Tổng hợp review Xperia Z5

cuhiep
8/11/2015 5:14Phản hồi: 68
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
MÌnh thử đi thử lại nhiều lần rồi, đang định mang ra cửa hàng check xem sao. mình mua của FPT,
Bạn nhập *#*#7378423#*#* rồi vào phần tét camera nếu thấy mờ sương phóng to thấy có vết thì đó là lỗi của nhà sản xuất Mà miếng dán của bạn có chừa lỗ camera và đèn Flac không
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
@doanquoccuong Cảm ơn cụ nhiều, thì ra chú KTV FPT chưa khoét lỗ CAM. Giờ em thấy lại nét quá 😁:D:D
Alex Anh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tho2non Đáng sợ quá, chưa khoét lỗ cam.
Em dùng cũng đã được 1 thời gian cảm nhận của em như sau:
1. Camera của Z5 em vẫn chưa hài lòng lắm. Chụp trong điều kiện thiếu sáng chất lượng ảnh không được tốt. Bị noise khá nhiều. Chắc cũng do em xài note 5 chụp quen rồi nên chuyển sang em này hơi khó chịu xíu. Về camera trước thì e cũng chưa test đầy đủ vì em cũng không ham chụp tự sướng lắm.
2. Màn hình thì sắc nét, màu sắc thì hiển thị rất tốt (theo cảm nhận của em thôi nhé) một số bạn nói màn hình hơi tối thì em nghĩ là do Sony không cho chúng ta chỉnh tay tới mức độ sáng thực tế vì có lúc em làm công tác ngoài trời nắng to nhưng máy hiển thị rất tốt. Còn cái vụ độ phân giải thì để có dịp e nghịch thử phát xem cải thiện như thế nào. Em không dùng instagram nên e chả lo bị lỗi. Nếu mấy cái khác lỗi thì thôi em xin rút.
3. Về bàn phím thì vừa mua về em chơi luôn labankey rồi. Nói thực em không thích dùng bàn phím stock lắm. Kể cả khi mua note 5 e vẫn cài labankey thậm chí em còn cảm nhận sủ dụng trên Z5 còn ngon hơn cả note 5 (chắc có lẽ do Z5 màn hình nhỏ hơn có cảm giác cầm tốt hơn). Trên Z5 labankey đến bây giờ em sử dụng cảm thấy rất mượt mà ngon lành luôn. Không hề có hiện tượng lag và bấm không chính xác. Nói chung em đồng ý với bác Hiệp là Labankey dùng cho Z5 rất ngon.
4. Cảm biến vân tay. Em phải nói em cực kì thích cảm biến vân tay của Z5. Nó rất thuận tiện trong thao tác cầm. Chạm nhẹ không cần giữ lâu cũng đã nhận diện được và lập tức mở máy. Có cảm giác nhanh ngang với note 5 hoặc iphone 6s vậy. Ngoài ra em không bao giờ dùng nó như một phím nguồn cả vì em sử dụng chạm hai lần để đánh thức máy chạm nhẹ vô để mở khoá còn khi cần tắt nguồn chỉ cần dùng app Screen off vuốt từ 3 thanh điều hướng lên là khoá được máy luôn. Rất tiện không dùng tới phím nguồn.
5. Về bên ngoài thì em rất thích thiết kế của năm nay trên Sony Z5. Cứng cáp hơn so với Z3 và Z3+ mặt kính sau lưng làm mờ sờ rất tê và phê. Màu sắc có lẽ phải nói là quá đẹp. Màu vàng không còn nhìn nó gay như trên Z3+ và đặc biệt là màu xanh của Sony. Em nhìn yêu em ấy từ ban đầu mà mua không có đặt thì 6 ngày mới có hàng nên thôi lụm màu vàng có tiền bù thì đổi lại màu xanh. Màu đen (trông giống màu xám đậm hơn) là màu nhìn nam tính nhất, cứng nhất.
6. Điều em không hài lòng nhất là thời gian sử dụng pin của Z5. Nếu không bật Stamina thì e chỉ có tầm gần 4 tiếng onscreen. Còn bật 3G thì chỉ được hơn 3 tiếng một tẹo. Stamina bật lên bị giới hạn hiệu suất rõ rệt nên em không dùng. Để cải thiện nó thì e dùng củ sạc UCH10 có sạc nhanh 2.0 của Qualcom. Tầm hơn 45 phút là đã đầy pin. Thời giạn sạc nhanh hơn cũng giúp cảm thấy đỡ khó chịu hơn. Tuy nhiên giá của củ sạc này khá chua 699k cho 1 củ sạc và dây đi kèm. Sony mà cho luôn sạc nhanh khi mua máy như trên note 5 thì hợp lí hơn.
7. Về tính năng chống nước thì em chưa thử trên máy em nhưng bạn e vừa mua đã test ngay khi đi uống cafe nên e chia sẽ thêm. Z5 có thể nói là chống nước tốt tuy nhiên lại có hiện tượng nhảy cảm ứng cụ thể về cảm biến vân tay. Nhúng và ngâm ẻm xuống nước thì cái cảm biến vân tay tự hoạt động luôn. Nhận diện rồi báo sai tùm lum mặc dù ko đặt ngón tay lên. Trên màn hình chính thì cảm ứng lun mặc dù ko chạm vào máy. Lau khô máy khởi động lại test máy thì hoàn toàn bình thường. Lần sau chỉ lấy nước tưới qua thì không sao cả cảm ứng ngon lành không bị như lúc đầu. Nói chung thì anh em không nên đem đi bơi tránh gặp trường hợp ko may. Để khi nào rảnh em nhúng lun xuống bể bơi để lâu xem sao. Đằng nào cũng đổi máy (đi mưa thì không lo rồi).
Trên là những cảm nhận của bản thân em sau một thời gian sử dụng em nó. Anh em Tinh Tế chia sẽ thêm để anh em tìm hiểu em nó nhé. Xin cám ơn.
Chắc bác không để điện thoại trong túi quần Mình để trong túi quần lên bị sáng trong túi miết lên phải tắt chức năng táp táp Cảm biến vân tay thì rất nhanh nhưng phím nguồn chìm khó sử dụng quá gần 20 ngày rồi mà vẫn phải nhìn hoặc sờ sờ để tìm rất khó chịu
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác thử để trong túi quần mà mặt màn hình quay ra ngoài xem còn bị ko
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Em quất con màu xám. Cho đến giờ vẫn hài lòng với nó. Màu sắc và hình ảnh từ trong ra ngoài quá đẹp. Cứ thế này chắc z7 lại đẹp hơn nữa
Quay ra ngoài thì nguy hiểm quá Bác đổi màu vàng lấy màu xanh bù bao nhiêu vậy và ở nơi nào vậy Mình cũng muốn đổi kể ra cũng hơi tiếc vì con máy đang dùng rất ngon
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nhập văn bản bằng giọng nói rất tuyệt em đang thử đây các bác thử chưa
@tho2non Nói thẳng công bằng thì của ios nhận chính xác ngon hơn! Nhưng với z5 ít khi dùng tới chức năng ấy nên mình ko quan tâm lắm!
alobmt07
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình vừa hốt e màu trắng, cảm giác đầu tiền là e nó đẹp đén tê tái 😔(( , từ cái hình nền màu trắg kết hợp với cái mặt trước, ôi mẹ ơi 😆))
Tất nhiên là bị sáng rồi! Em vẫn bị đó thôi nên quay luôn màn hình ra ngoài có cưòng lực lo gì! Sắp tới xài bao da của Khắc Tên rồi nên cũng không còn quan tâm quay ra hay quay vô nữa! 😁
Trong tất cả các màu mình chỉ thích màu xanh, màu vàng và màu xám thôi! Chắc không đổi đâu bác chắc làm thêm con màu xanh mua hàng xách tay xài 2 cái cho thoả đam mê! 😁 Nhưng cũng phải chờ có lúa thôi! 😔
alobmt07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đặng Phước Lợi bác xài 4 sim àh =]]
@alobmt07 1 cái cho công việc! 1 cái cho gia đình! 1 cái cho gấu! 1 cái cho bồ nhí ! =]]
alobmt07
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Đặng Phước Lợi mình cũng tính lấy màu xanh, nhưng chổ đó hết hàng, nên phải lấy màu trắng, về tìm cường lực gương giống z5p dán, hăọc dán cường lưc màu xanh lục bảo =]]
Mình đang tính đổi s6 edge plus sang z5 vì ghetd cái camera trươc nịnh mắt k chịu dc cua s6 . Ảo quá sức . Nhưng z5 thì công nghê và kiểu dáng k xứng với sô tiền đó nên tính mai quất c5 ultra xài
duyvua
TÍCH CỰC
8 năm
@trung 199p Mình trước có xài em S6 edge, xài được 2 tháng bán về lại Z2 đợi Z5 ra mua luôn 😁.Samsung cái mình không chấp nhận được là xài một thời gian nó cứ hơi lag lag, xài Sony lúc nào cũng mượt mà :D. Chưa kể những chi tiết của Samsung cứ giống thằng iphone, khó chịu kinh đi được :D.
Chớ có lấy c5 utra Hàng Sony chỉ có cao cấp mới dùng được thôi còn hàng tầm trung thất vọng toàn tập luôn Nhất là khi đã sử dụng S6 edge chuyển về C5 utra sẽ vô cùng thất vọng Còn nói về giá thì trừ quà tặng thì Z5 cũng chưa tới 16 tr so với giá của S6 edge thì cũng hợp lý Hơn nữa Z5 hỗ trợ thẻ nhớ nên nhiều việc cũng đơn giản nếu máy gặp sự cố
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giờ mới biết sony có chức năng quay phim màn hình ko cần cài app ngoài. Ngon
thangdc
ĐẠI BÀNG
8 năm
1 trong những lý do Z3 khá được chuộng là do nó có thời lượng pin khủng bố. Con này mà chỉ tầm 4 tiếng onscreen là lại chỉ bằng S6 với ip6 rồi?
Bác Hiệp ơi liệu Z5 có khả năng chia sẽ hình ảnh chất lượng cao lên fb như z3 ko ạ?
tho2non
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy mình khi gọi từ danh ba thì bị rớt, phải vào lại danh bạ lần nữa mới gọi được, bị từ hôm mua đến giờ, có bác nào bị như em ko

@tho2non Mình cũng bị như bác nè. Do lỗi phần mềm thôi bác giờ chỉ có thể chờ Sony update sửa lỗi thui!
@tho2non Mấy ngày đầu tiên thôi sét lại là hết Ban đêm không làm gì sau khi sạc đầy tắt nguồn vài đêm là hoạt động rất tốt
@doanquoccuong Mình là người rất sợ ảnh hưởng của điện thoại đến giấc ngủ và thường xuyên tắt nguồn để vào tủ rồi mới đi ngủ. Thế mà vẫn bị. Haizzzzzz
@Đặng Phước Lợi OK mình nói theo cách mình khắc phục trên máy của mình thôi Bạn vào lại cài đặt sim đôi làm thủ công xem sao!
@doanquoccuong Vẫn không được bác ơi!
vinaduy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một điều thất vọng lớn là kính camera có thể bị trầy , không phải bằng sophia như iphone.. hjxhjx
vinaduy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Một điều thất vọng lớn là kính camera có thể bị trầy , không phải bằng sophia như iphone.. hjxhjx

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019