Tốt nhất có tốt nữa? - Lumia 1020 đánh giá bởi DxOMark

starnt
13/10/2013 4:19Phản hồi: 155
Tốt nhất có tốt nữa? - Lumia 1020 đánh giá bởi DxOMark
DxoMark Lumia 1020.jpg
Cho dù còn có 1 chiếc pureview nữa bên cạnh chiếc Nokia Lumia 1020, thì chiếc 1020 này mới đúng là người kế tục cho ông anh Nokia 808 Pureview nổi tiếng, một chiếc đứng đầu trong bảng xếp hạng với tổng điểm là 77. Kỳ vọng đối với chiếc 1020 là rất cao cho dù có hay không có Symbian hay từ khóa Pureview.

Việc thu nhỏ file ảnh lớn từ cảm quang 41-Mpix đã có tác dụng tốt ở chiếc Nokia 808 Pureview - cho kết quả là ảnh rất chi tiết và ít nhiễu, và chiến thuật này vẫn được áp dụng tốt ở Lumia 1020. Nhìn liếc qua thì tổng điểm DxOMark Mobile chỉ có 74 có vẻ như không ngon bằng tiền nhiệm.

Chiếc Nokia Lumia 1020 đứng thứ 4 về tổng điểm, sau các đối thủ như Samsung Galaxy S4 và Apple iPhone 5S. Tuy nhiên tham khảo kỹ các điểm đơn lẻ thì sẽ thấy thực tế là với ảnh chụp tĩnh, chiếc này đứng thứ 2 đạt 79 điểm (chỉ thua ông anh tiền bối 2 điểm). Điều gây thất vọng là điểm quay phim chỉ đứng thứ 12 khiến tổng điểm bị kéo tụt xuống.

Ẩn dưới bề ngoài kiểu cách vẫn là chiếc máy ảnh công nghệ ‘Pureview’ với ống kính khẩu f2.2 tiêu cự 25mm chống rung quang cảm quang 41-Mpix BSI CMOS có khả năng gộp điểm ảnh để có thể zoom số 2.7x vẫn đẹp đồng thời cho ảnh 5-Mpix mức nhiễu thấp để có thể chia sẻ dễ dàng.

Nhìn chung, chiếc Nokia Lumia 1020 vẫn là 1 chiếc camera phone tốt nhất để chụp ảnh tĩnh, tuy nhiên chất lượng quay phim có thể cải thiện hơn nữa - và điều này khiến nó đứng thứ 4 trong bảng tổng sắp.

Thực tế ở điều kiện thiếu sáng, chiếc Lumia 1020 đánh bại mọi đối thủ - cho hình ảnh với chi tiết tốt, độ nhiễu thấp và đơn giản là tốt nhất trong tất cả những chiếc điện thoại thông minh chúng tôi từng test.

So với chiếc iPhone 5S mới nhất của Apple, chúng ta có thể thấy rằng Apple đã và đang tận dụng tối đa công nghệ hiện có của họ nhưng có vẻ như đã tiến sát tới giới hạn kỹ thuật, trong khi Nokia Lumia 1020 vẫn còn rất nhiều tiềm năng.

DxOMark Mobile Photo 79
DxOMark Mobile Video 64

Theo DxOMark
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hô hô

808 vẫn nhứt ư???

kiểu này lại tăng giá rồi 😔
@dohongan2011 Ngoài chống rung quang học thì nói chung 808 vẫn nhất, ngoài cái ko đẹp bằng 1020 và HĐH, 1020 rút gọn gàng bộ cảm biến là quá tốt rồi

Sent From USS Nimitz
@dohongan2011
BSI nó quăng đống dây nhợ xuống dưới, dành diện tích bề mặt nhiều hơn để bắt sáng - công nghệ tiên tiến hơn
@dohongan2011 Tính hốt 1 con 808 mà cứ cái kiểu tâng bốc mà không dìm hàng thế này thì sao mà mua
@machao_mengqi cần dìm không?

m dìm một con đang rao trên nhattao 😁
chủ pic đăng không đúng tình trạng máy, mình test máy rồi về đăng lên, nói mình là cướp :D
Sao e vẫn thích cầm con 808 hơn nhỉ,nó nhỏ vừa và khá hợp với con trai...chỉ không thích symbian thôi 😔
zhongjun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Lai Huu Thien 1020 cũng nhỏ, đầm tay mà bạn. Mình cầm mọi người đều khen vì nó đẹp mạnh mẽ. 808 cụm camera to quá nên bị thô hơn 1020, trước mình có dùng nó dễ xước phần mạ crôm của cụm, còn 1020 thì nhựa toàn tập nhưng lại đem lại cảm giác cứng cáp lắm
@zhongjun kích thước 909 tương đương LG G2, nhỏ cái nỗi gì
@Lai Huu Thien bọn chị mình chê từa lưa nhưng mình thấy nó đẹp sao sao ấy!!!!! Hấp dẫn nữa!
@Lai Huu Thien Hey , chào đồng chí . ^^ . Bác xài 808 mà dùng thêm bộ App của Mr Alshahawy nữa là tuyệt vời .
808 chụp hình vẫn nhất. Xem trên flickr mê mệt.
acc17
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình thấy Lumia 1020 chụp hay bị âm vàng quá. Chẳng biết do phần mềm Pro Cam hay do phần cứng. Chụp màu gỗ của sàn nhà mà nó ra vàng khè như nghệ >.<
Delta_goku
ĐẠI BÀNG
11 năm
@acc17 bác vào cài đặt => màn hình=> cấu hình màu sắc, bác chỉnh lại độ bão hòa và chế độ lạnh ấm nhé. Kg phải ám vàng đâu nhé, do cài mặc định vậy thôi nhớ là mua may về phải vọc nhiều vô nhé
@acc17 mình cũng y chang bạn về vấn đề này ...mình ko rành về ảnh ọt nhưng lại máu về ảnh nên thích em 1020 này vô cùng mặc dù cũng đang xài em 808...về mình toàn để chế độ chụp tự động thì mình thấy chất lượng ảnh của 808 nhìn trong và nét hơn của 1020 mình thích chất ảnh của 808 hơn...1020 mình cũng có chụp cái tủ tivi của mình kết quả cũng bị ám vàng nặng như bạn nói...và khi mình tắt flash đi và chỉ để đèn lấy nét thì tình hình khác đi đôi chút.....nhưng có thể do mình chưa rành về khoản chụp ảnh lắm và còn phải học hỏi nhiều ....nhưng cá nhân là mình điều thích và có lẽ dù có thích em đt nào khác đi nữa nhung ko bao giờ bán 2 em này .....
thôi em chờ con nokia androi ra xem thế nào rồi quất chứ 1020 thà mua s4 hoặc g2 cho xong
vtnsc
ĐẠI BÀNG
10 năm
@dinhhoa995 Tào lao quá chú ...
cái này do cá nhân tét à? chưa chắc. chẳng lẽ CAm lại thua 1 e từ 2011
@silver jack chuyện 1020 chụp o bằng 808 là các bác trên tay và các trang đánh giá đã nói lâu rồi có bác chưa tin thôi
pikachu3d
TÍCH CỰC
11 năm
@silver jack công nghệ cao, nhưng ảnh số chưa bao giờ vượt qua được chất ảnh rửa từ máy phim bác à
@pikachu3d 😃 sống với kỷ niệm đi bác
phu_qn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@silver jack hê hê, đùa chớ ông mua cái wave 110 2013 đua với ẽ 2009 thử cái nào đi nhanh hơn. :v
mình có thói quen đì cái máy . download game truyện tranh , nghe nhạc ngầm, chơi game trước mặt. cho nên cái máy sạc ngày 3 lần .mặc dù để im nghe gọi thì có thể 3 ngày sạc 1 lần .
-> yếu tố tốc độ rất được quan tâm với những người đì cái máy xói trán như mình. còn yếu tố chụp hình thì không quan tâm mấy . nói chung chụp rõ và sáng là oke. chỉ có mấy bạn yêu nhiếp ảnh và mấy bạn nữ thích tự sướng chụp post lên facebook zingme mới quan tâm modun chụp ảnh
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ vãi cả liện quan, lạy thánh
808 hơi bị bá đạo á
....Lumia 1020 là chúa trùm rồi....!....chụp đẹp trên cả tuyệt vời ấy chứ...!...;)... nhưng thiết kế thì chán...😕...phần mép trên và dưới màn hình dư ra quá...😔... nhìn tổng thể máy to mà có cảm giác màn hình nhỏ lại..=>> ức chế vãi....!..😕

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
@tinhlabui-phuilabay được này mất kia mà bác
BinZin90
ĐẠI BÀNG
11 năm
1020 ảnh ám vàng. Nhưng xét chung chất lg vẫn rất ok
So với Z1 ngay và luôn đi tinhte ơi.....😁 Auto và chỉnh tay các kiểu luôn nhé.....;)
Mình thấy xếp hạng các camera phone nên cho về chỉnh tay hết để làm cho nó đạt được bức ảnh đẹp nhất có thể....vì Auto hiện nay thì bất kỳ thiết bị nào ảnh cũng dư sức xài cho những mục đích thường ngày....khi cần nghệ thuật người ta mới cần cái trình đẳng cấp của nó...;)
@Xperia_no1 Nghệ thuật thì mua DSRL full frame kèm vài ống kính xịn đi bác. Do nhu cầu về Cam tầm 13MPX trên các máy ngin hiện nay là OK nên bác sẽ thấy tập trung thêm vào Cam sẽ không thành công. Người dùng cần máy màn đẹp pin bền vận hành mượt mà, đó là cốt lõi.

Bác đổi máy nào chưa? Hi!
@Hungdunghcmc Đang gom tiền làm việc lớn.....hihi....tiền để đú công nghệ theo ko nổi....hóng cho vui thôi....! 😁 Dụ dỗ người nhà mua xài ké cho biết....em ham hóng chứ ko ham xài....!;)
Bác nói thế thì chả khác gì nói phone Full HD làm gì, màn hình to làm gì mua tablet, TV cho sướng.....tất cả là để trội hơn đối thủ và bán được hàng....giá trị sử dụng bão hòa lâu rùi....;)
hsta94
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đấy là do Nokia chưa thể phát huy hết sức mạnh do giới hạn của MS.
Chỉ tiếc hệ sinh thái kém nếu không thì.............
Chỉ tiếc hệ sinh thái kém nếu không thì.............
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cá nhân mình đánh giá cao chức năng chụp hình của 1020 nhưng về thiết kế và pm thì chưa đc ưng ý, Lấy 1020 về dùng chưa được 24h đem ra đổi lấy Z1 gấp tgdd nó trừ phí hết củ rữơi. Nhưng vẫn kết quả chụp hình của 1020 ko bit khi nào có chiếc dt chụp hình tốt pm cũng tốt thì toẹt vời
@langtu_boy Chán cái hệ điều hành vãi.

Mình cũng đã tiễn e 720 lên đường và không có ý định dùng lại WP cho đến khi có sự thay đổi lớn nào đó.
Camera chiếm mất khá nhiều diện tích của cái lưng máy mà chỉ được nhiêu thôi thì xoàng quá! Camera của người ta phẳng và chỉ mất bằng cái chấm hạt đỗ xanh thôi mà cũng gần ngang ngửa.
thadanguyen
ĐẠI BÀNG
11 năm
@beautyfashion.vn Thánh giáng trần
Vì cái camera mà em và con nhỏ PG Sony cãi nhau vui về camera.Nó lấy Z1 ra dìm hàng con 1020 của em.Nhưng nguyên cái cửa hàng của em ai cũng công nhận 1020 của em chụp đẹp hơn.Cuối cùng em thắng.Hahaha.
P/s:Từ khi trả 920 và Nokia phát 1020 cho em.Tối ngày nào ra đường cứ cầm suốt 1020,em ghiền camera nó thật rồi.Hihi
@giananh Z1 chỉ chụp đẹp hơn 1020 khi ở dưới nước thôi :v
@Armerial Quá hết sức Đ! 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019