểm yếu của nó là ít tùy biến được các rule cũng như filter và ngoài ra, phiên bản Lite của nó cũng khá ít tính năng so với bản pro.

Nó kiểu như một Outlook rút gọn nhưng được thêm vào khá nhiều tính năng hay ho.
Đánh giá: 8/10

Bên trên mình đã chia sẻ với anh em các ứng dụng duyệt mail trên nền tảng Windows 10, hy vọng sẽ giúp anh em có thêm nhiều sự lựa chọn hơn trong công việc hằng ngày.
Chúc anh em một ngày vui vẻ.
143 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vutuanbs
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy phần mềm này không là gì so với Windows Live mail 2012
nthieu1983
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thì mail công ty và cá nhân đều là Google, nhu cầu không quá phức tạp nên dùng web cho tiện.
napoly26
TÍCH CỰC
6 năm
@nthieu1983 Với nhu cầu bth của đại đa số vì e cũng nghĩ như bác. Web cho tiện, khoẻ. Còn cái soft mail này e nghĩ chuyên dụng hoặc thế nào đó.
esata
CAO CẤP
6 năm
@nthieu1983 GMAIL từ ngày sang giao diện mới tôi thấy ớn quá, chắc phải tìm em nào thay web!
victorcn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@esata Bạn đổi lại giao diện cũ được mà, trog setting
sang.tt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@esata Vào setting đổi giao diện lại bác ơi
Xài trình duyệt là đủ xài rồi
Trên dt thì Gmail sync cả Outlook mail, Yahoo...
Cài chi cho nặng máy
1 mình thằng Chrome là nó ngốn 1,5GB RAM rồi
@MrDuc2010 Khi mà phải duyệt cả trăm, cả nghìn email một ngày hoăc quản lý một lúc nhiều hòm thư thì chỉ trình duyệt là không đủ
@MrDuc2010 Với nhu cầu đơn giản thì webmail ok chứ nếu bác cần làm việc với nhiều mail, còn phải làm các công việc khác như backup mail chẳng hạn thì ưebmail không làm được đâu bác ạ
htux
CAO CẤP
6 năm
@MrDuc2010 Sai nha bạn. 1 tab gmail trên chrome hay safari nó ngốn ram khoảng 500mb. Trong khi mình xài app mail default của mac thôi mà chỉ có 200mb. Mà còn đc thêm xem offline
Auto chọn Outlook rồi 😁
@TakaVainglory Lúc đầu anh làm chung set dùm, sau đó mình set dùm lại cho anh khác, bỏ vài tháng giờ quên mất tiêu. Set vào máy khác cứ báo lỗi hoài. Thêm vụ lỗi tải mail mới nữa, rất khó chịu.
tuanday
TÍCH CỰC
6 năm
@Phan Bảo Xuyên outlook siêu dễ cấu hình mà. bạn cần biết mỗi incoming và outgoing server, port tương ứng. Account và pass mail là xong. Mấy cái cấu hình đó thì IT cty auto biết =)
dangph90
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TakaVainglory Kêu IT nó set cho, bạn nói nghe ngứa cả đít, cứ như IT là bố bạn mà bạn sai khiến được vậy, nhờ cẩn thận bố mày còn xem xét thế nào mới làm cho. Nghe chỉ muốn đấm vào mõm.
muramasa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phan Bảo Xuyên cấu hình thì vào help, hoặc google là tự cấu hình được chứ gì đâu, không nên ngại khó.
hohahcn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cốc cốc
@hohahcn Comment kiếm post à
hohahcn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nịnastorm Mình chỉ dùng browser để duyệt web trên pc nên cmt vui như vậy.
Post nhiều đâu có ăn được kiếm làm gì?
ít dùng nên dùng trình duyệt

có ai giống mình không
Mình dùng Chrome.
Xin cảm ơn 😁
Đánh giá ( cá nhân ) Lâu lắm rồi mới thấy 1 ông … dũng cảm . Vote mạnh .
@minhthuvc Hâhhaa
longphan_dn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình dùng EM, nhưng free account chỉ cho được 2 email. Tuy nhiên khá là khó chịu khi font của EMclient rất... tùy tiện.
Vẫn xài cơ bản: Thunderbird
Có bác nào biết nguyên nhân vì sao Outlook hay lỗi không tải được mail mới
volcano
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Phan Bảo Xuyên Bạn nói chung chung thế ko giải quyết đc đâu, nếu email công ty thì gọi admin hỗ trợ, họ mới check rõ được.
Chốt hạ: outlook vô đối
1234hdpa
ĐẠI BÀNG
6 năm
hdo2
TÍCH CỰC
6 năm
Xài đơn giản thôi thì dùng Outlook "Mobile" kèm theo Win 10 là ổn rồi 😁
volcano
ĐẠI BÀNG
6 năm
Từ khi hay phải sử dụng email để làm việc đã dùng Microsoft outlook ( các phiên bản cũ trước toàn dùng key active lên đến 13 và 2016 thì nhờ thằng em KMS pico)
Mình dùng Mail mặc định của Windows 10 😁 thấy nhẹ, ngon, noti này nọ xịn, push email từ Gmail nhanh gần như tức thì
@ioiokkkk Google, Microsoft nó lo cho bạn rồi thì bạn cần gì phải lo nữa. Gay cả công ty cũng xài GSuite rồi. Mình xài chắc chục GB rồi không vấn đề gì.

Cái font thì mình không bao giờ xài nên cũng không quan tâm lắm. Chữ kí của mình cũng đơn giản nên mình không để ý nữa. Mấy này chắc Outlook làm ngon.

Mình ghét Outlook vì giao diện phức tạp 😁
nmduc073
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Mình cũng dùng Mail thôi. Outlook nặng quá.
@Duy Luân Mình dùng trình mail mặc định của W10 nhưng:
1. Ko gõ đc tiếng Việt.
2. Không gõ đc chữ @.
3. ...
Làm sao giờ bác? Outlook thì hay bị lỗi tải về với lỗi tài khoản cty, còn ggmail thì vẫn chạy bình thường. Gửi email từ Uoutlook trên laptop thì email đó ko đc đồng bộ đến trình email mặc định trên iPhone và ngược lại, đang sài mail của PA Vienam. hỏi support PA thì ko giải quyết đc, hix
nghiahc89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân ad cho hỏi thêm ứng dụng mail cho mobile (android, iOS) dành cho Doanh Nghiệp, quản lý được DLP đơn giản mạnh mẽ với ah
_ Microsoft Mail tích hợp sẵn trong win 10, có dark mode đàng hoàng 😁
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
6 năm
@iceteazz từng xài Mail của Win 10, công nhận vừa xấu vừa lỗi :D , mấy bác nào có cty mua cho thì xài Outlook cho nó lành :D
@PinkFriday _ Xấu không thì tùy mắt người nhưng mình thấy cái Mail của Win 10 có dark mode, giao diện lại thoáng và đơn giản, lại chẳng cần cài đặt gì nên chơi thôi, push mail nhanh với mình là ok rồi. Mình cũng không dùng chữ ký đặc biệt nên không care lắm. Nếu có nhu cầu cao hơn thì đương nhiên outlook vẫn ngon vì là thứ chuyên nghiệp và tốn tiền mới có, tuy nhiên cài đặt và backup sẽ mệt hơn chút.
noname106
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang dùng Outlook cho máy cá nhân ở nhà và trên Công ty (cái này thì thấy hầu như 90% công ty đều dùng).

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019