Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Toyota Camry thế hệ tiếp theo sẽ sử dụng động cơ tăng áp?

chuyengiaphaxe
28/7/2015 11:13Phản hồi: 71
Toyota Camry thế hệ tiếp theo sẽ sử dụng động cơ tăng áp?

Mặc cho xu hướng sử dụng động cơ tăng áp ngày càng phổ biến thì đa số những hãng xe Nhật vẫn trung thành với những dòng động cơ hút khí tự nhiên. Tuy nhiên, điều đó sẽ sớm thay đổi khi mới đây một nguồn tin hé lộ cho biết hãng xe hơi lớn nhất Nhật Bản - Toyota sẽ trang bị động cơ tăng áp cho Camry thế hệ tiếp theo.

Nhiều khả năng động cơ tăng áp 4 xy lanh mới sẽ thay thế cho động cơ 3,5 lít V6 cho công suất tối đa 268 mã lực và mô men xoắn cực đại 336 Nm trên thế hệ Camry hiện tại. Lý do chính cho quyết định thay đổi của Toyota vẫn là các quy định về khí thải và mức tiêu hao nhiên liệt ngày càng thắt chặt. Với động cơ tăng áp 4 xy lanh thì sức mạnh vẫn được đảm bảo tương đương động cơ V6 cũ nhưng khả năng tiết kiệm nhiên liệu sẽ cải thiện đáng kể.

Đây không phải là lần đầu tiên Toyota trang bị động cơ tăng áp cho sản phẩm của mình, nhưng họ đang bắt đầu phổ biến công nghệ này, bắt đầu từ thương hiệu xe cao cấp Lexus. Đầu tiên là chiếc SUV cỡ nhỏ Lexus NX 200t với động cơ tăng áp, 2,0 lít, 4 xy lanh cho công suất tối đa 235 mã lực và mô men xoắn cực đại 350 Nm. Sau đó sẽ là chiếc sedan cỡ nhỏ IS 200t với một chút điều chỉnh để cùng động cơ trên NX 200t nhưng công suất nâng lên 241 mã lực.

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Carmy đời mới ngon rùi, các bác toyota thích rùi nhé
@cardmanhinh.com Bác này ăn ngủ, ị.. Cũng online trang 1 hay sao mà thấy nhiều bài toàn comment top. Vãi thánh top :p😁
utnguyen177
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com người cmt nhanh và nhiều nhất tinh tế là đây.
@nguyenviphung Nó người nhà các mod bác ko biết ah
DoubleZero
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Em ko cho rằng Camry 2016 sẽ được nâng cấp động cơ tăng áp. Nếu có nâng cấp thì chiếc Toyota Avalon mới là chiếc sedan được nâng cấp trước.

Avalon là chiếc sedan cao cấp hơn Camry, trang bị động cơ 3.5l V6 cho công suất 268 mã lực.
long2004
TÍCH CỰC
9 năm
Thông thường các động cơ cải tiến như thế này sẽ được hãng cho áp dụng đối với các dòng xe mới ở các thị trường khác như Mỹ, Nhật... trước, còn VN thì khá lâu đó.
Các bác mua xe phải cẩn thận, nếu mua dòng xe nhập thì sẽ có động cơ mới ngay, còn nếu là xe lắp ráp trong nước thì phải hỏi kỹ nhé: cùng đời (ví dụ: 2015 hoặc 2016) nhưng bản trong nước thì luôn là động cơ cũ nhé !
Không phải chi riêng Toyota đâu mà các dòng xe thuộc thương hiệu khác trong nước cũng đều như vậy, chúng ta vừa bị mua xe đắt mà còn bị bán cả cho công nghệ lạc hậu hơn nữa 😔
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Phải tích cực hơn nữa...phổ biến lên nhiều dòng xe hơn.... để giảm thiểu khí thải, bảo vệ môi trường chứ...😔
ps: em chỉ đi bộ, xe đạp, và xe buýt để giữ gìn trái đất các bác ợ🆒
@kungfu9 thực ra đi xe buyt thậm chí là ko đi xe thì cũng ko hoàn toàn bảo vệ môi trường vì vẫn phải dùng nhiệt điện
nhiều người vẫn tưởng đi xe đạp điện hay mấy loại tương tư BV môi trường nhưng ko đúng lắm.
Cùng tầm giá thì xe của toy bao giờ cũng có nội thất xấu nhất, trang bị nghèo nàn nhất 😔
@Fanfanmewmew Trên đời này làm gì có hãng nào hoàn hảo.bạn nên tập đc cái này mất cái kia.nếu toy đc 2 cái như bạn nói thì mẫy hãng xe khác ko có đất sống
sSguy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Fanfanmewmew Thương hiệu Toyota mang đến cho người dùng niềm tin về độ bền, ổn định và giữ giá ai bằng
airblue
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Fanfanmewmew bác nói quá chuẩn luôn!
lion922
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Fanfanmewmew Chỉ có Toy VN mới vậy thôi bác. Toy Mĩ so với xe cùng tầm giá ko đến nỗi đâu 😁
Six,,,, nngườ ta tiêu chuẩn châu âu,, mà mấy bác nhà ta còn đặt ra mấy cái phí thử nhiên liệu,, vãi
@minh_lee - Cái khí thải euro 5-6 của bạn chỉ là tiêu chuẩn vớ vẩn của Châu Âu thôi; VN thì tiêu chuẩn của nó phải là "chuẩn mực"
@kingking2922 Chuẩn mực là gì, là tăng giá lên gấp 2,,3 lần hả bạn,,,
Xấu hơn mazda 6 rất rất nhiều,, xe camry chỉ để mấy ông mua xe sợ lỗ thôi,, còn mấy bác giàu xụ hay chịu chơi điều mer, bmw!!! E đang đi wave
dino_su
CAO CẤP
9 năm
@ndkhoivtv chuẩn man.toy e chỉ ưa con highlander với prado thôi. còn lại dòng suv ko khoái mấy con 4tuner hay rav 4 😁
@dino_su To có mấy em ngon như Prado / Land Cruiser / Highlander / cam Mỹ / Siena/ ... Lexus có mấy em 570 / 460 / LS 460 / GS 350.,,, còn mấy em bán tại Việt Nam kiểu LD thì trừ em Cam / Altis có giá cao hơn giá trị nhưng tàm tạm. in for vios vứt vào đống phế liệu được.
@ispace456 Bác liệt kê hộ xem Mer Audi Bmw hay bị hư lặt vặt cái gì nhé.

Cty mình có 4 em dòng Đức của 3 hadng, 2 em Lexus, trong đó có em RX 350 mua từ 2008 nhưng nó là em ngốn tiềm sửa nhiều nhất, giờ bán cũng chả bao nhiêu tiển.
@Hungdunghcmc bmw 3 series bị oil leaking problem nhé.
cùng đời với nhau lexus is250 lúc nào resale value cũng hơn bmw 320i nhé... tương tự với is350 - 325i
khi nào dream, wave Tàu có ?
Một bước đi hợp lý của Toyota, động cơ tăng áp I4 sẽ vẫn đảm bảo cho xe có đủ sức mạnh so với động cơ V6 lớn hơn trong khi trọng lượng và diện tích của khối động cơ sẽ giảm xuống, giảm trọng lượng của xe, đảm bảo tiêu chuẩn khí thải mới của châu Âu và bắc Mỹ.
nhtdx1
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thùng tôn Camry bữa nay có tăng áp rồi
Vừa có tăng áp vừa có skyactiv của Mazda nữa thì chắc tiêu hao nhiên liệu ngang xe máy 😃
Xe Toyota bền, ít hỏng vặt, tiết kiệm nhiên liệu và cực kỳ giữ giá! Đó là điều hiển nhiên và không cần phải tranh cãi.

P/s: Tiếp theo... lời đầu, xin nhường sân cho các đồng chí Hàn xẻng phun ốp sườn vào ném đá! 🆒
@Hungdunghcmc Hờ, tốt thôi vì khả năng nhận thức của tớ nằm trong khả năng tài chính có thể sở hữu và trải nghiệm chứ không phải chỉ rình hóng rồi đánh giá luyên thuyên! :p
@ndkhoivtv Sao lại dùng từ huyên thuyên thế bác. Bác chỉ dẫn ra cái gì là huyên thuyên đi chứ.

Mình đánh giá mấy bác hay quy kết mà chẳng đưa ra được một dẫn chứng nào là khá kém cỏi.
@Hungdunghcmc toy aus ko cắt option nhé... VSC, parking sensors, reverse camera, 7 airbags tiêu chuẩn trên camry rồi nhé 😃 còn nhiều nhưng đang chạy aurion nên không biết rõ lắm
@ispace456 Con aurion của bác hàng cao cấp hơn Cam và bán ở Eu/Austrlia bác so làm chi với hàng trong nước lắp.
Cam Mỹ thì chuẩn rồi, VN thì còn chờ dài dài
Kiểu dáng lúc nào cũng đẹp hơn, VN đi sau phải 1-2 năm
Tiêu hao nhiên liệu và công suất của động cơ thường đã khiến To phải học người Đức. Công nghệ này đã phổ cập trong xe Đức hơn 10 năm trước.

Còn nhớ mới hôm nọ vừa tranh luận với bác thớt về động cơ tăng áp. Và mình nói nó sẽ là xu hướng vì ưu điểm vượt trội.
@Hungdunghcmc 2007 tại thị trường úc Toyota đã sản xuất bản Aurion TRD 323 hp rồi. nhưng mà không phải là turbo charge mà là super charge
taducanh
TÍCH CỰC
9 năm
Cuối cùng do sức ép của luật và các hãng đối thủ nên Toy cũng phải theo xu thế chung.
Cứ yêu Toy và chờ nó đi. Tụi nó gom hết động cơ cũ tồn kho về lắp ráp Camry VN bán hết rồi mới có kế hoạch lên đời động cơ turbo. Tiêu chuẩn khí thải ở VN đâu có chặt:eek:
toy Việt Nam! chắc là vẫn cắt dùng đông cơ cũ
Cái này xe hàn có lâu rồi.... ở mỹ. Châh âu kiahyundai dùng tăng áp 2.0 không....
thử hỏi c200 giá bằng cam bạn có chọn cam không chứ,, mua xe xứ nghèo nên để ý vụ nuôi bảo dưỡng,, còn xứ giàu thì người ta mua xe đẹp sang,, cứ như xài iphone, s6 với sinh viên thì lumia giá rẻ, sam giá rẻ,, ai dư tiền lại mua lu540 để sài,,, nếu so sánh cam với C class thì như samsung A5 với ip6 thôi,, có tiền dư dả ai mà không thích mer,, bmw chứ,,, vừa sang,, láy thì hơn hẳn cam,,, nhìn nội thất camry phải nói rất tệ,,,, bạn nên nhớ bên mỹ camry là xe giá rẻ dòng xe phổ thông giá 22k,, còn c tận 35k hơn 13k,, thì bảo sao cam không bán chạy hơn,, thử hỏi cũng bán 35k thì ai mà mua,,, cứ như mấy con lex mỹ đó cùng phân khúc với mer bim, có ai mà mua không ngay ở vn,, toàn chạy mer bim audi,, ai mà mua lex vừa xấu vừa mắt vua uống xăng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019