[Infographic] Tổng hợp chi phí sinh hoạt các quốc gia trên thế giới

BaroTo
1/8/2018 4:37Phản hồi: 110
[Infographic] Tổng hợp chi phí sinh hoạt các quốc gia trên thế giới
Infographic sau đây sẽ xếp hạng các quốc gia trên thế giới dựa trên chi phí sinh hoạt như giá cả cửa hàng tạp hóa, giao thông vận tải, các suất ăn ở nhà hàng, dịch vụ tiện ích, tiền nhà,... do đó ai có ý định chuyển ra nước ngoài sống thì nên tham khảo nhé!

Những số liệu này được tính toán dựa vào dữ liệu được thu thập từ người dùng trên khắp thế giới và đặt mốc chi phí sinh hoạt của New York ở mức 100 điểm. Nghĩa là nếu một quốc gia nằm trong mức 60 điểm thì chi phí sống ở đó sẽ vào khoảng 60% so với ở New York; còn nếu một quốc gia nằm ở mức 120 điểm, nghĩa là bạn phải chi tiêu nhiều hơn khoảng 20% so với khi sống ở New York. Để biết rõ hơn, mời các bạn theo dõi infographic dưới đây!

110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở Cambodia lại mắc hơn Việt Nam nhỉ ?
amio1st
TÍCH CỰC
6 năm
@ntdieu 1 phần dễ mua xe hơi do được hãng trợ trả sau lâu, đặc biệt xe hàn quốc. chắc do nóng quá mà nguồn nước lam thủy điện ít, trồng cây chắc năng xuất ko bằng các nước kề cận. gạo nghe bảo khá ngon xuất TG.
masterss0
TÍCH CỰC
6 năm
@ntdieu Mình đi CPC khá nhiều lần, chính xác là chi phí ăn ở, thực phẩm bên đó đắt hơn VN tb 50%, mình cũng đi JP vài lần rồi, giá thực phẩm tươi sống CPC không thấp hơn JP bao nhiêu đâu, ví dụ 1 cái trứng gà 0.4$, chai nước 500cc 0.4-0.5$ (giá siêu thị)1 bữa ăn vỉa hè 1.5-2$, vào quán ăn ra hồn tí thì 3-5$. Xăng >1$/L, taxi mình không di nhiều, sơ sơ thì >1$/km
Xe: chỉ xe cũ là rẻ, rẻ bèo luôn. chứ xe mới đắt lòi phèo nhé. Mn đừng tưởng xe nào bên đó cũng rẻ
Thu nhập của người lđ thuộc loại thấp, công nhân ~130$/tháng, đảm bảo là không đủ sống đâu. mấy anh chạy xe ôm, tuk tuk bên CPC có khi lại ngon hơn CN 😁
hanaken
ĐẠI BÀNG
6 năm
@masterss0 Bên đó đi làm cty lương bèo kể cả làm cho bank lun. Nên thường đi làm văn phong là nữ làm. Nam đi làm buôn bán hay việc khác thui. Mình có đứa em dâu cam nghe nói vậy
bosshien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntdieu Vì đơn giản là Cambodia phải nhập hầu hết các mặt hàng thiết yếu (ko tự sản xuất đc) nên sẽ mắc hơn các nước lân cận kha khá.
mexico rẻ quá nhỉ 😁
@phồng tép2 Mình thấy bên đấy cũng đẹp,giá cả ok thì qua bển ở cũng được đấy bạn :D
@Lý Văn Dũng AT Qua đó chết mất xác khi nào không biết 😆
pavel_nedved
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phồng tép2 qua sát biên giới với mỹ sống cho sướng 😃
@phồng tép2 Cứ tưởng tượng bên mexico là mấy thằng cao bồi cưỡi ngựa cầm súng bắn nhau tằng tằng chứ :eek:
@phồng tép2 Bên mexico cũng hiện đại lắm bác à, du lịch cũng đẹp nữa
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Việt Nam làm đc 5 triệu thì 1 tháng hết 1tr5 tiền nhà,1tr8 tiền ăn,còn 1tr7 đổ xăng,xà bông kem đánh răng linh tinh các thứ và du lịch vòng quanh thế giới.
@nghia3d Còn tiền đám tiệc, ăn nhậu, hút thuốc, đá ph* nữa 😁
Chi phí ở VN mình cũng cao nhỉ!
@vinhtroc nếu ở TP HCM, Hà Nội thì ngang cả Thailand luôn.
bestest_boy
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng là chi phí sinh hoạt ở Campuchia cao hơn VN thật.
thấp so thế giới, chứ quá cao so với thu nhập
@quocanh_ltk Giá nhân công VN thuộc loại rẻ bèo mà
ufdb
CAO CẤP
6 năm
cái này có thể đúng tại thời điểm khảo sát thôi, chứ nếu tính trượt giá thì mỗi năm nó lại mỗi khác.
@ufdb Ai cũng sợ vậy thì còn ai dám làm dữ liệu nữa. kệ chớ. mấy cái thống kê dân số, diện tích quốc gia cũng vậy cả
Vịt 2019
TÍCH CỰC
6 năm
VN ta là 1 nơi đáng để sống. Đặc biệt là HN dấu yêu 😁 Mưa ngập, nắng nóng, OMMT,...đủ cả!
Hayoja
TÍCH CỰC
6 năm
VN cũng tùy nơi.
Nếu như ở nông thôn thì cũng rẻ mà
Nhà cửa: ko tốn tiền thuê. Điện nước mỗi tháng 1 ng cỡ 100k (ít hơn hoặc nhiều hơn cũng tùy), nông thôn ko nhiều ng xài điều hòa =)
Xe cộ: 2-300k tiền xăng , học sinh đi xe đạp thì chắc cỡ 30k sửa xe mỗi tháng
Ăn uống: 1tr
Nên về mặt cơ bản là 1tr5 sống được.
Còn cưới xin ma chay các kiểu có khi tốn hơn số này
Hayoja
TÍCH CỰC
6 năm
@Hayoja Sacombank
13/07/18 den ky t.toan tu dong 68,156d UTTT TIEN DIEN
Sacombank
25/07/18 den ky t.toan tu dong 18,201d UTTT TIEN NUOC
- Tiền điện nước 1 tháng nhà 1 ng đây các bác. Nhà còn trồng rau nuôi gà nữa. =))))
@Peaceofday Thanh niên tính cua trong lỗ. :V
@Hayoja Quan trọng nhất là nguồn thu nhập bác ơi, chi phí ít, nguồn thu cũng ít thì mức sống cũng ko cao được
Mexico sao thấp nhỉ.
và Cambodia cao hơn cả Thailand và Malaysia
Chi Phí Sinh Hoạt muốn ít hay nhiều là do ta 😁
Muốn ít thì:
Ví dụ nhà có 6 miệng ăn mà mỗi bữa ta chỉ cho ăn 1Kg Lạc Rang và Rau Luộc chấm mắm thì cũng rẻ chán :D
Còn những thứ khác để sinh hoạt khi muốn dùng thì ta đi mượn! :D

Muốn nhiều thì:
Ví dụ nhà có 6 miệng ăn thì mỗi bữa cho ăn 20 Kg thịt bò KoBe của Nhật,ăn sơn hào hải vị chưa kể là có người phục vụ! :D
troll face tau.gif
Việt nam đâu ? Thấp nhất á , đắt đỏ như vậy mà , cầm 1 triệu chỉ mua được 1 cái áo , một đôi dép kẹp , một cáo quần, ăn tô hủ tiếu là hết . Đừng nói tới mua nhà , xe hơi
ninh135790
TÍCH CỰC
6 năm
@lamgiakhang06 chí phải ! định phản bác mà tính lại giá đồ cửa hang mình thì dung that ! kaka
@lamgiakhang06 Hôm qua dẫn thằng bạn vô quán hải sản gần nhà: 2 trứng xào me, 2 con hào nướng mỡ hành và 1 dĩa ốc móng tay xào rau muống.. 6 chai cọp nâu: 200k Bo em nv nhiệt tình 50k.. Hê hê
LINKIN-VAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lamgiakhang06 Hình như mua áo dép quần không tính vào chi phí sinh hoạt.
@lamgiakhang06 Do thu nhập thấp quá thôi 😁
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Cơ bạn là mức sinh hoạt trung bình ở mỹ là bao nhiêu
@xt30 Đúng rồi bạn, bài viết chỉ so sánh với NY mà không có mức chi phí sinh hoạt ở NY là bao nhiêu
drleo888
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vào là biết ngay các con giời sẽ chửi đất nước mà
Làm thì k chịu làm. Suốt ngày thích bằng nước nọ nước kia
Thua
@drleo888 Làm thì không làm, ngồi đòi hỏi nước mình phải này nọ. Ở nước ngoài người ta đi làm từ sáng tới tối. Mình thì 10h sáng chưa xong cữ cafe.
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
@drleo888 không phải do con người đâu, 10 sức lao động và 5 sức lao động mà nhận bằng nhau thì ai muốn cố gắng làm gì ?
Ở Sài Gòn hoa lệ này thì xác định bao nhiêu cũng ko đủ nếu ko tiết kiệm
Ở vn phí sinh hoạt là cao nhất thế giới đứng đầu là ;
Phí y tế
Phí đi học cho con cái
Phí điện nước
Phí giao thông
V.v.....
drleo888
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Thiếu Chủ 1. Tôi nói giá khám bệnh bảo hiểm y tế chi trả/ lần khám. Không nói bảo hiểm y tế giá 30k. Ok bạn?
2. Bạn đã đi khám, chữa bệnh bằng bảo hiểm chưa? Nếu bạn nằm trong diện đc chi trả 100%, bạn sẽ được chi trả toàn bộ ngày giường bệnh, thuốc trong đợt điều trị ( k kể thuốc ngoài danh mục, cái này tùy bệnh viện). Thế có gọi là nằm viện, thuốc cấp miễn phí không?
Trung bình mức chi trả đúng tuyến là 80- 85% bạn nhé.
drleo888
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Emranhieulam1990 Kể bạn nghe nè.
So với Mĩ nha
- Thu nhập bình quân đầu người:
Mĩ : ~ 50k $ Việt Nam : ~ 2k $ , gấp 25 lần
- Bảo hiểm y tế:
Mĩ: ~ 5k $ Việt Nam: ~30$, gấp gần 170 lần
Hình như chi phí cho bảo hiểm y tế của VN quá rẻ so với thu nhập bình quân đầu người nhỉ ^^
À. Thêm nè. Ung thư nha
Ung thư là 1 trong 2 nguyên nhân gây tử vong hàng đầu ở Mĩ. Oh. Sao thế nhỉ?
@drleo888 Một mớ rau ở Mỹ giá bao nhiêu vậy bạn ,ở việt nam giá bao nhiêu? Một lít xăng cũng vậy ? Ung thư ở đâu cũng có nhưng tại sao dân việt n phải ra nước ngoài chữa nhi ?
drleo888
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Emranhieulam1990 =)) vì có những ng như bạn dân VN mới kéo ra nước ngoài chữa bệnh 😆
Ng Mĩ kiếm gấp 25 lần ng VN nhưng phải bỏ số tiền gấp 167 lần ng VN để mua bảo hiểm y tế với giá dịch vụ gấp hàng ngàn lần ng VN =))
Nhưng mỗi năm vẫn có 25 vạn người chết vì sai sót y khoa ở Mĩ
Flazh
ĐẠI BÀNG
6 năm
VN chưa phải là thấp nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119