Tổng hợp kinh nghiệm đau thương khi xài Mac: ổ 128GB không đủ, lỗi chia nhiều phân vùng, lỗi adapter

Duy Luân
13/8/2017 9:58Phản hồi: 294
294 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thực sự là nếu muốn chạy Windows trên Macbook thì tốt nhất là nên gạt 128GB ra.

Nếu cần làm về đồ hoạ, thì mua 1 cái HDD gắn ngoài có hỗ trợ Thunderbolt thì cũng ko đến nỗi nào (tất nhiên là hơi vướng víu chút).
Mình có kinh nghiệm là cứ mua 1 cái ổ Lacie 1TB Thunderbolt, vừa để lưu dữ liệu cho nó an toàn, vừa chạy rất mướt. Ở nhà có cái iMac nữa, về nhà làm việc thì cứ bắn file qua Air Drop vào iMac làm tiếp.
Đánh dấu cái để khi nào mua Mac.
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình làm dev web, cũng xài con pro 128gb, giờ trong máy chả có gì ngoài mấy cái app, 1 folder chạy localhost, ảnh thì cho lên google photos, phim thì cho vào ổ rời 😁 Xài cũng gần 2 năm rồi.
Bác @Duy Luân sẵn cho em hỏi máy em là Retina 13inch Early 2015 128Gb mua năm 2016, còn nguyên zin thì bán đc trong tầm giá 2x ko ạ :D
@lightness bữa thấy rao con giống bác, 256GB, 22 củ :v máy bác chắc 20 hoặc 19
Chào anh em, máy Macbook của mình gặp lỗi không thể trình chiếu nội dung lên máy chiếu. Cụ thể khi cắm dây HDMI vào thì màn hình chớp tắt liên tục, còn máy chiếu thì không nhận. Đã cài lại macOS nhưng vẫn không khắc phục được, không rõ có anh em nào gặp tình trạng này cũng như biết cách khắc phục không? Cám ơn anh em.
@WesleyNguyen1411 Lỗi phần cứng rồi, mang ra bảo hành cho họ check đi bác
Tùy người dùng, còn m làm văn phòng 128G là bét nhè rồi 😁
Mac cho dù chết cũng k nên cài win 😆
open0
CAO CẤP
5 năm
@IceNinja Máy mình 256 G mà cũng nhất quyết không cài win 😃
KHABT
TÍCH CỰC
7 năm
Mod tinhte giàu vãi.
Van Quan DN
ĐẠI BÀNG
7 năm
vậy giờ mua MF839 mới hay mua MF840 nhỉ, vì khoản nằm trong 25 26tr thôi, 😁:D:D
faraway93
TÍCH CỰC
7 năm
kiểu như obamacare ấy nhỉ 😁
The Vnkid
ĐẠI BÀNG
7 năm
128GB ko phải là ít mà là quá ít. Mình có mua ssd 128GB nhưng khi đổi máy mình ko có ý định lắp vào máy mới chỉ vì nó quá... quá ít
Mr.Flex
TÍCH CỰC
7 năm
klq lắm ạ : các bác cho em hỏi, xài Mac có cài extensions & add-ons trên Chrome và Firefox được ko ạ? vì công việc em cần mấy cái ext & add-ons quan trọng để xài ! cảm ơn các bác !
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mr.Flex Bình thường như cân đường hộp sữa nha bạn 😁
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
Đã bị vụ 128g ssd. cài win xong hết chỗ lưu cái gì nữa 😔
Đa số trên tinhte toàn những bài vết cho Macbook (chuyên đề laptop), nhưng những máy để bàn của Apple như iMac lại rất ít anh em mod viết bài.

Mong sớm có những bài viết hay như thế này dành cho iMac... cám ơn Mod Duy Luan
@HungThinhNeptune Mình không dùng, mà không dùng thì khó share quá 😁
Xin mạn phép triệu tập các Mod, ae nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp em 😁 để có thể thoát khỏi những "trải nghiệm đau thương"
...
Giới thiệu: Em lần đầu tiên mua Mac nên có nhiều cái bỡ ngỡ, mong mọi người "thông" giúp em.
Nhu cầu: Giá cả không phải phải ưu tiên số 1, quan trọng nhất là chọn giúp em con nào phù hợp nhất, đủ nhu cầu dùng, không lãng phí hiệu năng. Em dùng lâu dài.
- Dự là em chuẩn đi vào đại học, tính sắm một con Macbook (2016):
+ Mục đích: Em học CNTT (khoa Khoa Học Máy Tính), thỉnh thoảng cuối tuần chơi GTA 5, FIFA 2017,..
+ Ổ cứng : Em không biết nên chọn 256 hay 512 GB. Em không chơi game nhiều, ít tải(lưu trữ) phim (chủ yếu online) mà thấy cài bootcamp vào thì nghe hơi "bí"
+ Ram: 8 hay 16 GB? Tính 8 GB mà thấy review trên youtube chơi game GTA 5 nhiều lúc lên "mẹ" tới 77xx MB rồi (con Mac review là card onboard), mà không biết chuyên ngành của em + Chơi GTA 5 có cần RAM 16 GB hay ko nữa, có gì tư vấn luôn ? hihi
+ Màn hình : Lại phân vân giữa 13.3 và 15.4 in. Em không biết cái nào để cho trải nghiệm tốt nhất, dùng làm việc ok nhất
P/S: Em cũng dự định mua con 7 Plus 128 Gb mà không biết có cách nào "san sẻ" đỡ các file nặng lên Iphone?. Nếu có thì lấy em Mac 256 GB + 7+ 128 Gb có ổn không ???
Lần đầu tiên em post bài lên tinhte lên không tránh khỏi sai sót, có gì mong mọi người chỉ giáo.
lightness
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Thật ra con pro của em thì cũng gánh dc CS:GO, nên em nghĩ thì max option cũng có thể gánh dc GTA V nhưng có thể ko mượt và high cấu hình thôi :D
@lightness CS GO dư sức 😆) GTA V mua rồi mà chưa chơi nữa huhuhu
@Duy Luân EM cảm ơn Mod. Mong có dịp nào được nhờ mod tư vấn tiếp...hihi
@lightness Em xem review nước ngoài thấy, nếu mà max option thì xin lỗi GTA V cũng bình thường thôi, chơi mượt ở mức đồ họa High, fps cao, rất nuột
baodng
TÍCH CỰC
7 năm
Cái mình ko lên macbôk pro 2016 đó là các bản 15" ép người dùng phải xài touchbar trong khi nhu cầu họ ko cần xài, rất muốn đổi đời lên con maxoption 2016 nhưng ko thể vì phải ttoosn tiền cho thứ mình ko bao giờ dùng là vô lý.
@baodng Có lẽ touchbar chỉ hợp với bạn nào cần và mình cũng như bác không dùng đến ;) tậu con 2017 128gb thấy quá ổn rồi ạ
minhdakai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân: bác cho mình hỏi tí là bản macbook pro 2016 late thì bộ nhớ SSD là rời đúng không bác. Mua con máy mà mấy ông kỹ thuật tư vấn tùm lum. Mình hỏi hnammobile là sao chip skylate/card 540... thì là đời 2016, check cũng 2016, mà kêu là 2017, các ông ý nói là nó sx 2017 nên gọi 2017 (bó tay), lại còn nói SSD onboard nữa. Theo trên mạng thì là SSD rời.

Công nhận là hnam bán hàng rẻ nhất HCM hay sao ấy, máy check cũng đúng chưa active. Nếu 2016 có thể nâng cấp được SSD thì mua ổn ơn 2017 vì giống như bút sa gà chết ấy. ít tiền mà làm em 128GB thì xem như hết đường nâng cấp. Laptop khác iphone ipad, thiếu bộ nhớ là tù túng.
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhdakai Chúc mừng đ/c
Đnag máu con MF840 cũng 256Gb mà cũng 25tr chưa mua được
umumti
CAO CẤP
7 năm
@minhdakai Mình định mua 1 con ở hnam, nếu bạn mua ở đó thì cho mình xin ít thông tin về loại máy và giá bán nha.
minhdakai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@umumti Nói chung đồ mới nên mình cũng kg có kỹ tính. Mình đảo 1 vòng thì quyết định mua ở Hnam. Mình cũng từng mua 4 đời iphone xách tay ở đó thì xài ổn, chưa có trục trặc gì
- Mình mua hàng xách tay ZP, hàng chính hãng thì giá giống chỗ khác.
- Hnam theo mình là giá rẻ nhất (rẻ hơn chỗ khác từ 1tr-1.5tr), hàng mới theo nghĩa là ngoại hình và chưa active (không nói seal vì seal đóng lại không thể biết được)
- Khi mua thì bạn kiểm tra kỹ có trầy xước không trước khi mang về. trầy nó kêu lấy cái khác cho bác. Riêng vụ này HN mình thấy khá chuẩn, không ưng thì bác đổi ngay
- Hnam bảo hành đầy đủ theo chế độ: nói thế chứ chưa bảo hành lần nào ở đây nên cũng kg đánh giá service
- Máy mình mua là 1 lần sạc, về hết pin mình sạc lần nữa thì thành 2 lần. mà cái vụ count pin này cũng chỉ tham khảo thôi. nếu máy mà cắm sạc thường xuyên khi pin 100% thì xài bao lâu cũng chỉ là 2 lần xạc thôi.
- Mua về mình active và khai báo Apple ID, lúc đầu check trên apple kg ra, xong ngày hôm sau thì có đủ thông tin, rất chuẩn.
- Nói chung cũng hên xui: nếu có thời gian, bạn active ở đó, test sơ luôn trước khi ôm về. Mình thì check bên ngoài không trầy xước xong thì ôm về luôn vì kg co thời gian ngồi đó
@minhdakai Lúc trước mua con 2017 space check Imei ZP, không ra, hôm sau nhập icloud check hơn 2 tháng, hô hô, lên cửa hàng X nói thì sau 3 hôm ngày actisô trả lại đúng ngày mình mua. Đúng như bác nói. Mua mới không nên quá quan tâm về seal.
bachtran21
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tuỳ người chứ với mình văn phòng 128GB dư sức 😁 + SSD 256GB ở ngoài lưu phim
win323
TÍCH CỰC
7 năm
@Duy Luân hnay em đi bảo hành con macbook pro 13" 2017 vì lỗi ám vàng màn hình, họ đã nhận máy và có giấy hẹn, cho em hỏi 100% họ sẽ thay màn hình mới cho em đúng ko bác
máy mac cũng thuộc dạng workstation thôi,bền,giản đơn,ít bị hỏng,1 khi đã hỏng cái gì đó thì xđ sml khi đi tìm linh kiện thay thế 😁,còn 1000$ mua chỉ để giải trí,tác vụ đơn giản thì tùy bác,cái này mỗi ng 1 sở thích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019