Topic tư vấn chọn mua điện thoại Blackberry.

Quang Thái nè
19/12/2011 4:8Phản hồi: 1.568
Topic tư vấn chọn mua điện thoại Blackberry.
Gần đây thấy nhiều bác nhờ chọn mua Blackberry, để tránh làm loãng diễn đàn, nay em xin lập topic này để hỗ trợ anh em trong việc lựa chọn máy phù hợp.

May mắn được sử dụng gần hết các đời Blackberry nên cũng có tí kinh nghiệm.. Nhưng biển rộng bao la, biết đâu là bờ, vẫn mong mỏi học tập được từ các bác.. Xin các cao thủ có kinh nghiệm tham gia đóng góp ý kiến cho anh em trong việc Chọn mua điện thoại Blackberry.

Mọi thắc mắc trong việc chọn điện thoại Blackberry các bác có thể Comment bên dưới đây, em và các anh em khác sẽ cố gắng trả lời sớm nhất có thể.

Mình xin trích vài câu hỏi và trả lời để các bạn dễ tham khảo trước, nếu vẫn còn thắc mắc thì cứ comment bên dưới:

1.568 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qh3_91
TÍCH CỰC
12 năm
Xin 1 chân ban cố vấn 😃
@qh3_91 anh em cho mình hỏi mình cần mua 1 em bb 9650 no cam giá tầm 2tr trở xuống anh em nào có máy còn mới để lại cho mình nhe hoặc biết chỗ nào mua tầm gía đó các bác chỉ em chỗ mua với!với lại do công việc nên công ty không cho nhân viên xài máy có camera các bác cho em hỏi em chỉ cần máy có thể gửi và nhận được mail,nghe gọi tốt,sóng khỏe,pin tầm 2-3 ngày mà dòng 8xxx các bác biết đời nào ngon tư vấn cho em với!em muốn chuyển qua xài blackberry luôn tự dưng mê em này quá!thanks các bác nhiều!
@Boss0923851685 Mình thấy 9000 Nocamera cũng rất good. Pin có thể trụ được 2 ngày với điều kiện sử dụng bình thường.
Cho em hỏi là 8820 ở VN dùng GPS có phải rất chậm ko các bác
:-w
qh3_91
TÍCH CỰC
12 năm
Chào bạn...
Gps là dịch vụ định vị sử dụng vệ tinh của Mỹ..
Việc bắt GPs nhanh hay chậm phụ thuộc vào nhiều yếu tố: nhưng quan trọng nhất là nơi bạn đứng phải ít vật cản bằng kim loại....
Ở Việt Nam, tốc độ bắt GPS khoảng 2-3ph
Bạn có thể dùng cùng với các Apps như GGmaps để cải thiện tốc độ, vì GGmaps dùng cả GPS+A-GPS ( kết hợp sóng gprs)...
😃 Nếu bắt được càng nhiều vệ tinh thì càng chính xác...
Chính xác nhất b hãy chọn nơi thoáng mát, ít nhà cao tầng.
claymore
ĐẠI BÀNG
12 năm
Việc bắt được sóng GPS phụ thuộc vào nhiều yếu tố, ngoài việc đứng ở nơi trống trải thì trời phải quang mây, thời điểm. Trên lý thuyết luôn có 12 vệ tinh quay trên đầu bạn nhưng trực tế nó có thể nằm đâu đó ở đường chân trời hoặc chỉ có 5-6 vệ tinh.
Thời gian fix được sóng GPS được chia làm 3 loại :
cold fix : máy chưa bắt lần nào ( dữ kiệu vệ tinh không có trong máy) lâu khoản :5-15 phút tùy thời tiết và địa điểm
Warm fix : máy đã bắt được vệ tinh nhưng dữ liệu cập đã lâu ( trên 2 ngày) , thời gian fix khoảng 1-5 phút
Hot fix : máy mới cập nhật dữ liệu vệ tinh, thời gian fix dưới 1 phút.

tất cả các máy điện thoại chúng ta sử dụng đều tích hợp A-GPS chứ không phải GPS độc lập ( GPS độc lập thường tích hợp trên các thiết bị GPS chuyên dụng). A-GPS : http://www.tinhte.vn/f74/gps-la-gi-299732/
@qh3_91 Các bác thế nào chứ cháu đi trên đg cứ 1p nó lại update một lần mà!
haivugv
TÍCH CỰC
12 năm
anh Thái cho em hỏi là thời điểm này có nên mua 8900 ko? vì e không có nhu cầu sử dụng 3G
Nếu không cần 3G thì 8900 hoặc 8520 đều ok. 8900 thì được cái chụp ảnh đẹp hơn. 8520 thì có trackpad.. Tùy Bác thích dáng em nào nữa :smoke:
qh3_91
TÍCH CỰC
12 năm
Chào bạn...
Mình ko phải anh Thái nhưng cũng trả lời cho bạn...
Nếu ko có nhu cầu 3G thì 89 là 1 sự lựa chọn hợp lí với tầm giá 2t5-3t...
😃 Nếu có hơn 1 chút, b có thể cân nhắc 9650 hay 9300...
Bởi lẽ 3G cũng có lúc cần thiết...
Mình còn 1 lựa chọn nữa cho bạn..
Cứ mua 89, nếu trong tương lai có điều kiện + nhu cầu, mua thêm 1 em dùng sim 3G phát Wifi, rất tiện, có loại dùng pin trong, có thể mang theo tùy thích...
Thân!
meo_1_mat
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có thể so sánh giữa các dòng mày bold 9x không ........ mình đang đắn đo giữa vài em .... không biết mua em nào là tốt 😁... Thanks thân
@meo_1_mat bác nên thử dùng e9700 coi
@uit.edu Bác cho e hỏi là vào tầm này mua 9780 cũ mà uy tín là ở đâu (trong Hà Nội) thì được và giá cả là như thế nào ạ?
@thanhcong_vuive Bác có thể tham khảo qua các thương gia HN03, Quang3G, HGMOBILE, Phương Uyên Mobile 😁
@vanduong942 cám ơn bác nhiều nhé. :D
hai48ct
TÍCH CỰC
12 năm
tôi đã và đang sử dụng các máy 8700, 8900, 9650, 9700, 9780 bạn cho hỏi nếu lên đời tiếp thì nên mua mấy nào ! tôi thích 9900 và nghe

em nó dạo này chết yểu nhiều quá !

Nếu bác có kiên nhẫn thì nên chờ câu trả lời chính thức từ RIM ạ, hiện vẫn chưa rõ nguyên nhân chính xác Bold 99xx chết là do đâu.. Em đã và đang sữ dụng 9930/9900 chưa thấy vấn đề gì ạ..
samview
TÍCH CỰC
12 năm

Bác viết các đời BB bác đã dùng rất đúng trình tự tăng dần sản phẩm, thế mà hỏi nữa, pro lắm rùi mà còn giả nai làm gà 😃

---------- Post added at 09:44 PM ---------- Previous post was at 09:42 PM ----------

Ém tiền đợi mà múc london hay Colt lun bác ợ nhưng thích dáng nam tính như bold ú thì 99xx mà rước về
@hai48ct nếu bác có ĐK thi kiếm cho nhìm e9981 soài coi.Vì bác lên 9780 rồi mà e99 thường lỗi nguồn kỳ này e phải sửa bb e99 nhiều quá các bác ah
Dạo này khỏe hok Thái? buôn bán thế nào rồi? lâu quá hok liên lạc lại, cũng may là tìm trong tinh tế thấy sdt của em. anh bên Trung tâm Khảo cổ nè.
Có thể cho em xin cái list dt Black Berry có màn hình cảm ứng, đánh giá của nó và giá tiền không ạ ?

Xin phép bỏ qua dòng Storm - Dòng blackberry có màn hình cảm ứng không mấy thành công của RIM.

Vậy chỉ còn 3 em để phân tích. Torch 9800, 9810 và Bold 99xx (Dakota).

99xx đã nói ở trên. Đây em nói về 9800/9810 thôi nhé..

- 9800.
Kiểu dáng thì em chẳng biết có đẹp hay không, vì tùy quan điểm mỗi người, nhưng chủ quan thì thấy cầm khá đầm tay. Cơ trược của 9800 cũng khá tốt, bàn phím khá tốt, mình không thích lắm, vì phải trược lên cầm bấm không quen tay. Cảm ứng của 9800 nhạy, nhưng do cấu hình không tốt lắm, nên khi dùng, nếu để ý bạn sẽ thấy nó không mượt, delay 1 tí xíu, nhưng không sao, để ý kĩ mới thấy mà. Camera 9800 cũng khá ổn. Pin cũng vậy, mình dùng tẹt ga chắc cũng không dưới 1 ngày. 9800 chạy OS 6. Anh Cuhiep rất thích 9800, hiện hình như anh vẫn còn đang dùng 9800 red.

-9810.
Về ngoại hình thì y như 9800. Nhưng nếu bạn để ý kỹ, sẽ cảm thấy 9810 cơ trượt có phần chắc chắn hơn. Màn hình 9810 đẹp hơn 9800 rất nhiều, phải nói là rất đẹp. Cảm ứng rất mượt mà, nhanh, mạnh. Sử dụng bình thường hầu như không thấy delay. 9810 dường như khắc phục được toàn bộ nhược điểm của 9800, thiết bị này chạy OS 7 và có hỗ trợ 4G. Khi mình lên 9810 thì chẳng muốn quay lại 9800 nữa (người ta thường nói: đã sướng rồi thì.. khó mà chịu khổ ^^)

Nói dễ hiểu là máy bị đột quị đó bác. Chết sau khi sạc.
qh3_91
TÍCH CỰC
12 năm
😃 fix tí.... Ngoài Storm, thì còn lại chỉ có Torch, và bold 99xx, ko phải Touch...
Tks bác, em đã fix ^^
mình đang dùng 98 thấy tương đối hay. pin trâu, bàn phím full, cảm ứng mượt (sướng nhất lướt web), bộ nhớ trong nhiều (4gb), chụp ảnh nét (5mp)

Dùng 9810 rồi thì thấy 9800 hơi chán, nhưng cũng tùy hoàn cảnh mà chọn mua ^^
@uit.edu mún mua 8700. ai bít chổ uy tín chỉ zới, hay dư chia lại cung dc. dang o HỒ CHÍ MINH
mykero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dovu1987 87 thì qua Hùng Lê đi bạn, ổng mới về mấy con 87 cứng ngắc.
PIN 2C2C198C.
Qua lẹ chứ hàng của ông vài ngày là hết veo. Fan 87 vẫn còn đông và hung hãn lắm, dám bằng fan của nguyên đám bold cộng lại ấy
@mykero cho cai địa chỉ zới.cam on
mykero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dovu1987 https://www.facebook.com/hungleshipBB?fref=ts
FB nhé bác
sv cố gắng lắm mới có 9800 dùng đấy bác ak, khi nào đi làm có xiền lên đời sau vậy
[TAG][/TAG]
Vâng, 2 máy tuy cùng kiểu dáng nhưng khác nhau về cấu hình và os nhiều ^^
Anh em ơi em là mem mới 😁
em cũng muốn mua 1 con và cũng thấy ưng con 8900 . Xin hỏi con này có very good so với giá tiền gần 3 củ không
em chủ yếu là
- lướt web cao
- chơi game cao
-nghe nhạc không đến nỗi nào
-chụp ảnh (ok)
. Tình hình là em còn hỏi các anh chị nhiều. Mong mọi ng chỉ bảo.
À quên trong các bố già này thì nên mua ở đâu. Em thì giá cao 1 tí còn hơn giá rẻ mà bị bệnh nọ kia .
A tuấn hn03 và bác quang 3g
- Về mặt lướt web thì 8900 thiếu 3G.
- Chơi game thì toàn bộ Blackberry mình không đánh giá cao em nào hết.
- Chụp ảnh 8900 rất tốt ở tầm giá.
- Nghe nhạc thì khá thôi, loa ngoài thì chỉ có bold 9000 là nhất...

Hà Nội thì mình không rành, nhưng 2 thương gia bạn nói cũng có tên tuổi nên bạn cứ yên tâm..
Thank bác nha. Em nghi tầm tiền đó thì 8900 quá đỉnh nhỉ. Đáng tiếc là em chưa sài qua bb không thì đã dễ dàng lựa rồi.
Chắc edge của 8900 cũng nhanh lắm
game thì bình thường
nhe nhạc chụp ảnh cũng khá.
Nhìn em 8900 đẹp quá @@
còn vấn đề up rom . Rồi các bệnh tật của 89 nữa . Haizz
Vấn đề úp rom thì tẹt ga đi bác, 8900 trâu mà, bệnh vặt thì em cũng chả thấy gì đâu. Nếu bác đã ưng cái dáng em ấy thì mua đi ạ, chần chừ gì nữa ^^
nhan1431
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thix choi game thi iphone nha bac
Bạn muốn lướt web nhanh thì làm e 9k mới có 3g, 89 chỉ có wifi thôi, 89 chụp ảnh 3.2 còn 9k chụp ảnh chỉ 2.0, nghe nhạc và chơi game thì như nhau, tùy theo hình dáng bạn kết e nào nữa.
Về thương gia bạn wa bên Blackberry sinh viên bác bomvukhi mà tham khảo, mình và bạn mình đã mua nhiều ở đấy, chất lượng rất đảm bảo mà giá thì rẻ hơn nhìu
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
Em order em 9780, mà không biết em nó có điểm mạnh yếu gì không?Lỗi 3rd là sao?Tìm chổ nào cũng không thấy cái ROM an toàn?Ai có kinh nghiệm share với.Với mấy bác đang dùng BIS thì gói nào tốt nhỉ?
9780 theo mình nghĩ là em Bold đáng dùng nhất, cấu hình khá mạnh, chỉ thua 9900, pin 9780 rất tốt.
Lỗi 3rd hiểu nôm na là lỗi không sử dụng được ứng dụng của hãng thứ 3 (không phải của RIM) để truy cập mạng. Hiện OS 6 đã có cách khắc phục lỗi triệt để là úp rom của China bào chế, nghe nói là rất ok, nhưng mình chưa thử ^^..

Bis thì em đã tạm hủy rồi nên không có ý kiến, chờ các bác khác chỉ bảo :smoke:
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
Hay quá, cám ơn bác, mà bác đang dùng máy gì thế bác?
Hiện em đang dùng 9930 ạ :p
em kết 8900 hơn 9000 .hihi
Các bác cho em hỏi là cái wifi của bb8200 tốc độ thế nào mà sao bị ae chê không ít mà khen cũng không nhiều (các bác so tốc độ hộ em cái, nếu xem Youtube thì có giật không)? Cái nữa là nhiều anh em tinh tế bảo là xem được Yoytube trên bb8200 => nó xem được film định dạng .flv ah? Không thì chắc em mua bb8800 cho nó đỡ phí tiền! Thak các pác trước....! 🆒
Ae ơi gói bis là gói gì ạ. Nó để làm gì vậy
andox_206
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác cho e hỏi chút. Em mới tìm hiểu BB nên cũng muốn thử. Đang băn khoăn 8700, 8800, 8820 và 8830. Bác cho em biết ưu và nhược của những em trên dc ko ạ? thank bác
vurock
TÍCH CỰC
12 năm
Bác này hỏi thế này thì tùm lum, bác phải nói là tình hình kinh tế ngang đâu, quan tâm sử dụng BB cho mục đích nào thì mới đưa ra khuyên gì được chứ
andox_206
ĐẠI BÀNG
12 năm
ẹc. Em đã nêu ra 4 em kia rồi còn gì. mức giá có thể để rước 1 trong 4 em. Chưa biết hết ưu thế từng em nên mới hỏi thế thôi ạ!

---------- Post added at 08:54 PM ---------- Previous post was at 08:50 PM ----------

Cám ơn bác Thái. Bác đã cho em 1 bản đánh giá rất hay.
Khi xác định dùng BB thì em nghĩ mảng giải trí sẽ ko dc nổi lắm. Em quan tâm đến khả năng sóng sánh của em nó. Loa thoại to và rõ, Pin trâu, dễ quăng quật là okie. Chắc em 87 là hợp tiêu chí nhất. Thank bác nhiều ạ.
Loa thoại thì 8700 ok hơn, 8800 loa to nhưng hơi chát, miro có vẻ nhỏ hơn, sóng thì 8700 tốt (có lẽ tốt hơn 8800, em chưa so kè 2 em nó nhưng cảm giác là vậy :smoke😃..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019