Trải nghiệm bay cuối cùng trên chiếc Airbus A330 cuối cùng với hạng Thương gia của Vietnam Airlines

Vinavia
1/9/2019 10:27Phản hồi: 1
Trải nghiệm bay cuối cùng trên chiếc Airbus A330 cuối cùng với hạng Thương gia của Vietnam Airlines
Chào mọi người, và mình đã trở lại để gửi tới mọi người một bài viết kèm video trải nghiệm bay nữa. Lần này, mình sẽ trải nghiệm bay từ TPHCM đi Hà Nội cùng Vietnam Airlines trên chiếc máy bay Airbus A330 cuối cùng của hãng. Dưới đây là video trải nghiệm đầy đủ của mình trên chuyến bay này. Mời mọi người theo dõi và mình mong mọi người sẽ ủng hộ cho kênh mình bằng cách like và đăng ký cho kênh. 😁

Trước khi đi vào bài viết trải nghiệm thì mình sẽ giải thích về tiêu đề "trải nghiệm bay cuối cùng". Thì vào ngày 17/8/2019, khi Vietnam Airlines tiếp nhận chiếc Boeing 787-10 đầu tiên, thì cũng là ngày chiếc Airbus A330 cuối cùng của hãng mang số đăng bạ VN-A381 rời đội bay, kết thúc 12 năm dòng máy bay này phục vụ cho hãng hàng không Quốc gia Việt Nam. Chính vì vậy, sẽ không còn có cơ hội cho mình cũng như cho các bạn để được trải nghiệm bay trên A330 của Vietnam Airlines. Thế nên đây sẽ là bài trải nghiệm bay cuối cùng của mình trên chiếc A330 của Vietnam Airlines. 😔

Còn bây giờ hãy cùng mình bắt đầu bài viết.

Hành trình bay lần này của mình bắt đầu tại Nhà ga Nội địa, Sân bay Quốc tế Tân Sơn Nhất.

Chuyến bay lần này của mình mang số hiệu VN246 đi Hà Nội. Giờ dự định khởi hành của chuyến bay này là 14h30. Và chuyến bay này được khai thác trên máy bay Airbus A330.

Sau khi biết được dòng máy bay A330 của Vietnam Airlines sẽ sớm cho dừng khai thác và rời đội bay, nên vài tháng trước ngày chiếc A330 cuối cùng rời đội bay, mình đã "dốc hết sức lực" để quyết mua được tấm vé hạng Thương gia bay trên A330, cũng như là lần cuối được bay trên chiếc máy bay này của Vietnam Airlines. :p

Khu vực làm thủ tục check-in cho khách đi hạng Thương gia của Vietnam Airlines.
P3.png P4.png

Thủ tục check-in được diễn ra nhanh chóng, và không lâu sau, mình đã có được thẻ lên máy bay. Sau đó mình lên tầng, kiểm tra an ninh, và vào trong khu vực cách ly.
P5.png P6.png

Do mua vé hạng Thương gia nên mình được vào phòng chờ hạng Thương gia trong sân bay. Tại Nhà ga Nội địa, sân bay Tân Sơn Nhất có 2 phòng chờ: một cái là phòng chờ Bông Sen Vàng của Vietnam Airlines, và một cái là phòng chờ Le Saigonnais. Lần này, mình đã quyết định vào phòng chờ Le Saigonnais, phần lớn vì phòng chờ này đẹp hơn phòng chờ Bông Sen Vàng. :D
P7.png P8.png

Ấn tượng đầu tiên của mình với phòng chờ này đó là không gian rất sang trọng, và có phần hơi hoài niệm về Sài Gòn những năm 50, 60 của thế kỷ trước.

Quảng cáo

P9.png P10.png

Điều được mong chờ nhất khi vào phòng chờ hạng Thương gia đối với mình đó là đồ ăn! Và phải nói rằng mình khá ấn tượng về đồ ăn trong phòng chờ này, nếu xét theo về cả số lượng, cũng như chất lượng của các món ăn. (các bạn có thể xem trong video)

Và mình đã lấy một ít thịt gà nướng với khoai tây và một ít sa lát Nga.

Một bát cháo trắng với trứng muối.

Và một ít bánh ngọt bao gồm bánh su kem, bánh bò, và bánh da lợn.

Quảng cáo

Do mình vào trong khu cách ly khá sát giờ ra cửa khởi hành, nên mình không có nhiều thời gian để khám phá phòng chờ này. Hơi đáng tiếc, nhưng mà, mong sẽ có lần sau được vào phòng chờ này. ;)

Đến giờ có mặt tại cửa khởi hành, và mình nhanh chóng rời phòng chờ, đi ra cửa lên máy bay. Cửa khởi hành cho chuyến bay này là cửa số 14, và mình sẽ lên máy bay bằng ống lồng.

Máy bay sử dụng cho chuyến bay này là chiếc Airbus A330 mang số hiệu VN-A381. Như đã giới thiệu, đây chính là chiếc máy bay A330 cuối cùng của Vietnam Airlines, và máy bay này đã rời đội bay của Vietnam Airlines vào ngày 17/8/2019. Máy bay này được đưa vào khai thác từ tháng 11 2011, và vào ngày máy bay này rời đội bay, máy bay này đã khai thác thương mại được 7,9 năm.

Đã đến giờ lên máy bay, và hành khách hạng Thương gia được lên máy bay bằng ống lồng riêng.
P17.png P18.png

Khoang hạng Thương gia được sắp theo cấu hình 2-2-2, với 24 ghế.

Đây là ghế ngồi của mình trong chuyến bay này, ghế 4K.
P21.png P22.png

Khoảng cách để chân vô cùng rộng rãi và thoải mái.

Sau khi lên máy bay, nước uống chào mừng và khăn lạnh được phục vụ. Về nước uống chào mừng, mình đã chọn một cốc nước cam.
P27 fix.png

Hãy cùng mình khám phá trang thiết bị trên chiếc ghế này. Đầu tiên, ghế có trang bị gối tựa đầu ở phía đằng sau lưng. Và gối tựa đầu này có thể được tùy chỉnh tuỳ vào nhu cầu thoải mái của người ngồi.

Bên cạnh gối tựa đầu là đèn đọc sách.

Phía dưới là jack cắm tai nghe, cổng sạc USB và ổ điện.

Ở phía bên trái của ghế có bộ điều khiển giải trí trên máy bay và giá để cốc.
P28.png P29.png

Ở phía bên phải là bàn ăn nằm bên trong tay vịn ghế.

Ở giữa phía dưới 2 ghế là màn hình giải trí có thể gấp lại được.

Ngoài ra phía trước mặt còn có móc treo đồ và hộc để đồ.

Khung cảnh bên ngoài cửa sổ và khoang khách tại ghế ngồi của mình.
P33.png P34.png

Khoảng 30 phút sau khi lên máy bay, máy bay cũng đã được đẩy lùi và di chuyển trên đường lăn để ra đường băng cất cánh. Trong lúc đấy, video hướng dẫn an toàn bay được chiếu trên màn hình.
P36.png P35.png

Cất cánh
P37.png P38.png

Sau khi máy bay đèn hiệu cài dây an toàn tắt, tiếp viên phát cho hành khách cuốn thực đơn cho khách hạng Thương gia.

Và đây là thực đơn cho chuyến bay này.

Trong lúc đợi tiếp viên phát đồ ăn, mình đã gập màn hình giải trí lên để xem. Nhưng đáng tiếc, hệ thống giải trí trên máy bay không hoạt động.

Khoảng 15 phút sau, khay ăn đã được phát tới mình :D

Món chính đó là bánh nướng nhân thịt và phô mai. Bánh này tuy không hợp khẩu vị mình nhưng ăn cũng khá ổn.

Ngoài ra trên khay ăn còn có ít ít hoa quả bao gồm bưởi, dưa hấu, và đu đủ.

Và một ly nước táo.

Sau khi ăn xong và khay ăn được dọn, mình đã gọi thêm một tách trà nóng.

Một lúc sau, mình ghé qua nhà vệ sinh dành cho hành khách khoang hạng Thương gia ở phía trước máy bay. Theo mình thấy thì nhà vệ sinh trên khoang hạng Thương gia rất sạch sẽ và được trang bị khá đầy đủ, Thậm chí còn có cả một bông hoa tươi để trang trí nữa.
P46.png P44.png P45.png

Khung cảnh khoang khách hạng Thương gia và khung cảnh từ cửa sổ ghế ngồi của mình.
20181116_153800.jpg 20181116_152628.jpg

Trong túi ghế phía trước gồm có: một cuốn tạp chí của Vietnam Airlines mang tên Heritage, một cuốn giải trí khác mang tên Heritage Fashion, một tờ hướng dẫn an toàn bay, và một túi nôn.

Thời gian còn lại trên chuyến bay, mình đã ngả ghế ở chế độ Bed Mode, có nghĩa là chế độ ngả giường phẳng.

Tuy là ghế không thể ngả được 180 độ như trên dòng máy bay A350 hay B787, nhưng không vì thế mà mất đi sự thoải mái khi nằm.

Nằm chưa ấm mông thì máy bay hạ độ cao, và mình phải dựng thẳng lưng ghế :(
P49.png P50.png

Khăn nóng và một ly nước được phục vụ trước khi hạ cánh.

Cảnh hoàng hôn hiện ra bên ngoài cửa sổ khi chuẩn bị đáp xuống sân bay Nội Bài.

Hạ cánh

Tổng kết lại chuyến bay một cách ngắn gọn: đây là một trong những chuyến bay đáng nhớ nhất của mình, không phải vì dịch vụ trên chuyến bay, mà là đây là lần cuối mình được bay trên Airbus A330 của Vietnam Airlines. A330 và B777 của Vietnam Airlines là một trong 2 chiếc máy bay thân rộng mà mình được bay hồi nhỏ, và mình vẫn nhớ cái cảm giác sung sướng được bay máy bay thân rộng hồi đó. Nên khá là buồn và tiếc nuối khi chia tay một phần trong kí ức. :rolleyes::oops:

Rời khỏi máy bay
P53.png P54.png

Ngắm nhìn chiếc A330 cuối cùng lần cuối trước lúc "dã biệt" :D

Hành trình lần này của mình được kết thúc tại Nhà ga T1 Sân bay Quốc tế Nội Bài. Cảm ơn các bạn đã theo dõi và đón đọc bài trải nghiệm này của mình :D

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Review rất chi tiết , cám ơn anh đã chia sẻ trải nghiệm . Mình đã trải nghiệm Le Saigonnais với thẻ PP . Hạng Thương gia của VNA có thể vào cả hai ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019