Trải nghiệm AMD Ryzen 7 1700: đa nhân rất mạnh, mát hơn và ít ăn điện hơn

bk9sw
14/3/2017 7:58Phản hồi: 123
123 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giltine
TÍCH CỰC
7 năm
Vâng ryzen R7 1700 350$, R7 1800x 500$ thua i7 7700k 350$ thì bị sỉ vả
Thế i7 6900k Giá 1000$ thua con i7 7700k 350$ thì các bạn nghĩ sao, CPU ko phải chỉ cho gaming

@Giltine Viết nhầm kìa,
By the way, nếu mình build ryzen R7 1800X thì bạn khuyên nên mua main hãng nào? Mình đinhj build máy xài 20 năm, cần bền vững, ko ép xung, chỉ chơi mặc định
vhoangvl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nightmoonlight Hồi trc có tụi DFI làm main cho AMD cực ngon ,trâu bò .... giờ thì chắc Msi và giga , asus thì mình k tin tưởng cho lẳm chết mấy ẻm p45 và x48 sau 2 năm xài , ngay cả card , còn em Msi p35 neo 3 sống nhăn răn từ năm 2008 đến giờ ....vẫn tin Msi
Giltine
TÍCH CỰC
7 năm
@nightmoonlight Mặc định của R7 1800x hay R7 1700x là đã tự ép xung dựa vào phần cứng của bạn rồi. Muốn mát mẻ chạy DF bền vững chơi mặc định khuyên bạn chọn R7 1700, như review này bạn cũng thấy CPU rất mát và ít điện nên MSI B350M MORTAR có lẽ là vừa đủ cho CPU này.

Bạn tham khảo cấu hình 30m như sau

MSI B350M GAMING PRO
Ryzen R7 1700 3.0 /3.7 GHZ / 20MB / 8 cores 16 threads
RAM Corsair Vengeance LPX 16GB (2x8GB) Bus 2666 MHz
VGA Galax 1070 EXOC Sniper 8G
PSU FSP HP600 600w
Vỏ case Sama Aurora black
SSD Evo 750 120gb
HHD: WD 1T BLUE
Vậy là bạn cũng biết, thằng Asus bán đồ bảo hành nhiều lắm, flagship đầu bảng vẫn BH, nên né Asus là đúng,

Lần cuối mình build máy là Athlon 64 socket 939 cái main msi nó rất bền xài đc lâu.

cảm ơn bạn

Hóng R5
nhatquang35
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào build máy rồi ở hcm cho e qua test thử cái phần mềm ngành may với đang định cưới e này.
Microsoft đang quan tâm đến ARM :v.

Tuyệt lắm AMD.
tuancanlc94
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xem review, video test hiệu năng nhiều vào bác à, game ko dùng đến 50% cpu 4 nhân chỉ có mấy game dx9 thời pharaong thôi, xem mấy game hiện nay chẳng có game nào i7 4 nhân load dưới 70% cả
Mình test full load r7 1700 full load 59* nhiệt độ phòng 26* đây, hệ số chuyển hoá điện năng thành nhiệt năng thấp hơn i7, mà nhiệt độ r7 khi load cùng ứng dụng với i7 4 nhân thấp hơn (so với dàn i7 4700 cũ của mình)

"Hầu hết" là những ứng dụng (game) nào vậy bác: pikachu, line, đột kích, đế chế, lol,... à
Sức mạnh của đa nhân ko thể hiện ở những việc trên mà nó thể hiện ở việc đa nhiệm, thử tưởng tượng cái cảm giác chơi game nặng rồi alt tab ra ngoài để lướt web nó giật giật đơ đơ xem có thấy ức chế ko, chưa kể đến ng dùng bây giờ đều đang muốn hướng đến streaming, i7 4 nhân làm j đủ tài nguyên
hiện tại mình cũng còn đang phân vân qua vì có 2 luồn trái chiều. các bạn có thể tư vấn giúp.. mình đang tính làm r1700 này để chơi game với stream,, không biết như thế có các bạn xem giúp mình với cấu hình như vậy chơi game offline + online + stream có ổn ko cả nhà

► Chi tiết cấu hình:
✔ Mainbroad MSI B350M Pro Gaming
✔ Vi xử lý AMD Ryzen 7 1700
✔ Bộ nhớ trong RAM GSKill Trident Z LEB RGB 16Gb (2x8Gb) DDR4-3200(F4-3200C16D-16GTZR)
✔ VGA MSI GTX 1060 GAMING X 6G (NVIDIA Geforce/ 6Gb/ DDR5/ 192Bit
Nguồn PC Corsair ATX VS550 550W

thank cả nhà đã đọc bài và rely cho e

ryzen 7 1700 này liệu có chạy đc với VGA Nvidia 1070 k vậy ?
Giltine
TÍCH CỰC
7 năm
@Bad.Wolf Được nhé bạn, hầu như các máy gaming lắp ráp gần đây vẫn dùng R7 1700 với GTX1070 GTX1080 GTX1080Ti or Titan X và chưa thấy vấn đề gì cả
Vừa nâng cấp case lên 1700 , cảm nhận là thật tuyệt vời. Mình thường xuyên chơi game , duyệt web bật nhiều tab liên tục thấy cực kỳ ok . Hôm qua vừa thử bật 20tab web . Bật cùng lúc 3 game lol - battleground - overwatch , khi chơi và chuyển qua lại các game không bị giật lag . Tab web còn nguyên không còn bị crash như hồi dùng e i5 4460 nữa
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zumoni bạn đừng so sánh vậy giá cả khác nhau phát hành vào thời điểm khác nhau.
mình cũng rất kết em r7 này nhưng chưa đủ vốn ( chủ yếu là em vega chưa ra ).
@mr.ntminh Mình chỉ đang nói dựa trên thời gian mình sử dụng , đương nhiên nếu mang ra so sánh thì không ổn vì 1 con ra lâu rồi mà chỉ có 4 nhân 4 luồng . Nhưng từ lâu vẫn thích dòng cpu của amd do tính đa nhiệm cao , trước đây ngại dùng vì cpu amd nóng mà chơi game kém hơn intel nhiều . Vs ryzen này mình thấy chơi game là quá ngon rồi
mr.ntminh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@zumoni mình thì rất thích dùng AMD nhưng chỉ mỗi tội là khâu phân phối sản phẩm kém quá ( ở ngoài bắc đời FX hay trc nữa ).
thời ryzen này thì ngon rồi ở đâu cũng bán ngay cả đến chỗ mình cũng có bán rồi 😁.
doithatbuon
ĐẠI BÀNG
7 năm
2 bác tranh luận với bạn ấy làm gì 😆 em cá là bác ấy chưa xài con CPU intel nào quá 4 nhân nên nói thế. còn cái chuyện lập trình đa luồng nó phức tạp á ?? ngày xưa thôi, giờ hỗ trợ tận răng rồi. Mở task manager lên xem thằng chrome nó đang chạy bao nhiêu process ?? ( tùy vào số nhân CPU), các ứng dụng bây giờ toàn làm trò thế này: lúc nào cũng cho mấy thằng chạy background dù mình ko mở ( office 2016 nữa chẳng hạn) để khi mình mở nó, nó sẽ load ra rất nhanh, thế nên cảm giác mở chrome hoặc office mới rất đã 😁
main cho amd ngon nhất là biostar, bền kinh khủng, dfi chưa xài, giga hay asus chỉ dc cái pr tốt thôi
Các bác cho em hỏi ngu phát em đang dùng Intel, nếu em chuyển qua build PC chip AMD thì phải đi kèm main hỗ trợ chip AMD là đương nhiên rồi. Còn card màn hình cũng phải chuyển qua card của AMD hay dùng card của Ndivia cũng được ạ?
@haipt1990 Ko cần bạn ạ, chỉ main là liên quan thôi còn mấy cái còn lại ko cần biết chip nào cả 😁
D.tubor
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình có tình yêu lớn với dual xeon nhưng mấy thế hệ như rygen giờ thấy khen nhiều cũng muốn nhảy qua test ghê.
Giltine
TÍCH CỰC
6 năm
@D.tubor dual xeon cổ đa nhân tốt hơn nhưng single lại khá tệ, đám ryzen đc cái single đơn nhân hay đa nhân đều ổn, nhưng tất nhiên mới nên vẫn đắt hơn dual xeon cùng hiệu năng hàng 2nd
hunghung81
TÍCH CỰC
5 năm
Ryzen R7 1700 3.0 /3.7 GHZ / 20MB / 8 cores 16 threads

em hỏi ngu phát : con này 8 core thật hay ảo vậy mấy bác ?
vuanhns
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hunghung81 8 nhân 16 luồng. 8 nhân thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019