Trải nghiệm bo mạch chủ ASUS ROG Strix H370-F và những lý do mà game thủ nên chọn H370 thay vì Z370

agp8x
9/5/2018 11:37Phản hồi: 55
Trải nghiệm bo mạch chủ ASUS ROG Strix H370-F và những lý do mà game thủ nên chọn H370 thay vì Z370
Nếu đua top là sai thì game thủ không bao giờ đúng, quy tắc bất di bất dịch đó khiến những dòng bo mạch Z370 cao cấp luôn có sự cuốn hút đặc biệt. Tuy vậy sự thật là đối với rất nhiều bạn, những dòng bo mạch chủ tầm trung như ASUS ROG Strix H370-F Gaming sẽ là sự lựa chọn phù hợp hơn và trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn những lý do để cân nhắc.

Ép xung CPU sẽ không cải thiện nhiều hiệu năng khi chơi game

Ưu điểm của các bo mạch chủ Z370 dĩ nhiên là khả năng hỗ trợ ép xung các CPU dòng K, nhưng nói thật lòng là điều này sẽ chẳng cải thiện bao nhiêu tốc độ khung hình của bạn khi chơi game đâu. Hầu hết các trò chơi hiện nay đều ăn GPU hơn là CPU, bởi vậy nên cố "ép xung" CPU đồng nghĩa với tiền bỏ ra thì nhiều mà hiệu quả chẳng bao nhiêu. Một em CPU Coffee Lake Core i5 không K là đủ đẹp cho một dàn PC chơi game, đầu tư thêm vào RAM với GPU sẽ giúp bạn cải thiện tốc độ khung hình hiệu quả hơn.

Và đó cũng là lúc mà bo mạch chủ tầm trung như ASUS ROG Strix H370-F Gaming vào cuộc, với mức giá khoảng 4 triệu đồng. Nếu bạn không ép xung thì không có lý do gì lại dùng bo Z370 cho phí tiền cả, một chiếc main chipset H370 là quá đẹp để đáp ứng nhu cầu "chiến game" của bạn rồi.

Chi phí đầu tư hợp lý để tận dụng hết khả năng của bo mạch chủ

Không phải ngẫu nhiên mà mình lại mượn chiếc bo mạch chủ này ASUS ROG Strix H370-F Gaming để trải nghiệm, vì trước đó mình đã có dàn Coffee Lake sử dụng bo mạch chủ ASUS ROG Strix Z370-F Gaming. Mức giá chênh lệch giữa 2 sản phẩm này là 1,6 triệu đồng, đủ để bạn bay từ 1050 Ti lên 1060 chứ không phải đùa đâu. Nhưng đó chỉ là con số trước mắt, vì bạn sẽ cần phải chi nhiều hơn nếu muốn tận dụng hết tính năng của Z370.

Mức giá chênh lệch giữa Core i5-8600 và Core i5-8600K là vào khoảng 1 triệu đồng, từ Core i7-8700 lên Core i7-8700K cũng ngót nghét 1,5 triệu. Bù vào con số kia, bạn tiết kiệm được trung bình 2,6 triệu đồng cho một combo CPU và main H370 so với Z370. Đây là một số tiền không nhỏ để bạn có thể nâng cấp CPU và RAM, hoặc gắn thêm SSD. Đó là chưa kể bạn sẽ cần sắm thêm tản nhiệt riêng.

Tính năng vừa đủ cho game thủ

Khi tiền không phải là vấn đề, chúng ta dĩ nhiên là sẽ chọn cho mình một chiếc bo mạch chủ với hằng hà sa số tính năng với tâm lý thà dư còn hơn thiếu. Nhưng về cơ bản thì ASUS ROG Strix H370-F Gaming vẫn đáp ứng được đầy đủ những yếu tố cần thiết để bạn có thể tạo cho mình một dàn máy chơi game ngon lành.

Điểm khác biệt so của H370 so với Z370 ngoài chuyện hỗ trợ ép xung còn ở khả năng hỗ trợ đa card màn hình. Uầy, nghe thì có vẻ như thiệt thòi lớn lắm nhưng thực tế thì... bao nhiều người cần chạy SLI hay Crossfire? Nói thật là chẳng bao nhiêu cả, đặc biệt là ở phân khúc tầm trung khi Nvidia thậm chí còn chả hỗ trợ SLI còn card AMD thì... nông dân họ gom hết rồi. Nói chung ai cũng muốn một dàn hoành tráng chạy nhiều card, nhưng hầu hết vẫn sẽ chọn 1 card vì nó tiết kiệm và hiệu quả.

Riêng ASUS ROG Strix H370-F Gaming thì có thêm điểm mạnh là một sản phẩm được thiết kế dành cho game thủ, với tổng thể thiết kế hầm hố khá đẹp mắt. Đặc biệt là công nghệ AURA SYNC của họ thì nổi tiếng rồi, hiệu ứng đèn rất đẹp và bạn có thể đồng bộ hoá với card màn hình và thậm chí là một số linh kiện của hãng thứ 3 (trong dàn máy mình sử dụng là Corsair Vengence RGB). Mức giá 4 triệu đồng nhìn chung cũng không đắt với một thương hiệu nổi tiếng là đắt đỏ như ASUS.

Quảng cáo

Đầu tư bo mạch chủ tốt sẽ giúp bạn tránh những phiền phức về sau

Và cuối cùng thật ra chỉ là kinh nghiệm của cá nhân mình thôi, nhưng độ bền của hàng ASUS thì có lẽ quá nổi tiếng trong cộng đồng máy tính Việt. Dĩ nhiên là chúng ta vẫn có trường hợp hỏng, đồ điện tử thì chẳng ai dám bảo đảm 100% nên vậy mới đẻ ra vụ bảo hành. Tuy nhiên nếu dạo một vòng các chợ bán bo mạch chủ thì bạn sẽ thấy rất nhiều bo mạch ASUS từ nhiều năm trước được rao bán, và vẫn hoạt động ngon lành. So với các linh kiện khác, bo mạch chủ là thứ dễ hỏng vặt nhất nên đầu tư một cái thật tốt sẽ có lợi cho bạn về lâu dài. Hiện tại mình cũng đang sử dụng một dàn máy phụ với main ASUS Z77-V mua từ mấy năm trước, có thời điểm cắm torrent 24/7 mà đến nay vẫn sống khoẻ.

Thông số kỹ thuật:
  • Socket: 1151v2
  • CPU: Core i thế hệ 8 Coffee Lake
  • Chipset H370
  • Bộ nhớ: 4 x DIMM max 2666 MHz
  • Khe PCIe: 2 x 16x (1 chạy full 16x, 1 chạy 4x), 4 x x1
  • Hỗ trợ đa card: Crossfire
  • Lưu trữ: 2 x M.2, 6 x SATA
  • RAID: 0, 1, 5, 10
  • LAN: GIgabit
  • Sound card: ROG SupremeFX 8-kênh
  • Cổng USB: 3 x USB 3.1 gen 2, 4 x USB 3.1 gen 1, 6 x USB 2.0
  • Kích thước: ATX
  • Giá tham khảo tại Việt Nam: 4 triệu
  • Bảo hành: 3 năm
Bộ ảnh ASUS ROG Strix H370-F Gaming:

Quảng cáo

55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy thứ này của Asus dùng ngon. Main này mua về dùng gia đình cũng ok.
@minhcuongpro1234 asus gắn mác ROG thì còn bàn gì , ngon chắc rồi
qtgalaxy
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thích main mini kiểu intel NUCi7KYK 😁
Mình cũng sai lầm khi mua dòng z270 và cpu K. Giờ thấy dùng bt với Oc cũng ko khác biệt gì. Biết thế tống vào GPU có phải hơn ko
@nam03021vn12 8700k cũng đc cái thêm 2 nhân. Xung đa nhân có 4.3 thôi bạn. Chưa biết làm gì 1 nhân nó lêb 4.7 hehe.
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
6 năm
con này với Aorus H370 con nào ngon hơn nhỉ. MÌnh muốn nâng cấp mà k rành về phần này
@The Purge Về thiết kế đã ko đủ tầm gắn mác rog r
@The Purge Z370 taichi ổn không bạn? Thấy các ứng dụng nó ít.
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@The Purge Mình cũng đàn ngắm nghía dòng này của asrock mà tìm mãi cái card wifi để cắm lên con này vẫn chưa tìm thấy trang nào bán hay mã là gì cả? Bạn tư vấn hộ mình được ko?
@cobfc Đầy nơi bán mà bác 😃 https://sites.google.com/site/wififorhackintosh/ bác có thể tham khảo bác này hoặc bác này https://www.facebook.com/son01490517 nếu ở HN :v
Đang dùng thằng em út B360 strix với mức giá ~2.7 tr, ngon lành kết hợp với i5 8400 😃, ko có j phải chê, mà mATX nhỏ gọn, case tựu chung gọn và đẹp, chỉ cần 1 quạt trước, 1 quạt sau, 1 quạt cho CPU bên trong thùng , đảm bảo game tẹt bô cũng loanh quanh 60 độ
@The Purge Mình dùng quạt 120mm của Coolermaster 😃, êm du, có cả đèn Led, thiệt hại 760k, be happy
@huytoanpham Sao bác ko dùng quạt này, vừa to vừa nhiều chức năng, mà giá lại ngang nhau.

@adagioleonard Like mạnh luôn, quạt này mát cả.... Mâm cỗ ấy chứ hehe
@adagioleonard Tiền điện nó ngốn bằng trăm cái quạt chip
Eazy
TÍCH CỰC
6 năm
mainboard của Gigabyte cũng phải nói cực tốt, cái mình mua từ 2011 tới giờ vẫn chưa bị gì
Mình lại khoái asrock hơn
Nhà dùng con h170 pro/hyper. Dòng thấp hơn con này nhưng thấy bo mạch, tụ, bộ giáp .. Nhìn chắc chắn hơn e này nhiều. Lại có cả OC
Độ bền ko dám nói vì mới dùng 2 năm.
@vietnew2128 Asrock thì nói làm j nữa, con Z370 Extreme4 chấp hết tất mấy con tầm 6 củ của các bọn khác về khả năng OC rồi, còn lên Z370 Taichi thì chả còn từ gì để nói hết độ khủng của e nó nữa
@The Purge Asrock là thương hiệu con tách ra từ Asus đúng ko, lại có chi nhánh tại VN luôn, bảo hành nhanh, nhưng kp dc đẹp như Asus, họ chọn con đường như Xiaomi, chịu lãi thấp để có được nhiều khách hàng hơn, còn độ bền thì đồ điện tử ko dám nói trước, hên xui, tuỳ vào thị hiếu cũng như cái ví của mỗi ng
@huytoanpham Vẫn cùng tập đoàn Pegatron thôi, Asrock hay Asus chất lượng đều đỉnh cả.
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
~~ e cứ bị mặc định msi . đẹp là dc =]]
@1stMrC Msi là chuẩn rồi. Dùng cả đống chả thấy hỏng. Trong khi asus, giga hỏng liểng xiểng.
😔 từ lúc đầu mình chỉ muốn mua i5 7k với main H rồi cuối cùng lúc ngồi nhà bấm nút oder mình lại quất C6H + R7 haizzzzzzz tất cả cũng chỉ là lỗi tại mà thôi :( lỡ rồi đói mốc mồm ae ơi
@Naruto_Xboy Vãi.. :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:
BH ăn mì gói thui, ko thì cạo kim mấy con vừa mua ra mà ăn quá 😁 :D:p:p
@Naruto_Xboy Đọc tui thấy hài quá 😁 Đúng là ko kiềm chế đc mà
@adagioleonard =))) giờ mì gói cháo hành qua ngày :D haizzzzzzz lỗi tại ai bây giờ
@Naruto_Xboy Trc dịp tết 2017, có khuyến mại bàn phím cơ (Cherry red switch hẳn hoi), từ 3 tr xuống 1,5 tr. Tôi mua hẳn 2 cái ở 2 nơi khác nhau (1 cái Filcon, 1 cái Rogcat).
Gõ lúc đầu thấy thích, bh thấy bth, thấy dùng bàn phím 200k cũng đc. BH nghĩ lại thấy mình đúng là ngu quá =.=/ Khi nào có tgian định rao bán mà lười quá.
Quyet TV
ĐẠI BÀNG
6 năm
2 khe M2 của main này là M2 thường hay nvme nhỉ?
@quyet_tv Main B360m còn M2 NVMe
mimosa1805
TÍCH CỰC
6 năm
@quyet_tv Chuẩn NVME
...con desk mình xài 03 năm roài vẫn vi vu 😃 với con GTX 760m.
Main asus xài bình thường ko xung xịt gì thêm thì ôke lắm 😃
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Main Asus mà bền á? Mình xài main Asus 2-3 lần ko con nào chịu nổi 5 năm. Cạch luôn. Dòng cao cấp thế nào ko biết chứ dòng thấp và trung thì cũng thường thôi. Dòng asrock cũng ngon.
@Kal-el119 chắc hên xui đó bạn , mình có con main h61 , mua từ 2011 tới giờ vẫn ổn định . Cũng chẳng có nhu cầu game gì nên vẫn thấy đủ dùng , hi vọng sẽ cán qua mức 10 năm .
@Kal-el119 Haha, Giga năm nay chết sặc máu: http://www.guru3d.com/news-story/gigabyte-may-ship-less-than-10-million-motherboards-in-2018.html
Chất lượng thì cùi:https://linustechtips.com/main/topic...sues-are-back/ giá thì ảo tưởng đặt ngang Asus ROG.
nói chung là... đẹp. cả khe linh kiện cũng đẹp ;)
Tại sao không lấy con b360 cho kinh tế hơn khi mà build như nhau 😁
thichBBnhat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ai tư vấn dùm mình mua dàn máy với những yêu cầu sau.
- core i5 ( có thể lên i7 tuong lai)
- Ram 16G (32G) bus càng cao càng tot
- 1070ti
- ko ép xung nhưng phải bền treo máy 20/24
- SDD giao tiep m2 hoac cao hơn
- đủ cổng xuất hình 4k
- ngoại hình đẹp là điểm cộng
- màn hình cong 4k
Tối ưu hoá chi phí
Main Z hay H ạ????
@thichBBnhat B360 là đủ rồi nhé bạn
phuongvn87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có 1 thói quen theo quán tính, từ cái thời Main 945 của Asus chết là liệt là nếu mua Main chỉ dùng Giga. Sau này hay mua MSI vì nó nổi lên với p/p tốt ,nhưng mua Main cao cấp vẫn Giga. Lap thì Dell với HP chứ chả bao giờ ham cái BH gấp đôi với 2 năm Bh của Asus. Biết là quán tính nhưng vẫn không bỏ đc, theo cá nhân mình thấy thì cái vụ Driver thì Asus cũng không hỗ trợ tốt như Dell với HP ( Lap )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019