Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[TỔNG HỢP] Từ điển cho MacOS

10/12/2016 5:26Phản hồi: 230
[TỔNG HỢP] Từ điển cho MacOS
[Cập nhật] Bộ từ điển VietTien dành cho macOS đã được cập nhật lên phiên bản 5.0. Ở bản cập này, chúng ta đã có thể dò các biến thể từ có đuôi -ES/S hoặc -ED mà không bị báo lỗi không tìm ra được từ như phiên bản trước. Số lượng từ dịch cũng được cập nhật hơn về chất lượng và số lượng. Giao diện cũng dễ nhìn hơn bản cũ và kèm một số cải tiến khác, mời anh em cập nhật.

Từ điển trên Mac theo mình thì phân loại ra làm hai: phần mềm tra dò từ điển như kiểu Lạc Việt mtdEVA trên Windows và loại thứ hai là một dạng cơ sở dữ liệu để nạp vào Dictionary.app được cài sẵn ngay trên MacOS của các bạn. Trong bài này mình xin đề cập đến loại thứ hai, bởi vì:
- Ở mức độ ứng dụng cho công việc đọc dịch thì Dictionary.app của Apple cực kì tiện, đặt 3 ngón tay hoặc dùng Force Touch lên từ bạn cần tra là ra ngay.
- Nếu phải copy từ cần tìm vào phần mềm bên thứ 3 để tìm nghĩa theo mình dùng thẳng Google Tranlate hoặc những từ điển online còn gọn hơn 😁

Bộ cơ sở dữ liệu nào "ngon" ?
Mình xin giới thiệu hai cái mình cảm thấy chuẩn và chính thống, xài ngon, đó là CSDL do Tinhte.vn dựng và Viettien, về bản chất cả hai bộ này giống nhau, tuy nhiên cách cài có hơi khác một tí. Ngoài ra nếu có bộ cơ sở dữ liệu nào ngon thì mời anh em cùng chia sẻ tới mọi người cùng tham khảo nhé.

Link tải:
- Tinhte_anh-viet.dictionary
- VT-Dict for Mac v4.0b

Cài như thế nào ?

Đối với Tinhte_anh-viet.dictionary

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.46.20.jpg
Sau khi tải về file .zip về, bạn sẽ có như hình trên

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 16.07.15.JPG
Kéo thả file này vào đường ổ cứng:\Library\Dictionaries\
Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.47.43.jpg

Khi có thông báo này các bạn bấm Xác thực ...

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.42.52.jpg

Quảng cáo

...rồi gõ mật khẩu khoá máy vào

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 16.08.51.JPG
Command + space, tìm ứng dụng từ điển

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 11.21.18.JPG
Tiếp tục gõ Command+ "dấu phẩy" để vào tuỳ chọn, tích vào như hình :D thế là xong

Đối với từ điển Viettien

home.JPG Truy cập vào trang down, cột bên phải là bộ các CSDL phong phú, lưu ý pass giải nén đỏ đỏ nhé

Quảng cáo

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.41.43.jpg
Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.42.05.jpg
Bộ cài dạng .dmg sau khi tải, bấm vào cài đặt thì tự động CSDL được nạp luôn
Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 09.42.32.jpg
Cứ bấm Tiếp tục / đồng ý, đợi cài, thế là xong :D

Sử dụng ra sao ?
Vì được tích hợp vào Bộ từ điển của MacOS nên bạn chỉ cần đặt 3 ngón tay vào từ cần tra hoặc dùng Force touch cho các máy từ 2015. Lưu ý rằng đôi khi những từ có đuôi -ES -S hoặc thể quá khứ đuôi -ED từ điển sẽ không tìm ra, để giải quyết, bạn tô đen thủ công phần chữ cần tìm chừa cái đuôi ra rồi sử dụng như bình thường :D Cập nhật: Bản 5.0 đã khác phụ được điều này.
Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 16.17.32.JPG

So sánh hai bộ từ điển trên

Cảm nhận của mình khi xài đồng thời hai bộ từ điển như sau:

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 15.53.32.JPG

Nói chung từ điển Viettien thắng toàn diện :D chỉ bị mỗi cái nặng hơn nhiều so với tinhte_dict :D

Ảnh chụp Màn hình 2016-12-10 lúc 16.19.06.JPG
Mở tra trong từ điển, bên trái là của Tinhte, phải là Viettien

Giao diện tra nóng bằng ForceTouch ( hoặc dùng 3 ngón) của Viettien 5.0
Trên đây là hai bộ dữ liệu từ điển mình thấy tốt nhất và phổ biến nhất: đủ dùng, đủ đẹp, đủ từ vựng :D Anh em có cái nào hay hay chia sẻ vô bài cho mọi người biết nhé :D Xin cảm ơn 😃

Nguồn: dữ liệu từ điển tinhte sử dụng dữ liệu từ
dự án: Ho Ngoc Duc and the Free Vietnamese Dictionary Project. và tác giả nguyenvietkhoa
230 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

00986
TÍCH CỰC
7 năm
oánh dấu
putinsn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh em nên cố gắng tập thói quen sử dụng từ điển Anh-Anh để cải thiện nhanh hơn vốn Tiếng Anh, và luyện tập cách suy nghĩ bằng tiếng Anh luôn...
leequox79
ĐẠI BÀNG
7 năm
@putinsn (y)
@putinsn Nghe có vẻ đúng nhưng tớ già mịa nó rồi thì làm thế nào ? Đọc cái báo cáo dự thầu do một thằng mới du học ở mẽo về dịch xong không hiểu gì cả. Cu này giỏi ngoại ngữ cũng cỡ cu vụ phó Vũ Huy Hoàng mới chết chớ !!!
@putinsn Căn bản vốn từ ít quá ah đọc báo anh nhiều rồi dùng từ điển tiếng việt cho vốn từ hòm hòm mới dùng được
@yeu_nhac_bolero Đi du học về: Tiếng Anh thì chưa sõi, tiếng Việt thì quên mịa nó rồi nên nó dịch bác ko hiểu😃
@yeu_nhac_bolero Đi du học về: Tiếng Anh thì chưa sõi, tiếng Việt thì quên mịa nó rồi nên nó dịch bác ko hiểu😃
Nhìn dại dại
@Hoang_HaoMinh mình trình bày dại hay sao 😁
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Cái này có dịch văn bản ko nhỉ?
@Mr HUzG nếu có ai dựng csdl thì sẽ đc bạn à 😁
blogkien
TÍCH CỰC
6 năm
@Mr HUzG Hy vọng có trên iOS
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nói đừng buồn chứ mod này trình bày bài xấu nhất tinhte
@nerdyL mới tập việc huhu, mình sẽ cố gắng, cám ơn bạn
@nerdyL Ngừoi ta là mod mới bạn thông cảm bài đầu thím hiệp phải post bổ xung pic và video cho thêm bông thêm hoa đó
@Vodanh_vohinh video là giọng mình....
@Lê Phú Khương Sorry bạn nha
Vậy mà mình cứ tưởng cu to(hiêp)
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương bảo sao đọc cứ thấy nó kì kì, nên có 1 cái nhìn tổng quát về nội dung để sắp xếp hợp lý hơn. Đây là so sánh 2 cái thôi chứ có thấy tổng hợp đâu, mà mở đầu hỏi cái nào ngon nhưng ngay sau lại nói tới cài đặt (?) kéo mãi mới thấy nội dung quan tâm
tuantm1996
ĐẠI BÀNG
7 năm
Tinhte mình có ai biết chỉnh từ điển mặc định tra trong spotlight thành từ điển viettien tiêng việt không ạ?
Hiện tại em search từ trong spotlight nó cứ dùng cái bộ từ điển của apple
Screen Shot 2016-12-10 at 15.14.51.png
congtri1991
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình có một câu hỏi là số lượng từ của 2 bộ này giống hay khác nhau??
Túm cái váy lại là dic tinh tế cùi bắp---> admin tinh tế .....
@Vodanh_vohinh ko có ý đó :V nói nhỏ thôi cu hiệp nghe :V
@Lê Phú Khương @cuhiep Bye nhé
Hay quá. Cảm ơn bác đã chia sẻ. Tiện tay làm thử ngay cho nóng nào 😁
iloveyou121
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cháu cần tìm từ điển từ đồng nghĩa (dạng thesaurus) cho tiếng Việt. Bác nào có ko ạ? 😁
TieuMih
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái từ điển này có một mod đã viết cũng khá lâu rồi , và mình vẫn đang xài , nói chung là chưa hoàn hảo cho lắm 😁
Đăng bán con macbook md313 rồi nên k dùng từ điển theo mac dc nữa
Giờ mới biết tinhte.vn có CSDL từ điển đấy 😃
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình cũng hay dùng từ điển mặc định của mac, mỗi cái dở là không có phần phát âm
@thanhhai.bk Chọn đoạn text -> Option-Esc
https://support.apple.com/kb/PH25639?locale=en_US
Screen Shot 2016-12-10 at 3.54.38 PM.png Mình muốn hỏi cách tra qua popup của Spotlight, làm sao để nó tra từ điển mình cài thêm (mặc định nó chỉ tra từ điển tích hợp sẵn của Mac)
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Bạn có thể vào file hệ thống để đánh lừa nó bằng cách cài từ điển thay thế.
@TD.auto Bạn hướng dẫn cụ thể hơn cho mình được k?
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bud's Mình ko tìm hiểu cái này bởi vì dùng từ điển của tinhte hoặc viettien đã rất tốt và thuận tiện rồi. Nếu bạn muốn tìm hiểu thì mình nghĩ là nó giống cách làm của iOs. Bạn có thể tham khảo bài viết của mình tại iOs ấy. link đây. Quan trọng là bạn phải biết được hiện tại cái spotlight ấy bi h đang dùng loại từ điển nào để thay thế đúng đường dẫn.
mình dùng mỗi extentions ddict.me ! dịch cả đoạn văn bản cũng được (google translate), phát âm có luôn 😁 chỉ yêu cầu là cần internet thôi 😆 đánh đổi lại 700mb với 228kb cũng được :D:D:D
Screen Shot 2016-12-10 at 3.51.06 PM.png
@qweasdqewasdqwe Duyệt
@qweasdqewasdqwe ko có safari bác nhỉ
Đang xài. Chờ từ điển lên iOS. 😃
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@steve_jobs Có từ lâu rồi mà bác. Từ thời iOs 5 đã có rồi!
@TD.auto Ý là csld cho từ điển ấy.
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@steve_jobs Dùng chung cơ sở dữ liệu của Mac OS mà nhỉ?
@TD.auto Nhưng csld cài riêng thế này thì không xài được.
TD.auto
ĐẠI BÀNG
7 năm
@steve_jobs Mình đã cài được bạn với điều kiện máy đã Jb. Đương nhiên là cách cài có hơi khác một chút thôi. Nhưng mình nghĩ bạn vào đây được thì tìm ra cách làm cũng ko còn khó lắm đâu.
DmooN
TÍCH CỰC
7 năm
kỹ năng trình bày đồ hoạ của Dev Việt rất tệ
@DmooN Giao diện Tinh Tế là 1 ví dụ sống động

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119