Tổng hợp những phần mềm hay nên dùng cho Android TV Stick

vuhai6
28/6/2013 3:46Phản hồi: 326
Tổng hợp những phần mềm hay nên dùng cho Android TV Stick
Tinhte_Android TV Stick_00.jpg
Android TV Stick là những thiết bị nhỏ gọn được gắn vào tivi thông qua cổng HDMI với mục đích chính là biến tivi thường thành smart tivi. Với việc sử dụng hệ điều hành Android thì có thể nói những thiết bị này rất đa năng và bạn có thể mở rộng các tính năng bằng cách cài thêm phần mềm cho nó. Bài viết này sẽ tập hợp các phần mềm hay mà bạn nên dùng với chiếc Android TV của mình, tập trung vào các tính năng giải trí nên có phần khác biệt với các thiết bị khác. Vì chúng ta mua Android TV Stick thay vì mua smart tivi nên cũng phải dùng Android TV Stick giống smart tivi cho bằng anh bằng em, smart tivi làm được gì thì Android tv cũng phải làm được.

Các phần mềm giới thiệu trong bài viết này bạn có thể tải trực tiếp từ Google Play. Trong trường hợp máy bạn không có Google Play thì có thể tải từ đây. Tham khảo bài viết sau để tiến hành cài nhiều phần mềm cho máy một cách tự động: Cài lẹ hàng loạt ứng dụng trên Android.

Link tải các phần mềm được giới thiệu trong bài này: Link

1 - XBMC

Đầu tiên phải kể đến XBMC, trung tâm giải trí với giao diện rất đẹp và chuyên nghiệp. Có thể dùng nó làm giao diện chính cho Android tv của bạn. Phần mềm này đầy đủ các tính năng như nghe nhạc, xem phim, duyệt ảnh, cùng rất nhiều các plug in được phát triển kèm theo. XBMC có khả năng chơi được tất cả các định dạng nhạc và video phổ biến hiện nay. Hiện tại XBMC không có trên Google Play và bạn cần tự tải về thông qua website xbmc.org. Ngoài ra thì việc sử dụng XBMC cần có thời gian để làm quen trước, bài viết này chỉ tổng hợp phần mềm, hẹn các bạn một bài khác chi tiết hơn về cách dùng phần mềm này để làm trung tâm giải trí trên các thiết bị Android TV Stick.

Tinhte_Android TV Stick_01.jpg

2 - TV Online

Tivi ở nhà thì không cần Android TV Stick cũng coi các kênh truyền hình bình thường được, tuy nhiên tuỳ theo dịch vụ mà bạn được coi kênh nào và bị giới hạn số lượng kênh nhất định. Với các phần mềm coi tv online cho Android thì việc này được khắc phục phần nào. Vấn đề duy nhất là coi tivi qua phần mềm thì yêu cầu mạng nhà bạn tốt độ tốt, Android Stick TV đang kết nối ổn định vào mạng wifi (hiếm có android stick nào dùng mạng LAN)
  • GenTV - Phần mềm được thành viên GenEntertainment phát triển (link topic): Tổng hợp hơn 300 kênh truyền hình trong nước và quốc tế với chất lượng SD và HD. Tốc độ load khá tốt, chất lượng kênh ổn định.
  • Viet Mobi TV 3.9 Tablet - Phần mềm được thành viên @ nguoigacrung phát triển (link topic): Một phần mềm xem tv online đã được phát triển rất lâu, từ năm 2011. Có trên 160 kênh truyền hình Việt Nam, Quốc Tế, FM Radio, VOD TV hoàn toàn miễn phí với giao diện thân thiện giúp người dùng dễ dàng chọn, lọc các kênh theo nội dung cần xem, lịch phát sóng các kênh phổ biến và hỗ trợ gần 100 kênh chuẩn SD & HD.
  • MyTV Net - Phần mềm được phát triển bởi công ty Phần mềm & Truyền thông VASC thuộc tập đoàn VNPT (link topic): Vừa có tv online vừa có film truyện tổng hợp cũng như nhạc tuyển chọn. Server khá ổn định.
  • Sopcast (link topic) - với anh em thích xem bóng đá thì không thể quên phần mềm này được. Đây là phần mềm chia sẻ video dạng P2P, chuyên stream các video đủ thể loại nhưng có lẽ ở VN thì anh em dùng nhiều nhất để coi đá banh online. Trên Sopcast có một cái hay nữa đó là bạn kiếm được mấy kênh thể thao HD, coi trên máy tính thì ngon hơn nhiều so với cái chất lượng tivi cùi bắp.

3 - Chat chít & Video call

Mấy cái smart tivi của Sony, Samsung hay LG mỗi khi quảng cáo đều có đoạn cả nhà ngồi video call với người thân ở xa. Giờ dùng Android TV thì cũng phải trang bị tính năng này cho bằng anh bằng em. Phần mềm chat và video call cho Android thì chắc ai cũng đã biết, vấn đề ở chỗ là không phải Android TV Stick nào cũng có webcam, như chiếc máy mình đang dùng thì nó được tích hợp sẵn webcam nên dùng ngay được các phần mềm chat này. Còn nếu máy bạn không có sẵn thì cần tìm chiếc webcam gắn ngoài mà máy có hỗ trợ. Tuỳ từng nhãn hiệu khác nhau mà mức hỗ trợ cũng khác nhau.
Tinhte_Android TV Stick_05.jpg

Trên hình là chiếc BeeCam có tích hợp webcam 5.0, tìm hiểu thêm tại đây: Dùng thử BeeCam, Android TV stick có tích hợp sẵn webcam

4 - Xem film HD - nghe nhạc flac

Quảng cáo

Thiết bị giải trí thì tất nhiên không thể thiếu khoản xem film HD và nghe nhạc được. Phần lớn các thiết bị Android Stick TV đều có cổng kết nối USB, như chiếc Android Stick TV mình đang dùng thì vừa có cổng USB 2.0 vừa có cổng miniUSB. Cổng này được dùng để kết nối với ổ cứng gắn ngoài và bạn có thể chạy video HD từ đó, ngoài ra cũng có lựa chọn tiện hơn đó là coi film HD online. Dựa vào các dịch vụ coi online thì bạn không phải mất công tải hay chép film, mất công kiếm, tất cả đều có trên mây. Có một vấn đề là khi bạn coi film online thì một số website yêu cầu cần có flash player, nếu máy bạn không có sẵn flash player thì cần cài vào.
  • Website coi film HD online - tất cả đều có đặc điểm là cập nhật film HD thường xuyên, film mới, có phụ đề, tốc độ tải ổn định (còn tuỳ vào mạng nhà bạn): movies.hdviet.com, Pubvn.net, Hayhaytv.vn, vivo.vn, phim.soha.vn, tv.zing.vn
  • MXPlayer - Phần mềm coi film HD, hỗ trợ nhiều định dạng, có thể cài thêm codec để hỗ trợ thêm những định dạng đặc biệt. Phần mềm này coi film với file có sẵn trong máy hoặc ổ cứng gắn ngoài.
  • andLess, Meridian - nghe nhạc lossless
  • nhaccuatui, Zing MP3 - nghe nhạc online
Tinhte_Android TV Stick_06 copy.jpg

Tinhte_Android TV Stick_07.jpg

5 - Một số phần mềm hay khác
  • Phần mềm quản lý tập tin: File Expert
  • Đọc báo với giao diện đẹp: Pulse, Flipboard
  • Cloudkaraoke của Sơn Ca Media: hát karaoke với danh sách nhạc được cập nhật trực tuyến
326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Anhbien
TÍCH CỰC
11 năm
Anh em tư vấncho mình 1android tv ngon vs
@kidlawa_1625 FPT play
@kidlawa_1625 nếu nhu cầu của bạn nhiều(kết nối nhiều thiết bị nạn goại vi,chuột ,bàn phiếm,ổ lưu trử,...)bạn nên chon box để thỏa sức nh
Rất hay!
mình đã cài cả trăm ứng dụng lun đấy, toàn đồ chùa thôi 😁
@kungfu9999 bạn chỉ mình với, đụng vô ứng dụng nào cũng có phí nản lắm
@poll_rocky Vào CH Play đó bác, rất nhiều phần mềm miễn phí
@kungfu9999 Có chơi đc game trên garena k bác ( đế chế,chế lol ).
@kungfu9999 Cái thứ 3 sao e cài không được a ơi , a có cách nào chỉ em với ah
@Ph.Anh11 Ứng dụng nào bạn cài ko được? Bạn cài trên cái gì?
zaizai_88
ĐẠI BÀNG
11 năm
OUYA. bạn nên mua nó, Hàng US, chíp Terga 3, là 1 consold chơi game.. TÔi đã đạt mua nó ở amazon. và đang chờ ship về VN , chac tầm 8/7 là có để review.
@zaizai_88 Console chơi game nhưng cũng làm 1 cái TV stick được luôn hả bạn?
@netaddiction Ouya nó chạy android nên y như cái usb stick, hơn luôn ấy chứ, mà giá có 99$, về vn cỡ 2 triệu mình cũng dành dụm mua

Sent from my Nexus 7 using Tapatalk HD
@zaizai_88 tính cả phí ship nữa là bao nhiêu vậy bác.
lockhomes
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zaizai_88 Mình nghe nói là Amazon không ship hàng trực tiếp về VN phải không pác?MÌnh cũng đang tính mua đồ mà không biết làm sao ship về VN?
mình ở hải duong muốn mua một em mà khó quá có huynh nào biết hải duong chỗ nào bán kô chỉ dùm đền với 😔
@nhubao288 thật ra thì lỡ mua cái gói one tv cùi pắp của fpt 1 năm rồi
điên hết cả người 😔(
bác dùng okie thì pm e cái địa chỉ nhá :/
@mrleehuy Ok thấy quảng cáo thì ok đấy

dùng thì mới biết
dinhhunghd
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mrleehuy Ra 81 phạm ngũ lão hỏi mua đầu ztv
Nhiều ứng dụng hơn cả smatTV rùi. ZingTV trên SmatTV toàn phim bộ koh có phim lẻ toàn phải xem qua youtube. Cái TV Stick này xem phim lẻ trên mạng còn hay hơn cr Smat TV ùi😃

Gửi từ GT-I9300 của tôi
@BiVe_BeBu Xài hđh Android cài ứng dụng vô tư, xem phim trực tuyến trên mạng vì có hỗ trợ flash;););)
seichan502
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có loại nào cho ra hình ảnh đẹp như bọn HD player không nhỉ?
Minhduc_217
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác vuhai dùng stick gì thế. Cho em biết để mua với. 😁
Nhà có cái sony internet rồi. Nhưng vẫn muốn sắm 1 cái để thỏa sức tung hoành... ( lên web bằng tivi chậm quá )
seichan502
ĐẠI BÀNG
11 năm
@quisu222 Giờ mình vẫn tiếc vì mua sony tv, hình ảnh thì không chê gì nhưng chức năng dùng ức chế hết sức. App thì được mỗi thằng youtube là dùng được. Tức nhất là khi xem phim qua HDD, không hỗ trợ mkv, không hỗ trợ sub. trong khi tụi ss, lg ra năm trước coi ngon lành.
xichumboy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@seichan502 Bạn dùng model nào mà ko hỗ trợ mkv và sub thế ? Sao cái tv nhà mình phim nào nó chơi tuốt hết mà,sub nào cũng đọc luôn.Bạn chỉnh phần sub thành tiếng việt là okie.Model KDL-42W674A
seichan502
ĐẠI BÀNG
11 năm
@xichumboy Của mình là bravia ex520 40inch đời 2012, phần mkv mình xem được bằng cách mux sang mt2s nhưng sub thì dùng cách nào cũng khôg xem được.
Anhbien
TÍCH CỰC
11 năm
Ai dùng gói cước internet thấp thìvdùng loại android tv này có lẽ ổn hơn smattv tích hợp.Mạng>100kb/s dùng vi vu rồi
đang ngóng những game nên có trên TV Stick 😁

ngồi cầm chuột giải trí trên màn hình 42in cho sướng
hdvietnam.com/diendan/229-android-box/
Giống tv chạy Windows 8 hơn
Tốt
Mygica Atv1200 là số 1; nếu thích stick thì Mygica Atv120 ngon lành.

www.thegioiandroidtv.com
@mohuu Gớm, bác lắm tiền không xài còn được. Em xài được đâu gần 7 tháng thì gủm không lên dèn đóm gì cả. Gửi bảo hành gần 1 tháng vẫn không thấy gọi điện bảo gì. Gọi lên hỏi thì bảo là chưa có, đợi thêm 1 tuần nữa:( (nghe muốn đập cái đt) vậy mà lúc mua bán thì mặt vui vẻ lắm, anh cứ yên tâm bên em bảo hành 1 đổi 1. Hôm cầm máy lên bảo hành thấy cái mặt thằng bán là biết mệt rồi ::eek:. Đợi vài ngày nữa không xong là em lên tính chuyện cho bọn nó biết. Đồng ý thiết bị điện tử đôi lúc xài cũng có vấn đề nhưng bảo hành mà giam cả tháng như thế thì làm ăn cái éo gì được nưa
ITVPLUS co
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangkyanh158 Sản phẩm của bạn là gì? Bạn có thể cho mình sđt và ngày gửi bảo hành không để bên mình kiểm tra lại?
@mohuu iTVPLUS lại bị bên nào chơi đểu dìm hàng rồi. Nick mới lập hôm qua để dìm hàng đây mà.
jing
CAO CẤP
11 năm
File Expert của china ko nên sài. có nhiều app file manager khác hay hơn, ví dụ như:
- Total Commander thằng này ratting rất cao, 4.9, nhìn vào User Reviews thì thấy toàn 5 sao cả. nhược điểm duy nhất là ko support cloud storage.
- File Manager lý do dùng thằng này vì nó support cloud storage, ftp server
babe_in_car
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay
@Nguyenhoanglam great
làm sao để root nó nhỉ 😁
anphazero
TÍCH CỰC
11 năm
😁xài cái này được gần năm rồi -. rất hài lòng

Xu hướng