Tổng hợp các phím tắt cơ bản cho macOS

Duy Luân
15/12/2016 22:32Phản hồi: 135
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ductrannn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có phím tắt nào ẩn notification không nhỉ? Mình đang làm nó nhảy muốn ẩn phải rê chuột đến kéo vào rất mất thời gian 😔
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
có cách nào đặt lại phím ko các bác, em xài phím bên Windows nhiều, muốn đặt lại phím như windows để dùng cho quen ! với lại phím full screen là phím nào em tìm chưa thấy nữa ! em dùng nhiều mà mỗi lần phải rê chuột lâu quá !
thanhtai9211
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.Flex full screen dùng : control+ command+ F
thanhtai9211
ĐẠI BÀNG
6 năm
command+shift+N 😆))
Muốn tìm phím back mà ko biết ở đâu :mad:@ lúc duyệt folder ý
@nospecial Tầm 5h mình đã dậy rồi, thói quen thôi :D
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
@bomduc Cmd + [ : Back
Cmd + ] : Forward
thanhtai9211
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bomduc vút 2 ngón qua phải, trái để back and fw
lehuanpro
ĐẠI BÀNG
6 năm
phím Windows + D của bên Win thì bên mac có phím tắt nào tương ứng ko vậy các bác?
thanhtai9211
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lehuanpro fn + f11
markusnguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách hiện file ẩn trên macOS nhanh nhất command(⌘) + shift + .(dấu chấm), chỉ áp dụng được cho Sierra trở lên.
Control+Command+Q: khoá màn hình nhưng không sleep máy (hình như từ Sierra trở lên mới có).
Big Chicker
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy phím tắt ẩn cửa sổ và thu nhỏ cửa sổ là command + H và command + M, nhưng máy mình (mojave 10.14.1) chỉ dùng được 2 phím tắt đó khi đang mở app/safari ở dạng cửa sổ, chứ mở full màn thì ko dùng được, có cách nào thu nhỏ/ẩn cửa sổ làm việc khi mở full không nhỉ?
tôi kbh nhớ hết các phím tắt của mac các bác ạ
Mình đang dùng máy macos nhưng 2 phím tăng giảm âm lượng bị hỏng, mình dùng bàn phím ngoài hỏi có cách nào để thêm phím tắt tăng giảm âm lượng không nhỉ?
cảm ơn các bác
Tks mod
soker1290
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhảy lên đầu hoặc cuối của tài liệu
  • Tương đương phím Home, End bên Windows
  • Command + mũi tên xuống: nhảy đến cuối tài liệu đang mở
  • Command + mũi tên lên: nhảy đến đầu trang tài liệu đang mở
Phần này Mod @Duy Luân chỉnh lại 1 chút cho đúng là:
Command + mũi tên qua trái: Home (Nhảy đến đầu dòng)
Command + mũi tên qua phải: End (Nhảy đến cuối dòng)
Command + Mũi tên lên: Page Up (Nhảy đến đầu trang tài liệu)
Command + Mũi tên xuống: Page Down (Nhảy đến cuối trang tài liệu)

Mình bổ sung thêm 1 cụm từ khoá nữa là:
Command + shift + Delete: Xoá nguyên 1 dòng
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
5 năm
1.Khi mình minimize 1 app rồi command + tab chọn lại app đó, nó không tự display như bên window nhỉ? Hôm qua dùng bản os x 10.9 cũ thì mình nhớ vẫn được, hay do mình mới cài lại bản Mojave nó như vậy?
2.Với lại mình rất cần setting khi gõ từ sai tiếng Việt thì nó tự chuyển về ko dấu để gõ từ tiếng Anh cho dễ.
vd: mình gõ trên bàn phím "display" -> unikey trên window bật khôi phục chữ với từ sai sẽ ra "display", hiện tại trên Mac đang ra "díplay". Phải gõ 2 lần chữ "s" mình không quen lắm.
Bạn nào thông não giúp với.
qkqn
Trứng
4 năm
ad nút cách của mình trên fb, bấm là nó chạy xún làm sao để trở lại binh thường v ạ
Chào ad. Mình dùng Macbook Pro 2020, mà chưa biết phím tắt nào để chuyển màn hình máy chiếu
Malem282
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình không bấm CHỤP ĐƯỢC MÀN HÌNH TỰ CHỌN ( SHIFT + COMMAND + 4 ) , mọi người ai biết chỉ mình khắc phục ? Chụp FullScreen thì bình thường , tks all
lenhan555
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mọi người cho mình hỏi có shortcut nào để làm 2 cái:
1. Trờ về thư mục mẹ khi đang ở thư mục con. Thao tác trên windows, nếu mình đang trong thư mục còn mình ấn backspace sẽ trở lại thư mục mẹ
2. Trong Excel, ví dụ mình chọn cả dòng thì ấn Shift + Space, còn cả cột sẽ là Control + space nhưng Macos không dùng được. Vậy shortcut của nó sẽ là gì?

Thanks all you, guys.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019