Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm bay quốc tế từ Hà Nội đi Bangkok trên Airbus A321 của Vietnam Airlines

Vinavia
21/4/2019 13:41Phản hồi: 134
Trải nghiệm bay quốc tế từ Hà Nội đi Bangkok trên Airbus A321 của Vietnam Airlines
Chào mọi người. Hôm nay mình xin được gửi tới mọi người video trải nghiệm bay từ Hà Nội đi Bangkok trên Vietnam Airlines. Chuyến bay khá tốt và thoải mái, đồ ăn lại ngon. Mời mọi người theo dõi và ủng hộ cho kênh em bằng cách like và subscribe 😃

Dưới đây mình xin được gửi tới mọi người review đánh máy của em 😁

Chuyến bay được bắt đầu tại Nhà Ga T2 sân bay Quốc tế Nội bài. Đây là nhà ga dành cho tất cả các chuyến bay quốc tế đi và đến Hà Nội.

Chuyến bay lần này của mình mang số hiệu VN611 đi Bangkok

Do mình đã làm thủ tục trực tuyến nên mình đã ra quầy thủ tục trực tuyến để lấy thẻ lên máy bay. Và phải mất 30 phút mình mới lấy được, tại do phải chờ khá lâu.

Sau khi làm thủ tục xuất cảnh và thủ tục an ninh, mình vào khu cách ly để ra cửa khởi hành.

Cửa khởi hành cho chuyến bay này là cửa 22.

Và máy bay cho chuyến bay này là VN-A345, với tuổi thọ là 14,8 năm tuổi.

Ghế ngồi của mình trên chuyến bay này là 19A.

Quảng cáo

Và chỗ để chân khá rộng rãi và thoải mái.

Tưởng chọn ghế cửa sổ được view đẹp, ai dè ngồi ngay cạnh cửa sổ chằng chịt vết xước. Có sự buồn không hề nhẹ 😔

Tiếp viên chuẩn bị để máy bay cất cánh.

Cất cánh.

Quảng cáo

Sau khi máy bay cất cánh, tiếp viên phục vụ suất ăn. Có 2 sự lựa chọn suất ăn, đó là miến xào tôm, và cơm gà. Và mình mình đã chọn miến xào tôm.

Và đây là suất ăn của mình, với món chính là miến xào tôm, món khai vị là salad rau củ, món tráng miệng là chè vải. Ngoài ra trên khay còn có bánh mì, và bơ ăn kèm. Mặc dù miến xào khá nhạt so với mình, mình thấy rất hài lòng với phần ăn này. Ăn bao no ;)

Trà và cà phê được phục vụ sau cùng.

Và mình đã chọn 1 ly cà phê trên chuyến bay này.

Show hài với cả phim tài liệu được chiếu trên màn hình TV. Nhưng rất tiếc là không nghe được gì cả bởi không có jack cắm tai nghe ở ghế, và tiếp viên cũng không có bật "loa ngoài" trên chuyến bay :D

Khoang khách.
Screenshot_20190421_213811.jpg Screenshot_20190421_213824.jpg

Sau khoảng 1 tiếng 45 phút, máy bay hạ cánh xuống sân bay Quốc tế Suvarnabhumi, Bangkok. Nói về chuyến bay này, mình cực kỳ ưng trải nghiệm trên chuyến bay. Nhất là khoản đồ ăn. Đối với một chuyến quốc tế ngắn, được phục vụ 1 bữa ăn đầy đặn như vậy là cực kỳ hài lòng. Tiếp viên trên chuyến bay này cũng khá OK và chuyên nghiệp, nhưng chưa thực sự xuất sắc. Chuyến bay còn được khởi hành đúng giờ. Mình chỉ không hài lòng lúc đợi làm thủ tục lấy thẻ lên máy bay, với cả cái cửa sổ bị xước. Còn lại thì không có gì để chê 😃

Sau khi ra khỏi máy bay, mình đi tới vào sảnh đến sân bay. Và từ đây mình đi qua khu nhập cảnh vào Thái Lan, và bắt đầu hành trình của mình tại Bangkok, Thái Lan.
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay qúa bác ơi
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DevinDevSkyAV Cảm ơn bác đã ủng hộ 😁
Bài viết hay đó a. Công nhận VNA cao tay trong mấy chuyến quốc tế quá!
@Vinavia Chưa khai tử nhé. Tết rồi mình bay SGN - HAN chuyến 6h sáng vẫn ăn bánh mì. Mình thường bay giữa SGN - HAN nên chưa được thử dry snacks.
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 À, em đấy bây giờ mang tên mới rồi. Không còn là bánh mì thần thánh nữa, mà là bánh nóng nhân thịt. Chưa một lần thử món đấy
@Vinavia K nóng đâu. Vẫn lạnh toát và khô 😆
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Thế thì chán quá. Giờ chắc VNA thua Bamboo rồi
Kal-el119
TÍCH CỰC
5 năm
Làm sao để khỏi say máy bay nhỉ
mabuk01a1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kal-el119 Khi có cảm giác say bạn làm như sau. Hít vào 1 hơi thật đầy. Sau đó giữ hơi đo tring vong 10s. Thở ra từ từ cho den khi hết. Cứ lặp lại cho den khi thấy khg con bị say.
Còn cách 2 khg bị say máy bay là đi phương tiện khác
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@Kal-el119 nó chị lạng đánh võng thôi chứ say thì chắc ko ai bị, ù tai bỏ mịa với ồn khi ngồi gần động cơ, nó cứ vo ve trong đầu
@Kal-el119 Mỗi ngày đi 2 chuyến là 3 tháng sau oke
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@THANCHAU say máy bay có ói ko bác? 😁
canon30
TÍCH CỰC
5 năm
Sao check in online rồi lại phải chờ lấy thẻ lên mb nữa ?
Mình check ol xong nó gửi mã luôn ,dùng phone scanning để qua security và lên mb luôn mà ?
Check in trực tuyến là để không phải làm gì nữa, giờ còn phải chờ vậy thì trực tuyến làm gì cho mất công
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@canon30 Thực ra là tùy từng hãng với từng nước thôi. Nhưng mặt bằng chung thì bay quốc tế với Vietnam Airlines là khá chất lượng
nomadkcb
TÍCH CỰC
5 năm
@canon30 Chỉ cần in ra giấy A4 để hải quan đóng dấu thôi, ko cần chờ lấy vé.
canon30
TÍCH CỰC
5 năm
@nomadkcb Lại còn phải in thì !!!!!!
Tôi chỉ in khi mẹ tôi đi mb thôi (90t)!!!
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nomadkcb Nhưng mình không có in trước, nên mới phải ra sân bay in thẻ
Nhớ khẩu phần ăn này hn-hcm với đủ loại nước chọn hơn 10năm trước.
Máy bay với màn hinh này giờ xếp hàng cũ.
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Haha. Thực ra máy bay bây giờ thì tốt hơn ngày xưa rất nhiều, nhất là mấy em thân rộng
@Vinavia Em này là con cũ nhất trong fleet vna
Nên đi VN607 bay tàu B787 roài.
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Em K12, năm nhất à
@Vinavia Mình K7 😃
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@WesleyNguyen1411 Ok anh 😁
mickytini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@baotam2101 lịch bay mùa hè của VNA thì chặng SGN-BKK có chuyến bay tàu to B787 thui chứ qua mùa hè thì chưa chắc còn
nói chung airlines ngon rồi
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 Haha. Tùy airlines nhé bạn
@Vinavia sao lại tùy airlines
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daotruong94 Nếu nói airlines nói chung trên thế giới thì chưa chắc, còn Vietnam Airlines thì bây giờ thua Bamboo mất rồi. Nói chung là giờ đi của Bamboo sướng hơn
@Vinavia mình chưa đi bamboo bao giờ nhưng trước có ra flc nghỉ vài ngày thấy chất lượng dịch vụ hay xây dựng của nó cũng bình thường
huythanhnv
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mặc dù không liên quan nhưng nhìn sân bay Nội Bài mà buồn thay cho Tân Sơn Nhất. TSN mang tiếng là sân bay bận rộn nhất VN mà cơ sở hạ tầng thua xa NB chứ nói gì nước ngoài.
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huythanhnv Thực ra mà nói thì mình thấy chủ yếu TSN thì đông hơn Nội Bài, còn cơ sở vật chất với nhà ga Quốc tế thì cũng không khác TSN là bao. Còn nhà ga Nội địa TSN thì khỏi bàn rồi
@huythanhnv Mình thấy có phải lỗi của TSN hay TPHCM đâu. Làm được 10 đồng phải cúng hết 8 đồng, chỉ được giữ 2 đồng để phát triển hạ tầng. Chưa kể cái sân golf sát ngay sân bay thuộc quản lý của quân đội ko ai dám động vào. Trừ phi có ơn trên từ thủ đô xem xét chiếu cố chấp nhận đánh golf chỗ khác, may ra TPHCM có đường mà phát triển.
@huythanhnv Nội Bài so với Bangkok ko bằng phân nửa bác ơi 😔 tới sân bay họ mà thực sự thèm. Chưa kể đến Incheon hay Singapore :(
@nguyenminh56547 bác nói hay cực, 1000 likes..
nhìn HN mà tiếc thay cho HCM.. cái gì cũng bé tí... trong khi HN mấy ai mà ghé thăm
johnny8384
TÍCH CỰC
5 năm
Đi VN0681 HAN-KUL bay 3 tiếng bằng A321 có cả rượu vang cho mà uống với tai nghe nữa đó!
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@johnny8384 Tùy vào cấu hình ghế nữa bạn. Những con A321 ghế xanh nước biển thì ko có jack cắm tai nghe. Còn những con ghế xám thì có, nên được phát. Rượu vang thì chuyến này cũng có, nhưng mình không có lấy.
johnny8384
TÍCH CỰC
5 năm
@Vinavia Bạn bay nhiều của vietnamairline thì cũng có thẻ thành viên vàng vào phòng chờ mà ăn uống nữa, được ngồi ghế trên, có xe đưa đón ra máy bay, không phải xếp hàng như mọi người! Tích điểm nhiều còn được đổi vé đi du lịch hoặc đổi thẻ mobifone hoặc VinID mà! Hồi mới vào Cty mình bay nhiều, sau 1 năm lên thẻ Gold được trải nghiệm 1 thời gian, giờ bay ít xuống hạng bét rồi, nhưng vẫn được tích điểm thưởng, mỗi năm đổi được 1 triệu tiền thẻ Mobifone!
zeroabs
TÍCH CỰC
5 năm
Làm cách nào biết chắc VNA có suất ăn như vậy? Lúc booking có biết trước khi trả tiền không?
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hthien139 Mình đặt trên web, và thường thông tin vé cũng như chuyến bay sẽ gửi về email sau khi đặt vé
d4rkwalk3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zyzy1908 từ SGN đi BKK chỉ có 35ph bay thôi. Ngốn miếng thịt nguội chưa trôi hết cổ họng là chuẩn bị đáp rồi làm sao ăn nóng.
@d4rkwalk3r Ở đâu ra 35’?
d4rkwalk3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zyzy1908 SGN-BKK 11:30 - 13:10 vị chi là 01h40'. Trong đó:
- taxi từ bãi đỗ ra đường chạy: 15'
- chạy cất cánh đén lúc tắt seatbelt: 10'
- thời gian bay bằng : 45'
- chuẩn bị hạ cánh đến lúc touch down: 20'
- taxi từ runway vào bãi đỗ: 15'

Trong thời gian bay bằng tính từ lúc cầm dc khay ăn đén lúc tiếp viên đi thu để chuẩn bị hạ cánh là: 35'
loupsauvage
ĐẠI BÀNG
5 năm
bác nên dán mác
cho post này. Từ tên acc cho đến avatar đã cho thấy bác làm ngành nào. Chưa kể A321 ko phải là loại tàu mới
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@loupsauvage

Chào bác. Bài viết của em là trải nghiệm của bản thân, và em review lại, có sao nói vậy. Cái gì tốt hay không tốt em đều chia sẻ. Với cả, em không chỉ làm 1 hãng, mà còn nhiều hãng khác, nên em không thể quảng cáo 1 lúc cho nhiều hãng được. Còn tên acc với avatar là do em có niềm đam mê với hàng không, nên em để vậy 😃
Ủng hộ những bài viết thế này kaka mang lại nhiều trải nghiệm. Chúc bác @Vinavia có chuyến đi tốt lành
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Cảm ơn bác đã theo dõi và ủng hộ cho em. Tuần này e sẽ đăng thêm 1 video trải nghiệm nữa trên kênh em, và có thêm 1 bài viết chia sẻ và tuần sau. Mong bác đón xem 😁
@Vinavia Nhất đinh rồi cảm ơn bác
Mong các mod có thêm bài như đi xe ô tô vào đón thì đi như thế nào. Để xe vào bãi ra sao, đi đón thì chờ đợi ntn, v.v....
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Cái này em sẽ cố gắng làm trong tương lai ;D
@Vinavia Hứa rồi đấy bác nhá ka ka
IdolPC
TÍCH CỰC
5 năm
Từ ngày VNA thay ông Tổng, được điều từ Jetstar qua thì VNA bị tệ hơn các bác ạ. Luôn hô hào VNA chuẩn 4* nhưng cắt giảm nhiều thứ của khách và nhân viên để...như hãng giá rẻ. Em ví dụ, lúc trước đi chuyến ngắn mà uống nước thì khách được cho 1 chai tinh khiết 250ml, nhưng bây giờ là chai 1,5L TV rót ra ly nhựa cho khách. Cơ số TV làm việc trên A321 là 6 TV thì cắt còn 4TV, nên khách được phục vụ lâu.
mickytini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@IdolPC bài toán kinh tế, muốn tăng lợi nhuận thì cắt giảm chi phí và chất lượng dịch vụ 😆
1 phần bữa sáng trên chuyến bay của Qatar Airways

Khoang hạng C, chăn gối và túi đồ cá nhân xịn luôn

Chỗ ngồi có cửa kín ngăn với lỗi đi, privacy ngon, 3 cửa sổ 1 chỗ ngồi liền
Vinavia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dac Qatar Airways thì khỏi phải bàn rồi. Đỉnh của đỉnh luôn
@Vinavia Business lounge của QR ở Doha quá khủng
khanh1810
TÍCH CỰC
5 năm
@dac eo bác thích vãi, hạng C luôn
e sắp bay Qatar cơ mà chỉ economy thôi 😔
Khó thoát khỏi Vna lắm. Lão làng nên lắm dịch vụ (cũng tăng chi phí cho vna luôn)

Bản thân đi vna vì giờ auto vào cip.
Chả nhẽ bay blowjob với băm bổ?
Bay chắc cũng dc thôi nhưng mà ngồi chờ mốc mồm ở đâu, xếp hành kiểu j?

Trong giai đoạn chục năm trở lại, rõ ràng vna có xu hướng tiết kiệm chi phí khi mà các đường bay ngắn bị cắt khẩu phần ăn. May ăn trong cip nên k lo lắm 😔

Nhưng mà nếu đi bình thường thì cũng cay vna phết.

Vna nên cắt giảm các chi phí ko liên quan hoặc dịch vụ ko hái ra tiền chứ đừng cắt vào khẩu phần ăn như thế. Hành khách thông thường ko thích thế đâu.

Mình bay cùng vợ con thì chả nhẽ mình lại vào ngồi cip trong khi vk con ngồi ngoài.

Ngoài cũng phải xem lại cái game mua máy bay lãi doanh thu mà lỗ khấu hao của bj air 😃 khó hiểu thật. Tiền thì lắm nhưng k hiểu tiền đến từ đâu? Máy giặt chăng?
zoozoo88
TÍCH CỰC
5 năm
chưa cần so với Qatar Airways, SG hay Emirates. ngay trong ĐNA thì mấy hãng khác cũng ngon hơn VNA. Như mình có đi Malindo Air từ Kuala Lumpur về HCM thì đồ ăn ngon, mỗi ghế có LCD riêng và đc phát tai nghe muốn xem phim gì thì xem, mặc dù chỉ là chặng short haul (bay ngắn - 2h).

khanh1810
TÍCH CỰC
5 năm
@zoozoo88 chặng VNA Sing - HN hay Sing - Sài Gòn cũng tương đương mà bác
cũng bay ngắn hơn 2 tiếng, LCD, tai nghe đồ ăn đủ cả
totalhn
TÍCH CỰC
5 năm
Vn airline giờ cắt giảm suất ăn của khách đi mb, đồ ăn chán hơn xưa nhiều, từ món ăn mặn cho đến trái cây o_O

Nhưng xét ra thì vẫn là chất lượng nhất so với mấy hãng bay khác trong nc 😁
mickytini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@totalhn haha tại vì VNA không phải là hãng giá rẻ nên chất lượng gần như độc quyền, giờ có hãng lai giá rẻ và truyền thống như "Tre Việt" rồi nên chờ xem để thời gian trả lời về cách dịch vụ
linkking
TÍCH CỰC
5 năm
LOL bài viết chả có cái vẹo gì thế này cũng lên trang chủ vào thấy toàn người khen =))) Ko biết có clone ko nhỉ :rolleyes:
bbuct
ĐẠI BÀNG
5 năm
@linkking Phải đăng nhập để like cho comment của bạn. Một chặng bay bình thường, 1 chiếc máy bay phình phường chả có cái mẹo j đặc biệt ... Thế này mà cũng gọi là tinhte ah, hết cmn chủ đề rồi ah, hay duyệt bài đếm số ăn lương
@linkking Tinhte đang cố gắng tăng sự đóng góp của các thành viên mà. Các bài viết tự chia sẻ đều được khuyến khích nếu là nội dung có ích.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019