[Tour de Asean 2017] Đạp lòng vòng VN - Lào - Thái - Myanmar - Malaysia - Sing

teentozero
4/9/2017 23:55Phản hồi: 84
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Việc đầu tiên mình làm khi đến 1 thị trấn / thành phố là phải xác định dc cái chợ địa phương nó nằm ở đâu, vì ở chợ đồ ăn luôn ngon và rẻ .

Vô chợ kêu 1 phần tôm xào mướp có 4k ria, là khoảng 23k vnd, kêu thêm 1 phần cá chiên, ai ngờ là cá khô chiên nên thành ra lại hơi mặn, nhưng cũng ngon, thêm 3k ria. Nước lạnh free, vừa uống hết là bà chủ cầm ly đi rót ly mới liền. Đồ ăn bên Cam vị rất giống VN, và món nó cũng đa dạng hơn bên Thái

[​IMG]DSC01458 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01459 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01461 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01462 by Nam Nguyen, on Flickr

lạp xưởng cam, hay còn gọi là tung lò mò, mà no quá rồi nên ăn ko nổi

Ở cam giá chung cho 1 bữa ăn là 4-5k ria, thậm chí mình từng ăn 1 tô hủ tíu có 3k ria, 1 phần cháo có 2k ria. Cam cũng như Lào, ko sản xuất dc gì nhiều, nên những thứ phải nhập như nước ngọt, sữa, bánh kẹo thì đắt, nhưng những thứ trồng dc như đồ ăn thì lại rẻ, ngay giữa trung tâm Angkor Wat mình vẫn mua dc 1 dĩa cơm với 1 con cá trê nướng chỉ có 1$, ko như cái xứ Lào, cái gì nó cũng đắt, và ở Lào nó có 2 loại giá, 1 giá cho dân địa phương, 1 giá cho dân du lịch
Cam là 1 đất nước bất hạnh vì toàn bộ lực lượng trí thức, tư sản đã bị Khơme đỏ giết sạch trong giai đoạn diệt chủng, nói về nghèo, Cam nghèo hơn Lào, nhưng người Cam ko lười, người Cam cũng ko gian. Chỉ có điều Cam ko ưa VN, nhưng cái đó là hiển nhiên vì VN cũng có ưa TQ đâu.
teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
ăn xong thì về ks ngủ tính chiều mát đi chơi, vì lúc trưa thì trời nắng đổ lửa, ai ngờ đến 3g thì mây đen đầy, gió ầm ầm và bắt đầu mưa, nên mình trùm mền ngủ tiếp

Lang thang ở Koh Kong về đêm, dọc biển thấy có nhiều quán nhưng nhìn ko hấp dẫn, chủ yếu bán đồ khô nướng mà lại vắng vẻ chả có ai. May sao tìm dc quán này rất đông dân địa phương nên chui vào

[​IMG]DSC01466 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01467 by Nam Nguyen, on Flickr

Menu rõ ràng, giá cũng ngang ngửa mấy quán ở SG

[​IMG]DSC01468 by Nam Nguyen, on Flickr

quán rất đông dân địa phương

Có vẻ signature của quán là lẩu bò, thấy bàn nào cũng kêu lẩu bò, mà nhìn cái lẩu to quá 1 bàn toàn 4 5 người ăn nên kêu 1 phần bò nướng. Lúc đầu tính kêu mì hải sản nhưng mà mình linh tính là quán này chuyên về bò nên kêu bò xem sao

[​IMG]DSC01471 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01472 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01473 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01474 by Nam Nguyen, on Flickr

Quả nhiên ko sai, 1 phần bò nướng tiêu rất nhiều, giá có 5$. Tính ra là quá rẻ. Bò rất ngon, mềm nhưng dẻo và ngọt, đúng kiểu bò thả ăn cỏ. 3 cái bò ở VN quảng cáo bò mỹ bò úc, thật ra toàn là bò ăn bắp công nghiệp, thịt nó mềm nhưng xảm xừ, ko ngọt, ko dẻo, vì con bò đứng 1 chỗ có đi đâu đâu mà thịt dai. Bên Mỹ giá bò ăn cỏ đắt gấp mấy lần bò ăn bắp
Miếng bò gần như ko ướp gia vị, chỉ quết 1 ít tiêu cho thơm rồi nướng. Có lẽ là phần bò nướng ngon nhất trước giờ dc ăn, nhất là mấy chỗ có tí gân bò với mỡ bò thì nó giòn, béo và thơm lắm
Giá cả niêm yết rõ ràng trên menu, có vẻ như quán gia đình vì 2 em gái phục vụ nhìn giống hết nhau và rất xinh và trắng, nhất là cô em, cứ nhìn mình cười suốt 😔. Làm thay đổi hẳn hình tượng của mình về con gái Cam

[​IMG]DSC01470 by Nam Nguyen, on Flickr

Kêu thêm 1 ly soda nho

[​IMG]DSC01475 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01477 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01478 by Nam Nguyen, on Flickr

Mà đang ăn thì 1 con mẹ cờ hó ở đâu lại ngồi ngay trước mặt, mắt long lanh, làm mình ko kiểm soát dc cho nó 1 miếng bò, vừa cho xong lại 1 con mẹ khác xuất hiện, mắt lại long lanh hơn cả con mẹ kia, lại tốn thêm 1 miếng

[​IMG]DSC01479 by Nam Nguyen, on Flickr

Em gái mặc áo bông xa xa là bé em, xinh lắm, trắng bóc nữa :(, cứ thấy mình nhìn là cười, năm sau lại phải ghé Koh Kong rồi

[​IMG]DSC01480 by Nam Nguyen, on Flickr

bill nè

[​IMG]DSC01465 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01481 by Nam Nguyen, on Flickr
Ăn xong mới lưng lửng, đi kiếm gì ăn thêm nhưng ko thấy gì hấp dẫn vì chỉ có gà nướng, mà ngán gà quá rồi, nên thôi về phòng nấu mì ăn

Gà có 4$ / con thui nha
teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày thứ 33 : Kok Kong - Srae Ambel 145km

Sáng ra chợ Koh Kong làm 1 tô hủ tíu ngon cực, thịt quá trời, có cả bò tái, có 5k ria là khoảng 27-28k vnd. Ăn xong châm đầy trà rồi đi, bên Cam uống trà như bên VN, quán nào cũng có trà đá free, mà trà bên cam thơm nhưng vị ko đắng và chát như trà VN .

[​IMG]DSC01482 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01483 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01484 by Nam Nguyen, on Flickr

1 tô hủ tíu rất nhìu thịt, rất ngon, 5k ria

[​IMG]DSC01485 by Nam Nguyen, on Flickr

có trà đá uống thơm thơm, mùi y như mùi trà sữa thái chỉ có điều ko có sữa

[​IMG]DSC01486 by Nam Nguyen, on Flickr

Bên Cam dùng muỗng đũa như bên VN, nhưng luôn dc ngâm trong nước sôi để giữ vệ sinh, với hàng quán nào đồ ăn cũng dc đậy kín trong nồi inox, nhìn sạch sẽ lắm
Mình để ý thấy bên Lào tất cả đũa đều là đũa loại dùng 1 lần, đúng kiểu nghèo mà xài sang .

[​IMG]DSC01487 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01489 by Nam Nguyen, on Flickr

Ra khỏi Koh Kong dc 20km là ăn dốc liên tục vì đạp băng quaí dãy núi dài đúng 80km, từ Koh Kong đạp đúng 100km mới xuống dc đồng bằng. Cứ ỷ y vì thấy đỉnh có gần 400m, nhưng nó 3-4 cái đỉnh như vậy, cứ đổ xuống rồi leo lên, tổng hôm nay leo khoảng 1700m
Đồ ăn bên Cam y như dc mix giữa đồ Thái và đồ VN, có những món y như bên Thái, có những món y như bên VN : thịt kho hột vịt, gà xào xả ớt, lòng gà kho, cá trê kho vvv... Chả hỉu sao hôm nay ăn như heo, 7g sáng 1 tô hủ tíu, 9g 1 dĩa cơm gà xào xả, 12g 1 dĩa cơm thịt kho hột vịt, 2g 1 dĩa cơm cá trê kho. Tất cả đều 5k ria, đồ ăn Cam làm ăn vừa miệng hơn Thái, ăn cứ như đang ở VN vậy, đồ thái cay quá mà món nào nêm nếm cũng giống nhau. Mà để ý thấy bên Cam ăn thức ăn nhiều, vì mình bình thường ăn đồ ăn khá nhiều, đi ăn ở Thái hay ở VN mình thường kêu đến 2 phần đồ ăn mới đủ, nhưng mà qua Cam ăn xong lúc nào cũng dư đồ ăn.

[​IMG]DSC01490 by Nam Nguyen, on Flickr

Lại có trà đá uống

[​IMG]DSC01491 by Nam Nguyen, on Flickr

lúc đang ăn thì thấy 1 thằng nhóc đang bị đè ra lấy tông đơ gọt đầu, mình xin phép má nó chụp nó 1 tấm, chụp xong ngồi nói chuyện thì ông thợ cắt tóc hỏi : Mày đi đâu, mình kêu tao mới đánh 1 vòng qua Lào, Thái, giờ qua Cam rồi về VN. Ổng hỏi mày dân VN à ? Cũng hơi ngại nhưng nãy giờ nói chuyện cũng vui vẻ nên mình bảo uh tao dân VN. Đến lúc ăn xong đứng dậy tính tiền thì ổng bảo : Khun khắp, rồi nói bằng tiếng Việt : Cám ơn nhiều, Việt Nam. Ko hiểu là ý ổng là chỉ mình nói cám ơn bằng tiếng Cam, hay là ý ổng muốn nói cám ơn VN vì đã dẹp dùm cái nạn khơme đỏ cho dân Cam, nhưng mà thấy cũng vui

[​IMG]DSC01492 by Nam Nguyen, on Flickr

Cái balo Rhinowalk đã cùng mình chịu mưa chịu nắng liên tục hơn 30 ngày và chống nước tuyệt đối, chứ bữa giờ đi toàn mắc mưa ko

[​IMG]DSC01493 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01495 by Nam Nguyen, on Flickr

lại ghé ăn cơm, 1 phần cơm thịt kho trứng cũng 5k, đồ ăn rất nhiều, đủ ăn dc 2 dĩa cơm

[​IMG]DSC01496 by Nam Nguyen, on Flickr

Đi 1 đoạn thấy 1 chỗ bán toàn mấy món mình hảo như xoài ngâm, chùm ruột ngâm, cà na ngâm, ghé vô mua 1 bịch cà na ngâm hết 2k ria, ngon lắm, vừa đạp vừa ngậm chua chua cay cay, mà tính ra cũng đắt, 2k ria là khoảng 11k mà dc có 17 trái cà na 😔

Mà từ 9g sáng đến lúc tới chỗ nghỉ là mắc mưa liên tục, mưa tối trời tối đất, gió thì ngược mà đường thì dốc. Cứ đạp dc 1 tí lại đói bụng, phải ghé ăn cơm

[​IMG]DSC01497 by Nam Nguyen, on Flickr

đồ ăn bên Cam dc đựng trong những cái nồi và đc đậy kín, nhìn sạch sẽ

[​IMG]DSC01498 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01499 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01500 by Nam Nguyen, on Flickr

Đến 2g lại đói bụng, lại ghé vào 1 quán dọc đường làm 1 dĩa cơm cá trê nấu với cà bung rất ngon ,vô mua cơm xong cầm dĩa cơm lại bà chủ xin thêm cơm, bả múc cho 2 vá cơm đầy nữa, đến lúc mình ăn hết bả lại cầm nồi cơm lại hỏi ăn nữa ko tao xới cho
teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
[​IMG]DSC01501 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01502 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01503 by Nam Nguyen, on Flickr

Tivi từ thời nhà tống, hình như hơn 25 năm trước nhà mình cũng có cái TV như vầy

[​IMG]DSC01504 by Nam Nguyen, on Flickr

Từ Koh Kong đạp đúng 145km tới cái thị xã nhỏ xíu này mới có nhà nghỉ, cái nhà nghỉ mình chấm thì nó nằm cách trung tâm thị xã đến gần 4km, gần QL, nhưng mà đi ngang thấy cái nhà nghỉ này ngay trung tâm thị xã nên thui vào lun. Giá phòng là 7$ cho phòng quạt, giá chung bên Cam, phòng rộng rãi, thoáng mát, có toalet hơi bèo nhèo nhưng thôi cũng sạch. Chấp nhận
Tắm rửa sạch sẽ rồi coi tối ngớt mưa đi ăn, thấy xung quanh hàng quán quá trời
Mai còn 130km là tới cửa khẩu Xà Xía rồi

[​IMG]DSC01505 by Nam Nguyen, on Flickr

Chờ mãi ko hết mưa nên đội mưa đi ăn lun, đi bộ vì mưa mà đạp xe là nó văng dơ đồ hết. Ah chỗ mình ở là thị xã Srae Ambel nằm cách Sihanouk Villge khoảng 65km
Đi tới cái quán gần nhất thấy có bán phá lấu, vịt quay, mình hỏi nữa con vịt thì ông chủ kêu 10k ria, thấy hơi cao vì hôm qua ở Koh Kong hỏi 1 con vịt nóng hổi có 16k ria thôi, này có nửa con mà nhìn nguội ngắt, ko ngon, nhưng thôi cũng tính ăn đại cho xong, hỏi cơm thì ổng kêu 2k ria, mình kêu đắt quá, ko ăn. Xong đi qua quán đối diện hỏi, vô quán là muốn ăn liền vì trong quán có 1 em gái xinh cực kì xinh luôn, em áo trắng đang chiên cơm á, chụp góc này ko thấy dc ẻm xinh, nhìn chính diện lúc ẻm cười là thiệt chỉ muốn ăn cơm quán này hoài lun

[​IMG]DSC01506 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01507 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01508 by Nam Nguyen, on Flickr

Hỏi thì ẻm kêu cơm chiên 1 phần là 6k ria, thấy cũng dc vì ăn bình thường cũng 5k ria/ phần rồi, này cơm chiên có rau có thịt, lại dc 1 em gái xinh như hotgirl chiên cơm cho ăn thì quá rẻ. Đang tính kêu cơm thì má ẻm nói có soup gà, 2$, mày ăn ko ? Do sáng h ăn cơm nhiều nên thôi chuyển qua ăn soup gà thử, mình nghĩ là hủ tíu hay mì hay phở gì đó, 2$ cho 1 tô phở gà thì cũng hơi cao, nhưng mà ko thể ko ăn

[​IMG]DSC01509 by Nam Nguyen, on Flickr

Ai ngờ dc bả bưng cho 1 nồi cơm, nguyên 1 tô khổng lồ canh gà nấu với bông bắp chuối, măng với cái lá gì đó ko biết. Bà chủ ko nói dc tiếng anh nhưng rất hiếu khách, ra hiệu bảo hồi chiều tao thấy mày đạp xe ngang qua đây nè, xong hỏi : China ? Mình kêu No, VietNam. Bả nói bằng tiếng Việt : Cám ơn, Việt Nam .
Ra là dân Cam cũng ko đến nổi ghét dân Việt, ít ra là ở mấy vùng sâu vùng xa như vầy. Vì cách đây 9 năm mình qua Cam ở Phnompenh thì 1 anh người Việt ở Cam lâu năm bảo ở Cam đừng nói mình người Việt, đừng đi ra đường buổi tối, nhiều khi nó chặn đường đánh hoặc bắn luôn .
Đang ăn thì bả lại hỏi : Ngon ko ? Bằng tiếng Việt, mình kêu ngon lắm. Bả mà hỏi : Làm rể ko chắc gật đầu lun quá
Ăn xong tính tiền, em gái áo trắng cười xinh ơi là xinh, chắp tay chào mình, còn nói Last year come again, chắc ý ẻm bảo Năm sau lại ghé nhé, em chờ, mà nói nhầm .
Chính thức xếp hạng gái Cam xinh hơn gái Lào và gái Thái, ở Cam có 2 hôm gặp dc 3 em gái xinh hơn tất cả các em bữa h gặp ở Lào và Thái
teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngày thứ 34 : Srae Ambel - Kampot - Hà Tiên - SG : 155km

Sáng mình tính đề pa sớm nhưng 5am thì trời vẫn mưa, phải chờ đến gần 7am mới ngớt mưa nên mới đi dc

[​IMG]DSC01510 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01511 by Nam Nguyen, on Flickr

Đạp dc khoảng 5km thì thấy có quán hủ tíu khá đông, mình vô hỏi giá nhiu / tô thì bà chủ có vẻ ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu, nên thôi kêu ăn luôn, ỷ y bữa giờ ko bị chém bên Cam, với tiền cũng còn nhìu, ai ngờ ăn 1 tô hủ tíu dở ẹc, chán kinh mà bị chém 7k ria, ko bằng 1 góc tô hủ tíu hum wa ăn ở Koh Kong

[​IMG]DSC01512 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01513 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01514 by Nam Nguyen, on Flickr

Chạy đến 9g30 thì lại đói, ghé 1 quán cơm tấm bên đường thì trễ quá nên đã hết sườn, chỉ còn trứng chiên, mình ăn 1 dĩa cơm 2 cái trứng là 4k ria. dc cái nước mắm ngon lắm, nước chấm bên Cam pha cực ngon nha, mỗi món là có 1 loại nước chấm riêng, bên Thái thì gần như ko ăn nước chấm, chỉ có nước tương, nước mắm, ớt bột, sáte, muốn pha sao thì pha, bên Lào thì chỉ có nước tương với bột ngọt, nước mắm

Hôm nay trời mát và âm u nên đạp 1 mạch ko nghỉ, đi ngang khá nhìu khu du lịch nỗi tiếng của Cam như núi Bokor, Kep, Sihanoul Villge, nhưng mình để dành tết ta này làm lại 1 chuyến đi Cam chơi bời cho đã, chứ hôm nay trời âm u quá, mưa miết, có đoạn tưởng như bão luôn nên chỉ có cắm đầu đạp. Dọc đường đã bookmark lại những chỗ đẹp cũng như nhà nghỉ, ks chuẩn bị cho tour sau

[​IMG]DSC01515 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01516 by Nam Nguyen, on Flickr

[​IMG]DSC01517 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01518 by Nam Nguyen, on Flickr

Còn cách Kampot 4km thì lại đói, thấy 1 hàng cơm bên đường nên ghé vào, bà chủ cũng ko nói dc tiếng Anh, mình chỉ nồi cơm + nửa con gà nướng giơ 5 ngón thì bà chủ giơ 10 ngón, ok. Ăn xong đưa 3$ là 12k ria thì bả ko thối tiền, chỉ vô phần cơm giơ 10 ngón thì bả chỉ con gà dơ 10 ngón, chỉ dĩa cơm giơ 2 ngón. Vãi cả dĩa cơm ko tính 2k ria, hôm qua ăn 1 nồi cơm + 1 tô canh gà nửa con gà cũng có 2$, nay ăn 1 dĩa cơm với chưa dc nửa con gà 3$
Lần sau vào quán nào hỏi giá mà ko trả lời mình xách đít đi thẳng
teentozero
ĐẠI BÀNG
7 năm
[​IMG]DSC01520 by Nam Nguyen, on Flickr

tầm 2g thì đi ngang Kampot, ghé vô quán cafe mua 1 ly trà sữa mất 2$ để lấy wifi nhắn cho bx là sắp về tới cửa khẩu 😔

[​IMG]DSC01521 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01522 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01523 by Nam Nguyen, on Flickr

Đến gần 5g thì mình về đến cửa khẩu Xà Xía, vô làm thủ tục check out thì lại bị hải quan Cam xin 50k vnd, mình hỏi lấy ria ko thì ổng ko chịu, có tiền việt nhưng lười lấy nên đưa 2$ cho xong, hải quan Cam y như hải quan Lào, làm tiền dã man

Vô cửa khẩu Xà Xía làm thủ tục nhập cảnh thì khá nhanh + ko tốn gì, anh hải quan cầm passport mình coi xong hỏi giờ đi đâu, mình kêu về SG, ảnh hỏi về SG rồi đi đâu nữa, mình kêu về SG rồi đi ngủ, hôm sau dậy đi làm anh ơi, ổng cười quá trời

[​IMG]DSC01524 by Nam Nguyen, on Flickr
[​IMG]DSC01525 by Nam Nguyen, on Flickr

Trên đường về Hà Tiên thấy có bán món mới là cá nướng muối ớt, thay cho bánh mì muối ớt, nhìn rất ngon, mà vẫn còn no nên thôi mình đạp về Hà Tiên luôn

Đến Hà Tiên ghé nhà ông cậu chơi, tắm rửa, nghỉ ngơi rồi 10pm lên xe về SG, về đến SG là 5g sáng

A mình đi xe Tuấn Nga từ Hà Tiên về, thấy ok hơn Kumho và Phương Trang, vé người là 175k, vé đạp là 100k

tổng kết thiệt hại :
- VN : Khoảng 5 triệu
- Lào : 9 triệu >.<
- Thái : Khoảng 6 triệu
- Cam : khoảng 1tr1 ( xài hết 50$ )
Tổng cộng 21tr, cộng với 10tr do bể dth, toi hết 31tr cho 35 ngày :(
Năm ngoái đi 34 ngày, ngồi máy bay về mà hết có 13tr, tiền vé máy bay là 2tr rồi

1 số nhận xét cá nhân về 4 nước đã đi qua : Việt Nam, Lào, Cam, Thái
+ Cảnh đẹp : Vn số 1, tỉnh nào, vùng nào cũng có cảnh đẹp. Thái tạm xếp số 2, Lào số 3 và Cam số 4.
+ Đồ ăn : VN số 1, tỉnh nào vùng nào cũng có món ngon và các món của mỗi vùng đều có sự khác nhau rõ rệt. Thái số 2, Cam số 3 và Lào số 4
+ Giá cả ( đồ ăn, nhu yếu phẩm ) : Việt Nam số 1, 1 bữa ăn ở VN giá tầm 20-30k, 1 số vùng như Huế chỉ từ 10-20k, Thái số 2, đồ ăn tuy cao hơn Cam, nhưng bù lại bánh kẹo, nước ngọt, sữa vv đều rẻ, Cam số 3, Lào số 4
+ Chất lượng phòng ốc so với giá : VN số 1, ở VN khách sạn ở dc tầm 200-250k, nhà nghỉ tầm 150k là có máy lạnh. Lào số 2. Phòng bên Lào tầm 80-100k kip là khoảng 250- 300k tuy nhiên chất lượng ok. Thái số 3, phòng bên Thái tầm 400 -500b ( 280- 350k tuy nhiên chất lượng của chỉ ngang ngửa Lào ). Cam tính ra đắt nhất, phòng guesthouse chỉ có nội thất cơ bản đã 13$ là 280k rồi
+ Wifi : Thái số 1 về tốc độ, VN số 2, Cam số 3, Lào thì thảm họa. Nhưng nói về wifi everywhere thì VN số 1, quán nước mía dọc đường cũng có wifi
+ Giao thông + chất lượng đường sá : Thái số 1, đường bên Thái cực ngon, ý thức giao thông cực tốt, xe đạp là vua, thấy xe đạp từ xa là xe hơi tự động ngừng chờ mình qua . Lào số 2, đường bên Lào ổn, xe chạy chậm ko ép xe đạp. Cam số 3, đường có 1 số đoạn xấu nhưng nhìn chung là đẹp, nhưng xe hơi, xe công chạy rất nhanh và ẩu, ép xe đạp ko thương tiếc. VN số 4, khỏi nói rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019