Tổng hợp mọi thủ thuật phần mềm, cứu máy Google Pixel

Trí Thông
29/7/2018 9:4Phản hồi: 24
Tổng hợp mọi thủ thuật phần mềm, cứu máy Google Pixel
Như tiêu đề trên, sau một thời gian mò mẫm Google Pixel thì mình có tổng hợp được một vài thủ thuật phần mềm cho anh em. Tất nhiên mình không phải "thiên tài" hay gì cả nên biết cũng không hết được. Mong được anh em chỉ giáo nữa nhé 😁
Lưu ý: Mình sẽ hướng dẫn và hỗ trợ các bạn nhiệt tình nhưng nếu có trường hợp các bạn vẫn chưa bao giờ "táy máy vọc vạch" phần mềm thì cũng nên đọc thật kỹ nhé.

Cách về Android Oreo cho Google Pixel chạy Android P Beta
Hôm nay là một ngày khá vui vẻ và hào hứng nên mình sẽ làm một bài hướng dẫn anh em đang sử dụng Google Pixel, đã chán Android P Beta và muốn về Oreo để chờ đợi bản chính thức. 😃​
Các bước làm khá đơn giản. Tuy nhiên, sau khi thoát chương trình beta, thì dữ liệu trên máy bạn sẽ bị xóa sạch, hãy backup trước khi về Oreo nếu có dữ liệu quan trọng nhé.
  1. Nếu các bạn từng đăng ký sử dụng Android P Beta rồi thì cũng biết trang đăng ký là ở https://www.google.com/android/beta
  2. Sau khi truy cập vào trang web trên: kéo xuống và tìm tên thiết bị của mình trong mục Eligible devices.
  3. Ấn vào nút Opt out - Đồng ý các bước sau đó
  4. Cuối cùng là vào Cài đặt - Tìm bản cập nhật mới. Một bản cập nhật 8.1 với bản vá mới nhất sẽ có mặt ngay cho anh em.
Vào trang chủ của Google Beta program
Sau khi ấn vào thì chúng ta sẽ thấy như thế này, cứ ok cho qua nhé

Cách Unlock Bootloader cho Google Pixel
Với mình Google Pixel là một trong những thiết bị dễ Unlock Bootloader nhất từ trước đến nay. Mình sẽ nêu các bước một cách tổng quát trước nhé. LƯU Ý là unlock Bootloader sẽ Factory Reset máy...
  1. Cài đặt ADB Installer trên máy Windows
  2. Bật USB Debugging và OEM Unlocking trong mục Cài đặt nhà phát triển/ Developers Options
  3. Vài dòng lệnh và thao tác trên điện thoại
Otoke, giờ là chi tiết hơn. Mình cũng từng search về cách làm này ở trên mạng thôi, chứ chẳng tài giỏi gì cả, nên mình sẽ để thông tin của người ta ở đây cho các bạn tiện theo dõi luôn nhé.
  1. Cài đặt ADB Installer thông qua hướng dẫn ở đây
  2. Mở USB Debugging và OEM Unlocking ở trong mục Cài đặt nhà phát triển (7 lần ở Build Number thì phải)
  3. Kết nối Pixel vào máy của bạn (à đợi nó cài đặt xong Driver luôn nhé)
  4. Mở cửa sổ cmd lên (Windows + R)
  5. Boot máy vào chế độ Download Mode bằng lệnh "adb reboot bootloader". Các bạn cũng có thể boot vào bằng phím cứng (Nút giảm Volume và Nguồn)
  6. Khi thiết bị đã vào Download Mode, các bạn gõ tiếp lệnh "fastboot flashing unlock".
  7. Trên máy lúc này sẽ có hiện một phần mới bảo các bạn Confirm --> thì nhớ bấm nút Tăng Volume để tùy chọn vào Yes, sau đó bấm nút Nguồn để Confirm nhé.
  8. Okay thế là đã Unlock Bootloader thành công, các bạn có thể rút cáp và bấm Nguồn để "hồi sinh" máy hoặc dùng luôn lệnh "fastboot reboot" cho lẹ nhé. Máy sẽ bước vào quá trình Factory Reset mệt mỏi.
Để lock lại Bootloader thì chỉ cần thay chữ "unlock" trong bước 6 bằng "lock" là mọi thứ lại đâu vào đó ngay. Tất nhiên quá trình này cũng Factory Reset máy.

Cách cứu Brick phần mềm cho Google Pixel
Đây hẳn là một trong những nhu cầu to lớn của các bạn vọc phần mềm rồi. Cách cứu brick cho Google Pixel thì thật sự đơn giản. Vì Google đã cho sẵn chúng ta công cụ.
Các bước làm sẽ rất nhanh, chỉ tốn công giai đoạn tải về.
  1. Đầu tiên các bạn phải đảm bảo máy đã được Unlock Bootloader, mình nghĩ đến mức brick phần mềm thì máy cũng đã được unlock rồi nhỉ :rolleyes::rolleyes: Nếu chưa thì thực hiện từ bước 3 ở trên nhé.
  2. Tiếp theo các bạn tìm bản ROM thích hợp cho Pixel của mình tại đây - cảm ơn Google.
  3. Giải nén file ra rồi để đâu đó cho dễ tìm nhé.
  4. Boot máy vào Download Mode
  5. Mở file giải nén lên, Double Click vào file "flash-all.bat" và đợi nó làm việc của mình
  6. Đừng nóng vội nhé, nó sẽ làm xong thôi nên các bạn hãy thưởng thức khoảng tg chờ đợi đó.
  7. Okayy đã cứu brick máy.
Mình đã cứu máy không ít lần nhờ công cụ tuyệt vời này, cảm ơn sự hỗ trợ to bự của Google nhà chúng ta :D:D
Còn update.........

Mong các bạn ủng hộ mình nhé, ở đợt update bài tiếp theo, mình sẽ thêm Root và Recovery cho anh em. Vì mới về lại Oreo nên cho mình nghỉ ngơi tí. Tổng hợp cách làm cho em ở trên đó, trong trường hợp cấp bách hãy xem, và nếu có thắc mắc thì mình rất vui lòng được giải đáp cho các bạn.

Hình ảnh mình cũng sẽ thêm vào bài sau, bởi lẽ các cách trên cũng khá đơn giản nên mình muốn anh em không có tí căng thẳng nào khi thực hiện đâu. Cứ tự tin nhé.

Vì anh em Pixel và Android!!
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

_h2_
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mới sắm một em pixel rất mong những bài viết tới của Thông chia sẻ những bản rom hay.
@_h2_ Mình sẽ cố gắng cập nhật, tìm hiểu cũng như học hỏi thêm để update cho mọi người bạn nhé.
@Trí Thông b oi lam sao để latop nhận drive ạ.e lên beta 10 mà khi tải về xong bấm cài đặt nó ra như này. h đơ luôn cũng ko mở đc khóa bloado đc.
8DF44575-DD1D-4047-A59B-1836BDDCC987.jpeg A0998882-9538-49AF-A4EB-F335943065FE.jpeg
ebooker
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sao lại phải về 8.0 thế bạn?
thangdo72
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin hỏi bạn chủ thớt một vấn đề. Tôi có mua một pixel XL, đã unlock bootloader, đang chạy Android 9, cập nhật bảo mật tháng 10/2018. Dùng thì không có vấn đề gì, mọi thứ ok. Duy có điều từ tháng 11 đến nay máy không nhận được cập nhật bảo mật, tháng 11 và giờ là tháng 12 cũng chưa nhận được. Liệu có phải do máy đã unlock bootloader không?
@thangdo72 Không nhé bạn, unlock bootloader không liên quan đến việc nhận bản vá bảo mật.
Alo, bác @Trí Thông ơi. Em update android 10 nhưng máy em ko biết bị sao giờ ko lên nữa, màn đen xì và báo lỗi rồi. Đại loại là em chưa bật nhà phát triển hay unlock bôotloader gì cả nên việc dùng các lệnh ADB có vẻ là không khả thi ? Vậy giờ có cách nào cứu máy không bày em với. Đa tạ bác rất nhiều ! Bác mà ghé tinh tế thì inbox hướng dẫn em với nhé ! Em mới mua máy nên không biết làm gì và như thế này không biết phải bị brick không ?
@iPhonecafe Reset phím cứng đi bạn
@Q.Dragon Mình đã đi đổi con khác rùi
@iPhonecafe Nay mình mới thấy có người share bài này :v
Đọc thấy cũng chả có gì :v
@Q.Dragon Bị bệnh ấy ko cứu được đâu, chỉ có đổi con khác thôi
Các bác giúp e với. e lên androi Q beta cho pixel 3 xl .sau khi tải xong thì e nhấn cài đặt. nó khởi động lại và ra như này. và treo luôn như vậy ạ .

E nhấn voi - và. Nguồn thì ra như này.
E kết nối laptop thử mở bootloader mà ko mở được.
nhờ các bác giúp e ?e cảm ơn
@nguyenmanh287 Giống mình rồi, nhục thật, giờ vẫn chưa cứu được :p
@iPhonecafe ôi.buồn quá thôi. bác bị lâu chưa ?của bác máy gì vậy ạ
@nguyenmanh287 Mình bị cách đây tầm 5 ngày, ngay khi mới lấy máy về đang loay hoay up lên để vuốt như iPhoneX xong toi luôn.
@iPhonecafe ôi.giống nhau quá..buồn ghê luôn bác ạ
hsrose
TÍCH CỰC
5 năm
Trạng thái Locked bootloader chưa mở OEM unlock các B không unlock bootloader được, chờ file rom của Android Q thôi
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái pixel của mình chỗ OEM unlocking bị làm mờ rồi, là không unlock bootloader được hả bác 😔
firsa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy mình pixel 3XL bản Mỹ vô tình lên android 11 giờ mất sóng mất imei mất luôn wifi thì cứu được ko bác? OEM ko hiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019