TOP 5 điểm đáng chú ý về dịch vụ chơi game nặng không cần máy mạnh Google Stadia

Duy Luân
19/3/2019 23:1Phản hồi: 68
TOP 5 điểm đáng chú ý về dịch vụ chơi game nặng không cần máy mạnh Google Stadia
Lợi ích của việc chơi game qua cloud đó là 1) bạn có thể chơi gần như mọi tựa game mà bạn thích và 2) là bạn có thể chơi nó trên bất kì thiết bị nào bạn đang có trong tay, từ máy tính cho đến smartphone, không cần phải quan tâm gì tới cấu hình nữa. Miễn là bạn có Internet thì bạn sẽ chơi được. Những dịch vụ trên cloud như Google Stadia sẽ giúp chúng ta dễ tiếp cận với các tựa game nặng mà không phải chi tiền để sở hữu một cấu hình máy tính khủng long.

Không còn quan trọng cấu hình thiết bị

Cơ chế hoạt động của Stadia đó là server của Google sẽ chịu trách nhiệm xử lý game, sau đó hình ảnh đã xử lý được truyền qua Internet để đến với thiết bị mà bạn đang sử dụng. Những thao tác điều khiển do bạn thực hiện sẽ được gửi ngược lại server và xử lý toàn bộ ở trên "mây". Nói cách khác, máy tính của bạn lúc đó đóng vai trò như tay cầm điều khiển và màn hình hiển thị mà thôi, nó không cần xử lý game gì cả nên bạn không cần máy tính nặng.

Mà chuyện hiển thị và nhận lệnh điều khiển thì quá dễ dàng, gần như mọi chiếc PC trên thị trường đều có thể làm được, chưa kể đến mọi tablet và các dòng điện thoại hiện đại cũng đảm đương được luôn. Như vậy bạn gần như không còn bị giới hạn nào về thiết bị đầu cuối của mình nữa. Không còn cảnh dành dụm để đi mua các con khủng long như GTX 1080, không còn cảnh phải trang bị case máy to với hệ thống tản nhiệt khủng, và không còn phải nghĩ về CPU, RAM hay sự tương thích phần cứng chỉ để chơi game.

Google nói game chơi trên Stadia có thể đạt độ phân giải 4K 60fps, hỗ trợ đầy đủ chuẩn HDR và âm thanh surround.

Không còn đợi download game

Hiện tại khi chơi các tựa game lớn lớn, bạn phải dành thời gian ra để download chúng về máy tính mới cài và chơi được, tức là cái sự sung sướng của bạn đã bị hoãn lại. Điều này đúng cho cả game máy tính lẫn console như Xbox hay PS4 luôn.

Trong khi đó, việc chơi game trên Stadia thì chỉ cần lên chọn game là có thể bắt đầu chiến ngay lập tức, không cần phải ngồi đợi tải gì về nữa do mọi thứ đã được Google cài sẵn rồi.

Bạn sẽ có một tay cầm riêng để chơi

Google Stadia có thể sử dụng một tay cầm riêng của nó để chơi game, tay cầm này sẽ có nhiều màu cho bạn lựa. Bố cục của nút trên tay cầm khá giống với những tay game khác trên thị trường, đây là điều cần thiết để đảm bảo tính tương thích với các tựa game mà không đòi hỏi nhà phát triển phải tùy biến gì thêm.

Stadia Controller sẽ kết nối trực tiếp lên dịch vụ đám mây bằng Wi-Fi, nó cũng kết nối được với tablet, smartphone, PC, TV và các đầu thu kĩ thuật số để cho phép bạn chuyển đổi việc chơi game của mình giữa nhiều thiết bị khác nhau.

Quảng cáo

Tay cầm Stadia hiện đang trong giai đoạn đợi cấp phép do sử dụng sóng không dây, khi nào được bán Google sẽ cập nhật cho chúng ta biết.

Bạn sẽ cần Internet tốt để chơi

Việc stream game qua Internet sẽ đòi hỏi bạn có một đường truyền tốt. Mức cao nhất mà Stadia có thể cung cấp cho bạn là game 4K, nhưng nếu đường truyền của bạn không cân nổi thì bạn có thể giảm xuống mức 1080p cho lành 😁 Riêng tại Việt Nam vào mùa đứt cáp thì có thể bạn sẽ gặp nhiều khó khăn trong việc chơi game theo kiểu stream này, trừ khi Google có cụm server riêng đặt tại Việt Nam thì lưu lượng khi đó không phải đi qua nước ngoài theo đường cáp quang ngầm dưới biển, nhưng khả năng này khá thấp.

Chưa biết giá của Stadia thế nào

Những dịch vụ cloud chỉ hấp dẫn khi giá của nó đủ tốt, nhưng hiện tại Google chưa công bố bất kì thứ gì về giá của Stadia cả. PlayStation Now, dịch vụ đối thủ của Stadia, đang tính phí người dùng 20$ / tháng, gần như không giới hạn gì về tựa game được phép chơi (hiện PS Now có 750+ tựa game). Mình nghĩ rằng Google sẽ đưa ra con số thấp hơn, nhưng để xem thế nào.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wormwon
TÍCH CỰC
5 năm
Không biết input lag giải quyết thế nào nhỉ? 😁

Nvidia đã thử làm nhưng không khả quan cho lắm
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@wormwon Cloud thì chỉ chơi game action, rpg còn fps thì thua, input chắc nhảy tầm 50ms trở lên.Đã rất nhiều hãng làm cloud và điều chưa đi đến đâu, mình nghĩ Google cũng chẳng khá hơn.
@wormwon Cái này hãng phải đặt server mỗi nước vài cái mới khả quan nổi. Thu tiền dịch vụ cũng được
unwrittlaw
TÍCH CỰC
5 năm
Stream game từ PS4 lên smartphone cùng mạng Wifi còn giật, huống hồ chơi toàn bộ game qua mạng. Hão huyền!
@libieu Mình toàn chơi console nên không phải nâng cấp phần cứng mấy bác ạ. Nên thấy chi phí này chưa thuyết phục lắm. Mà cũng chưa chơi thử nên chỉ dự đoán vậy thôi bác ạ
@☼Achilles☼ Ý mình là chi phí tiền net ấy bác. Đường truyền chơi 4K chắc cũng tốn chi phí lắm. Mình thấy mọi người bàn luận ít tính tới chi phí này.
@vicktorbui Muốn trải nghiệm sớm hơn người khác thì phải chịu mắc hơn thôi bác, đợi nó đại trà giá hợp lý thì dài cổ thêm mấy năm nữa =)) Mình đang nói ông kia thôi. Nếu như có sẵn máy tính rồi bỏ ra tháng 1tr là chơi được rồi, ko có gì là hão huyền cả.
libieu
CAO CẤP
5 năm
@vicktorbui mình thì ngược lại với bác toàn nghịch mod và unity nên ko đánh phần cứng thì ko được , tựa game mình chơi 2 năm rồi từ 26gb giờ phình lênh hơn 300gb rồi , nên nếu có máy sever cloud nào đáp ứng được nhu cầu tăng đều cấu hình qua từng năm với giá cả phải chăng là mình nhảy ngay 😁
so sánh với Steam Link thì thế nào ạ?
@Khôi 121900 stream link thì bạn vẫn cần pc mạnh để chơi, thêm nữa phải cùng network local
Vaanres
CAO CẤP
5 năm
Anh google nên học cái controller của xbox, ko thích kiểu controller của anh google tí nào
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
@Vaanres Làm giống quá nó kiện đấy bạn
Tây ko như vn đâu
@Vaanres công nhận tay này xấu , tay xbox của Ms làm là ngon nhất rồi , lại nhiều màu đẹp vcc
@Vaanres làm giống là kiện đó , nhìn đơn giản vậy chứ màu sắc icon , kích cỡ , hình dáng , icon , khoảng cách các nút đều đã đăng ký sáng chế hết nhé. không đơn giản đâu.
Có vẻ hay nhưng phải cần mạng như thế nào mới đáp ứng ổn định đc?
@Toilanguoibk 20megabit thực >
quang trọng nhất là đường truyền internet. mà ôi thôi tp hcm
Mr.HTK
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này lúc nào có 5G chơi chắc ổn này 😆 chứ 4G thì thôi nhé
dinhtien87
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tốc độ mạng có ổn ko nữa
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
Đã chơ thử ps now với đường truyền 20mb. Thấy vẫn ổn mà. Ps now game ps2 rất ít. Những trò như onimusha thì lại ko thấy xuất hiện và chắc cũng ko bao giờ.
Ps now thì ko phải nước nào cũng xài đc. Chỉ có nước nhờ người thân bên đó tạo cho cái nick với đầy đủ thông tin bên đó. Chứ sony ko gắt tới mức kiểm tra IP để ko cho chơi.
Đã chơi thử god of war 3 và rất hài lòng. Nếu chịu đầu tư đường truyền hơn 35mb trở lên thì ko phải lăn tăn nữa. Còn ko thì mua cái sim 4gb làm host cho lap hay pc chơi là hơi bị mượt
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Mình lạc hậu, thôi tạm hài lòng chơi các Game cũ xưa trên thế hệ Xbox360, Xbox One với các Game trên dĩa gốc cũ..

Cũng nhờ dịch vụ Cloud nên mới có cơ hội xài dĩa gốc với giá siêu bèo... Máy game cũng rẻ
anhtaiqb
TÍCH CỰC
5 năm
Hình như tay nào cũng đc, nhưng tay của Google thì nó truyền thẳng dữ liệu lên mây luôn, còn tay bình thường thì qua xử lý của máy tính chứ nhỉ?.
@anhtaiqb Tay cầm dành cho việc stream hình lên các thiết bị như máy chiếu, TV, smart phone, tablet được tiện hơn đó. Tín hiệu từ tay gửi lên máy chủ luôn thì ngon hơn hẳn
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Mạng 5G sinh ra cho cái dịch vụ này chứ còn j nữa 😆)). Thấy hay đấy. Chỉ cần đầu tư cái tay cầm với màn ngon là ok
chjcken12
TÍCH CỰC
5 năm
giống kiểu chơi game online một mình và server kiêm luôn nhiệm vụ render hình và gửi về máy mình 😁
rungvang
TÍCH CỰC
5 năm
Khác gì cái streaming của Nvidia đâu
Nếu vậy thì có vẻ Nvidia, AMD, Intel và cả các công ty sản xuất bộ nhớ như Ram, SSD có vẻ không thích điều này. Như vậy người dùng sẽ chỉ cần máy mạnh cho công việc chứ ko còn cần cho giải trí vì Staidia đã giải quyết được rồi. Các Gamer sẽ ko còn chi mạnh tay cho phần cứng.
@hoang_tien1986 Thế thg GG thì k cần đầu tư máy móc để làm server cài game hả bạn? Mà bán cho doanh nghiệp thì hầu như toàn bán theo lô và bán dòng cao cấp, tối ưu đc nguồn ra đỡ lo chuyện tồn đọng, chưa chắc bọn xanh đỏ đã thiệt đâu nhé.
@hoang_tien1986 Tương lai là clouding mà bác. Hầu hết là lên mây
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoang_tien1986 chỉ đúng khi có một đường truyền tốt không bệnh hoạn theo mùa ntn😔
không tốn tiền phần cứng thì cũng chết tiền mạng
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
Không bắt buộc dùng tay cầm của GG để chơi nhé
Quan trọng là có game gì
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iBi Plus có một số game tiết tấu chậm nhưng vẫn kích thích lắm:D chắc không có trên này đâu
@iBi Plus Chơi mấy game kiểu nhập vai thám hiểm thôi cũng vui mà. :d với tất cả chỉ là đồn đoán. Đợi thực tế thế nào biết ngay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019