Top những bằng cấp đáng để học và những bằng cấp không mang lại nhiều giá trị

BaroTo
13/3/2017 8:23Phản hồi: 108
Top những bằng cấp đáng để học và những bằng cấp không mang lại nhiều giá trị
Đối với các bạn trẻ, quyết định lựa chọn một ngành học để phục vụ cho con đường sự nghiệp phía trước luôn là một việc khó khăn. Infographic dưới đây cho thấy không phải tất cả chúng ta đều hài lòng với sự lựa chọn của mình. Khảo sát chỉ ra nhiều người theo học ngành tâm lý học hối hận về quyết định của họ nhất. Đối với những ngành như hoá học, khoa học tự nhiênkhoa học máy tính thì tỉ lệ thất vọng là thấp nhất. Lý do là khối lượng kiến thức của những ngành này rất lớn tạo ra hứng thú từ việc khám phá và đổi mới. Ngoài ra lý do nhiều sinh viên không hối hận theo học ngành khoa học tự nhiên có thể là dễ kiếm việc hơn từ những bằng cấp này. Hãy chia sẽ bên dưới lĩnh vực bạn đang học/đi làm và bạn có hài lòng với nó không?

worthwhile degrees.jpg
108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BBW
TÍCH CỰC
7 năm
những ngành được cho là vô bổ thì toàn ngành hot và kiếm đc nhiều tiền =))
@legiondark Truyền thông và marketing. Đang là ngành hot trong cái thời đại cái gì cũng cần PR này
thusinh04
TÍCH CỰC
7 năm
@Carvalho1986 Vâng. Và xã hội sẽ ra sao khi đầy rẫy những sản phẩm hạ cấp được dán cái mác mỹ miều kèm hình ảnh lung linh được tiếp thị như một thứ sản phẩm thời thượng?
conan12a2
TÍCH CỰC
7 năm
@bad_boy174 trên đó ghi thiết kế học vô bổ kìa, mà bọn kiến trúc sư có thấy vô bổ đâu
@thusinh04 Xã hội vẫn phát triển bình thường. Bao năm nay vẫn thế. Hàng tàu nhái kém chất lượng vẫn chiếm 90% tổng số hàng tiêu dùng thiết yếu. Hàng thực sự chất lượng thường đi kèm với giá cao và ko dành cho số đông. cái gì cũng đều có giá của nó hết. Chỉ cần PR tốt thì chả cái gì là k bán đc cả
Cách đây 8 năm, điều kiện tiếp xúc internet chưa nhiều, nhà thì nông dân gốc rạ, chả ai tư vấn được cho mình cái gì. Thấy chúng nó nộp hồ sơ QTKD nên nộp cho vui. Học xong ra trường cao siêu thì không với tới, làng nhàng thì tự học các khoá đào tạo còn có hiệu quả hơn.
Được cái mình kiên trì, nhanh ý nên cũng có tiến bộ trong sự nghiệp. Ra truờng 4 năm từ thợ phụ nay đã lên thợ chính rồi. Thế nhé, để mình làm nốt chỗ vữa còn dở rồi chém tiếp với các bac.
NNK910
TÍCH CỰC
7 năm
@thanh_nhan Em học 3 năm ngành tiếng anh thương mại, ra trường được 1năm từ thằng phụ bếp lên được nhân viên tiếp thực rồi 😁
Kin_92
TÍCH CỰC
7 năm
@NNK910 Ng ta đi phụ bếp làm tới lãnh tụ, bác kém quá :D
Tâm lý học mình thấy hay đấy chứ :| tuy nhiên nên học sau khi đã có 1 chuyên ngành khác :|
vanhiep2941
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này là ở Anh. Ở Việt Nam lại là một câu chuyện hoàn toàn khác nữa ...
xxTKZ
TÍCH CỰC
7 năm
Ngành truyền thông và marketing được coi ( và thực tế ) là ngành hốt ra tiền . Có nhầm lẫn gì không ?
@xxTKZ ko phải nói ngành MKT ko hái ra tiền, mà là nói ngành này ko đáng học, hầu như học ở trường đời thì ngành này hiệu quả hơn, S.Jobs có học MKT đâu nhung triết lí phát triển sp, đánh vào tâm lý tiêu dung của ông có ai trong 20 năm trở lại đây sánh ngang dc. Cái ngành này là bẩm sinh, học thạc sĩ MKT cũng char ra dc cái gì, nó ko going như toán học, sinh học hay kế toán .... bị rang buộc bởi công thức, nguyên tắc, chính sách.
BBW
TÍCH CỰC
7 năm
@hoangnguyen85 Bớt nói nhảm đi, biết các công ty VN cái gì tệ nhất không? không phải chất lượng sản phẩm mà là bao bì, nghiên cứu thị trường, quảng bá sản phẩm. Nhìn nông dân VN đi, đc bao nhiêu sp nổi tiếng dù chất lượng tốt, chắc chắn là họ không học marketing rồi =))
@BBW thế những thằng học MKT nó biết cách làm thị trường, bao bì sp chắc ? mày bot nhảm đi
Haz nói bằng cấp lại chán. Vn mình doanh nghiệp nó tuyển người it cần bằng cấp cao lắm. Làm được là ok hỏi ra bọn nhân sự nói mấy đứa bằng cao đòi lắm lương mà làm thì chả biết j( học nhiều nên đầu toàn chữ chứ biết j xã hội đâu) tuyển bọn trung cấp làm được việc lại trả lương it hơn
khảo sát ở anh thì đâu có ý nghĩa j với vn :oops:
Bằng MBA Quản trị kinh doanh là vớ vẩn nhất. Ở Mỹ nhiều cty rất sợ mấy anh có MBA, đào tạo ra quái nhân, cái gì cũng biết lý thuyết nhưng chẳng biết làm gì chi tiết.

Thời buổi này mà làm chỉ tay 5 ngón, ko nhảy vào làm từ cái bé nhất, ko hiểu vấn đề thì bằng gì cũng vứt.

https://www.linkedin.com/pulse/20140821132850-110045793-elon-musk-as-much-as-possible-avoid-hiring-mbas-mba-programs-don-t-teach-people-how-to-create-companies >> xem như anh Tesla này cứ thấy MBA là gạch ngang 😁

Nói chung con người ngày càng tiến đến thời đại, giáo dục truyền thống đã lỗi thời và ko còn hiệu quả nữa. Phần lớn chúng ta tốn thời gian vô bổ quá nhiều vd: ở VN học 12 năm nặng về lý thuyết, bao % dân số cần dùng đến dấu tích phân ? thay vào đó dành thời gian đào tạo về ứng dụng nông nghiệp,
hoặc các môn kỹ năng sống, tất nhiên các môn học thì vẫn quan trọng nhưng nếu nó đi liền ngay thực tiễn ngay lập tức thì sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian và tiền. Lên đại học, học theo ngành nghề thì khi đó bổ xung kiến thức phù hợp, có chọn lọc sau, vd: toán cho ngành kỹ thuật...

Bởi thế mấy chú nghé mới ra trường thường có cảm giác màu hồng, bằng cấp tui cao, là phải đãi ngộ tốt. hô hô

Túm lại là vẫn chiêu trò PR của ngành giáo dục để kiếm tiền của mọi người:rolleyes:
tuipro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@congthanhgiong chương trình VN, nhất là từ lớp 6 - 12 cực kì đúng nhé, nhưng cái thi cử lại cực kì tệ. Việc học tích phân vi phân không phải là để xài thực tiễn mà thực chất là học để biết mình có khả năng Toán học không. Tương tự các môn còn lại, mục đích của cấp 2 là định hướng xem mình giỏi gì, cấp 3 là đào sâu vào cái mình giỏi để xem mình thích ứng và khả năng mình tới đâu nên chương trình nặng, tại Châu Á là cực nặng do áp lực thi cử và kèm theo phụ huynh muốn con mình toàn vẹn. Tuy nhiên cấp 1 lại cực kì sai vì cấp 1 là học để sinh tồn, học để biết mà phát triển, còn bên mình thì lại chú trọng vào kiến thức mà quên mất cái cần là kỹ năng sống.

Túm lại, việc học cấp 2 cấp 3 không phải là học để xài mà học để khám phá thế mạnh của bạn thân, đó là lý do tại sao thi Đại Học lại chỉ lấy 3 môn chứ không phải 13 môn, và lên đó lại phải học lại. Học thực tiễn luôn tốt nhưng có ai dám lấy tài sản ra cho người không biết gì thực tập, không hư cũng dở dở ương ương, nên vẫn phải học cơ bản -> làm thực tiễn để giảm thiểu rủi ro -> học lại cơ bản và nâng cao thì mới vững kiến thức mà phát triển.
@tuipro túm lại bạn đoc bai mà ko hiểu gì cả. nên thôi ko bàn tiếp
@congthanhgiong Ở VN cũng đầy MBA, có đứa bạn nó cũng học quá trời, rồi lấy MBA này nọ. Lâu lâu gặp lại là thấy đổi công ty, chắc công ty cũ không trả lương tương xứng với cái bằng :D
@congthanhgiong Với mình thì thấy không có ngành nào vớ vẩn hết , mỗi thời kì mỗi ngành lên ngồi . Có những thời Bách Khoa lên ngôi, rồi có những thời Tài Chính Ngân Hàng lên thôi nhưng cái quan trọng là người kiếm ra tiền là người học giỏi và biết ap dục nó vào thực tiễn để kiếm ra tiền . MBA không hề vớ vấn và bản thân mình đang theo học nó, nó mang lại kiến thức cho người đang có mong muốn quản lý và làm chủ Business của mình và mang lại cho người chủ DN một hệ thống logics để có thể áp dụng và quản lí . MBA chỉ vớ vấn khi 1 người nào đó học suôn và tự cho mình là giỏi khi có bằng MBA này . Mình đi phỏng vấn ở Cty nước ngoài phần lớn họ PV mình xong mới hỏi về bằng cấp của mình :D .
Ghost_suol
TÍCH CỰC
7 năm
@tuipro Vấn đề của Việt Nam không phải là học phổ thông mà là tới tận ĐH. Quan điểm của người nước ngoài là phổ thông là học khái quát, rộng lớn. Vào ĐH là bắt đầu con đường chinh chiến kiến thức khốc liệt. Nhưng ở VNam thì ngược lại, thi xong ĐH là hết...học ĐH là 1 thủ tục để hợp pháp hóa bằng cấp. Nên trình độ của người Việt bị giảm trầm trọng từ bước chuyển phổ thông lên ĐH.
taunguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình nghĩ sức khỏe nên xếp hàng đầu
Ezio128
ĐẠI BÀNG
7 năm
Công nhận vớ vẩn :v
tucan96
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cho em hoi ngoài lề tí ạ bác nào biết học photoshop online từ cơ bản đến nâng cao ở trang nào uy tín không ạ các bác chỉ em với
Em bị trang edumall.vn lừa mấy 299k mà chả dc gì
xuanquyhnvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tucan96 Lên udemy hoặc lynda học nếu bạn giỏi tiếng anh. Còn lại tự vọc mà học thì cũng nên cơm cháo đây nhưng mất thời gian lắm
còn khóa học của edumall.vn về ps mình có luôn trong gg drive :p
quangvinh_c4
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tucan96 thấy quảng cáo online hay thế cơ mà, không ra gì à bạn?
tucan96
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quangvinh_c4 mất tiền oan bạn ạ
chitienthu
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác vẫn còn đàm đạo về cái bảng này ak . Hẳn là các bác bận làm ăn quá nên chưa đọc loạt bài viết về " hot girl 36 thăng tiến thần tốc " rồi. Đấy chỉ cần thế thôi .... hờ hờ .
Nằm trong top à =))) Sắp giàu rồi mai mua chục vé vietlot ăn mừng thôi !
Công nghệ sinh 😃 lúc học cảm thấy không tệ, ra trường cũng tạm, lúc vào thầy bảo ngành này là tương lai và giờ làm nửa thằng thầy cũng bảo với mấy đứa sinh viên trong lab câu ấy
i-X
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ôi mỹ thuật và thiết kế của em! 😔
Thua xa Sơ -Trung -Cao cấp chính trị.
Tâm lý học có vẻ như là ngành ít được chọn nhỉ 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
kakamtv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em bên nuôi trồng thuỷ sản. Tụi công ty kinh khủng thật đi thị trường bán thuốc, thức ăn nó chia 25-40% doanh thu mà 1 người nuôi trung bình tiền thuốc với thức ăn hơn cả tỷ là bình thường.... Vậy em chuyên bên kĩ thuật lèo đèo có mấy củ 1 tháng :oops::oops:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019