Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

TOP 5 lý do bạn nên dùng Google Photos làm nơi lưu ảnh chính

Duy Luân
26/8/2019 23:2Phản hồi: 439
TOP 5 lý do bạn nên dùng Google Photos làm nơi lưu ảnh chính
Mình muốn rủ anh em dùng Google Photos làm phương tiện sao lưu, chia sẻ ảnh chính nếu anh em chưa dùng tới nó. Mời anh em đọc qua bài này để biết các lợi ích của việc sử dụng Google Photos nhé.

Miễn phí

Rõ ràng đây là điểm mạnh nhất của Google Photos so với các giải pháp backup, chia sẻ ảnh trên thị trường hiện nay. Google Photos cho phép upload không giới hạn ảnh "chất lượng cao", tức là không có limit dung lượng hay số ảnh gì cả. Ảnh chất lượng cao theo Google là ảnh dưới 16MP (nếu lớn hơn 16MP, nó sẽ được resize lại) và trước khi upload họ sẽ nén một chút để làm giảm dung lượng nhưng thay đổi về chất lượng rất ít, gần như không khác biệt gì nếu chỉ nhìn trên màn hình máy tính hay chỉ để up Facebook và lưu trữ để xem lại sau này. Đa số những chiếc điện thoại hiện nay đều có độ phân giải từ 16MP trở xuống, cả Android lẫn iOS, nên rất nhiều anh em mặc nhiên được hưởng quyền lợi cực ngon này của Google Photos.

Google Photos không chỉ backup ảnh, nó còn backup cả video nữa. Độ phân giải tối đa dành cho video là 1080p, nếu lớn hơn sẽ được resize về mức này trước và Google cũng sẽ chạy thuật toán nén y như bên ảnh. Cái hay của thuật toán này đó là bạn gần như không thấy thay đổi về chất lượng, tức là tốt cho đa số tình huống sử dụng thông thường.

Dễ chia sẻ với nhiều người khác

Xung quanh mình giờ đây bạn bè dùng Google Photos nhiều, nên sau những chuyến đi mình thường chia sẻ một album Google Photos với những người khác, và bật chức năng cho phép họ cùng upload ảnh lên album đó luôn. Như vậy cả hội bạn đều có thể xem ảnh của tất cả mọi người, không phải email qua lại hay tổng hợp ảnh thủ công như xưa. Tất cả ảnh cũng sẽ được index vào bộ máy tìm kiếm mạnh mẽ của Google Photos.

Bạn được quyền lười

Nhờ công cụ search cực mạnh của Google Photos, bạn không cần phải ngồi tổ chức ảnh vào từng thư mục một cách thủ công như cách chúng ta hay làm ngày xưa. Bạn cứ để điện thoại tự upload hết ảnh lên Google Photos, khi cần tìm lại ảnh thì có thể tìm theo từ khóa về địa danh, về chủ thể có trang ảnh, và mới đây Google còn cho phép search luôn cả chữ trong ảnh. Tất cả những chức năng tìm kiếm thông minh này có được là nhờ hệ thống AI rất mạnh của Google.

Ví dụ, bạn muốn tìm lại ảnh của chuyến du lịch Bình Hưng, chỉ cần gõ chữ Bình Hưng lên ô tìm kiếm là xong. Tương tự, muốn xem tất cả ảnh bạn từng chụp biển, gõ chữ biển hoặc bờ biển lên thành tìm kiếm là ngon. À, có hỗ trợ tìm bằng từ tiếng Việt nữa nhé anh em.

Chỉnh sửa ảnh nhanh, dễ, đẹp

Nếu bạn không rành Photoshop hay Lightroom mà vẫn muốn có những bức hình đẹp, Google Photos có nhiều bộ lọc và các chức năng tự chỉnh cho ảnh đẹp lên. Nó cũng chạy bằng AI đấy. Bạn chỉ cần nhấn một nút là có bức hình ấn tượng hơn rất nhiều. Công cụ chỉnh sửa ảnh này có cả trên web lẫn trong app Google Photos, anh em nhớ dùng nhé.

Tự làm đẹp ảnh

Tính năng Assistant của Google Photos cực kì thông minh, nó có thể phát hiện các ảnh chụp bối cảnh khác nhau và áp dụng một số filter, điều chỉnh màu sắc, độ sáng... để tấm hình trở nên đẹp hơn, bắt mắt hơn. Đôi khi nó đẩy màu hơi quá, nhưng trong đa số trường hợp thì đẹp, xài được. Bạn có thể xem các ảnh mà Google Photos gợi ý làm đẹp bằng chức năng Assistant, cũng có cả cho web lẫn cho app.

Quảng cáo

Bạn có đang dùng Google Photos không? Bạn thích nó nhất ở điểm nào, hãy comment vào bài này nhé.
439 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Uả, Google Photos thấy mod hô hào hoài ấy mà 😁
chungvido
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vicktorbui Filter xoá bớt hình & video dư thừa đi xong rồi mới bật GGphoto để sync chứ 😁
Càng đỡ phải chứa ảnh rác, chứ để nó tự động sync, nhiều khi ảnh nhạy cảm nó cũng nhày chồm chồm vào đó, vô tình bà hiệu trưởng vớ được đem kiện lối sống thiếu lành mạnh thì gay :D
@Myname's705sh Bá láp, ko biết thì ngồi im đừng phán bừa.
@VÒNG BI CÔNG NGHIỆP Em phán gì bừa hả bác? Sai thì bác góp ý để còn sửa nhỉ?
fuyin
TÍCH CỰC
5 năm
@Myname's705sh Mình thấy sync ngon mà. Ở ios
Bổ sung: kết hợp với Google Home Hub thành khung tranh kỹ thuật số rất tuyệt vời 😁
@Gagarose Trên một số trang điện tử đang bán 2.060.000đ đó bạn
@vn_ninja Khen rất tuyệt vời nhưng đẩy đi thì cũng rất nhanh :D
@haichin Tại đang thích bản Max bạn ơi, màn to hơn, có camera nữa :D
@vn_ninja Giờ nó tên là google nest hub :D đang xài đây
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
Hệ thống tìm kiếm của gg photo rất mạnh, nên mình thường dùng nó để thay nhật ký hằng ngày, khi cần có thể kết hợp với trợ lý gg để tìm thứ mình cần. Chủ yếu là viết mô tả rõ ràng là xong, điểm yếu là nhận diện đối tượng trong hình còn ít đối tượng. Do mình lưòi viết mô tả thui. Hehe
Tréo
TÍCH CỰC
5 năm
@oxechip Mô tả là sao bạn?
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
@Tréo Sorry chưa giải thích rõ, thường kéo hình lên trên > chỗ add decription..
Mình bổ sung thêm là gg photo chưa có album trong album. Hix, mình lun hy vọng tương lai sẽ có
Tréo
TÍCH CỰC
5 năm
@oxechip Vậy nếu làm thì bạn mô tả bằng tiếng Anh hay tiếng Việt, sau tìm kiếm lại? Mình tưởng là nó dùng AI để phục vụ tìm kiếm chứ?
@Tréo Bác ấy viết description để tìm kiếm tốt hơn và đúng mục đích hơn thôi bác.
TonyWu
CAO CẤP
5 năm
@oxechip Descroption gồm tên, pass và giá 😁
Cũng có dùng qua, cũng hay nhưng ko mặn mà lắm. Để hôm nào rãnh vọc lại xem sao 😆
@#JK Thực tế G.Photos ko phức tạp như bạn nghĩ đâu, vô mục trang chủ của nó thì chọn chế độ xem ảnh dưới dạng từng tấm hoặc theo album, bạn nhìn vài 3 ngày là quen thôi! Trước mình quen nhìn giao diện của Flickr, sau chuyển sang G.Photos thấy có chút khác biệt, về cơ bản thì cũng dễ xài, trực quan! Thật sự nếu ko tính Flickr thì mình thấy G.Photos là thằng cho lưu ảnh tuyệt vời nhất, còn nếu so với Flickr thì mình thấy G.Photos ko bằng! Giờ thế thời đổi khác nên đành xài G.Photos, cũng hên là mình thấy ổn Khỉ (86).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Trước chỉ thích và dùng mỗi Quick Pic, sau nó chết thấy tiếc nhưng ko còn cách nào khác phải chuyển qua app khác dùng, thay đổi cách sử dụng, nhưng dần cũng quen.
@#JK Mấy thứ bạn xài mình chưa dùng bao giờ luôn nhưng đang xài G.Photos và thấy tạm hài lòng nên chưa muốn thử thêm bất cứ nguồn lưu ảnh nào khác Đầu tròn (4).gif
@crazysexycool1981 Mình thì Android, nó cài mặc định google làm trình xem ảnh mặc định luôn (máy mình k có trình xem ảnh riêng). Cài đặt ảnh thì tự động sao lưu trên nền wifi, 4G còn video thì chỉ sao lưu trên nền wifi. Dùng cũng lâu rồi mà cay cái nó k có chức năng lọc ảnh giống nhau cho mình xoá... 😁
Trước đây có 1 bản mod để flash qua TWRP, mục đích là đánh lừa đang dùng Pixel 3 để up ảnh gốc không giới hạn, anh em nào còn không, bản cũ bị GG nó fix rồi. 😁
dvnkt1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vitozz Bác ib e với, vô bác thấy kêu không đủ quyền xem
@manchirua @dvnkt1 của 2 thím đây 😁 link google cho ai thích thì thử
https://drive.google.com/file/d/1XW2-d-lJ8AhmKtU3Of9Nj6lu8IMpVnjz/
@vitozz bản này k xài đc nữa
@manchirua lâu quá không dùng nữa nên không biết nó đã fix rồi 😁 bác có thể tham khảo trick này (hơi lằng nhằng và cũng không chắc chắn thành công)
https://www.xda-developers.com/enable-google-photos-unlimited-storage/
Sao lấy hình Minh Béo làm minh hoạ thế Mod =))))
@John Chris Nói thế mod lại chạnh lòng tủi thân giờ Mũ cối (42).gif
@John Chris 😁 :D :D
pingcu
TÍCH CỰC
5 năm
Được free bao nhiêu Gb vậy admin?
Truong.ld
TÍCH CỰC
5 năm
@thegunners0507 icloud dung lượng sao bằng thằng này, còn tính phí thì xài thẳng icloud luôn cho tiện
@Truong.ld thì mình dùng icloud chính mà :v dùng gg photo phụ thôi, lỡ icloud mất thì còn gg photo :v
hthhus
TÍCH CỰC
5 năm
@pingcu Ngoài việc resize về 16M đối với ảnh thì cũng làm giảm chất lượng ảnh đi. Nhưng với mục đích dùng bình thường như trữ, share mạng hoặc in ảnh nhỏ thì hoàn toàn đáp ứng nhu cầu!
@thegunners0507 Mình nghĩ dưới nó cũng sẽ chuyển đổi định dạng (nhưng giữ nguyên độ phân giải ảnh)... 😁
đồng bộ dễ dung lượng ko giới hạn là ưu điểm 😃
@supervisor 03m quá ngon, đồng bộ liên tục không giới hạn
chất lượng ảnh có giảm tí nhưng xem trên điện thoại thì ko nhận ra được
@vule123 Mình ko khoái lắm cái tính năng tự động đồng bộ vì chụp chơi, chụp nháp, chụp ko mục đích lưu lại mà cũng tự bị sync! Mình muốn chủ động chọn ảnh cần up nên luôn tắt Auto-sync Khỉ (16).gif
@supervisor 03m Khái niệm "ko giới hạn" chỉ đúng khi chấp nhận để G.Photos giảm dung lượng ảnh, còn để mà upload được ảnh dung lượng cao thì có giới hạn hoặc bỏ tiền ra mua Mặt vàng (9).gif
nhattruong74
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Ông sử dụng chưa mà phán tùm lum vậy!? Tôi sử dụng 3 năm rồi, ông để auto- sync khi vào app nó mới sync nhé!
@nhattruong74 B dùng thế nào ấy chứ. Chụp ảnh xong, tải ảnh về nhiều mà lúc nào mình vào google photo đều đã đồng bộ mà (để đồng bộ ảnh trên cả wifi và 4G, còn video thì chỉ đồng bộ trên wifi)... 😁
zackichun
TÍCH CỰC
5 năm
có cài mà ít dùng
@zackichun Nếu bạn hay chụp bằng điện thoại thì nên xài Gấu trúc (30).gif
@zackichun B phải cài chứ Google photo của mình là trình xem ảnh mặc định luôn (máy k có trình xem ảnh riêng) nên cứ sao lưu tự động thấy đầy bộ nhớ thì lại xoá. Cay cái là mình tải nhiều ảnh về nên nhiều khi có ảnh trùng lặp nhau mà nó k có chức năng lọc ảnh giống nhau để xoá. Hơi bất tiện khoản đấy... 😁
Dùng từ hồi biết đến nó, mọi cái đều thấy ổn. Nhất là khoản free lên rất nhiều.
@flower_cutter Tâm lý người dùng cứ free là thích, mình cũng vậy, giờ xài mỗi G.Photos để lưu ảnh! Ngày nào đó nếu G.Photos cũng tính phí lưu thì chả biết chuyển sang host nào luôn Gấu trúc (41).gif
@flower_cutter Với người dùng cơ bản thì vậy là ngon. Ảnh thì chất lượng vậy là k có j phải bàn so với vì nó free
vsphere
TÍCH CỰC
5 năm
Nên dùng trừ khi bạn làm hiệu phó
@vsphere Thế cơ mà, chọc ngoáy quá nha Gấu trúc (23).gif
Đã sử dụng từ rất lâu ^^ tuyệt vời!
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@meohoangdochanh Mình cũng vậy 😃
@meohoangdochanh Mặc dù G.Photos chưa thực sự tuyệt vời đúng nghĩa nhưng tại thời điểm này mình cũng chưa thấy host lưu ảnh nào vượt được thằng này Đầu tròn (7).gif
sharkmq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình quay video bằng SS S8, lưu lên GG photo rồi khi dùng Ipad lưu xuống Iphoto thì ko chạy đc video - làm ngược lại là quay bằng IOS rồi dùng SS xem thì được.. Cho mình hỏi phải làm ntn để IOS có thể chạy và chỉnh sửa video quay bằng android đc ạh??? có phải do định dạng file của Android khác IOS ko??
@sharkmq Tưởng xem trong app gg photo được chứ bác nhỉ?
sharkmq
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vicktorbui xem trong app thì được nhưng down về iphoto xem và để dùng imovie chỉnh sửa thì ko được.
@sharkmq B có bao h chỉnh sửa video bằng các phần mềm k. Lúc lưu nó sẽ có phần lưu dưới định dạng dành cho iPhone.

Thằng iPhone nó dùng định dạng video riêng nhé. Muốn tải về iPhone để xem bắt buộc phải chuyển đổi rồi... 😁
ở Android thì ổn vì nó chạy ngầm để đồng bộ. Ở ios phải mở ứng dụng để đồng bộ
@Hưng Xì Bo chuẩn luôn bác, thế là cũng ngon rồi
@Hưng Xì Bo iPhone nó k chạy ngầm sao lưu à b???
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
chỉ hơn Onedrive về tốc độ up
còn lại thì ... chưa đủ tuổi
iamcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@gaucon3503 Onedrive phù hợp với Office thôi. Bác dùng 365 thì thấy nó tốt thế nào.
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hainhumai onedrive lưu data trên pc/lap thì ngon thôi chứ xài để lưu ảnh/clip trên đt thì dẹp giùm
@hainhumai Onedrive quản lý ảnh chán phèo. Không đủ tuổi
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhược điểm dùng ip mỗi lần muốn đồng bộ là phải mở ứng dụng lên, đang dùng icloud tương đối hài lòng vì tình năng tự động và tối ưu hoá dung lượng máy
anh523110
TÍCH CỰC
5 năm
@kubola vì vs iOS thì app đó là bên thứ 3 nên iOS sẽ không cho chạy ngầm như bên iCloud.
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anh523110 Trc có bài viết 1 số máy là nó cho chạy ngầm, tuỳ theo tần suất sử dụng app thì phải
@kubola Xác nhạn, hơi cực tí
Ng.SỹHùng
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Nếu trc đây google photo nó đc phép chạy ngầm sao lưu thì giờ dùng làm phương tiện sao lưu chính rồi. Mà sau khi mua icloud thì cảm thấy khá là tiện
@kubola Mình mua cả hai đó bác. Lúc rảnh thì mở máy ra cho Google Photos nó chạy, còn always backup yên tâm nhất thì icloud. Mà icloud nình dùbg như chỗ backup thôi à
trước giờ mình vẫn dùng.
Cái này dùng ngon. đc nhiều dung lượng free
@nguyenmanh287 Dung lượng free thì đúng là nhiều vì gần như vô hạn, khoản nén dung lượng ảnh chắc cũng ko ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh! Mình có thử xem ảnh trước khi upload và sau khi download về thì thấy gần như ko nhận thấy sự khác biệt gì Gấu trúc (1).gif
@crazysexycool1981 vậy nên m hay sài cái này trên mọi nền tảng. khoái nhất vẫn là dung lượng tẹt ga.
@nguyenmanh287 Hầu hết những người chụp ảnh thông thường bằng điện thoại với mục đích lưu làm kỷ niệm thì G.Photos rất thích hợp! Tiện sync trên mọi thiết bị, chỉ cần đăng nhập TK Google, cách thức hiển thị, bài trí ảnh, album cũng rất dễ theo dõi Bình sữa (4).gif
hoang bn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình k dùng icoud mà dùng cái này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119