TOP5 khẩu trang ngăn được bụi PM 2.5

Mikeknowsme
1/10/2019 8:20Phản hồi: 286
TOP5 khẩu trang ngăn được bụi PM 2.5
Mình chia sẻ 5 khẩu trang ngăn bụi chất lượng, đặc biệt là bụi PM 2.5 và bạn có thể tiếp cận và tìm mua ở Việt Nam. Trong môi trường dạo gần đây rất ô nhiễm nên chúng ta nên quan tâm để đầu tư khẩu trang.

1. Khẩu trang Xiaomi AirPOP

AirPOP có 4 lớp bên trong, thêm một van khí có lọc để thở thoải mái. Lớp vải trong cùng khi tiếp xúc với da mặt không làm ngứa hay dị ứng và ngăn được bụi PM 2.5. Có thể sử dụng trong nhiều điều kiện thời tiết khác nhau như bụi khí thải ô tô xe máy, sương mù, bão cát, hay thậm chí trong môi trường có người bị cảm cúm hoặc bị dị ứng với lông động vật. Cá nhân mình đã có một thời gian sử dụng Xiaomi AirPOP này và cảm thấy khá hài lòng.

2. Khẩu trang Xiaomi Smartmi

Khẩu trang được làm từ vải TPU và bao gồm 5 lớp, lọc sạch không khí như bụi PM 2.5, sương mù, phấn hoa, khí thải ô tô,... Bên trong còn có một lớp mút để cố định phần mũi và giúp việc thở không làm mờ kính.

3. Khẩu trang Airphin

Quảng cáo

Airphin cũng bao gồm 4 lớp bảo vệ: gồm 3 lớp vải polypropylene và 1 lớp lọc meltblown ở giữa, riêng lớp vải trong cùng sẽ kháng khuẩn và êm dịu cho da. Theo thực tế da mặt mình rất dễ nhạy cảm bởi các loại khẩu trang thông thường, việc mình đeo Airphin trong một tuần qua hoàn toàn không có vấn đề gì về ngứa da mặt, ngứa mũi, khó chịu, đây là điểm cộng lớn mình thích nhất trên khẩu trang Airphin.

Khẩu trang hoàn toàn có thể giặt để sử dụng lâu dài, bạn nhớ giặt bằng nước lạnh, đừng vò và chà mạnh cũng như đừng ngâm vào nước xả. Nhưng không có nghĩa là bạn xài nó lâu dài, nhà sản xuất cho rằng chỉ nên sử dụng được 50 tiếng.

Airphin có thể ngăn được 95% các hạt bụi có kích cỡ 2.5 micromet (PM 2.5) và nó cũng ngăn được tia cực tím UPF 50+ theo tiêu chuẩn OSHA 29CFR1910.134 của Hoa kỳ.

4. Khẩu trang 3M 9001v

3M 9001v có khả năng lọc hiệu quả 90 - 95% các loại bụi từ 0,3 micromet trở lên, nó có cấu tạo màng lọc tĩnh điện, có dây đeo bằng thun kèm nẹp thép ngay mũi để điều chỉnh khẩu trang ôm sát khuôn mặt, dễ dàng sử dụng. Sử dụng phù hợp trong môi trường bụi, nhiều sương mù, đặc biệt được khuyên dùng trong môi trường xây dựng, phun xịt thuốc trừ sâu, phun sơn hoặc trong quá trình hàn, mài, cắt kim loại.

Quảng cáo

5. Khẩu trang 3M 9041

Khẩu trang được cấu tạo từ lớp than hoạt tính giảm mùi khó chịu từ hơi hữu cơ, kèm theo lớp lọc tĩnh điện tiên tiến giúp người mang dễ thở hơn trong môi trường làm việc và giảm thiểu được hoá chất trong không khí ở mức nhẹ. Về bụi nó ngăn được kích thước hạt bụi 0,3 micromet trở lên.

286 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hạn chế thôi chứ không ngăn được.
tiachop911
TÍCH CỰC
4 năm
@caffeinezzZ hạn chế thôi hả bạn, thế mà tớ cứ tưởng ngăn được cơ đấy, đội ơn bạn đã thông tin :v
MIN235
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Phổi còn chả lọc đc, mấy cái khẩu trang này lọc đc bao nhiêu đâu. Chết sớm cho dân số đỡ già. Thuyết âm mưu của nhà nước đấy
@tiachop911 nếu muốn ngăn được em nghĩ là phải sử dụng loại như thế này
Mấy cái này dùng một lần hay thế nào ạ?
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Vinhood oh hợp lý chớ mình mua cái xiaomi airpop 360 light cũng 65k rồi mà xài vài tháng là quăng rồi còn cái này có vẻ thay lõi được
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
Trong mấy loại trên loại nào giặt được để sử dụng lại vậy các bác?
huythong91
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tr Thay Công nhận ông viết bài ko có tâm. KO bảo giặt đc hay ko. Dùng được bao nhiêu lần giá tham khảo tầm như nào. Lại đi kích vào từng link để xem :3
@vipstarkpop Tuần giặt 1 lần hả bác ? Giặt xong có bị gì ko ?
lendras
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangphi1650 Nói chung những thứ được tạo ra để "lọc" thì không thể giặt bình thường được. Bạn muốn tẩy bẩn thì phải dùng tới các phương pháp tẩy rửa màng lọc chuyên nghiệp. Còn giặt bình thường chỉ làm giảm chức năng lọc thôi. Bởi trong nước giặt bình thường có những thứ được xem là tạp chất đối với màng lọc, khi bạn nhúng đồ lọc vào nước giặt, tạp chất sẽ bám đầy vào màng lọc.
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Tr Thay bác xài thử cái neo vision đi bác có vỏ và lõi lọc riêng
media đang có chiến dịch tiếp thị khẩu trang, máy lọc không khí... có mục đích cả
@manhmanh989 nhiều ông vẫn còn ngồi thẩm du với cái ý tưởng marketing nhỉ =))) ko khí nó bẩn là có thật chứ có phải fake số liệu ra đâu . Hay mấy cty sản xuất máy lọc với khẩu trang nó hùn tiền đổ bụi ra cả thành phố để push sale thế =))) Chẳng qua là hên thì nó trúng quả thôi, như kiểu mùa hè nhưng trời lại lạnh 10 15 độ thì mấy thằng bán quần áo đông vớ miếng thơm
dongqtrung
TÍCH CỰC
4 năm
@suvival198 Thật nhiều thằng nghĩ ngắn kinh dị
@manhmanh989 Chắc chắn có yếu tố tiếp thị, tuy nhiên với những ai thuộc đối tượng nhạy cảm về hô hấp thì đã nhận thấy không khí ô nhiễm từ nhiều tháng trước rồi. Như cá nhân mình nếu rq ngoài không sử dụng khẩu trang là sẽ sặp vấn đề hô hấp vài ngày, không cần AQI cảnh báo gần đây.
@suvival198 Thì ông trên có nói không khí bẩn là giả đâu. Ở đây là nói cái kiểu viết bài mà không thông tin chi tiết, rồi để link để người ta click vào kìa
@huygapro upload_2019-10-3_9-51-54.png
Cứ để những chiếc xe chở đất, cát vãi đầy hết đường mà không lên án. Bụi chủ yếu từ đây chứ đâu.
-nHm-
CAO CẤP
4 năm
@bud's Đất cát chỉ là những hạt bụi to thôi, vấn đề là những hạt bụi PM2.5 cơ
@bud's bụi này khả năng gậy hại thấp hơn nhiều. vì là dạng kích thước lớn , từ 10 15micro. Loại này hệ thống hô hấp của con người có thể đào thải, hoặc chặn qua đường mũi họng. Chỉ trừ môi trường đặc thù tiếp xúc cường độ cao như công trường, hầm mỏ thì mới có tác hại đáng kể. Loại trong bài là 2.5 , các cơ chế ngăn ngừa của cơ thể ko có tác dụng với kích thước hạt siêu nhỏ nên nó sẽ mắc kẹt trong cơ thể mà ko thể đào thải được.
CpT
TÍCH CỰC
4 năm
Bụi mịn thấm qua cả da, cái khẩu trang này che đc miệng thì sao đủ?
@CpT Vậy ko cần mặc quần áo nữa 😁
@CpT thế đeo khẩu trang vào nó lọc được 8 90% thì có hơn là há mồm ra hít trực tiếp ko ? Nói như bạn thì nói làm gì =)))
@CpT Thấm qua da đấy là bạn đọc báo thấy mấy ông nhà báo học dốt ông ý so sánh kích thước vật lý các pore trên da với kích thước hạt bụi nên nói bừa thế thôi, chứ còn thực tế để mà một hạt bụi có thể "thấm" được qua da thì còn lâu mới xảy ra. Nói chung thì có khẩu trang vẫn tốt hơn không có khẩu trang, và có khẩu trang tốt vẫn hơn là khẩu trang y tế bình thường. Chẳng qua là điều kiện tài chính của chúng ta có cho phép không thôi.
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
Lớp lọc là 1 chuyện, cái quan trọng nữa là khẩu trang phải kín để không khí hit vào hoàn toàn đi qua lớp lọc đó, chứ còn khe hở thì bụi vẫn vào thôi
@nkahminh Con bác chụp tên gì và giá sao đó bác
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@nkahminh oh loại đó chắc thay lõi lọc được phải không thớt , mình thấy con xiaomi air pop 360 light cũng tạm ổn ấy thớt
nkahminh
TÍCH CỰC
4 năm
@Vi_Thang Thay được tấm lọc chứ bác. Mình dùng hết mấy con xiaomi rồi, airpop 360 vẫn không kín và thở ra vẫn hấp hơi mờ kính mắt
se7en2008
TÍCH CỰC
4 năm
Đúng là làm quan ở VN sướng thật. Ngồi không, họp hành, lĩnh lương, chung chi. Kết quả công việc không có ai đánh giá. Hậu quả dân tự lo.
@vanlinh2905 TQ, Malay, Singapore cũng trải qua giai đoạn tương tự chứ riêng gì VN đâu. Ko nói thì nhiều người quên chứ VN cũng 90 tr dân đấy, cả thị trường nội địa và tài nguyên đều vào hàng khủng. Câu hỏi đặt ra là tại sao tiềm lực khủng mà giờ này mới tới giai đoạn này. Trên chửi dưới ngu, dưới chửi trên ngu.
@kimlong30a11 2k5 mà lên VIP thì chắc t dân công nghệ thừ trong trứng à 😃
@Playgirl.xyz Bạn ko hiểu thâm ý của mình à ? Kakaka
Bọn đầy tớ suốt ngày me chặt cây to, phá công viên để lãnh % xây building, để xe chở đất chở cát mất vệ sinh. Ô nhiễm là do bọn đầy tớ ăn hại ấy.
@akb48 Ăn nói mất dạy..vậy mà cũng lên đây comment?vãi tè!!
@l0v31 Lá cây xum xuê tựa như 1 cây chổi to đùng, lá giữ bụi lại :rolleyes:

Ngơ ngơ còn la cho to 😕
kjames123
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái purely hơi dị tí nhưng thay lõi và giặt được, còn mấy cái khác mà giặt để nguyên lõi thì chỉ có vứt đi 😁
trandaubac
TÍCH CỰC
4 năm
mắc nhỉ , khí hậu vn nóng mồ hôi ,đeo 1 2 ngày là bẩn , ko thay thì dơ đen , đeo tiếp cũng kì
Anh em cần chú ý là khẩu trang lọc được bụi siêu mịn thì cần có lớp tĩnh điện như khẩu trang của 3M, và lớp này sẽ bị ảnh hưởng khi giặt. Do đó khẩu trang ngăn bụi mịn sẽ gần như là "dùng một lần", do đó anh em nên chọn loại phù hợp, và chi phí thấp, sẽ tương đối tốn kém.
@minhchinmc vậy best option là 3M ở trong, khẩu trang vải che nắng ở ngoài 😆))
1 Ngày tốn cỡ 10k
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
@Tinluntit1010 Cách của bạn có vẻ kinh tế nhất này
Andydo611
TÍCH CỰC
4 năm
@nguyenlinh712 3m mình xài cũng được 2 tháng. Chừng nào đứt dây thì vứt. Khẩu Trang y tế ở ngoài, 3m ở trong. Nhớ mua loại có chữ n95. 3m nhiều loại không có một đâu
minhchinmc
TÍCH CỰC
4 năm
@Tinluntit1010 thực tế thì đeo cái 3m đã khó thở r, combo2 cái chắc nghỉ thở luôn
ma fminfh dùng 3M 9001 đâu cầnphari thay ngày 1, dùng khoảng 1 tuần hoặc thấy nó có mùi thì bỏ
Mấy cái khẩu trang của xiaomi có giặt để tái sử dụng được không các bác?
@dthealthy thế thì giá cũng phải là rẻ nhỉ? nếu dùng 1 lần thì cũng lục tốn lắm
@Lythienky trên thị trường tầm giá đó cũng có nhiều loại tái sử dụng mà. mua hàng bên nước ngoài có giấy tờ đảm bảo cho yên tâm
neo_sophi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@neo_sophi kính này mình nhờ ngừoi ship...
@Mikeknowsme Gọng bác đeo hàng lacoste hãng à bác, đeo có vừa ko, bác xem giúp thông số ở mặt trong là bn với
@ngTranHieu bạn search mã L790s nhé! Thật ra nó là kiếng mát nhưng mình lấy ra làm kiếng cận
Ngochd47
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme cho mình hỏi bạn order ở đâu kính này vậy bạn ơi
laxkyluc
ĐẠI BÀNG
4 năm
ra nhà thuốc mua khẩu trang 3d thấy in pm 2.5 không biết có thật không, 3k/1 cái, xài 1,2 lần vứt
@laxkyluc em nghĩ cái giá ý chỉ có hàng trung quốc thôi. chứ để thực sự lọc đc bụi pm 2.5 thì chi phí sản xuất k hề rẻ. sức khỏe là của mình. ham rẻ mua đồ k đảm bảo làm chi
thấy có 1 sản phẩm hạn dùng tương đương 3 ngày (50h). tốn kém quá!
yanaro
TÍCH CỰC
4 năm
@brightway79 Bạn đeo 24/7 hay sao mà tốn kém, trong nhà hay phòng làm việc thường có máy lạnh rồi đâu cần đeo. Kể ra nếu mà lúc nào cũng ngoài đường thì mấy cái này rẻ hơn tiền phí bệnh viện tương đối nhiều ấy.
@brightway79 bác làm việc ngoài trời mới sử dụng tần suất thế. nhưng cũng có nhiều loại tái sử dụng mà
Cho mình hỏi xiaomi airpop có dùng lại dc ko vậy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019