Tổng hợp Firmware Ifive và cách up ROM Ifive

abig104
22/2/2013 10:6Phản hồi: 173
Tổng hợp Firmware Ifive và cách up ROM Ifive
Nói 1 cách đơn giản thì up ROM nó gồm mấy bước thế này
tải tool để up ROM
http://www.ifive.com.cn/upfile/down/dowm_FNF Upgrade Toools.rar
tải bản firmware các bạn có thể truy cập http://www.ifive.com.cn/service/download/upgrade/index.html để cập nhật các bản firmware mới nhất của nhà sản xuất nhé. ( dùng Google Chrome để dịch nhé )
Công tác chuẩn bị soft như vậy đã xong.
Vì lý do là cty đang hết máy nên ko thể làm trực tiếp trên máy để hướng dẫn đc nên mạn phép mượn vài cái hình ảnh của China đưa lên, mong mọi người thông cảm nhé ;)
đầu tiên ta giải nén tool vừa download về rồi chạy file DM_setup.exe

cài xong ta chạy phần mềm đó lên như hình

sau đó bạn cứ next and next cho đến finish là ok
bước tiếp theo quan trọng để Up lại firmware là đưa tablet của bạn về chế độ flash ( flash mode ) mà mỗi loại có cách riêng như sau :
① ifive2 giữ phím menu (MENU), sau đó kết nối cáp dữ liệu USB MICRO rồi kết nối nguồn điện.

② ifiveX: bấm giữ phím âm lượng ( volume) "-" sau đó kết nối cáp dữ liệu USB MICRO rồi kết nối nguồn điện.

③ dual-core ifive mini : Bấm và giữ phím menu (MENU) sau đó kết nối cable dữ liệu USB.

④ dual-core ifive MX: Bấm và giữ phím menu (MENU) + phím âm lượng (volume) "-", và sau đó kết nối cable dữ liệu USB
.

Quảng cáo

khi chuyển vào chế độ flash thành công thì máy tính của bạn sẽ đưa ra thông báo nhận thiết bị mới.

các bạn cài đặt driver có tích hợp sẵn cùng bộ công cụ ( tool FNF vừa cài ở trên )

sau khi cài thành công driver thì nó ra như vậy các bác nhé

Quảng cáo

chạy tool FNF

chọn vào nút "..." rồi tìm đến file firmware mà bạn đã tải về và giải nén ở trên

công đoạn cuối cùng là " hạ chày" ấn Upgrade nếu bạn chỉ cần ghi đè lên bản cũ và ấn Restore nếu bạn muốn xóa sạch sẽ tất cả " dư âm " của bản firmware cũ ( thông thường mình vẫn hay chọn Restore ). Sau khi chạy xong nó hiện ra thông báo thế này

Bạn chờ 1 chút mất khoảng 2 đến 3 phút để máy chạy là ok. Lần khởi động vào đầu tiên sẽ hơi lâu một chút.

Tóm tắt quá trình Up ROM
1 tải tool và firmware
2 đưa tablet về chế độ flash
3 cài driver tablet ( nó phải nhận là RK30 hày RK 29 tùy theo đời chip của máy )
4 chạy tool - tìm đến file firmware tải về và ấn Upgrade hoặc Restore
5 chờ đợi và cùng thưởng thức bản ROM mới
6 Chúc các bạn thành công ( mọi thắc mắc các bạn cứ gạch đá ở đây nhé.
😔 hôm nay đi nhậu về xỉn quá mà thấy ae trên tt hỏi nhiều về cách root em Ifive nên đành ngồi lại làm cái hướng dẫn cho mọi người khỏi mong ngóng. Nói chung là mượn cái root của em window N70S có thể root cho tương đối nhiều dòng tablet China.
Link của em nó đây http://www.4-shared.eu/download/48Ct77oljWP6AALhr7IOUb/JB-Script.html

bước 1 bật chế độ sửa lỗi USB (setting/developer options/ USB debugging, tiếng Việt là vào Cài đặt/Tùy chọn nhà phát triển/Gỡ lỗi USB)
Bước 2 kết nối USB với máy tính
Bước 3 cài đặt driver của thiết bị ( nếu chưa có driver vui lòng download tại http://4s.downtango.com/?d=q9d DucSRgoq3wGAItcWV/US0w6k4QBGWsQ8zlkIcz4E8xaZiU sQf6wdkxUdRYLyWVQpQDucP7iRK8qii9HnmyY8IxaV0 rM7G6mWGevPTfTbqstTo1v2IG1Hny04rN )
Bước 4 chạy file n70dc_jelly_bean_script_v0.5.bat trong thư mục JB-script vừa tải ở trên
Bước 5 chọn 1 Root rồi ấn enter để root sau đó chọn W , enter để wide cache rồi ấn R, enter để restar máy. Chờ máy khởi động lại xong như vậy là đã root xong. ( nợ mấy cái pic mai up tiếp)
các bác muốn remove app China thì dùng em moborobo để gỡ nó ra nhé. "Xử" dụng em moborobo thế nào thì mời các bác vào đây http://genk.vn/kham-pha/ket-noi-iphone-va-android-voi-pc-bang-mot-ung-dung-duy-nhat-2012050403263844.chn
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thiên hạ ít người dùng Ifive nhỉ
Nghe nói nó là hàng chất lượng và là hàng xuất khẩu sang Mỹ đó
Up ROM ko sợ bị brick 😃
zozizai
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đợi hàng cty của sếp mà mini 2 mãi chưa về 😔 .
Mà anh ơi . Thấy mọi người cũng quan tâm tới vấn đề root . anh hôm nào làm lun hướng dẫn phần đó cho nóng 😃 . Với lại sao không thấy ifive mini2 trong hướng dẫn . Hay nó giống như mini 1
@sgakkun lấy 11 tháng rồi vẫn đc BH mà 😁
@sgakkun thiếu 1 ngày nữa là hết BH vẫn đc BH mà 😁
@abig104 em ở xa.ngại đi lại mà anhv😔
@sgakkun bạn cố gắng làm theo bài hướng dẫn là ok thôi. Chúc bạn thành công
lúc nào rảnh???cuối tuần thì về với vợ con😃 trong tuần thì sếp quản😁 vậy lúc nào em rảnh???thôi cố gắng bỏ một buối tối ra làm một bài hoàn chỉnh từ root đến up rom cho ifive cho mọi người đi😃
mà em bé ở phú thọ đã đem ifive mini về cho em root chưa?máy nó chưa root nên nhiều ứng dụng tải về nó báo máy của nó là ipad mini:eek:
có ở đâu ra:( mà hồi này nó còn dở chứng với em nữa không:D
thằng abig104 này mà gọi là sếp thì cái ông kia sẽ là gì nhỉ?chú của sếp:D cái ông chú của em đó vẫn chưa nhập được i5 mini 2 về à Hảo?có người đang nhờ chị hỏi hộ nhưng chị chưa thấy ông chú của em giật title thì chị đoán là chưa có nên không hỏi ông ta nữa:D
tuank36ib
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dungmeo75 Từ hôm reset factory dùng bon bon ko dám dở chứng phát nào chị ak?:D
ak mà chị ơi khi up rom mới có phải root lại ko nhỉ?:rolleyes:
@tuank36ib nếu là rom gốc của nhà máy lên thì up xong nên root lại ,còn mấy cái rom cook thì thường là nó root sẵn luôn rồi nên không cần root lại nữa😃
@tuank36ib mình sẽ cố gắng viết bài hướng dẫn sớm :D đợt này vẫn đầu năm nên vẫn còn hơi men :D
ok chị em "xẽ" thu xếp thời gian
em Mini 2 đặt hàng nhưng chưa có chị ạ
rom 1.28 trên trang chủ up lại có phải root lại không ạ
@sgakkun vẫn phải root bạn ạ
@abig104 root tn đây a.a hướng dẫn qua giúp em đi.không anh cho em xin link nước ngoài hướng dẫn cũng đc .hix😔
@sgakkun đã xong cái hướng dẫn ( mặc dù chưa có pic rõ ràng 😁 ) nợ sang hôm khác vậy :(
huhu
mai mượn máy tính up rom thử xem.không được đành đi bh.del thế
à a abig104 ơi.cắm vào pc nếu nó vẫn cứ hiện ra như thế thì sao anh.làm sao để nó trở về màn hình flash ạ
tuank36ib
ĐẠI BÀNG
11 năm
@sgakkun Máy bạn bị sao thế😃

Sent from my ifive mini using Tinhte.vn
@tuank36ib em cài chainfire 3d cài xong đang reboot thì treo logo 😁 chắc xung đột pm
tinh tế lỗi nên trả lời 1 thành mấy lần 😁. Bạn giữ phím menu sau đó cắm cable kết nối với máy tính ( khi nào có tiếng "tinh tong" nhận thiết bị thì thả ra là nó vào chế độ flash rồi đó )
em chỉ sợ nó rơi vào trường hợp brick nặng phải thay rom thui 😔 hix :(
@sgakkun chắc ko đến mức thế đâu vì dòng Ifive rất "trâu bò" 😁
sao cái tool up rom ở #1 em tải về nó lại yêu cầu pass vậy a 😔
@abig104 có cáp usb theo máy mà anh 😁
@sgakkun ok
đã đc chưa bạn?
@abig104 hì.em đi học cả ngày.đến tối về mới đi mượn máy làm đc a ạ 😔.đúng lúc này thì cái lap lại đang được mang đi sửa.đồ điện tử nhà em nó rủ nhau đình công sao đó :(
@sgakkun vậy lại phải dài cổ hóng xem có ok ko rồi 😁
Ae đừng cài 3d chainfire nhé, mình cũng bị treo logo không vào được, đành phải up rom lại. Mình chỉ cần ấn nút menu rồi cắm cáp vào là được thôi (ifive mini). không cần phải ấn volume đâu.
@sgakkun bạn cứ thử chạy đi nếu ko đc thì mang BH chứ ko cần phải tự đi thay ROM đâu mà sợ ;)
@tuannhsa rất nhiều người cài cái này rồi treo logo đã cảnh báo rồi mà vẫn có nhiều người dính chưởng😃
@dungmeo75 ơ thế ko nghỉ trưa hả chị ?
@dungmeo75 em chưa dc đọc cái thông báo đó mới đau😔(
chị vừa đi họp về đến nhà😃
trong các topic hỏi đáp nọ kia... nhiều người bị rồi!tại nhóc không chịu đọc đó chứ😃
@dungmeo75 chị Mèo mà 1 ngày lượn qua các topic của TT cũng hết ngày nhỉ 😁
@abig104 có hôm ngồi đồng bên máy tính đó:D vì trông coi một máy đang làm việc còn một máy thì đang ... chém gió:D
hix.ok con dê. abig104 máy này khi root có mất hết data không a
à .cài game lên thẻ nhớ tn ạ.bộ nhớ trống có 5g cài mấy game hết bộ nhớ mất rùi 😔
root xong bạn dùng Moborobo để remove các app China đi nhé. Làm lần 1 thấy lỗi thì làm lại lần 2 😁
bạn cài cái app 2SD để chuyển bớt sang thẻ nhé
@abig104 em đang hỏi khi root có mất data như là game giếc các thứ đã cài không ạ
@sgakkun Root nó chỉ chiếm quyền quản lý chứ ko xóa cái j cả bạn ạ
các anh các chị cho em xin ít ý kiến cái
em định cài cái này.nghe có vẻ nguy hiểm.có nên cài không ạ 😁
http://www.vn-zoom.com/f429/so-hot-phan-mem-.....-ch-play-de-khoi-check-ban-quyen-2405296.html
@sgakkun chị chưa thử nên không có ý kiến😃 nhưng chơi cái gì thì chơi cái nhiều người đã chuột bạch chứ đừng chơi cái mà mình là vật thí nghiệm là nhiều lúc mệt lắm đó:D
@dungmeo75 Ý chị Mèo là để tớ làm chuột bạch cho 😃)
@abig104 em chuột bạch đi rồi có vấn đề gì nói cho khách biết là đúng rồi!hồi này có người không "sờ gáy" em nữa là có vẻ lười rồi đó;)
@dungmeo75 em có lúc nào rảnh đc đâu mà phải "sờ gáy" em 😔
sao con ifive mini của mình còn 40% pin mà sáng ra mở lên hết sạch, không có ứng dụng nào chạy ngầm, trước mình dùng con ainol elf không bị như vậy chỉ bị sụt 1-2%, Ae khác có bị như vậy không?
@tuannhsa bạn đang dùng bản mấy thế? trên web nó liên tục có firmware mới đó. Bạn thử up bản mới xem còn bị thế ko
@abig104 Mình đang dùng rom gốc v1.2.8
@tuannhsa bản này mình chưa dùng nên cũng chưa biết là tốt xấu thế nào. Bạn thử dùng nếu ko ok thì up lại bản cũ xem thế nào 😁
tuank36ib
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuannhsa Mình dùng được 3 tháng cũng bị như vậy khoảng 2, 3 lần 😁

Sent from my ifive mini using Tinhte.vn
abig104 anh chuột bạch đi anh 😁
:p
boy7404
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy có cách nào cân chỉnh g-sensor lại ko bác abig104😃
@boy7404 bạn thử vào đây xem liệu có giúp j đc ko http://www.tinhte.vn/threads/giup-minh-gap-cai-g-sensor-voi.610354/
nhưng mình nghĩ up lại ROM thì chẳng còn lỗi lầm j nữa đâu 😁
boy7404
ĐẠI BÀNG
11 năm
@abig104 thanks bác sau khi khôi phục cài đặt gốc thì e nó bt trở lại:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119