Trải nghiệm Chromecast gắn trong trên TV Toshiba U67

cuhiep
19/7/2017 7:48Phản hồi: 207
Trải nghiệm Chromecast gắn trong trên TV Toshiba U67
Việc trang bị ChromeCast bên trong TV thay vì trang bị một hệ điều hành giúp chúng ta thao tác nhanh hơn, đơn giản hơn, thân thiện hơn. Lúc này mọi điều khiển sẽ từ chiếc smartphone hay tablet thay vì thông qua cái điều khiển TV. Dĩ nhiên là anh em xem TV qua ăng-ten hay các đầu phát khác thì vẫn có các cổng kết nối cơ bản như HDMI, USB... Việc không trang bị OS cũng làm cho giá TV rẻ hơn. Chiếc UC67 55” 4K này của Toshiba có giá dưới 20 triệu trên thị trường.

Mình nói việc chọn nội dung xem đơn giản hơn là mình so sánh khi anh em dùng một chiếc smartphone hay tablet so sánh với việc anh em cầm một chiếc điều khiển TV. Nhất là khi anh em muốn chọn một nội dung nào đó để xem hay tìm một nội dung nào đó để xem. Việc thao tác bằng smartphone nó dễ dàng và thân thiện hơn rất nhiều.

Trên smartphone hay tablet anh em cần cài ứng dụng Google Home. Từ đó chúng ta có thể khám phá ra nhiều ứng dụng khác nhau khác và giúp chúng ta tiếp cận đc các nội dung khác nhau. Nó giống như là cái AppStore trên WebOS hay AndroidTV mà anh em thấy trên những chiếc TV của LG hay Sony. Khác biệt là dùng trình điều khiển bằng điều khiển nó chán hơn thôi.

Mình thích nhất là đang xem livestream gì đó hay trên điện thoại có thể nhanh chóng chuyển sang TV ( màn hình lớn hơn) để xem. Chúng ta thậm chí còn không cần phải bật TV. Lúc nào cũng cũng sẵn sàng để chạy.

Thay vì dùng điều khiển để điều khiển cái hệ điều hành trên TV thì chúng ta dùng smartphone để điều khiển trên điện thoại thông qua app Google Home. Rồi những gì chúng ta muốn xem sẽ xem trên TV.

Xem livestream từ Facebook. Trên Facebook anh chỉ mở được video trên Tivi

Cả video và bình luận của mọi người hiện lên trực tiếp. Trong lúc tv truyền livestream thì anh em vẫn có thể dùng điện thoại cho việc khác hoặc bình luận vào.

Khi một nội dung đang được phát trên Tv thì mở nội dung khác sẽ đè lên nội dung cũ. Kể cả TV đang tắt màn hình thì chúng ta cũng có thể truyền nội dung qua.

Quảng cáo

Toshiba-U67-6.jpg Toshiba-U67-7.jpg Toshiba-U67-8.jpg Toshiba-U67-9.jpg Toshiba-U67-10.jpg Toshiba-U67-11.jpg Toshiba-U67-12.jpg Toshiba-U67-13.jpg
207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
7 năm
ngon nè 😁 :D :D
Đang đúng lúc quan tâm e này thì tinhte có bài luôn. Như kiểu đọc đc suy nghĩ của mình ấy 😃
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
KLQ: ai có thông tin Chormecast tích hợp trong TV Sony KD-55X7000D (2016) hỗ trợ truyền độ phân giải tối đa bao nhiêu không ạ? (truyền từ Google Chorme). Em đọc thông tin trên web Sony VN thì không thấy, live chat thì nó chỉ support US & Canada, không hỗ trợ các nước khác. Để xem có phát được phim Full HD qua con TV coi không :p
leanduy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vuduytann Đơn giản bạn mua cục chrome cast 4k về gắn vào :d
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
@leanduy Smart TV bây giờ tích hợp chromecast built-in hết rồi bạn ơi
leanduy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vuduytann Vấn đề ở chỗ nó cást xịn đến mức nào cơ ^^
@vuduytann Con X7000D không có tích hợp Chomecas trong tivi nhé bạn Còn việc phát nội dung 4k hay full hd từ thiết bị khác nó phụ thuộc tốc độ mạng và thiết bị phụ trợ có hỗ trợ độ phân giải bao nhiêu Đơn giản là khi bạn kết nối tivi với đầu box Android nếu box đó hỗ trợ xem nội dung 4k thì trên tivi sẽ là nội dung 4k còn nếu box chỉ hỗ trợ tới fun hd thì dù bạn có phát nội dung 4k thì trên tivi cũng chỉ tới 1080 thôi Mà box hoạc Chomecas hình như chưa có cái nào hỗ trợ tới 4k cả nếu có thì chỉ là trên quảng cáo chứ không nơi nào bán Mình đang dùng con X8000D nên cũng muốn tìm thiết bị hỗ trợ 4k mà chưa thấy
Không biết mấy bạn sao chứ mình thường xem clip review của a Hiệp được 30~40s đầu là tắt, cực kỳ khó chịu với chữ "Cái" của ảnh.
EvianNguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bố ku ben Do toshiba sử dụng tấm nền IPS cộng với công nghệ xử lý hình ảnh tốt, nên hiển thị màu trung thực, không quá lố như của samsung, chỉ được nịnh mắt, riết chán lắm.
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvianNguyen em ghét samsung cũng vì do màu sắc giả tạo quá, đi coi siêu thị thì thấy cái U67/U77 của toshiba màu sắc chân thật, với hệ điều hành cũng khá ổn, chạy ầm ầm luôn.
EvianNguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ocxaome bác thiếu cái U97 rồi, cái U67 loa đã nghe ổn rồi, U97 còn được trang bị 4 cái loa luôn, mua về coi phim phải nói là âm thanh sống động luôn đó bác. Còn màu sắc với em thì hơn U67 nhiều,
lena_vy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@EvianNguyen Em thấy hình như có 2 loa toàn dãy, hai loa cao tần, nên tái tạo âm thanh của U97 chân thật, và âm lượng loa thì ầm ầm luôn. Làm cái 65 inch về coi là đã.
Hinh như mấy cái đầu android tv có hỗ trợ giống vậy hết, minh mua cái xiaomi 4k mở youtube lên nó cũng có đẩy cho chọn xem ở dt hay tv luôn.
Như trên video thì quá ngon
Klq : Huỳnh tuấn kiệt sạc điện lâu quá mấy bác nhỉ, ông kia tới ma đóng chặt cửa . Hihi
@ufdb Hihi
@Timkelvin Vậy đưa chữ KLQ vào làm gì? Rồi lôi vào đây làm gì?
@nguyenvansi_mta Thì klq tới cong nghe.vì có quay clip minh mới nhắc . Đệ tử HTK ak, Sao cay cú thế. Hihi
@Timkelvin Không đệ tử, cũng không phải người hâm mộ, nhưng đi đâu cũng thấy lôi HTK ra làm chủ đề, cứ như có thù bảy kiếp không bằng. Trong khi, tôi thấy HTK xử lý vậy là đúng.
CACHLANHUONG
ĐẠI BÀNG
7 năm
KINH NGHIỆM Dùng ChromeCAST

1/ Dùng Web video caster vô mấy trang film để cast vì lý do bản quyền Chrome ko cast đc
https://play.google.com/store/apps/details?id=com.instantbits.cast.webvideo&hl=vi

Web Video Cast - Ứng dụng trên Google Play

Cast phim, chương trình tv đến Chromecast, Roku, DLNA, Fire TV & nhiều nữa
play.google.com

2/ Cast từ PC ko lag phải dùng wifi AC
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
7 năm
@CACHLANHUONG
Hình như cast từ pc là stream hay sao ấy, dùng wifi N, là kinh hồn
mrkissn
TÍCH CỰC
7 năm
Nhà đang dùng Chromecast thấy tiện và đa dụng lắm ko giới hạn hệ điều hành nào để kết nối hết
snoopy84
ĐẠI BÀNG
7 năm
@toivaem986 Bạn nên để dành thêm để mua TV khoảng trên 20t (49 inches trở lên) để có trải nghiệm tốt.Chọn LG với web os đơn giản dễ sử dụng do sử dụng remote điều khiển như chuột.Sony thì Android TV ứng dụng nhiều,phức tạp với người lớn tuổi (mua thêm remote chuyên dụng với giá 900k thì gần giống với remote LG hoặc sử dụng bàn phím,chuột không dây để thay thế). Samsung mẫu mã đẹp, TiZen tiện lợi nhưng remote hơi khó sử dụng khi nhập liệu (thua xa Sony, chứ đừng nói so với LG). Về nghe nhạc, có điều kiện chút thì nên đầu tư sound bar (mưa hãng nào thì nên mua sound bar hãng đó), nên mua loại có loa bass không dây.Thay đổi gói cước internet cho phù hợp để xem nội dung HD hoặc 4K sau nàydo TV kết nối wifi (YouTube sẽ trình chiếu nội dung 4K (chưa đa dạng) HD hoặc SD tùy thuộc vào đường truyền.
@snoopy84 Công nhận vs bác là tv Samsung khó đk, nhà đang có con cong 48inh hồi mua 19tr,bh muốn mua cái vào phòng ngủ vs đầu tư bộ loa nhỏ để xem phim thôi bác. Khả năng sẽ mua lg vì cũng thấy nó khá mượt và nhẹ. M hay xem phim trên web trực tiếp 1080 thôi điều khiển linh hoạt nữa là quá phụ hợp vs nhu cầu rồi bác @@.phim down về thì mất tgian quá, toàn hơn chục gb. Mạng nhà m là cáp quang 15mb đủ dùng
@cuhiep Vâng để em ngâm cứu xem. Ah a cho hỏi quà tinh tế gửi từ nam ra bắc hết bn ngày, e trúng cái balo báo chục ngày r mãi ko thấy
@cuhiep có app Hi-Fi Cast á, player chơi nhạc bình thường, bấm cast thì nó pháo qua tivi play luôn, đơn giản gọn nhẹ, Google Music thì ở VN ko chơi được
heomat
ĐẠI BÀNG
7 năm
cái này cis cast dc nội dung từ trình duyệt hoặc cast toàn màn hình không ạ. nếu không thì nội dung từ app cast lên TV cũng khôg nhìu. ở VN chắc lại dùng mỗi youtube. bác cuhiep review chất lượng hình ảnh và ám thabh khi cast đi ạ.nó có giữ nguyên chất lượng khg hay bị nén.em rất thắc mắc đìu này.
môt đìu thắc mắ nữa là khi cast mà tắt màn hình thì có cast bt không ạ. nếu cứ phải sán màn hình thì chắc chết pin đt.
@boyngocxita4 Cái này phải nhờ mấy bác am hiểu giải thích Mình đồng ý với bạn nhưng khi Mirror nội dung của YouTube thì có tắt điện thoại thậm chí bạn có đi khỏi nơi đó thì tivi vẫn phát bình thường
@heomat dùng chrome trên máy tính cast nguyên tab qua được đó bạn, với bạn bấm nút full screen bên player thì bên tivi nó fullscreen luôn rồi trả tab về bình thường cho bạn duyệt web tiếp, nó lấy cái đường dẫn stream quăng qua cast tự lấy về play chứ ko phải chuyển frame từ máy tính quá nên rất mượt. quăng cast qua là thiết bị có thể ẩn hay dùng app khác bình thường, cast chứ ko phải mirror nen ko lo pin bên điện thoại.
vuduytann
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Giản Dao Lap em màn HD, TV em 4K, em cast tab chrome vào phimmoi, chọn 1080p thì trên TV là 1080p hay 720p như màn cái lap của em? Mà cái vụ nó lấy đường dẫn r tự stream chứ không chuyển frame từ lap qua em thấy nó không phải hay sao ấy, chứ cast phim nguồn 1080p từ lap mà lâu lâu vẫn cứ giật 😔 :( (mạng 35Mbps)
@vuduytann cái này nó cập nhật khoảng nữa năm nay, trước đó cast tab đang chơi video từ máy tính qua chromecast hầu như không xem được vì độ trễ khi nó cố mirror nội dung từ máy tính qua chromecast, nhưng sau đó nó đổi cơ chế lấy stream từ bên máy tính qua chơi trực tiếp trên chromecast thì lúc đó xem video mới mượt mà như bây giờ, và để ý sau vài giây fullscreen từ máy tính xong là nó sẽ ẩn nội dung đang chơi bên máy tính để không phải tải 1 stream cùng lúc lên 2 thiết bị lãng phí đường truyền.
nguyên tắc cơ bản của chromecast khác biệt với mấy thằng khác là nó nhận đường dẫn stream rồi tự play stream đó nên độ trễ cực thấp nếu không nói là trong suốt, khi cast nhạc cũng tương tự, nếu từ local file thì app phải có đáp ứng stream (thiết bị lúc này như 1 máy chủ mini) thì chromecast sẽ tải stream này về chơi.
Chốt lại: cơ chế chính của Chromecast là Quăng Tao Cái Link, mirror thì chủ yếu cho giao diện hay xem ảnh.
Hiện tại vẫn đang rất hài lòng với con Toshiba 40' mua hang trưng bày của "Điện Máy Xanh" nên chưa có như cầu gì.

Ở nhà mình lắp sẵn hẵn 1 cái PC để dung online trên màn hình lớn ngay và luôn cho đỡ phức tạp 😁
Ko hiểu sao ko bao giờ kết nối đc với tivi samsung
Chắc ip kị tivi samsung thì phải
@brighten làm cả chục lần rồi bạn vẫn ko đc
@TsanHoang mình đã làm rồi lúc đầu kết nối rất ok đc 1 -2 thì ko xài đc nữa nó tìm thấy tivi nhưng ko vào cái hình remote đc
brighten
ĐẠI BÀNG
7 năm
@fanclubcongnghe Bác thử update các kiểu lên đi chứ mình xài bình thường đến nỗi chỉ dùng cái remote làm cái để on/off mà thôi
Mình xài dòng u6000
@brighten mình xai U6400
damacus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này mình thấy thông tin cũ lắm rồi, mà nói chung cùng mạng là truyền được hết, không cần chromecast gì cả 😁
anthui2009
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác Hiệp lần sau mặc quần dài để trên tay chắc sẽ đẹp hơn cái quần đùi xanh, hehe
nerdyL
ĐẠI BÀNG
7 năm
@cuhiep nội dung anh xem trên live stream mấy ngày này hơi bị hot =)))
Mình kết cái tv này vì màn hình 4k, to, và rẻ tiền. Còn cái tính năng này thật sự không nổi trội lắm 😁.
@hoquanghai1991 Cùng ý kiến với b vì chủ yếu smartTV ở nhà có bh xem bằng app của TV, toàn cắm box FPT xem nên dùng e này là quá hợp lý roài!
Toshiba ra TV như vầy cho ai cũng chỉ có nhu cầu màn to, đẹp nhưng chủ yếu dùng box. 1000 like!
sonproo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có bác nào bán chromecast không nhỉ? inbox nha 😃
mkh_90
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này muốn tua tới lui thì làm cách nào?
Trên Android TV thì có điều khiển, chứ chrome cast thì làm thế nào?
newton8791
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mkh_90 Dùng đt để tua bạn nhé, cast lên thì k cần đt phải ở trong app, dùng làm việc khác hoặc tắt màn đi cũng đc. Cần tua thì ở app lên tua
@mkh_90 Bác tua trên điện thoại nhé bác
Hi Im Pig
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhà có cái chromecast 2 mua từ lúc ra mắt, dùng đến bh chưa thấy hỏng cái gì trừ bụi bẩn
heomat
ĐẠI BÀNG
7 năm
klq nhưng em thấy các video của bác cuhiep rất thú vị và đáng để xem hết mà. trước bác có quả trên mông cái ghế ngồi bồn cầu mà em xúe tưởng bác khỏa thân phần dưới^^
hanguyenst
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xài phone Samsung + tivi Samsung là có tính năng smart view y hệt luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019