[Tổng hợp] Toàn cảnh về hệ điều hành Windows Phone 7

bk9sw
12/10/2010 12:32Phản hồi: 153
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn biết web 2.0 chứ? Bạn biết facebook không? Bạn biết youtube không? Tại sao nó lại thành công đến như vậy?
Chẳng phải với facebook bạn nói lên bạn là ai sao?
Chẳng phải với youtube bạn thể hiện được bạn qua từng clip sao?
Bạn thấy vnexpress và dân trí cũng cho đăng phản hồi bạn đọc không?
Youtube thành công không phải bởi vì, tôi đăng cái tôi có, mà là anh đăng cái anh có và anh xem nó, anh chia sẻ nó.
Tất cả không phải tùy biến, thì bạn nghĩ nó là cái gì vậy? Tôi cung cấp công cụ để anh sáng tạo tiếp chứ không phải để anh chết dí với nó, smartphone hơn cái phone bình thường cũng bởi các tác vụ đó mà thôi.
Hiện mình không còn điều kiện tìm hiểu wp7 nữa, nhưng như mình đã trình bày, nó hầm bà lằng trong cái mớ hub đấy, i hệt như quản lý library, và bạn, người chủ của những cái smartphone không phải rẻ ấy, bạn có muốn thế không?Bạn muốn one click login tinhte.vn có làm được với WP7 không?
BB OS làm được gì? iOS làm được gì?Android làm được gì?WP7 sẽ làm được gì ... Ngay trong cái cách loại HD2 không cho up vì thiết kế sai (cứ cho là sai đi) phần cứng đã đủ thấy WP7 cứng ngắc như thế nào, và một loạt siêu phẩm sau này sẽ giống nhau hết, đụng hàng hết à 😁
Nhưng chốt lại, wp7 vẫn còn quá mới mẻ, đánh giá khắt khe nó bây giờ thì có lẽ là quá sớm, cũng hệt như có bác bảo Android xấu hơn iOS một thời, giờ thì chắc thôi rồi :sluggish:.
Hi vọng WP7 sẽ cải tiến đáng kể về khả năng tùy biến UI, vì với một cái phone UI vô cùng quan trọng! Tùy biến phần cứng với các nhà sản xuất để họ cũng thoải mái hơn trong phong cách thiết kế.
Dù sao vẫn thần tượng Bill Gates và ghét Steve Balmer :sluggish:
techmaniac
ĐẠI BÀNG
14 năm
hehe, cái mà bạn nói về facebook hay youtube là đề cao khái niệm "chia sẻ" chứ đâu có phải là "tùy biến" nhỉ ? còn việc cho phép tùy biến quá sâu vào hệ điều hành dẫn đến hậu quả là nền tảng wm6.5 bị mang tiếng là chậm, tốn tài nguyên, không ổn định. Giờ với wp7, Microsoft muốn sửa chữa những điều đó thì cũng là hợp lý thôi mà.

Thêm nữa là wp7 quá mới là và nhiều thay đổi, mình chưa xài, bạn cũng chưa xài, do đó ko nên khẳng định 1 điều j cả, biết đâu mấy hôm nữa trên marketplace lại có phần mềm còn hay hơn cả mobishell cho wm6.5 thì sao? :D

---------- Post added at 12:47 AM ---------- Previous post was at 12:45 AM ----------

Nghe nói hồi trước T-mobile US có hứa là sẽ cho phép HD2 upgrade chính thức lên WP7 cơ mà nhỉ ? Nếu đúng thế thật thì HD2 user chỉ cần ngồi đợi thoai :x
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
+ Web 2.0 đặt con người lên trên công nghệ: Tuần báo Time đã bầu "person of the year" năm 2006 là YOU. Tại sao? Bạn, con người, chính là trung tâm của web 2.0, và theo báo Time, cuộc cách mạng Web 2.0 là tâm điểm của năm 2006! Đây cũng chính là đặc điểm dễ thấy nhất của Web 2.0, nó hiểu người dùng cần gì trên Web và thỏa mãn họ.
+ Web 2.0 cho phép người dùng "sử dụng" dữ liệu chứ không chỉ "lấy" dữ liệu: Công đầu của công nghệ AJAX không phải là làm cho các ứng dụng web dùng giống như các ứng dụng desktop mà giúp người dùng dễ dàng thay đổi, thêm, bớt dữ liệu tùy ý trên web thay vì chỉ có thể "đọc" chúng như những bản tin.
Sự tham gia của người sử dụng: Lý giải này nhấn mạnh sụ khác biệt giữa website truyền thống và những dịch vụ mới như YouTube, Flickr và OhMyNews - nơi người đọc và xem nội dung cũng là người đóng góp thông tin - nhưng lại "bỏ rơi" mất các dịch vụ SaaS.
(Trích từ VnExpress.net)

Bạn nói đúng, mình không hi vọng WP7 chết yểu, nhưng mình cũng không ủng hộ đóng toàn tập như vậy.
Hãy nhìn Android và học hỏi, có ai phàn nàn về nó không? Nó vẫn cho bạn kéo thả icon thoải mái, thay đổi giao diện thoải mái, cài thêm ứng dụng thoải mái mà có làm chậm đi tí nào không? Hay Android đã làm quá xuất sắc việc quản lý tài nguyên?
Còn W.M 6.5, nó thật sự là một thất bại của Mic đấy. Bạn có thể tìm hiểu thêm http://www.pcworld.com/article/165052/windows_mobile_65_is_ready_too_little_too_late.html nhé.

If you're planning to buy a Windows Mobile phone this summer, perhaps you should put that thought aside. There are many more exciting and user-friendly phone coming in just a few months.

Cuối cùng người ta cũng chốt hạ rằng hãy đợi WP7, và tôi đợi và giờ tôi thất vọng lắm, cái hardware requirement củ chuối nhất quả đất là phải có exactly 3 buttons. Kiểu như máy tính thì phải có đúng 1 nút start 1 nút reset vậy, ông nào ghép hai cái đấy làm một là tôi không cho cài 😁
Chả hiểu chú này nói gì. Đọc xong suýt nữa nghĩ Web 2.0 là cái điện thoại. Thích thì mua, không thích thì đừng xài, làm gì mà om sòm thế, để hàng xóm người ta ngủ, 1h sáng rồi chứ ít gì, đúng là hăng đít vịt.
Vãi cả......... =))Em ko biết gì về web 2.0 cả bác ạ. Nghe bác nói xong em càng không hiểu :D

Bác chắc chưa xài WinMo bao giờ, nên e nói thật bác đừng tỏ ra nguy hiểm như thế :p, mỗi người 1 trường phái, bác thích apple hay bb thì bác cứ về ôm nó ngủ đi, bác chưa cầm trên tay wp7, bác chưa trải nghiệm nó mà đã phán bừa. Winmo tàn lụi do cái môden cầm bút chọt chọt đã xa rồi, h ngta thích finger friendly bấm cho dễ, wp7 cũng đi theo hướng này, e ko thiên về bên nào hết nhưng e nghĩ bác nên xem lại mình trc rồi hãy phán nhé, phán kiểu bác chả ăn nhập gì cả.
umumti
CAO CẤP
14 năm
Sao bác này cứ trích từ các trang thông tin nhỉ, sao bác không nói từ kinh nghiệm sử dụng của mình để mọi người dễ hình dung hơn và cũng để thấy rỏ quan điểm hơn, vì chưa chắc nhũng người viết bài báo kia đã từng sử dụng Winmo, có thể họ cũng trích lại từ các bài báo khác?
trungvn1988
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn nói thế tôi chỉ hỏi bạn một câu thôi, cái HTC HD2 vẫn còn hot bây giờ ấy, nó chạy OS gì hả bạn, có ai cầm bút chọc nó không? Bạn có thật sự đọc cái tôi viết không mà nói không ăn nhập, tôi cũng chẳng nguy hiểm đâu bạn ạ, nhìn chữ ký của bạn tôi biết bạn thần tượng gì, còn chữ ký của tôi cũng nói tôi thích cái gì hơn, mỗi người một trường phái, nhưng tôi không đả kích WP7 của bạn đâu. Tôi đã nói tôi đợi nó đúng không? Và tôi nói, nó làm tôi thất vọng lắm.

Các bạn muốn tìm hiểu thêm về spec của HTC HD2 có thể tham khảo tại đây:
http://www.htc.com/us/products/t-mobile-hd2#tech-specs.
Bạn nào nói tôi chỉ biết trích dẫn thì bó tay. Tôi học chữ để biết đọc chứ tôi không học chữ để làm ra chữ bạn ạ :sluggish:
cơ mà mấy cái ứng dụng bắt buộc phải mua từ market place à :| liệu có app..... như iphone k nhờ :|
bài viết rất hay
cảm ơn tác giả 😁
Nếu xài androi xài cái này hay hơn,nó khá gần gủi..cái này đại diện cho Win và iOS đại diện cho Mac...tuyệt
vậy đau có khả năng nào để HD2 lên đc WP7 đâu nhỉ....?sao e nghe 1 số ng bảo là vẫn lên đc hy~ ^^
Doc tu 3g Tới bay g e co the ruc ket the nay.tới bây g mọi thông tin wp7 đã có rồi. Vấn đề là dt vẫn chưa đén tây người tiêu dùng. Thì lam sao biet dc thật hư như thế nào.ko phải ông cha ta co nói : Trăm nghe ko bằng mắt thấy.
G chúg ta tranh luôn nhiều cũng vậy mõi người 1 í và ai cũng đúng theo í của mõi người và cũng chưa có câu trã lời chính xác. Khi muốn đánh giá dt nào xài có tốt hay ko chúg ta điều phải xài wa thì mới nói chắt như đinh đóc cột.
Chứ g dt chưa ra thị truơg và chưa phân bố trọg trãi mà mấy bác chê nó wa trời như bác đag cầm trên tay vậy.
Mấy bác cứ chê nó làm ae nào đam me mic mă iu tim như e làm não lòg chiến sĩ wa.
kinh nghiệm cho thấy: không có j là các bác không hak được =)) nên cứ yên tâm đợi mua và chời apps hak nếu thích=))
farrell
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đồng ý, như iOS cũng đóng như bưng ấy, có cho thay đổi giao diện đâu, app thì phải mua trên iTunes nhưng người ta vẫn jailbreak ầm ầm , thay đổi giao diện ầm ầm, vẫn có app free để vọc ầm ầm rồi là mong chờ từng ngày từng giờ tool jailbreak -> cũng thú vị phết đấy. Thế nên chuyện WP7 nó đóng thì cũng đừng nên quá lo lắng, càng dễ dãi để người dùng thay đổi thì càng dễ hỏng máy, chạy chậm -> lúc đấy thì lại chê thế nọ thế kia, nói chung là đóng thì đóng miễn sao chạy nhanh, ổn định thõa mãn số đông người dùng và phải dễ hack 1 tí để thỏa mãn những vọc sĩ. Còn sau này nếu mà ko hack được thì lúc đấy mới chê được, chứ cái gì cũng muốn thì khó lắm
hgbinh
TÍCH CỰC
14 năm
hack ko được đâu bạn, Windows CE6 trên Zune HD đã nổi tiếng là tính đến nay, chưa có ai có khả năng hack hoàn toàn, mà thằng WP7 này lại còn chung nhân nữa, tốt nhất là ko nên hy vọng gì
Kanzz.Elf
ĐẠI BÀNG
14 năm
WindowPhone7 sẽ thành công. Không sớm thì muộn, vấn đề chỉ là thời gian, iOs + Android không còn là cái bóng quá lớn để M$ vượt qua...
tungxadieu
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thích cái game có đồ họa ấn thật ấn tượng.Ngoài ra các chức năng có lẽ hơi mới nhưng dần dần sẽ quen.
Càng ra nhiều thì cành thêm sự lựa chọn. Ủng hộ.........................
hehe Win phone 7 nhìn đẹp nhỉ, nhất đih. phải đc. vọc nó 1 lần 😁
Thật ấn tượng. Nhưng dùng cái này thì nhà nên xài wifi hoặc dùng 3g trọn gói k thì tốn tiền mạng đây 😁
karlovo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Càg ngày càg đau đầu vì k biết nên chọn đt nào đây,wp7 khủg quá,rất thik hợp cho côg việc nhiều hơn là giải trí,nó như notebook vậy
Giao diện rườm rà quá, nhìn màn hình hơi rối mắt, hay là do mình đã quá quen với giao diện đơn giản tiện lợi và thân thiện của RIM?
bài viết rất tâm huyết, cảm ơn
Thanks... Bài viết rất hay và chi tiết. Vậy là các tín đồ của WM sẽ ko còn được cài và dọc phần mềm cùng với máy tính nữa sao ta? Nếu MS giới hạn: "Người dùng buộc phải tải phần mềm hay ứng dụng về từ Marketplace" thì nó thật sự không còn là WM nữa, mà giờ nó là 1 WP thật giống và còn khắc khe Apple 😃
nhv12
TÍCH CỰC
14 năm
tình hình này chắc phải bán em HD2, chờ một em win 7 quá .................
umumti
CAO CẤP
14 năm
Chưa gì bác đã lung lay rồi, sao không giữ HD2 lại, chờ bản rom cook ra cài vào và thưởng thức. Cấu hình như nhau mà bác. Mình thì nghĩ nếu có HD2 rồi thì cứ giữ lại, cài Androi và mua thêm một HD7 chạy Win7, thế mới tuyệt làm sao!
meoden
TÍCH CỰC
14 năm
Nghe nói ko hỗ trợ thẻ nhớ và đa nhiệm ko rõ ràng chán quá, chacư đợi năm sau xem thế nao.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019