Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Apple TV+ trên iPhone 11 Pro Max: chất lượng nghe nhìn tuyệt vời, phim chưa đủ hấp dẫn

eddie-labo
15/11/2019 6:15Phản hồi: 116
Trải nghiệm Apple TV+ trên iPhone 11 Pro Max: chất lượng nghe nhìn tuyệt vời, phim chưa đủ hấp dẫn
Vậy là sau 2 tuần ra mắt, có lẽ nhiều anh em cũng đã thử và trải nghiệm dịch vụ stream phim Apple TV+ rồi. Ở lần ra mắt này, với nhiều chương trình khuyến mãi miễn phí từ 7 ngày cho đến 1 năm thì mình sẽ chia sẻ thực tế chất lượng phim, nội dung phim của Apple TV+ có xứng đáng với số tiền chúng ta bỏ ra hay không 😁

Apple TV+ gần như là đang miễn phí, giá phải chăng

tinhte_apple_tv_plus_pro (8).jpg

Theo mình nghiên cứu thì hiện tại, anh em sẽ được tặng 1 năm miễn phí nếu mua thiết bị iPhone, iPad mới từ tháng 9 trở lại đây, tức là trong đợt giới thiệu iPhone 11 và iPad Air 3 vừa rồi. Thứ hai là anh em sử dụng Apple Music gói Student (30k/tháng, ở VN đăng kí được bình thường nếu bạn có mail đuôi edu.vn) cũng sẽ được tặng kèm thuê bao Apple TV+ miễn phí luôn. Anh em nào nằm trong diện này thì nhớ check mail để hưởng ưu đãi nhé.

Còn với người dùng bình thường thì chúng ta sẽ được trải nghiệm 7 ngày trước khi phải đóng 119k/tháng phí duy trì. So với Netflix (260k/tháng) thì Apple TV+ chỉ rẻ bằng một nửa thôi, chưa kể có thể chia ra cho 5 người trong gia đình cùng xài. Như vậy, bằng cách tung ra dịch vụ cây nhà lá vườn thì Apple TV+ có lợi thế rất lớn về giá thành, giống như cách mà Apple Music đang gây sóng gió cho các đối thủ trên thị trường dịch vụ stream nhạc.

Chất lượng nghe nhìn tuyệt hảo trên các thiết bị Pro

tinhte_apple_tv_plus_pro (1).jpg

Một trong những điểm sáng trên Apple TV+ là chất lượng hình ảnh và âm thanh cực tốt, nhờ chất lượng truyền tải (bitrate) cao hơn tất cả các dịch vụ stream phim hiện nay trên thị trường. Mình có điều kiện test sơ bộ chất lượng hình ảnh của Apple TV+ và Netflix trên một TV rất cao cấp là Samsung QLED 8K 65” thì phim trên Apple TV+ đẹp hơn, sống động hơn, có hồn hơn hẳn Netflix. Lượng bitrate cao cho phép các công nghệ HDR, Dolby Vision có thêm dữ liệu thông tin hình ảnh, giúp TV khai thác tối đa khả năng tái tạo màu sắc, độ tương phản, độ sáng. Bồi thêm công nghệ Dolby Atmos để dàn Sennheiser AMBEO Soundbar thoả sức phô diễn sức mạnh, mình hoàn toàn đắm chìm vào những trận đánh rừng rú, hoang dại trong ‘See - Thấy’, hay bị lô cuốn vào khung cảnh thiên nhiên mộc mạc, lúc yên bình lúc dữ dội của ‘The Elephant Queen - Nữ hoàng Voi’ (với giọng thuyết minh hết sức truyền cảm của nam diễn viên da màu Chiwetel Ejiofor).

tinhte_apple_tv_plus_pro (9).jpg

Cũng nhờ dàn TV và loa test khá tốt mà mình có quy chuẩn để đánh giá một thiết bị di động như iPhone 11 Pro Max. Màn hình vừa đủ lớn, gọn gàng, tích hợp đầy đủ các công nghệ cao cấp như chuẩn màu điện ảnh DCI-P3, HDR10, Dolby Vision, kèm theo công nghệ âm thanh Dolby Atmos cho hiệu ứng 3D khá tốt khi cầm điện thoại ở khoảng cách gần. Tất nhiên để có trải nghiệm hoàn hảo thì anh em sẽ muốn một thiết bị màn hình lớn như iPad, PC, nhưng với nhu cầu giải trí cá nhân, di động, tiện lợi thì 11 Pro Max thoả mãn hơn 11 Pro hay bản 11 thường khá nhiều.

tinhte_apple_tv_plus_pro (14).jpg

Anh em cũng có thể chọn cặp bài trùng của dòng iPhone 11 là AirPods Pro vì khả năng chống ồn tuyệt vời cũng như thiết kế in-ear giúp anh em cảm thấy riêng tư hơn, tập trung hơn vào bộ phim. Thế nhưng nếu có không gian riêng tư, không ảnh hưởng đến người khác thì mình lại thích nghe bằng loa ngoài (căn bản Apple làm loa điện thoại quá tốt so với các hãng khác), nó sẽ có âm trường, độ chi tiết vượt trội hơn tai nghe AirPods Pro.

Quảng cáo

Nội dung phim bình thường, chưa đa dạng và đặc sắc

tinhte_apple_tv_plus_pro (11).jpg

Trái ngược với chất lượng hình ảnh, âm thanh cao cấp thì phim trên Apple TV+ hiện nay khá... ẹ. Những cảnh quay hùng vĩ, những bộ trang phục đậm chất nguyên thuỷ trong phim See, hay cách dàn dựng cực kì chi tiết, mô phỏng lại nước Mỹ thập niên 70-80 (phim For All Mankind) đều không thể nào giấu được cảm giác vội vã, có phần hời hợt của những bộ phim trên Apple TV+. Rõ ràng là tiền bạc để đầu tư vào hình ảnh, âm thanh, diễn viên thì không thiếu, nhưng ý tưởng, cách quay,... thì sẽ phải cần rất nhiều thời gian để trau chuốt, hoàn thiện.

tinhte_apple_tv_plus_pro (19).jpg

Thứ hai là số lượng phim lẻ cũng chưa nhiều. Không giống như Netflix ra đời đã khá lâu và họ mua lại khá nhiều phim lẻ đã ra rạp, thì anh em không có quá nhiều lựa chọn khi coi trên Apple TV+. Lượng phim khiêm tốn, nội dung không quá hấp dẫn với số đông người dùng (The Morning Show, For All Mankind hoặc Hala sắp tới đều là những phim khá kén người xem) nhanh chóng khiến Apple TV+ trở nên nhạt nhoà sau một thời gian trải nghiệm. Theo mình, đó cũng chính là lí do Apple TV+ được khuyến mãi lên đến 1 năm miễn phí, Apple đang câu thêm thời gian để sản xuất những nội dung hay hơn trong tương lai.

tinhte_apple_tv_plus_pro (12).jpg

Quảng cáo

Một điểm trừ lớn phải nhắc đến đó là dịch vụ Apple TV+ và cửa hàng phim được gộp chung vào một ứng dụng duy nhất Apple TV. Nó gây ra không ít sự thất vọng và hụt hẫng khi rất nhiều tựa phim bom tấn, mới ra mắt xuất hiện dày đặc ở giao diện chính, nhưng anh em phải bỏ tiền ra mua hoặc thuê. Nếu Apple rạch ròi giữa thuê bao Apple TV+ và cửa hàng riêng thì có lẽ sẽ đỡ ức chế hơn, 1 tháng bỏ ra 120k chỉ để thấy những tựa phim 200k, 300k thì không ‘có duyên’ chút nào :D

tinhte_apple_tv_plus_pro (13).jpg

Nói tóm lại, Apple TV+ đã hỗ trợ đầy đủ công nghệ cho một dịch vụ stream phim cao cấp rồi, chúng ta chỉ cần chờ thêm một vài tháng để Apple từ từ thêm phim hay để coi thôi (chiêu trò giống Apple Arcade, mình xài thử 1 tháng miễn phí xong huỷ thì lại có một loạt game mới, game nào cũng hay ho làm mình tức vãi, bấm bụng trả tiền để chơi tiếp). Còn bây giờ, anh em nào được miễn phí thì cứ dùng, chưa có thì chưa cần mua vội đâu. Cảm ơn anh em :D
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haiz, chắc mod này là fan Apple, trong khi Netflix nhiều phim thì không xem...
toanlb
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Sao mình mua Apple TV+ rồi mà khi xem phim nó lại bắt phải mua phim nhỉ? Bóc lột vl, xem Netflix cho lành
Starks
TÍCH CỰC
4 năm
@Carnage Sai, mấy đứa khen samsung mở mồm chửi apple thì mới là seeder 😆 còn khen samsung kệ thây nó chứ =))
@Mikeknowsme Ifan mà, họ sẽ cố gắng dùng hàng chính chủ, nếu đủ tốt chỉ cần tương đối thôi là họ sẵn sàng đá các sản phẩm đã có tên tuổi, Apple Music, Map, máy Windows... là ví dụ.
- Do mới nên chưa có nội dung j nhiều.
- Phim tv+ hay gộp chung vs bom tấn nên nh ng nhầm là bom tấn cũng free, mà thực chất chỉ có nội dung trên tv+ free thôi😃
Đợi 1 thời gian sau nữa ms biết tv+ có ổn k, h còn quá ms để đánh giá😃
@Barbatos Netfilx nó sản xuất nhẽ còn gấp mấy lần mấy hãng phim nổi của hollywood chứ nó mua mấy. Cơ mà vì nó hợp tác với các hãng lớn làm nên nội dung chất lượng quá tuyệt, éo như thằng táo, chán vl!
@tranbinh.vncs thôi bạn, phim ms làm gì có, tòan phim chiếu chán chê ở rạp rồi, nên phim hay e đi coi rạp chứ chả thèm đợi netflix đâu, chỉ có bố nào bận quá, hay chưa có gấu ms ở nhà hóng hớt netflix. Netflix dành cho mấy ng bận rộn thôi. Còn về phụ đề là thua xa tv+ nhé bạn... cũng như chất lượng của nguồn phimc hiện h tv+ là ngon nhất😃
skyvictory
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos netflix phim 2 3 năm sau mới có, apple tv thì 2 3 tháng là cho thuê trên rạp rồi
@skyvictory Nói thật là trừu phi bận quá e ms coi netflix, bt coi rạp cho sướng, ngang giá thuê mà cảm giác đã hơn nh lắm😃
Netflix vẫn thích hơn
Chỉ chờ "gió đông" 😁
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
Ở Việt Nam thì không khó để xem lậu các nội dung có bản quyền =)) The Morning Show công nhận cực kỳ hấp dẫn và cuốn hút
Carnage
TÍCH CỰC
4 năm
@YoBak Trên đồ của  xm đc free 2 tập đấy
@YoBak Phim lậu toàn bản CAM vs SD chứ dễ j có FHD hay 4K. Nếu bạn xem cho có, ko cần thưởng thức thì dc. Còn nếu xem đúng nghĩa thưởng thức thì ko chấp nhận dc😃
phamlong
TÍCH CỰC
4 năm
@Barbatos hic, phimmoi bản gì torviet có thì nó cũng xuất hiện ngay thôi
YoBak
TÍCH CỰC
4 năm
@Barbatos À mình xem 1080 thôi, xem trên web lậu ấy mà =))
Máy apple id của vợ mình. Chưa đăng ký apple tv.
Mình thoát ra rồi đăng nhập bằng appleID của mình, đky apple tv+ mà ko đc free 1 năm.
Có cách nào ko ae?
Starks
TÍCH CỰC
4 năm
@Uthuong050713 Mua apple watch airpods gì dc hết á
@Starks Mình mua promax rồi bạn
Ý mình là khi mới active mình dùng appleID của vợ mình, ko đky apple tv+. Giờ mình mún dùng acc của mình để đky apple tv đc free 1 năm mà ko đc
Trên @Barbatos nói rồi á, ko qua mặt apple đc (ae xài hàng lướt lưu ý)
Starks
TÍCH CỰC
4 năm
@Uthuong050713 Phải dùng account mà đăng nhập cái promax mới dc 😁
Mà chắc là cái đầu tiên mới dc. Còn kg thì add tk vợ bạn vào family thì share dc trong family mà.
@Uthuong050713 bác còn đỡ, e cho bạn e mượn máy đăng ký quả Apple Card, tưởng là card về gỡ ra là xong, h gỡ ra nó vẫn hiện mặc định, hoá ra do nó ăn vs apple id, h card thì tên bạn e, mà lại nằm trong máy e, đau não vl😔
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 năm
Ko có tuổi với netflix và disney+, dù gì cạnh tranh nhau thì người dùng cũng đc lợi, năm sau sẽ là cuộc thi khuyến mãi và thi đốt tiền
@trieuvhh Bạn xài Disney+ òi hã?
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 năm
@Mikeknowsme Trên mấy group share acc lậu trên fb có rồi, nhưng phải fake ip mỹ với vào cho biết thôi, một tí là chủ acc nó đổi pass ngay
@trieuvhh Disney+ đâu chung mâm đâu mà so sánh bác?
nhanho@ussg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Phim quá ít luôn ý
Thật ra 1 ổ cứng, đầu Dune và chép phim HD/Blueray nhanh là đỉnh để thưởng thức các films mình thích và lựa chọn các films hoạt hình cho các bé là đủ cho family movies
Mỗi năm lại chọn lựa film mới và download
Để cập nhật thì thêm account của Nextflix là đủ bộ
Mình là fan jennifer aniston từ hồi Friends. Thấy The morning show rất hay. Nói chung mới ra mà TV+ được như vầy cũng là kì công rồi. Netflix cũng mất bao năm chứ ít đâu. Cứ bình tĩnh, 1 năm free thì cứ xài đã. Hehe. Mình thích See nữa, rất hay.
mình có 1 thắc mắc là sang năm nếu mua thêm 1 device mới thì có được free tiếp không?
skyvictory
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nightwish47 không, từ tháng 9 tới hết 3 tháng sau ngày ra mắt, tức khoảng đầu năm sau, thiết bị mua mới mà không nhận apple tv+ 1 năm thì huỷ khuyến mãi, sau đó thì không có khuyến mãi gì nữa
@skyvictory Cám ơn bạn. Để đặt lịch đầu năm năm sau kích hoạt cho khỏi quên 😃
sáng design
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc chưa tối ưu hết! Netflix vẫn là lựa chọn của em
chủ yếu khoe hàng apple 😁
Lại chết yểu như Arcade thôi
Ken Joihn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhân đây có bác nào miễn phí 1 năm share em dùng chung với ạ. Em cám ơn nhìu
An Don
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích mỗi bộ SEE, mà có 3 tập thôi
skyvictory
ĐẠI BÀNG
4 năm
@An Don Ra tới tập 5 rồi bác, ra mỗi tối thứ 6
An Don
ĐẠI BÀNG
4 năm
@skyvictory Thanks bác
Trên Phimmoi.net nãy lên xem thử thì đã có đến tập 5 rồi, bao nhiêu cmt khen phim hay mà không thấy ông bà nào bảo đã đăng kí TV+, toàn xem lậu
Chán cái ý thức dân Vn
blizzaro
TÍCH CỰC
4 năm
@dangnhatanh1412 Liên quan ý thức ??? See ở apple tv nó phụ đề tv ko bạn ?
skamylove
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dangnhatanh1412 Họ thích thì xem lậu thôi...bác cứ tự nguyện bị hút máu đi
j.shjn3
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blizzaro Có bạn ak, đang xem đến tập 5 rồi.
skyvictory
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blizzaro tất cả phim trên apple tv+ đều có tiếng việt, bác chọn region là Việt Nam! thì yên tâm đi
huy6683
TÍCH CỰC
4 năm
Hình như vẫn chưa có phụ đề tiếng Việt
kurt80
TÍCH CỰC
4 năm
@huy6683 Oh sao máy của tớ có tiếng Việt rồi.
@huy6683 Có phụ đề tiếng việt nha bạn
skyvictory
ĐẠI BÀNG
4 năm
@huy6683 Tất cả phim đều có sub Việt hết
bibeo89
TÍCH CỰC
4 năm
Đã mua và dùng. Phim khá chất lượng. Mỗi tội pubvn cũng có đầy đủ mà có 40k 1 tháng huhu
@bibeo89 Pub k còn hoạt động công khai. Nên k đk tài khoản dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019