Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp thủ thuật và cách hard reset iPhone X

Duy Luân
6/11/2017 22:42Phản hồi: 156
Tổng hợp thủ thuật và cách hard reset iPhone X
Mình ít khi nào viết thủ thuật dành cho iPhone, nhưng chiếc X có quá nhiều thứ mới mà chúng ta cần phải làm quen nên mình tổng hợp lại những thứ có thể anh em chưa biết vào đây để mọi người xem dễ hơn. Những thứ mình nói tới trong bài chủ yếu là các thao tác mới riêng của iPhone X chứ không phải là của iOS chung chung, ví dụ như chạm màn hình để mở, bấm nút home để cài app, cách chụp màn hình kiểu mới hay kéo thông báo. Mình cũng nói về cách hard reset iPhone X, lỡ anh em nào có gặp vấn đề với máy thì còn xử lý được. Chúc anh em vui vẻ.

1. Chạm 1 lần vào màn hình để bắt đầu sử dụng

Theo thói quen, chúng ta thường nhấn home hoặc nhấn nút nguồn để mở màn hình iPhone. Nhưng iPhone X có một cách tiện hơn: chạm nhẹ 1 lần vào màn hình là máy sẽ sáng lên, sau đó Face ID bắt đầu chạy và trong chốc lát bạn đã vào được bên trong.

Ghi chú thêm cho anh em nào chưa biết: iPhone 7, 8 và iPhone X sẽ tự bật sáng màn hình và chạy Face ID khi bạn cầm máy từ dưới bàn lên hoặc khi bạn rút điện thoại từ túi quần ra. Trong trường hợp này bạn không cần tap hay nhấn thêm nút gì cả, tự máy sẽ nhận diện chuyển động và bật màn hình cho bạn.

2. Bấm hai lần để cài đặt trong App Store

Khi chạy App Store, anh em có thể sẽ thấy một giao diện như hình bên dưới trước khi cài app. Giao diện này xác thực anh em bằng Face ID, và nút "Bấm hai lần để cài đặt" là một thao tác xác nhận cuối cùng trước khi tiến hành download và cài app. Bấm cái này là bấm vào nút nguồn 2 lần nhé anh em, không phải là nút ảo nào trên màn hình cảm ứng đâu. Đó cũng là lý do vì sao Apple để dấu hiệu nháy nháy ngay đó.

3. Làm sao để chụp màn hình?

Trước đây bạn nhấn home + nguồn, nhưng với iPhone X, bạn sẽ cần nhấn nguồn + volume up (nút tăng âm lượng). Những thứ còn lại không có gì khác biệt so với trước, hình chụp xong vẫn lưu vào Photos như trước giờ.

4. Kéo thanh thông báo: không nhất thiết phải kéo từ tai thỏ

Theo hướng dẫn của Apple lúc mới thiết lập iPhone X, bạn sẽ kéo từ tai thỏ bên trái xuống để hiển thị thanh thông báo. Tuy nhiên, bạn không cần phải kéo từ đây (vì với những bạn thuận tay phải sẽ phải với rất nhiều mới kéo nổi hoặc dùng 2 tay). Một vị trí khác bạn có thể kéo Notification Center là ngay bên dưới phần lõm của màn hình như đánh dấu ở màn hình bên dưới. Khi kéo từ đây thì tay sẽ đỡ với hơn, giảm nguy cơ làm rơi điện thoại.

5. Quay trở về đầu trang: chạm lên bất kì một cái tai thỏ nào cũng được

Quảng cáo

Trước đây để quay trở về đầu trang, ví dụ đầu News Feed trong app Facebook hay đều website khi đang xem bằng Safari, chúng ta sẽ phải chạm vào thanh status bar. Theo thói quen, trên iPhone X, mới đầu mình cũng chạm vào phần lõm của màn hình. Nhưng bạn không nhất thiết phải chạm vào đây, có thể chạm vào tai thỏ cũng được. Mình thích chạm vào tai thỏ hơn vì nó rộng rãi, thoải mái hơn nhiều.

6. Luôn hiện nội dung thông báo ở màn hình khóa

iPhone X có tính năng rất hay là mặc định nó ẩn nội dung thông báo đi, nhờ vậy mà người khác không lén đọc được tin nhắn, email, tin chat của bạn. Nhưng nó vẫn không làm giảm đi sự tiện lợi vì khi bạn cầm máy trên tay, Face ID sẽ chạy ngay để nhận diện gương mặt và tự động hiển thị nội dung chi tiết nếu nhận đúng mặt. Chỉ cần đưa điện thoại lên là xong, quá tuyệt.

Nhưng lỡ bạn luôn muốn nhìn vào màn hình và thấy ngay notification thì sao? Bạn có thể chỉnh lại settings này trong phần Cài đặt > Thông báo > Hiển thị bản xem trước > Luôn luôn.

7. Cách bật Reachability

Reachability cho phép bạn rút màn hình xuống thấp để dễ chạm hơn khi sử dụng một tay. Ở các đời iPhone trước, bạn sẽ double tap vào nút home để làm chuyện này, nhưng ở iPhone X mặc định Reachability bị tắt đi. Hãy làm như sau để bật và sử dụng nó:

Quảng cáo

1. Vào Cài đặt > Cài đặt chung > Trợ năng > Tầm với, bật lên
  2. Giờ thì khi cần kích hoạt Reachability, bạn sẽ vuốt xuống vào thanh homescreen (nằm ở cạnh dưới màn hình).

8. Cách hard reset máy

Trên iPhone X vụ này hơi nhiều bước:
  1. Nhấn 1 lần vào nút volume up và thả tay ra
  2. Nhấn 1 lần vào nút volume down và thả tay ra
  3. Nhấn giữ vào nút nguồn cho đến khi bạn thấy logo Apple xuất hiện

Bonus: Làm sao để mất cục lồi camera? Dán da

Cục lồi camera sẽ xấu với nhiều bạn, và một cách giải quyết tuyệt vời là đi dán da mặt sau máy, vừa có tác dụng bảo vệ, vừa làm cho máy đẹp hơn. Mình đang không quảng cáo cho Khacten của ông @cuhiep đâu vì trước giờ mình rất ghét dán da, nhưng việc dán chiếc iPhone X của mình làm cho máy trở nên đẹp hơn đáng kể, tạo thêm cảm giác êm êm khi rờ vào mặt sau của điện thoại nữa.

156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

X VIDEO... 😁
Bị lặp rồi Mod ơi, đừng quá hơi lố
@thienvk lặp là sao? không hiểu
@Duy Luân Bác cứ search có 1 bài nói về các tính năng của iPhone X rồi, trong đó nó có nói về mấy cái thủ thuật này rồi
@thienvk Chắc nhầm... mình kiếm có bài nào tổng hợp như này đâu?
@Duy Luân Hiệp viết 01 bài rồi Luân ơi

https://tinhte.vn/threads/11-dieu-la-ve-iphonex-ma-ban-co-the-quan-tam.2741805/
@hypous bản chất khác mà... chưa kể người ta search thì đâu có search bài bác hiệp. Không sao.
Rất hay. Nhưng có bác nào cùng lúc phải đặt mua 2 con X như mình không? Đúng là cài đồ hút... khí
@Khoidang Giờ ôm 30 cái cho chết à? nó tụt giá cái lỗ chị phí. Đâu con 40 triệu đâu mà ham. xuống 28, 29 tr rồi.
@tanvietbt83 Bà đó vậy là giàu rồi. Mình chỉ đi con wave tàu thôi
@cienkang Đi save tàu xài ipx? Vcc
nin_kute
TÍCH CỰC
6 năm
@tanvietbt83 Tại sao lại có suy nghĩ đi xe dỏm thì k dc xài iphone nhi? Mình mới ở Mỹ vể chơi, 2 vợ chồng xài cặp iphone x, nhà cho mượn Air Blade Thái chạy nhưng mình ko thích, lấy chiếc Cup đỏ chạy, vừa lạ vừa khỏi bị cẩu Vàng để ý thì có sao đâu? BẠn thấy mình bên ngoài chắc lại chửi vc mình nghèo mà đú nữa qua ;))
Vẫn không hiểu sao apple nhất quyết không đưa LED notification lên iphone.
Cái này cực kỳ tiện lợi mà bất cứ ai đã dùng BB ngày xưa và một số android hiện nay đều thấy được.
@thanhtuantvc cài là không hay rồi bạn, ăn pin chiếm tài nguyên máy. SS có sẵn luôn, cuộc gọi đến nó nháy màu xanh hoặc đỏ hoặc cam chạy vòng viền màn hình đẹp lắm. cái này không có ở hãng khác đó đa... 😁.
@thanhtuantvc Ss co báo led cho miss call, sms, ott.. thich chỉnh cai nao thì để cai do, ko thì miss call thôi. Quá tiện sao kêu rối ta? Đúng là ko xương thì dễ uốn dẻo haha..hay là ko làm? Lol
@Duy Luân Lỏng cái ổ điện mình cắm vào tường ý.
@thanhtuantvc Thế thông báo vừa có tin nhắn, vừa có messenger, vừa có missed call thì đèn nháy tn? Thấy cái LED Notification đấy chả cần thiết tí nào, cái cần thiết là FaceID để ẩn nội dung đi ấy, người khác ko đọc đc, phải chủ nhân mới hiện ra.
Lại X, chưa hết X hả? ....thế mà cũng lên trang chủ...1 ăn lương S bức xúc!
@nin_kute Tại ông bạn thích dùng iphone nên chê SS khó xài 😁. nghe gọi nhắn tin không và icon đều có chữ tiếng việt làm sao không biết xài?
@vtb center Bà nội tui cũng xài iPhone, chứ đưa con Android là kêu hoa mắt chóng mặt 😆
@khanh_hikaru vậy hỏi ông chứ android hoa mắt chỗ nào?? nghe gọi nhắn tin còn đơn giản hơn iphone có gì mà chóng mat? Thằng cha bạn tui trước kia đang xài sam sung thử đổi qua iphone 7 dùng xong chưa được 1 tháng nó tiễn bạn iphone lên đường luôn và nó phán một câu dùng bất tiện thua xa sam sung, thế là note rước ngay con note 8 mới keng về dùng luôn dùng khen quá trời.
@vtb center Học cách tôn trọng ý kiến ng dùng đi seeder. Oẳng gì dài vậy 😆
Dán da vào trông thảm quá 😁
@graphiclancer User ao ước mặt lưng kính, nhà sản xuất cũng cố gắng hết sức để tìm vật liệu phù hợp. Nhưng thực tế thì lại dán với ốp hết cả :D
Mà mình thấy in trên chất liệu da ko được đẹp vì bề mặt rất khó để in.
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
@graphiclancer Dán phải chừa cánh 2 bên mới không thảm.
@Duy Luân vẽ thêm 4 ngon ngang hàng với cái cam nữa thành bàn chân luôn 😁.
@graphiclancer Sợ mất logo táo nên cố in vô thấy ghê :D, cần gì in logo chi, nhìn cái cam không giống ai là biết rồi. :D
Đeo ốp lưng là chuẩn nhất bảo vệ máy và ko bị dị ứng với camera lồi
Hoàng-Long
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Xem hình full, video vẫn bị khuyết hả bạn?
@Hoàng-Long có nhiều lựa chọn cỡ hình bạn ah 😁
@trung76 Dự là i Fan tốn thêm vái trăm nữa để khắc phục độ xấu của cái cam, gì cũng tiền không, giá như apple tặng miếng dán da nhỉ???
@vtb center Đt ngày càng đắt tiền (nhất là dòng đt đầu bảng như X và Note8) vì vậy mình nghĩ nên đầu tư ốp lưng, ko cứ là vì camera lồi. Những đt như X, Note8 vỡ màn hình thay cứ gọi là ốm luôn
phduong25
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đọc bài xong cứ phải nói này nọ là nhiều X quá toàn X chưa chán X làm chi vây?
Đang có nhu cầu mua X, nhưng phải tới đầu năm sau cơ, những bài viết càng nhiều càng tốt để xem nó tốt xấu thế nào để còn mua xài chứ.
Thanks Mod @Duy Luân
Thọ Hạnh
ĐẠI BÀNG
6 năm
"iPhone 7, 8 và iPhone X sẽ tự bật sáng màn hình và chạy Face ID khi bạn cầm máy từ dưới bàn lên hoặc khi bạn rút điện thoại từ túi quần ra"
Có gì đó sai sai...
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@Thọ Hạnh thêm đoạn face id làm nó sai sai chứ cầm máy sáng màn hình có từ ip6s
@brits ý bác ấy là con 7 vs 8 có faceID đâu mà chạy ^_^
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@eternal_vnn uh mình nói thêm đoạn face id làm nó sai đấy
Mình đang dùng 7, nếu chọn để nâng cấp mình sẽ chọn 8plus
@Boy_style_04 Chuẩn đó bác. Trước e dùng 7plus cũng định mua IPX nhưng khi cầm tiền đi mua ra cửa hàng muợn máy chủ quán ngồi nghịch tiếng đồng hồ và quyết định chọn 8plus thay vì IPX 1. 8plus cầm sướng tay hơn. Đầm hơn 2. Màn 8plus vẫn cảm thấy to hơn. Hiển thị nhiều nội dung hơn 3. Rẻ hơn IPX 10tr 4. Vẫn thấy vân tay tện dụng hơn mặt ( ý cá nhân)
@Akay Nhím 8 với 8+ viền dày lắm nhìn ko phê. Dùng X rồi chả mấy khi đụng đến con 8 (đang xài 2 máy). Màn 8+ thì có to hơn X đc 1 tí, nhưng kích thước máy thì to hơn quá nhiều.
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
mục số 7 là double touch vào nút home chứ, chạm nhẹ 2 lần mới hạ màn hình xuống, còn ấn 2 phát thì đa nhiệm rồi
Nill Pham
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bienlyber X nó hok có nút Home 😃
brits
TÍCH CỰC
6 năm
@Nill Pham ý là các đời trước, hình như mod đã sửa bài
vẫn thích dán da nhưng ngại cấn tay, cần lắm vát mỏng miếng da
Mình thấy dán da chỉ nên xài với máy màu silver thôi, còn màu space gray cụm camera tiệp với lưng kính rồi nên nhìn vẫn đẹp, dán da vào mất cả mặt kính đẹp, case thì bỏ qua ngay từ đầu, vừa dày, vừa giảm cảm giác mượt. Nếu lo sợ bể màn hình hay bể kính thì mua AppleCare+, đỡ lo tốn nhiều tiền nếu bể.
Xperios
TÍCH CỰC
6 năm
Càng ngày càng lố bịch
@Xperios Chiếc đt hot nhất thế giới hiện nay thì nhiều bài là điều dễ hiểu, đâu có ai thắc mắc tại sao báo thể thao lúc nào cũng đầy tin của mu đâu
brits
TÍCH CỰC
6 năm
dán da thì mất luôn lưng kính của người ta ;(
Có thủ thuật gì làm iphone x cài đx cái theme gì mà có vạch xanh lá trên màn hình ý, đẹp lắm 😁
Đeo ốp lưng thôi, dễ thay nữa, tính mình chóng chán lắm, dán da đc tuần tháo ra phí quá, chưa kể ốp bảo vệ đc viền :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019