Tổng hợp giá và cảm nhận 4 dịch vụ lưu trữ cloud: Dropbox, OneDrive, Google Drive, iCloud

Duy Luân
17/6/2017 0:25Phản hồi: 400
400 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

c2cancer
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy dropbox tốt nhất, tốc độ sync rất nhanh và ổn định ở các nền tảng. Ví dụ mình dùng ip scan tài liệu rồi sync lên dropbox, ngay khi sync hoàn tất trên ip thì trên máy desktop windows của mình dropbox bắt đầu load về. Còn khi sync lên idrive thì desktop mất 1 lúc với load về (lúc nhanh, lúc chậm nhưng nói chung là quá chậm so với dropbox).
Mình đang dùng Onedrive và rất hài lòng. Onedrive sync ổn định và có vẻ phù hợp nhất đối với các bạn sử dụng office thường xuyên.
vit_conGMC
TÍCH CỰC
7 năm
mình dùng onedrive + gg drive; môipx tội onedrive down file lớn chậm bà cố,
nghja trung
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình lập tầm 5 6 acc drive free để lưu dữ liệu thôi
còn ảnh ọt tống hết lên google photos
tmn
TÍCH CỰC
7 năm
Nếu bạn là người hay di chuyển (nước ngoài) thì Onedrive là số một. Vì 1 số nước chặn dropbox và Gdrive, còn iCloud thì giới hạn trong môi trường IOS
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Có gì đó không đúng ở đây. Test thử 1 file 50MB up bằng máy tính, chưa tới 40s với OneDrive?

OneDrive nói không ổn định đối với mình là không chính xác, mình thấy cực kỳ ổn định, sync rất nhanh, sẵn trên Windows 10 chỉ cần ném file vào là sync. Cái vụ bị hỏi tài khoản thì mình không bị dù xài 1 lần 2 máy cùng 1 tài khoản.

Chỉ có điều khi download thì nó chậm thôi, nhưng quan tâm gì, cái gì cần thì nó đã sync sẵn dưới máy rồi, mở xài thôi.
@tbdat11 Yeah, mình bị dính nên mình không xài. Nếu bạn thấy ok thì cứ xài thoải mái là ngon rồi 😁
cu kum
TÍCH CỰC
7 năm
Đang nghiên cứu để đưa em DropBox của mình lên 22gb vĩnh viễn mà chưa xong
lovine
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cu kum Bạn lập 30 cái tài khoản mail dễ nhất là yandex, rồi thỉnh thoảng ra quán nét thì ngồi các máy khác nhau mỗi máy lấy cái link gửi bạn bè í đăng ký 1 tài khoản dropbox. Mình đoán chắc được 😁:D:D (chưa test)
Chitd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dung Onedrive thấy bình thường mà
mình dùng OneDrive cho công việc, còn GGDrive dùng để đồng bộ hình và video cho điện thoại
em đang xài dropbox free lưu file excel mà mãi ko hết cái free 😁
Mình cũng dùng 4 dịch vụ và đang dùng onedrive cho công việc, dùng ổn định
Bảng chart gì mà chả có unit gì hết, cái nào tốt hơn?
@VinhTuyHoa69 Đã bổ sung. iCloud tốt nhất về số
65X9300D
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không ai quan tâm đến box.com ạ!
Em dùng thấy hay mà!
@65X9300D Nó có nhiều tính năng hay cho business. Trước mình có xài nhưng thấy không đơn giản như Dropbox nên bỏ rồi. Box mình có tới 50GB free lận
Dong999pro
TÍCH CỰC
7 năm
@65X9300D Mình đang dùng đây, trước mua cái điện thoại sony nó tặng 50GB sài tới giờ luôn.
@Duy Luân Box mình cũng dc 50_GB nhưng cũng ít dùng vì nó hơi chậm
Tài liệu công việc onedrive.
Ảnh ggphoto.
Mình dùng cả, icloud cho iphone, dropbox để làm việc cá nhân và gg drive liên quan đến công việc cty
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
Bài test này hoàn toàn không chính xác (hoặc chỉ chính xác với mạng nhà bác Luân):

E cũng test, trên nền web thôi, 1 file 62.8MB nén (gồm rất nhiều file nhỏ bên trong, source code thôi), kết quả như sau:
- Dropbox: 41s
- Google Drive: gần 7' chưa xong (Tốc độ up gì toàn 1.3Mbps?)
- OneDrive: 25s
kaichuan
TÍCH CỰC
7 năm
@tbdat11 Để đo tốc độ thì theo mình phải đo rất nhiều lần mới được chứ một vài lần như bác với Duy Luân đo thì chưa chính xác đâu. Tuỳ vào thời điểm nào trong ngày mà server của cloud nhanh hay chậm. Buổi trưa hoặc tới trước 4 giờ chiều VN thì mình thấy nhanh nhất do lúc đó người dùng bắc Mỹ không xài nhiều. Mình nghĩ nên đo ít nhất là 4 lần trong ngày rồi lấy trung bình. Và tốc độ sync phụ thuộc vào browser và OS nữa.
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@kaichuan Bác nói cũng đúng. Nhưng e xài Onedrive rất hay up dữ liệu, việc sync diễn ra rất nhanh và cái này kiểm chứng trong 1 thời gian dài rồi, chỉ có download là chậm thôi. Tốc độ upload dữ liệu của Onedrive trên máy e gần như lúc nào cũng đạt gần max tốc độ upload của mạng nhà e (~50Mbps).
@tbdat11 Mạng gấp đôi nhà mình 😁 đang tính nâng cấp, đợi hết hợp đồng xong mình cũng lên 50. Giờ có 24 à
tbdat11
CAO CẤP
7 năm
@Duy Luân Của e nó nâng free từ lúc xài gói 8Mbps đến giờ nâng thành 50Mbps luôn rồi, nâng free 3 lần. 1 lần đầu từ 8 lên 24 (Cáp đồng lên cáp quang), rồi 24 lên 32 và từ 32 lên luôn 50 :D Tháng nào cũng chỉ có ~330k chứ mấy :D
@tbdat11 Mình cũng free, tháng 200k, mà phải đợi hết hợp đồng mới được lên huhu
huysnet
TÍCH CỰC
7 năm
Free và như thế đủ xài.
gihu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huysnet Sao bác có nhiều dung lượng free thế ạ?😁
huysnet
TÍCH CỰC
7 năm
@gihu Máy htc và samsung. Được 2 năm
gihu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@huysnet uày, thế thì không chơi, free vĩnh viễn em mới chơi
gihu
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sao mình lại thấy OneDrive ổn đinh thế nhỉ!? Cứ bật máy là chạy thôi, chả phải đăng nhập gì cả. Syns nhanh ngay tắp lự. Ngoài dữ liệu công việc thì ảnh chụp từ điện thoại cũng được syns lên đây, mỗi khi dùng điện thoại chụp gì đó, sang lap mở ra là đã có ảnh để xử lý tiếp rồi.
Xưa hay dùng dropbox, nhưng từ khi nó sync 1 mớ file thumb của Mac lên (do dùng 2 os) thì k muốn dùng nữa, chuyển qua Google cho tiện chia sẻ và lưu trữ luôn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019