Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm CPU Intel Core i5-9400F: Đúng là dù khó cũng nên có một con Core i5 cho dàn PC Gaming

agp8x
29/3/2019 14:38Phản hồi: 173
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

met3ora
TÍCH CỰC
5 năm
Hài vãi mấy ông lôi cái lý thuyết tương xứng ra để khè việc lắp máy.
Review như này để thấy rằng việc sử dụng i5 hay i9 ảnh hưởng đến trải nghiệm game là không mấy khác biệt.
Samfan9082
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng con I5 6400 thấy cũng khá hài lòng. Mấy bác chơi lớn quá!
o2neorobin
TÍCH CỰC
5 năm
Build thì mỗi người mỗi ý. Mỗi người build một kiểu khác nhau. Nhưng nên học hỏi cách mà mấy quán game build phần cứng cho game. Đa phần họ sẽ build máy không quá mạnh như ta tưởng tượng nhưng hiệu năng để chơi game thì luôn ở mức khá trở lên, có thể chơi nhiều game với giá thành nhỏ nhất
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@o2neorobin Chính xác có tiệm làm bộ gear thiệt đẹp lắp con i5 2400 chơi ngon chán ... Quan trọng là trải nghiệm
Ngoknc
CAO CẤP
5 năm
Chơi game thì cần gpu. Vậy photoshop. Proshow. Sketup vs vray thì có cần gpu ko các bác. Đang tính mua máy mới. Hay mình cứ chọn cpu mạnh vào
Intel ra i5 kiểu như sợ người ta ko mua mấy con i7 nữa í. Lẹt đẹt xung 2.8 , 2.9 Ghz giá thì càng ngày càng cao
capstanup
ĐẠI BÀNG
5 năm
bạn chơi game thì i5 i9 ko khác nhau là đúng rồi ,thử qua render làm video thử xem sẻ thấy khác
@capstanup Thì bài này mình cũng đã nói rõ là hướng tới chơi game mà bạn, video và render dĩ nhiên là sẽ khác.
unsigup
TÍCH CỰC
5 năm
Yêu cầu Mod sửa "hụt hẫn" thành "hụt hẫng ". 😃
@unsigup Đã sửa. Cám ơn góp ý của bạn 😁
nếu game thủ coi tiền nhẹ tượng lông hồng thì nên chơi x99 + 7920x + 2080 + psu 1200w . đấy mới gọi là có tiền chơi lớn còn i9 nó ko trâu như mấy con i7 dòng x
@traisaigon X99 lắp đc 7920x hả ? I9 nó cũng có con cao cấp sk 2066 đó. Nguồn 1200w để làm gì ?
@[HD]YêU cÔnG NgHệ nhầm bạn ơi x299 nhớ seri 99 ấy mà . Mình chưa thấy mấy con i9 nào hơn luôn từ edit export premiere luôn thua dù 2 máy tương đối giống nhau . còn nguồn cao vì có thể ám ảnh của mình mấy con pc mình chơi gắn nhiều đồ lắm bạn ơi mấy con thấp thấp nó chịu không nỗi , mà chơi cao cấp nên chơi nguồn xin dư ra chạy nó tốt cho thiết bị
Tôi đang dùng i7 với card on đây này 😁
@asterix0108 Kiểu như đi xe hơi nhưng ko bật điều hòa.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đi ăn nem công, Chả phượng ở nhà hàng 5 sao nhưng ngồi đất và bốc ăn.
qua ngon
Fivelions
TÍCH CỰC
5 năm
Từng 1 thời chơi PC, cá nhân mình thấy cứ CPU có iGPU mà phang, đừng vì tiết kiệt vài trăm k mà mua non-iGPU.

Vì sao?
- Vì sẽ có những lúc cần đổi cần bán GPU hiện tại, quá trình đó sẽ mất thời gian, và dàn CPU non-iGPU lúc đó hoặc là bạn phải cất công đi mượn/thuê GPU dùng tạm (chưa chắc có và phải chịu trách nhiệm với hỏng hóc có thể xảy ra) hoặc là làm cảnh. Lúc đó bạn sẽ ước giá như lúc trước bỏ thêm 2-300k mua iGPU.

- Vì GPU là 1 trong những linh kiện dễ lỗi, dễ hỏng nhất trong 1 dàn PC. Những lúc gửi bảo hành vài tuần tới 1 tháng, bạn mới thấm thía giá trị của 1 con CPU có iGPU, thêm vài trăm k, ko mạnh, nhưng đủ để lên hình, lướt web coi youtube trong những chuỗi ngày chờ đợi. 😁
@Fivelions Mình chọn xeon không igpu vì trong tay mình đang chơi 2 card rời. Hi hi. Chỉ tiếc hồi đó (2015) không chơi luôn ram 16G. Giờ tìm ram cũ ddr3 khó mà có cũng không cùng loại với thanh cũ.
acquyyeudola
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Fivelions truớc mình dung i5 4460 ,một ngày đẹp trời đang ngồi coi youtube thì tắt đen thui,mở không lên,đem đi bảo hành bảo chết CPU mà chính xác là chết iGPU .Nên giờ 9400f cho lành,không dùng bỏ tiền mua thêm làm gì.
@Fivelions Đổi bán thì mua cái mới ngay lập tức chứ sợ gì hả bác 😆 Bác tính quá hà, người ta khác. GPU dễ hỏng do lắp cái dàn máy không tản nhiệt tốt nữa chứ không phải tại nó không. Phần dễ hỏng nhất chỉ có HDD thôi, nâng như trứng.
Đang chạy i5 1060 kéo 2K mấy game onl ko kéo nổi 144HZ cái màn. Hơi đau 😔(
met3ora
TÍCH CỰC
5 năm
@tringuyenxp1603 1440p 144Hz thì phải RTX 2060/GTX 1080 đổ lên, mà chỉ tính game online thôi nhé😁
@met3ora Đúng rồi bác, em chơi PUBG mà toàn phải hạ xuống còn 75hz. Mua cái màn xịn cũng như ko kakaka
g_p3
TÍCH CỰC
5 năm
Kết nhất cái main 15 củ của bác ;)
Cpu quốc dân chăng
đồng ý với bác, trước em build máy theo kiểu nâng từ từ, mua cái máy có IGPU trước sau đó tháng sau mới mua thêm GPU, tháng tới nữa mua thêm ram, SSD. chơi vậy vui hơn 😁
Nhiều lúc em chơi game online cày qua đêm, đâu cần GPU rời đâu, chủ yếu là CPU. lúc đó em sẽ đổi dây HDMI qua cổng HDMI của main. như vậy GPU rời của em dường như không làm việc nữa, tiết kiệm dc mớ điện và đỡ hư GPU @@!
xadieu92
ĐẠI BÀNG
5 năm
Combo quốc dân i5 8400 + 1060 :v
Vũ!
CAO CẤP
5 năm
@xadieu92 đang xài i5 8400 + 1060
@xadieu92 Chiến tốt AAA chứ hả bác? Bác chia sẻ nhanh combo của bác được ko ạ?
xadieu92
ĐẠI BÀNG
5 năm
@BillyTheKid96 Game gì mới ra chả chơi được bác. Ít cũng phải medium trở lên. Combo của mình: i5 8400 msi gaming x 1060 6gb, nguồn corsair 550w, ssd 120gb. Chiến tẹt ga luôn. Mà giờ build thì lên hẳng 1660 luôn
DanielTran
ĐẠI BÀNG
5 năm
Liệt kê linh kiện rồi thì cộng giúp luôn cái giá từng món sẽ trọn vẹn hơn!
acquyyeudola
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang dùng 9400F + 1060 6G trên màn 2k mà sao thấy lúc koi Video 2k trên Youtube CPU lâu lâu load 100% GPU 75%.
Mua 9400F bản Tray bên Tân Doanh giá 4tr2 tặng quạt tản nhiệt 200k (giảm cả triệu) ,fullbox 4tr550,mà 8400 5tr1 lận mà.Quất ngay 9400f tray luôn cho nóng.
cao1004
TÍCH CỰC
5 năm
giờ này mua i5 6 nhân rồi hối hận, ryzen 3000 sắp ra bằng tiền i5 là ryzen 5 8 nhân 16 luồng r 😆
@cao1004 1 tỷ nhân mà mỗi nhân một tran thì chả bằng con 1 nhân mà tỷ tran.( tranzitor)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019