Toshiba giới thiệu panel 6"1 với độ phân giải 2560 x 1600, 498ppi

Didu
21/10/2011 5:50Phản hồi: 82
Toshiba giới thiệu panel 6"1 với độ phân giải 2560 x 1600, 498ppi

Mảng sản xuất màn hình di động của [TAG]Toshiba[/TAG] (Toshiba Mobile Display) mới đây đã chính thức giới thiệu panel với kích cỡ 6"1 và có mật độ điểm ảnh trên một inch ([TAG]ppi[/TAG]) rất cao, giúp tăng độ mịn chữ và hình ảnh khi hiển thị. Toshiba cho biết panel màn hình mới được họ giới thiệu có độ phân giải 2560 x 1600 điểm ảnh. Độ phân giải như vậy và kích thước 6"1 đã giúp nó có mật độ 498 điểm ảnh/inch, nó cao hơn rất nhiều so với panel kích cỡ 4"5 mới được Hitachi giới thiệu (329ppi).

Hệ quả của cuộc đua về độ phân giải màn hình chính là mật độ điểm ảnh/inch, thông số này sẽ nói lên sự vượt trội về công nghệ mà hãng đó đang sở hữu. Một panel màn hình có mật độ điểm ảnh càng lớn, văn bản và các nội dung sẽ hiển thị càng mịn và khi phóng to ít bị răng cưa hơn. Apple đã từng rất thành công với màn hình [TAG]Retina Display[/TAG] trên [TAG]iPhone 4[/TAG] và bây giờ là [TAG]iPhone 4S[/TAG] (sắp tới có thể là [TAG]iPad 3[/TAG]).

Panel mới của Toshiba có độ phân giải 1000:1, 16,7 triệu màu, tăng góc nhìn lên 176 độ cả theo chiều ngang và dọc. Hãng này còn cho biết panel 6"1 của họ còn có thể sử dụng cho các thiết bị hiển thị [TAG]3D[/TAG] không cần kính, dù độ phân giải bị giảm xuống một nửa nhưng nó cũng vẫn cao hơn những màn hình khác. Toshiba Mobile Display sẽ trình diễn màn hình này vào tuần tới nhưng chưa cho biết thời điểm sẽ sản xuất thương mại nó.

Nguồn: Slash Gear

82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

do phan giai khung khiep...hang Nhat co khac.
zippydl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Retina display của Iphone 4 dí mắt vào sát màn hình không thấy nổi điểm ảnh, còn cái này chắc siêu mịn luôn.
[h=2]panel 6"1 với độ phân giải 2560 x 1600, 498ppi[/h]Dữ ta hơn Iphone4 rồi kìa😁
ip4 độ phân giải px thua nokia e6 nói gì so tới hàg japan........?
k biết bạn dùng e6 thế nào chứ. mình cầm nó nhìn cái màn hình k chút cảm tình
ê màn hình nhỏ hơn nên có hơn cũng bt
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
12 năm
màn 2.5" đi so với 3.5"
Ủa iphone4 với Nokia E6 có mật độ điểm ảnh là 326ppi bằng nhau hết mà, đâu có thua đâu.
TuanHA@TT
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mắt người nhìn được ĐỐI ĐA khoảng 300 dpi

Sản phẩm này là 498 dpi

Liệu chúng ta có cần phải dùng kính lúp để tận dụng khả năng của nó không?

Đứng dưới khía cạnh người tiêu dùng, cái này hơi thừa, nhưng áp dụng cho khoa học công nghệ cao thì chưa nói hết được.
Thx bác...vì đã nói hộ em ;)
KySiRong
TÍCH CỰC
12 năm

Hừ, mở mồm ra là nói người này ngu người kia ngu. Đây là trao đỗi kiến thức chứ ko phải là ra vẻ ta đây biết hết, người khác ngu.

Mà mình cũng e rằng bạn đã hiểu sai vấn đề. Ngồi từ từ suy ngẫm lại đi.
caodkhoa
ĐẠI BÀNG
12 năm
chửi bạn ngu cũng chính là 1 cách "trao đổi kiến thức" đó bác =)))))))) Bạn í mún "mở mang kiến thức" thì mình nói thoi :"> Còn e "hiểu sai vấn đề" chỗ nào bác nói lun đi cho e "mở mang kiến thức" như bạn í lun 😆))))))
KySiRong
TÍCH CỰC
12 năm

Thoai, mình rất là ko thích mở mang kiến thức bằng các từ mạnh như ngu.
xem tv full-hd 50inch 1080p còn chưa cảm thấy rạn hình, độ phân giải khủng này chắc mịn màng như da em bé ấy nhỉ
Mình đang tự hỏi cái màn 6.1" thì làm cái gì với nó vậy ><!, ĐT hay tablet đây trời ...
mrsyoohe
ĐẠI BÀNG
12 năm
một super mobile hoặc 1 mini tablet =))
chắc sẽ là mini tablet 😃
trời khiếp thật nhưng hình sẽ rất nhỏ
Hình ảnh chất thật, beautiful ....!
dongtan195
ĐẠI BÀNG
12 năm
độ phân giải tăng tức là tốc độ giảm, thời lượng pin giảm, hic em chẳng ham
ducdiep87
ĐẠI BÀNG
12 năm
nói như vậy ko hẳn đã đúng, còn tùy công nghệ bạn à, 1 chiếc tivi LCD Full HD cùng kích cỡ với tivi CRT tiết kiệm điện hơn rất nhiều. KO nên kết luận quá vội như vậy.
dongtan195
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn không hiểu rồi, đấy là màn hình dành cho những thiết bị di động, với công nghệ pin liti-ion có từ mấy trăm năm trước rồi mà vẫn chưa có gì thay đổi, thì tăng độ phân giải tức là tăng nhu cầu xử lí của chip, mà thế sẽ làm tốc độ xử lí giảm và ngốn điện (giống chơi game bạn đẩy độ phân giải xuống thì tốc độ máy tính sẽ tăng lên đấy). còn cái tivi bạn nói đó là 2 công nghệ khác hẳn nhau, nên chẳng liên quan gì, nếu bjo phải có công nghệ tăng độ phân giải nhưng lại tăng cả dung lượng của pin, mà lại không ảnh hưởng đến tốc độ cpu mới là đột phá
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
cái này chắc dùng cho table chứ đt mà 6" thì thôi rồi 😔
ôi. vãi quá
cái màn hình 6inch thì làm dc gì nhỉ ! to hơn thì dpi nó xuống , còn nhỏ hơn thì ko dc ! cái này đem ra để khoe ah ?
ặc ặc phê quá
cái này đọc văn bản chữ nhỏ thì quá thích
oai` cai' tv 55" nha` em co' 1920x1080 thui ma` 6"1 do. phan^ giai? cao qua', cai nay` xem hd thi` tuyet voi. Sr gg chrome k vit' dc dau'
nhìn cái màu sắc là mê rồi
tubao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Good! Công nghệ đang phát triển quá nhanh, với màn hình này pin sẽ được đốt trong 14h. Hjhj:banghead:
conanmk
TÍCH CỰC
12 năm
hic khủng quá, màn hình điện thoại máy tính bảng mà dùng cái này chắc pin và đồ họa phải cao mới chịu đc nhiệt
quocthuan98
ĐẠI BÀNG
12 năm
6"1 ....................? smartphone chả ra smartphone máy tính bảng chả ra máy tính bảng------>vứt😁
Res con LCD 42" HD nhà mình còn thấp hơn nó=))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019