Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tổng hợp tin đồn về Apple Watch Series 4: màn hình lớn hơn, pin lâu hơn, không còn nút bấm vật lý

zyzy1908
12/7/2018 1:37Phản hồi: 75
Tổng hợp tin đồn về Apple Watch Series 4: màn hình lớn hơn, pin lâu hơn, không còn nút bấm vật lý
Theo nhà phân tích Ming-Chi Kuo, Apple Watch Series 4 sẽ được ra mắt vào mùa thu này với kích thước màn hình lớn hơn với một phiên bản 1.78" 45.2mm và một phiên bản 1.65" 42mm. Những thông tin này có độ chính xác cao so với nguồn tin khác, bởi Kuo có mối quan hệ tốt với các chuỗi cung ứng của Apple. Tuy nhiên, đó chưa phải là tất cả những gì chúng ta biết về Apple Watch Series 4. Mời anh em cùng điểm qua những thông tin đã được rò rỉ về chiếc đồng hồ này.

Màn hình lớn hơn, thời lượng pin lâu hơn
Theo hai con số bên trên, màn hình của Apple Watch Series 4 sẽ to hơn 11% đối với phiên bản nhỏ và tăng 16% so với phiên bản lớn hơn. Dù tăng kích thước màn hình hiển thị, nhưng người ta mong đợi thiết kế vỏ của AW 4 sẽ không thay đổi nhiều để vẫn có thể tương thích được với dây đeo cũ. Vì vậy, AW 4 được mong đợi sẽ thu nhỏ viền bezel để tăng kích thước màn hình và vẫn không thay đổi nhiều về kích thước tổng thể. Điều này cũng sẽ giúp chiếc đồng hồ trở nên gọn gàng, màn hình nổi lên và đẹp hơn.

Ngoài ra, Kuo cũng nói rằng Series 4 mới sẽ được cải thiện khả năng theo dõi sức khoẻ tốt hơn và tăng thời lượng pin bằng cách tăng dung lượng với một viên pin lớn hơn hoặc sử dụng chip Soc hiệu quả hơn, hoặc kết hợp cả 2 phương án. Hiện tại với thế hệ 2 hoặc 3 của Apple Watch thì pin đã có thể dùng thoải mái trong 2 ngày nhưng rõ ràng nó vẫn cần được cải thiện hơn nữa.

Không còn nút bấm vật lý nào
Một nguồn tin đã nói với FastCompany rằng Apple đang có kế hoạch để thay thế nút bấm vật lý hiện có bằng bề mặt cảm ứng lực tương tự như nút home trên iPhone 7/8. Nút bấm trên AW 4 sẽ không thể ấn vào nhả ra nữa và nó sẽ trang bị Haptic Engine để cảm nhận được cử chỉ của người dùng đồng thời đưa ra phản hồi. Riêng nút xoay Digital Crown vẫn sẽ có xoay vật lý để người dùng lướt qua các nội dung hiển thị.

Việc bỏ đi nút bấm vật lý sẽ giảm được hỏng do ấn nhiều như nút bấm bình thường, giúp thiết kế liền lạc hơn, tăng khả năng chống nước. Quan trọng hơn, thiết kế mới của nút bấm sẽ giải phóng được một chút không gian bên trong giúp mang tới một viên pin lớn hơn hoặc chừa chổ cho các thành phần mới.

Thay đổi này có thể đến trong năm nay - trên Series 4 nhưng cũng có thể phải đợi đến năm 2019 mới xuất hiện. Dù vậy, sự thay đổi này là có cơ sở. Bởi Apple dường như bị ám ảnh bởi việc loại bỏ, thu nhỏ, hạn chế những nút bấm trên các thiết bị. Điều này đã được chứng minh bằng sự chuyển đổi từ vật lý sang cảm ứng lực và rồi biến mất của nút Home trên iPhone mới hay Trackpad mới của MacBook.

Tham khảo: Macworld
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng mà xạc pin mất công quá nên thôi...
@Hybrid Gs Dạ không! Thú thiệt với Bác là còn 1 điểm nữa. Về tắm Em ở tầng 1, xong hay quên ở tủ đồ vì Em ngủ ở lầu trên, rồi nhác xuống, rồi quên, vậy là tạch 😆
@Tờ rần Tờ rọng Tại nhiều lúc chạy xe có tn tới muốn đọc sơ mà hạ tay xuống nó tắt, còn lại thấy k vấn đề gì để chê
2468
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tờ rần Tờ rọng Mình dùng series 3. Mỗi lần đi tắm tháo ra để vào cái dock sạc, không bao giờ hết pin, mọi thứ đơn giản như vậy.
@2468 mình tắm lầu 1, ở lầu 3 :v
https://m.facebook.com/photo.php?fbid=2182454561986634&id=100006663331401&set=a.1724785551086873.1073741838.100006663331401&source=57

LGD là người vui nhất mỗi khi Apple ra mắt mẫu đồng hồ mới. Q3 này lại kiếm bộn rồi.
@AmbitiousMan cảnh giác vs thằng Apple này, nó mà trở mặt thì phá sản 😁
Giá = 1/2 thì tốt
see022
CAO CẤP
6 năm
Mượn ông anh xài thử. Chán chả biết làm gì. Như đồ trẻ con. Ai mua con này chắc chắn nghiện smartphone. Như mình cứ đồng hồ thụy sỹ là đẹp sang
@see022 tôi đây vẫn còn mê con gear S2 nè, đeo với dây gốm khỏi chê luôn, nhìn mặt đồng hồ đen cực nam tính và nó tròn giống cái đồng hồ hơn là apple W. Nhìn aw giống đồng hồ trẻ con 😁. người lơn đeo thấy kỳ kỳ. Riêng về đồng hồ Thụy sỹ nó ở đẳng cấp khác rồi bạn.
Nam Bưởi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luan.applehater 😃))))))ll thằng vohoc chưa được dùng đồng hồ tốt bao giờ nên hoang tưởng về giá.
ông đưa tôi 8tr thôi ko cần 10tr tôi mua SWISS MADE chuẩn cho 'sờ'.

Phấn đấu và tìm tòi nhiều lên đừng quan trọng hóa vật chất mà rẻ rúng bản thân quá nhé.!!!
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
@vtb center dây gốm gì thế bro :D cho xin link xem thử
namng
CAO CẤP
6 năm
@see022 Khi mượn cái Apple watch, bạn thấy chán vì không biết phải làm gì với nó. Thế khi cầm cái đồng hồ Thụy Sĩ thì bạn sẽ làm gì với nó vậy bạn?

Mà mình thấy rất nực cười khi nhiều bạn mỗi khi thấy có bài về smartwatch là nhảy vào chê bai theo kiểu như bạn, tức là smartwatch là đồ chơi, đồng hồ Thụy Sĩ mới đáng để đeo. Thưa với các bạn, 2 cái này cho 2 phân khúc và đối tượng khác nhau, chỉ giống nhau ở chỗ cùng đeo tay và cũng có chữ "đồng hồ" trong cái tên. Smartwatch nó chuyên về tính hữu dụng và những tiện lợi mà nó mang lại, còn cái watch cổ truyền nó thiên về trang trí, người ta dùng nó như vật trang trí mà thôi.
Ngon. Pin với mình khoản 2-2,5 ngày la được vì đi làm về bỏ lên dock trừ trương hợp đi chơi thôi chứ về khi nào cũng con 50%
Như nut home ip7 hoặc Bóp sườn như htc cũng ngon 😃
mình thì chỉ thích đồng hồ cơ bản à nhìn sang đẹp còn smartwatch chỉ như trẻ con 😁
phiden
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhân hunter đeo theo nhu cầu. Mình làm 3,4 cái, từ cái rẻ tiền tới cái mắc tiền, đeo theo sự kiện nhu cầu. k trẻ con đâu bạn,
Mình ở Singapore dùng đi mua cafe, đi siêu thị, đi tàu điện, đi ăn nhà hàng, đi club, thay vì đưa thẻ tín dụng, giơ đồng hồ lên bíp cái là xong. k phải móc ví, móc thẻ, móc tiền gì. Cũng người lớn phết đấy.Ở VN mình chưa hỗ trợ apple pay nhiều thôi.
thangloi
TÍCH CỰC
6 năm
@phiden Mua samsung gear thì Singapore, Mỹ hay Việt Nam chơi hết bác ợ :>
phiden
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thangloi Việt Nam thì có samsung pay rồi, nên dùng con gear thì tiện như người lớn ngay ;););)
nên chuyển thành force touch thì vui hơn nhiều
@tobe2405 Sao lại vui!?!
pvming
TÍCH CỰC
6 năm
Nhìn còn cá sấu hơn cái casio 1.5 m. Chỉ thích hợp cho fan cuồng của apple. Chứ đàn ông đích thực ai đi cài cái đồng hồ đó.
MackRain
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vtb center Khổ quá nhờ giờ đến cái đồng hồ đeo thôi mà cũng bị ns là "thím". Nhiều người muốn làm "thím" mà chẳng có tiền đi làm "thím" kia kìa. Giờ đồng hồ nó ko như ngày xưa mà chỉ là cái món đồ trang sức nữa rồi cưng ạ. Nếu cưng muốn đeo trang sức thì cưng đeo nhẫn, đeo vòng cổ đi cho hợp. Chứ AW là để theo dõi sức khỏe và tiện thông báo lịch làm việc. Nó dành cho người tập thể dục và những ng bận bịu công việc chứ kp như "thím" đeo để làm đẹp đâu nhé ;) tư duy củ chuối vl
@vtb center đời ai cũng sống có 1 lần, quan tâm làm chó gì cái tụi người ta bác ey :D

mình thích mình đeo thôi, có tiền mua mình đeo thôi, thím trong mắt ai kệ mẹ nó, mình vẫn xoạc gấu/vợ ầm ầm là chuẩn đàn ông rồi, haha
@barrettroyal Nói chuẩn quá bác ey 😆
Đời sống có 1 lần. Mình thích cái j mình làm cái đó. Ko ảnh hưởng ai là dc. Câu nệ thiên hạ chỉ khổ mình chứ dc cái éo j. Đã là sở thích thì mỗi người mỗi khác, chứ nếu tất cả đều giống nhau thì ra cái dek j nữa 😃) khối ông cứ bảo phải thế này thế kia, d..m nhu cầu cá nhân của người ta mà cứ thích can thiệp 😃)
@perfectman3010 Bởi vậy nên mới có câu này : Chúng ta thường đánh giá người khác theo tiêu chuẩn của mình nhưng rồi sau đó lại dành cả đời để sống theo tiêu chuẩn của người khác.
bdangvnt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chờ thêm đo huyết áp nữa thì mua 1 con các bác ạ.
Và thực tế là nó sẽ ko khác quái gì so với 4 thế hệ trước
@nguoivodanh247 Đang làm trùm việc quái gì phải đổi!
Chỉ có Sam ế chổng mông nên đổi tên, thay OS thôi!?!
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
Có bác nào vẫn dùng con gen 1 từ 2015 như em không :p đeo cả ngày tối về sạc hôm sau lại đeo tiếp quen rồi hehe. Trước từ pebble sang cái aw này khó chịu nhất vụ pin
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@duongmanh92 Ơ chuẩn, em ngại nhất khoản đi công tác vác theo cái sạc, chả đáng gì nhưng vẫn lười hehe. Mấy quả đeo đồng hồ hết pin rồi hehe
phiden
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dalamaco công nhận là 1 ngày cũng là hơi kém, bởi mình muốn đeo nó cả khi ngủ để nó đo nhịp tim xem có gì bất thường ko. Như hiện tại, thì mình đi làm về là cho lên sạc, rồi tối đi ngủ lại đeo.
phiden
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dalamaco đi công tác e k mang luôn. Đeo đồng hồ khác đi. Mang cả cái sạc mà dây thì dell mje dài cả 2 thước.
Muốn mua cái pin dự phòng kiêm sạc apple watch như này mà nó 99$, đắt vcc.
https://www.theverge.com/circuitbreaker/2016/11/1/13479214/belkin-valet-charger-power-pack-apple-watch-battery
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@phiden Chuẩn đấy, bác giống em! Em cũng muốn đeo khi ngủ để nó track cả nhịp tim lẫn đo giấc ngủ luôn mà không đc.
Em thì em dùng cục adapter có 5 cổng usb out cơ nên em cứ cuốn hết lại rồi cho vào cái case vải, nó cũng bé như cái bàn là du lịch thôi. Có điều đến lúc bung ra thì hơi bừa vì dây nó dài thật, cơ mà đằng mà em còn thêm cả cái dây lightning của ipad pro nữa cũng 2m nên chấp nhận hehe.
Đợi bao giờ có bản pin tầm 4 ngày trở lên nghiên cứu sau, chứ tầm này 1 ngày với 2 ngày rưỡi vẫn không khác nhiều.
Ngon quá, chuẩn bị gom lúa xúc thôi, Seeder có thấy ganh tị không!?!
@luanth @Apple Haters 2.01 @vtb center nó đã vào cmt chưa nhỉ

à mà con ghẻ á lộn con gear ghẻ gì đó đang nổi lềnh phềnh ở bãi rác nào rồi?
@luan.applehater Con gear tuy ghẻ nhưng nó còn có cái mặt tròn thể thao, luôn sáng màn hình như đồng hồ thực, quẹt thẻ thanh toán.
Còn con apple watch làm được gì ở VN?
Hy vọng AW thế hệ mới sẽ cải thiện thời lượng pin hơn nữa!
Đang hóng Seri 4 to hơn vì tay mình béo khỏe béo đẹp 😁:D:D
Màn hình càng to càng dễ trầy...sài trầy ghê gớm.
So với con Gear s2 của samsung sài mấy năm vẫn còn nguyên. táo sài chưa tới tháng trầy muốn khóc luôn. 😔(
dontask123
TÍCH CỰC
6 năm
Nhân tiện các bác cho em hỏi có con smart band nào có chức năng đo huyết áp tự động không ạh? Tks!
tvu732
TÍCH CỰC
6 năm
@dontask123 Không có smartwatch nào đo được huyết áp đâu bác. Cách đo huyết áp thông thường là phải xiết bắp tay lại để tính áp lực của máu lên thành mạch, như vậy thì con đồng hồ nào đo cho được. Thực tế thì có tồn tại một cái đồng hồ đo huyết áp đấy nhưng trông to kềnh càng gần bằng cái máy đo huyết áp rồi.
@dontask123 Nghe nói Gear S4 đấy bạn. Mình cũng đang hóng nếu ra thì chờ vài tháng cho nó dịu xuống thì quất ngạy . Sam chạy Android wear cho em này là thấy hạnh phúc rồi. Mấy tháng trước mình có đọc bài là nó đăng ký cảm biến đo huyết áp, pin dẻo tích hợp với dây đeo và có cả camera nhưng không biết nó có trang bị cho Gear S4 không. heheheheh
PUMA2018
ĐẠI BÀNG
6 năm
pin tầm 3 ngày là Với lại giá tầm 7 triệu là hợp lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019