TOP5 điểm đáng chú ý ở MacBook Pro 16-inch

Duy Luân
13/11/2019 13:57Phản hồi: 187
TOP5 điểm đáng chú ý ở MacBook Pro 16-inch
MacBook Pro 16" đã ra mắt với rất nhiều điểm nâng cấp. Đây là một lựa chọn tốt cho anh em nào cần máy mạnh mẽ để làm việc kiếm xiền. Pin 11 tiếng, SSD mặc định 512GB và bàn phím mới cũng như loa được nâng cấp là những điểm đáng chú ý nhất.

Viền màn hình mỏng

Tuy chưa mỏng như mấy em Windows sexy, nhưng mỏng hơn so với MacBook Pro cũ và đủ để tạo ra cảm giác màn hình rộng hơn. Việc làm màn hình viền mỏng còn giúp kích thước của máy không tăng nhiều so với đời trước trong khi diện tích hiển thị thì vẫn được tăng lên.

Bàn phím mới

Bàn phím là cái bị than phiền nhiều nhất ở MacBook Pro 2016-2018, gọi là bàn phím cánh bướm. Nó giúp bạn gõ ít lực hơn và nhanh hơn nhưng lại dễ hỏng, khiến nhiều người phải đi bảo hành liên tục, hoặc hết bảo hành thì phải bỏ tiền ra sửa.

Lên MacBook Pro 16", Apple chuyển sang thiết kế bàn phím mới tên là Magic Keyboard. Nó chuyển về dùng cơ chế cắt kéo với hành trình phím 1mm. Có vẻ là sẽ ổn hơn. Để thử coi sao. Apple cũng nói là bàn phím mới gõ êm ái, ít ồn.

Nhân tiện phím Escape đã quay trở lại rồi nhé anh em.

Loa tăng thành 6 cái

Ở MacBook Pro hiện nay chỉ có 2 cái, trên đời mới tăng thành 6 cái. 6 loa này hứa hẹn tạo thành "âm thanh mà bạn chưa từng nghe trên bất kì chiếc laptop nào trước đây". Apple có dùng hai loa woofer có chức năng khử rung của máy để tạo ra âm thanh trong, tự nhiên và bass mạnh hơn. Chưa thấy cái laptop nào từng c1o 6 loa cả, để coi thực tế nó ngon như thế nào. MacBook Pro trước giờ loa vẫn thuộc hàng xuất sắc trong thế giới laptop.

Nó cũng có 3 microphone tích hợp mà Apple nói là có thể cạnh tranh với các microphone chuyên nghiệp đến từ các bên thứ 3 luôn. Hi vọng là không chém gió.

Pin 11 tiếng

Ít có con laptop nào có cấu hình mạnh như thế nào mà pin 11 tiếng, và Apple thường quảng cáo đúng với tình huống sử dụng bình thường chứ không phải là giả lập tình huống màn hình tối, ít kết nối... MacBook Pro 16" có thể dùng máy trong 11 tiếng, và đây là điều kiện test của Apple:
  • Thực hiện vào tháng 10/2019
  • Máy sử dụng: MacBook Pro 16" phiên bản 2.3GHz 8-core Intel Core i9, RAM 16GB, SSD 1TB
  • Lướt 25 website phổ biến, độ sáng màn hình set 12 lần nhấn, hay nói cách khác là độ sáng màn hình 75%
  • Ứng dụng dùng để test video là Apple TV, chơi phim HD 1080p, độ sáng màn hình như trên
  • Máy có kết nối Wi-Fi, đăng nhập tài khoản iCloud, mọi thứ khác để mặc định

SSD tối đa tới 8TB lận

Cấu hình cơ bản của MacBook Pro 16" đã có SSD 512GB rồi, không còn keo kiệt 256GB như xưa. Ngoài ra bản cấu hình cao chạy Core i9 cũng đã lên được 1TB SSD, một con số rất lớn. Nếu bạn chịu khó chi tiền, bạn có thể nâng cấp SSD của máy lên thành 8TB, lúc đó bạn phải chi thêm 2200$ so với giá tiền gốc.

Quảng cáo

187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác mua và dùng thử chưa?
@Duy Luân Đúng là winner của lòng e 😔.
@Duy Luân Nhớ đánh giá đúng nhen..13 inch tui ko thấy đã rồi đó..dù chỉ để coi phim làm lặt vặt vp
@Duy Luân Em hóng review với ạ
@Duy Luân anh nhớ review sớm sớm chút nhé, đang chờ đánh giá để mua, sợ tiếc tiền :D
bkis1112
TÍCH CỰC
4 năm
Bàn phím "tên" mới thì đúng hơn chứ nhỉ, công nghệ 2015 quay lại mà?
@magic.flame Mình chỉ phản biện đúng ý bạn bảo "gõ phím cơ cũng sướng nữa có điều độ ồn quá cao" thôi ;)
@trantuananh1996 thực ra thì silient của cơ cũng không silient bằng được silient của cánh bướm đâu bạn 😁
dung89sr
ĐẠI BÀNG
4 năm
@magic.flame chuẩn bác, em gõ red silent đây mà còn không êm được bằng bướm của mac :D
@dung89sr tại phòng làm việc của mình ko nằm ở cùng phòng ngủ. hôm lười bê hết bàn vào phòng ngủ xong phải bỏ ra ngoài vì phím cơ ồn quá vợ mắng 😔 còn gõ cánh bướm vợ ko bảo gì :D nhưng lại lôi ra phòng làm việc rồi
Trưởng thành là khi thấy macbook pro 16' ra mắt thì lên nhattao.com rao bán macbook pro 15" touchbar nữ xài kỹ
@TuanTranVN Vừa lên cứ để số 2 số 3 làm tới...có khi dừng đèn đỏ để nguyên số 4 và vặn ga....
@Nam Air thực sự nữ xài mới đáng sợ, nhất là đồ điện tử và xe 😃
@ngocdung_const Mẹ cmt kiểu này đọc đau mắt quá
badbug
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air mới mua mv912 cách đây 1 tháng, k trưởng thành nỗi rồi 😔((((
Không biết con này ra thì mấy con khác giá có giảm mạnh không nhỉ, đang muốn update con pro 2012 lên 2015
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@nh0ktam01 làm gì còn máy mới nữa mà giảm hay không, còn thị trường máy cũ thì nó chẳng lq đến việc apple ra máy mới hay ko
@nh0ktam01 giá giờ 15 củ cũng ok bác à
2 phân khúc khác nhau, chẳng liên quan gì, con 2015 lúc ra mắt giá 2k$, mấy con về sau giá ra mắt 2k4$
bonbonbinbin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nh0ktam01 Giống bác này
@Trungsao1987 2015 tầm 30tr thì cũng căng đó bác
Như nhiều hãng khác, bàn phim cắt kéo cũng có thể làm mỏng như này được, Apple lại thích khác biệt, làm ngay bàn phím con bướm rồi đủ chuyện xẩy ra.
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
@linhsonnguyen 16" mà còn chê nữa bạn 17” lúc đó bán 3000$ cho anti tha hồ chửi à 😆
Carl
CAO CẤP
4 năm
@linhsonnguyen 17'' thật sự quá to, MacBook Pro lại khung kim loại, tăng kích thước lên chút thì cân nặng sẽ tăng khá khá, tạo ra nhiều bất tiện. Nếu cần màn hình rộng rãi máy có thể xuất ra 2 con màn 6k rồi, nên mình thấy thật sự không cần phải đánh đổi như vậy.
Tiếc quá, mình vốn xài Macbook Pro 15” 2013 m tính lên đời mà ghét bàn phím bướm. Đợi lâu qáu nên 3 tháng trước mua con ThinkPad P1 rồi cho em gái mình cái Macboo. Dù ngon, đẹp, và mạnh nhưng khiến mình không có đủ bộ Apple (trước giờ cài iPhone, iPad, Apple TV, mới mua thêm Apple Watch và Airpods Pro nữa). Giờ mình không có Macbook
Nếu mua cái này thì đáu xài hết 2 cái laptop, uổng tiền
@deltaforce988 Ở Mỹ bảo hành đến tận nhà luôn mà
@linhsonnguyen Bán lỗ, với mình học engineering xài ThinkPad tiện và chuyên nghiệp hơn
Edar
ĐẠI BÀNG
4 năm
@harry.pham16 hiện tại đang học à bác, không biết bên đó có chuộc golang k nhỉ 😁
bjye1010
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có nhận xách em này từ Sing về cho anh em nào muốn mua nhé, giá thì bằng giá store Sing 0972613225 cho ai cần
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bjye1010 GST vẫn 7% chứ bác
bjye1010
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongdt12 Bị mất 2% phí chỉ còn 5% bác ah. Nếu mua trong sân bay chỗ miễn thuế thì mới đc trọn 7%
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bjye1010 Mấy store trong sân bay giá lại cao hơn bên ngoài thì có khi 2% chênh lệch kia không đủ bù bác nhỉ
bjye1010
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongdt12 Giá bằng chứ bác, tuy nhiên không phải lúc nào cũng có hàng nhất là mấy món mới ra mắt thế này
Lam Khó chịu wa
Ra nhà WC để xxxx
Không liên quan đến bài viết nhưng mọi người cho em hỏi chút: Mình mới mua con Mac ở fpt, 3-4 ngày rồi nhưng check vẫn chưa active. Không biết có nên tự update ngày mua không ạ?
@kstn_hut_hat Tự update cũng được vì có thể hãng họ update theo lô nên bạn phải chờ mới thấy kích hoạt
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
@kstn_hut_hat Mình cũng mua cái Airpods 2, thấy cũng hiện dòng chữ "Update Purchase Date". Không biết máy Mac bác có thế không?
@sdawhai1 tương tự bác à 😁
sdawhai1
TÍCH CỰC
4 năm
@kstn_hut_hat Mình mua thì cửa hàng bảo về tự nhập vào ngày mua là được. Mình chưa mua Mac nên không biết là Mac cũng cho tự update ngày mua.
Ai đang xài 2013-2015 nâng cấp đc rồi haha =]]
@Rich Leon 2012 late vẫn đang hài lòng
bonbonbinbin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tieutangbuongbinh retina hay bản thường hả bác
@Rich Leon 15'' Late 2013 vẫn đứng yên chờ chuột bạch
Nhu cầu vẫn không cần đến con 16'' này nên chờ Cook update bàn phím cho Air thì chắc đổi
devx
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình xài gần 6 năm rồi mà nó vẫn cứ mượt mà, pin 3-4 tiếng 😔 lấy cớ gì để đổi lên giờ
Ô Heo mập mua cái này rồi bỏ nhà..theo trai đi hiii
Lại sắp chạy chỉ tiêu 100 bài Macboon Pro 16” giống hồi Airpods Pro rồi ... mới sáng ra đã 2 3 bài rồi

Vừa vừa thôi ...
@buihai83 Con Duy Luân thì sẽ còn review tới cả từng phím, từng cái loa trong 6 cái, từng cái lỗ mic 😆
@buihai83 Tinhte nhận được xu nào của Apple tôi cùi nhé. Văn phòng kinh doanh còn méo có ở VN thì nó chi tiền quảng cáo làm vẹo gì. Anti cũng nên trang bị chút kiến thức kinh tế rồi hẵng ra đời chém gió.
@Wolfrain Tôi chả anti thằng nào nhưng cái kiểu 20 bài liên tục nâng bi nó lố lắm ... Còn tiền nhận hay không thì chả nhẽ Tinhte sống bằng không khí à ? Không trực tiếp thì gián tiếp tăng tương tác để kiếm tiền thôi.
anhducftu
TÍCH CỰC
4 năm
@Wolfrain Cái này thì k ai biết dc ngoài tinhte và apple
Cánh bướm đồ, thần thánh thành thánh thần ơi
Nguyễn MV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỉ hóng tụt giá mạnh macpro 15inch 2019 để mua thôi =)))
Macbook năm nay quá ngon. Bàn phím trở về như đời 2015 nhưng chắc có nâng cấp thêm.
Nói chung ngon, bổ, ko rẻ lắm =))
Mà không biết bàn phím này ma thuật có không mà đặt tên nghe kêu quá.
@Ma Vương _ MT đặt tên cho giống magic mouse với magic keyboard của apple thôi chứ có gì lạ đâu -_-
dân creators chắc thích mê lắm,
Booooozyer
TÍCH CỰC
4 năm
Loa của mấy con macbook 15inch touchbar bị lỗi khó chịu vdd mà bác khen " MacBook Pro trước giờ loa vẫn thuộc hàng xuất sắc trong thế giới laptop." 😔 Máy em mua mới dùng 2 tháng bị mất 1 bên loa, đồng thời với việc phím bị dính bụi nên đi bảo hành được thay cả mặt trên nên loa hết bị, 1 thời gian ngắn sau lại tiếp tục bị trong khi mình cực kỳ ít dùng vì hay dùng loa ngoài với tai nghe.
Hy vọng bản 16inch này build bền bỉ, chắc chắn như ngày xưa chứ lởm khởm như đợt vừa rồi thì cũng xin vĩnh biệt mbp mặc dù macOS dùng rất thích.
@Booooozyer Chắc xui, chứ mình chưa bị loa gì cả. Và loa nó rất hay mà 😁 còn nó hư là chuyện khác
@Duy Luân Loa hay và dễ hư là hai cái khác nhau nhé Luân ..

giống như phím bướm, gõ nhanh và thích nhưng dễ kẹt/hư đó

loa thấy nhiều người bị tịt lắm, thay 2 lần vẫn bị
@buihai83 Ừ thì khác nhau nên mới nói là nó xuất sắc trong giới laptop, nghĩa là nó nghe hay, chứ lq gì tới việc nó hư đâu!?
Booooozyer
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Khen là xuất sắc thì phải xuất sắc cả về chất lượng nữa chứ 😔
@buihai83 Đen thật haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119