TOP 5 điểm tốt và đáng mua ở Nokia 8.1

Duy Luân
9/1/2019 23:34Phản hồi: 218
TOP 5 điểm tốt và đáng mua ở Nokia 8.1
Đã xài được Nokia 8.1, có mấy điểm hay mà mình chia sẻ với anh em vì đây là một cái điện thoại giá khá tốt với những gì nó có thể đem lại cho anh em.

1. Hiệu năng rất tốt, chạy mượt

Nokia 7 Plus năm ngoái đã làm mình cực kì ấn tượng với hiệu năng của con chip Snapdragon 660, năm nay Nokia 8.1 tiếp tục truyền thống đó với chip Snapdragon 710. Khi sử dụng Nokia 8.1 bạn sẽ không ngờ rằng mình đang xài một cái điện thoại tầm trung, trải nghiệm mượt của nó không khác gì so với những chiếc smartphone cao cấp hiện nay ở gần như mọi thao tác bình thường. Về việc chơi game thì từ 660 đã tốt rồi nên 710 bạn không có gì phải lo lắng dù game bạn chơi là bắn súng, defense hay chỉ đơn giản là candy crush. So với 7 Plus, máy chạy mượt hơn một chút và ở một số hiệu ứng chuyển cảnh được Nokia làm cho trơn tru hơn nên có cảm giác nhanh hơn.

Snapdragon 660 của năm ngoái hay Snapdragon 710 chính xác là con chip mà các nhà sản xuất điện thoại tầm 8 triệu nên trang bị cho chiếc điện thoại của mình. Sự gia tăng hiệu năng của Nokia 8.1 đến từ nhân Kyro mới, GPU Adreno mới chứ RAM thì vẫn giữ mức 4GB chứ không tăng lên (trong khi nhiều smartphone Android khác lên tới 6GB rồi mà cảm giác sử dụng vẫn không ngon như Nokia 8.1).

Một phần tốc độ của máy cũng đến từ việc hệ điều hành không bị chỉnh sửa nhiều. Nokia 8.1 vẫn duy trì Android One giống như năm ngoái để đảm bảo trải nghiệm tốt nhất và mình tin rằng Nokia 8.1 sẽ tiếp tục là con máy được nâng cấp sớm nhất của Nokia trong năm 2019 này (biết đâu tới tháng 3 còn được trải nghiệm Android Beta mới nữa không chừng).

Hiệu năng ổn như Nokia 8.1 mà ở phân khúc tầm 6-8 triệu hiện tại mình chỉ thấy có em Mi 8 SE là có thể cạnh tranh lại. Các hãng khác vẫn còn đang ở Snapdragon 660 và phải vài tháng tới chúng ta mới thấy được sự nâng cấp rõ rệt và có nhiều lựa chọn hơn. Oppo R17 Pro cũng đang dùng Snapdragon 710 nhưng giá cao quá, trên 16 triệu lận.

2. Thiết kế sang hơn Nokia 7 Plus

Nokia 7 Plus năm ngoái nhìn khá mạnh mẽ, Nokia 8.1 thì bầu hơn, mềm mại hơn nhưng cầm trong tay có cảm giác thích hơn. Một phần lớn của việc này là nhờ mặt sau của Nokia 8.1 làm từ kính, không phải cảm giác nhựa rẻ rẻ như Nokia 7 Plus nên cầm vào thích lắm. Máy cũng hơi nặng tí, đầm tay hơn so với năm ngoái. Chỉ riêng hiệu năng và thiết kế thôi cũng đã đủ để anh em Nokia 7 Plus bán máy cũ đi bù tiền mua Nokia 8.1 rồi.

Viền chạy dọc bao quanh máy thì vẫn sử dụng thiết kế giống với Nokia 7 Plus, tức là có một dải mạ chạy dọc trên một khung kim loại và hơi vuông góc một tí chứ không làm bo cong như nhiều chiếc smartphone kim loại khác. Mình thích cái khung này vì cầm chắc tay và không dễ tuột, kể cả khi nằm, nhưng mình không thích cách Nokia làm dải mạ sáng vì nó làm máy trông rẻ tiền hơn. Cứ để khung màu tối có khi lại hay.

3. Chụp hình ổn

Nokia 7 Plus làm mình ấn tượng vì khả năng chụp ảnh của nó, rất đẹp và ảnh xài được, nhất là khi xét tới mức giá của nó. Và năm nay Nokia 8.1 tiếp tục được khả năng đó: máy đưa lên là chụp, không cần suy nghĩ nhiều, không cần chỉnh tay (dù Nokia có chế độ Pro Camera cực mạnh và rất dễ dùng). Những tấm ảnh này hoàn toàn có thể đọ lại những con tẩm trung chụp ảnh sừng sỏ nhất hiện nay. Mình có vài tấm chụp nhanh vào buổi tối hôm qua tại cà phê Tinh tế, bữa giờ đi làm nên chưa có nhiều ảnh đẹp hay ảnh ngoài trời để chia sẻ với anh em. Mình sẽ nhờ anh em Camera Tinh tế cầm Nokia 8.1 đi bắn phá để anh em coi kĩ hơn.

Trong thời gian chờ đợi, anh em cũng có thể vào Tinhte.vn/nokia để xem ảnh được những bạn đã mua Nokia 8.1 xài up ảnh. Khá là ấn tượng đấy.

Quảng cáo

Bấm vào để xem ảnh to nhé anh em. Lưu ý đây là ảnh chụp Tối trong điều kiện rất thiếu sáng của cà phê Tinh tế (sân vườn, ít đèn)
IMG_20190109_195947.jpg IMG_20190109_200033.jpg IMG_20190109_195921.jpg

4. Pin dùng cả ngày thoải mái

Pin của Nokia 8.1 có dung lượng 3500mAh, khá ổn cho một thiết bị với màn hình 6", cộng thêm con chip Snapdragon sản xuất trên dây chuyền 10nm giúp giảm hao phí điện nên bạn có thể xài Nokia 8.1 cả ngày thoải mái, mở hết 3G, 4G, Bluetooth để chạy lòng vòng ngoài đường. Nếu bạn nào ngồi văn phòng thì có thể dùng được Nokia 8.1 tới 1 ngày rưỡi, tức là bạn đi làm cả ngày về nhà quên sạc thì hôm sau xách lên văn phòng vẫn trụ được tới trưa hoặc chiều.

5. Giao diện gốc, thuần, không rác

Android One là câu chuyện được Nokia nói khắp nơi, và đây cũng là một trong những lợi thế cạnh tranh lớn của Nokia 8.1. Giao diện gốc trên nền Android Pie mới nhất không phải máy nào cũng có đâu, giờ đầy máy mới bán ra mà vẫn chạy Android 8 kia kìa. Cách mà Nokia làm giao diện đơn giản, mở lên là xài ngay và hầu như không cần chỉnh gì nhiều chính là cái làm mình thích. Những gì tốt nhất cứ để làm mặc định hết đi, người dùng chả phải suy nghĩ gì nhiều và cũng không cần nghịch hay hiểu biết nhiều chỉ để xài ngon một chiếc smartphone.

Android One cũng sẽ được hưởng lợi từ việc update phần mềm sớm, cho thử các bản beta... giống như năm ngoái với Nokia 7 Plus.

Quảng cáo

Lý do không mua

Đây là 2 lý do mình nghĩ rằng nếu anh em không thích thì không nên mua Nokia 8.1

1. Tai thỏ: cái này không phải ai cũng thích, và thực chất tai thỏ của Nokia 8.1 làm cũng chưa tốt. Bạn không thể kéo khúc giữa xuống để mở thông báo, bắt buộc phải vuốt từ hai cái tai mới được. Nhìn tai thỏ của Nokia và cách mà Android hiển thị nên nhìn tai thỏ có vẻ cứng hơn, sắc hơn so với iPhone, không ngon lắm. Nghe đồn năm 2019 này Nokia 8.1 Plus sẽ bỏ tai thỏ.

2. Camera lồi

3. Chưa biết, để xài thêm rồi có gì mới sẽ chia sẻ với anh em thêm.
218 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tai thỏ màu trắng kết hợp khúc giữa màu đen tương phản nhau nom hơi dị, dị hơn ở điểm "Bạn không thể kéo khúc giữa xuống để mở thông báo, bắt buộc phải vuốt từ hai cái tai mới được" o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

lee_dong25
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Vô setting chỉnh kéo bình thường nhé, ko cần phải kéo từ tai thỏ.
Hoặc nếu ngon thì mua Themes Nova về, thế là xong, muốn gì được đó.
@crazysexycool1981 Đc bạn à, kéo nhanh ok từ giữa tai thỏ
@Duy Luân nokia 7plus là vỏ gốm chứ đâu phải nhựa bác ơi 😁:D
Nokia 8.1 Plus mới leak mà mod Luân :v
@Huân_ABC7913 thì này 8.1 mà có plus đâu
minh Iuân
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Huân_ABC7913 8.1 giá ổn, quà cũng ngon
Ntht006
CAO CẤP
5 năm
Ngon bổ rẻ!
Fan No thích điều này!
Đang dùng em iPX nhưng ko dị ứng tai thỏ như android 😔((
Mà thiệt là tai thỏ trên máy Xiaomi dùng MIUI vẫn tốt hơn tai thỏ của android gốc
Thích cái màn hình nhất
Tai thỏ mà tắt đc + màn amoled thì nhìn cũng ko đến nỗi, coi như phần tai chỉ để hiện icon + thông báo.
@haichin nhưng tiếc thay con này LCD 😁
Ae tư vấn giúp
ko chơi game nhiều, ae thấy có nên mua Nokia 8.1 vì đam mê ko? hay mua Redmi note 7 mới ra cho tiết kiệm đc nửa giá ạ?
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Bạn ơi, cái đt, xài ngon, đâu phải cần mỗi cấu hình là dc. Nó còn cần này:
- màn hình nhìn màu có đẹp ko, vì ngày nào cũng nhìn.
- cảm ứng phản hồi có delay lắm ko, vì chơi liên quân với pubg xài nhiều.
- vỏ ngoài trông có ngon ngẻ ko, chứ cầm cái đt xấu nhiều khi chả muốn bỏ ra ngoài.

Chưa kể nhiều cái rẻ quá, bị lỗi phần mềm, kiểu như: không báo rung, rung yếu quá, lỗi zalo mess không chịu chạy ngầm, ko chạy ngầm nên ko hiện thông báo.. Đủ kiểu.. Mà lỗi nào cũng ngốn thời gian để google, rồi ngồi sửa, rồi cài này cài nọ.. Nhọc lắm.

Nên là đt ấy, nhìn cấu hình chỉ là một phần thôi, cứ nhìn giá tiền + phân khúc này, hãng nhắm vào đâu. Từ tầm trung đến cận cao cấp thì mua.
@Duy Luân nhờ a tư vấn giúp e 1 con tầm trung livestream đẹp với ạ.e cảm ơn ạ
@pengoccmg Livestream thì chất lượng mạng chứ :v
@Duy Luân chất lượng cam trước nữa chứ.mà cam trước thì e chịu ak.k biết đường nào mà lần
thaihoangluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên mua Nokia X7 hay mua 8.1 Plus nhỉ :d
thaihoangluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kim Hoàng01 Mình lên rồi bạn ơi. Mượt ghê. Kkk
thaihoangluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mymy21 Sợ máy lỗi đó ban
thaihoangluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thaothaoh Có mượt thật. Mới đầu hiệu ứng chuyển cảnh chớp chớp. Hôm sau thì hết rồi
thaihoangluu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hùng hương 1 Lức mới lên hiệu ứng chuyển cảnh mất luôn. Hiện chớp chớp. Sau 1 ngày lại thây bt bác :d
Có bác nào đang xài con này cho mình hỏi: mình chơi game skyforce thỉnh thoảng vẫn bị văng ra. Chắc cỡ hai ngày vào ra game thì bị văng lần (mình mở ra đang chơi thì văng). Còn đa nhiệm con này mình thấy k tốt tí nào. Chắc có lẽ n là Android one
haha993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@why_why2212 Bạn coi lại có cài gì nhiều ko
Mình chơi game chưa bao giờ văng (trừ game đòi cấu hình nặng quá so với máy )
@haha993 Ko m cài ít lắm. Trước chơi trên cả lg g6 lẫn redmi note 4x đều văng, máy bạn m dùng android cũng bị. Nhưng dùng iphone với ipad ko thấy bị bao giờ
@Duy Luân Cũng như đang lướt app TT bị văng ấy đúng ko bác 😆
Gần đây thấy đỡ hơn rồi đấy.
haha993
ĐẠI BÀNG
5 năm
@why_why2212 chắc tại nhà phát hành game đó ko chơi thân với android :v
Đã hốt một em vào hôm qua, ấn tượng nhất tới lúc này là màn hình quá đẹp 😁
nininana
TÍCH CỰC
5 năm
@BlackBerryz Bữa ra siêu thị thấy 6.1 plus đã đẹp rồi. Chắc 8.1 không còn nghi ngờ gì
@nininana Nhìn chung thì đẹp, nó sẽ hoàn hảo hơn nếu khung kim loại tiệp với màu máy, khung viền bạc nhìn hơi rẻ tiền 😁
@BlackBerryz Đồng ý
bomy
CAO CẤP
5 năm
@BlackBerryz Chuẩn luôn. Cái 6.1 plus thì đẹp nhưng cái 8.1 này vì bộ khung viền mà phá hết cái máy
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
Trừ cái tai thỏ kinh dị ra, còn lại rất tốt.
Mà con này có hai sim không vậy ta?
@hell no con Nokia nào giờ cũng 2 SIM mà nhỉ
@hell no =))
@Duy Luân, hình này của Dy Lưng chỉnh qua photoshop à, hình fake ha...
@songthuong09 hahaha
@Duy Luân Kkkkk..ô la laaaaaaaa
@songthuong09 Dy Lưng chẳng like mình phát để nhanh đc điểm tích cực, tham gia từ tháng 1/2011 đến nay cuhiep cho ít điểm quá...
Cái giao diện android gốc mới nhất là thảm họa với mình. Tò mò mua con 7plus về thử xog dc 2 tuần là bán luôn. Chả hiểu gg làm gì mà lại thiết kế cái mớ cử chỉ phức tạp vs thô thiển như vậy nữa.
phomaique88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@westlifeplaywar M dùng thấy bản mới này oki lắm nha b, dùng quen nên máy mượt, sài thích
chupachup12
ĐẠI BÀNG
5 năm
@westlifeplaywar Vậy update lên Android 9 là ổn nhất, e cũng mới lên, thấy sài ngon ghê
meoconsaigon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chupachup12 Vậy hả b, để e cũng lên, cứ nghe ngóng tình hình suốt á
latrencanh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@westlifeplaywar Nếu vậy thì cũng oki rồi mà b! E là cứ thích cập nhật sớm á
witara
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu có bản màu đỏ giống màu của 1520 ngày xưa là quất liền không suy nghĩ.
cái viền camera nhìn chán đời vcd. 710 dùng ngon nhé ae, hiệu năng nhỉnh hơn 660 nhưng khác biệt là nó mát hơn rất nhiều. trước dùng 660 chơi game sờ vào lưng muốn bỏng cả tay, lên 710 cũng game đó chơi mát hơn hẳn
@If you dont mind này thì còn tùy thiết kế tản nhiệt bên trong như nào nữa :v nên cũng không khẳng định được là chỉ do chip nha
Hùng 037
ĐẠI BÀNG
5 năm
hiệu năng vs thiết kế khá tốt.. tai thỏ cũng ko phải quan trọng lắm. người thích người ko
Làm gì khi mấy cũ vẫn đang dùng tốt
mới ra tggd coi, màn đẹp, mượt, chụp ảnh chưa test kỹ nhưng cái cam lồi quá thể so với tổng thể kích thước máy, và tai thỏ cũng khá to + vô duyên
toanitvn
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác tính xem sang năm mà có mẫu mới cái lại thành đồ cổ ngay. Không biết nên ở lại chờ hay chạy đi đón đây nhỉ? Tết sắp về rồi nghĩ sao nhỉ?
@toanitvn Dồn tiền một cục khi Tết đến vì biết đâu Tết nhất lại cần tiền hơn Smartphone 😃
Nếu không dùng tiền thì để dành thêm một chút tiền mua hẳn Flagship mà dùng 😁
Năm sau nokia 9 có thể ra mắt lúc đấy bạn muốn mua thì chắc chắn không hối tiếc 😃
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@toanitvn phone giờ là hàng thời trang rồi. Hứng là chơi thôi đừng chờ đợt.
toanitvn
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân Có lẽ bác nói đúng đã chơi thì dùng flagship.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019