Trải nghiệm hình ảnh trên Canon EOS M6

Du0ngHuynh
20/7/2017 6:54Phản hồi: 118
Trải nghiệm hình ảnh trên Canon EOS M6
Xin chào các bạn, mình lại tiếp tục chia sẻ trải nghiệm của mình với chiếc máy ảnh Canon EOS M6. Cảm giác đầu tiên khi mình cầm trên tay chiếc máy này là: nặng đủ, cầm chắc tay, máy nhìn đẹp, gọn, dễ thương. Hết. Còn câu chuyện chụp hình trải nghiệm, hẳn là một câu chuyện dài, cần nói thêm ở bên dưới đây.

IMG_2477.jpg Mấy cánh cửa sổ.

IMG_2482.jpg Những vệt sáng đầu tiên.

IMG_2490.jpg Mở cửa ra cho nắng sớm vào phòng.
Như mọi khi, hình ảnh được chụp bằng chế độ Auto hoàn toàn, chụp file JPEG và không qua chỉnh sửa. Mình chụp chính bằng lens fix 22mm f2 của canon và vài tấm bằng lens kit 15-? đi kèm. Những hình ảnh này được mình chụp một ít và một phần lớn khác được gửi cho một bạn không chuyên và dường như chưa dùng qua nhiều máy ảnh có ống kính rời để cùng trải nghiệm độ linh hoạt và mức độ hỗ trợ dành cho người dùng chuyên lẫn không chuyên.

IMG_2509.jpg Ăn sáng với bánh mì và xíu mại.

IMG_2529.jpg Em hồn nhiên nhưng không zô ziên.
Đặc điệm nổi bật đầu tiên mà mình nhận thấy ở chiếc máy ảnh Canon EOS M6 này là việc sử lý màu sắc của hình ảnh chụp được. Với tất cả những hình ảnh được chụp tự động, chưa thông qua chỉnh sửa, blend màu, nhưng đã rất đẹp, màu sắc trong trẻo, vừa mắt nhìn, hoặc nếu cần có thể chỉnh sửa một ít tùy theo nhu cầu và thẩm mỹ của người chụp.

IMG_2545.jpg Dâu tây Đà Lạt.
Tốc độ xử lý hình ảnh cũng rất quan trọng và yếu tố này được Canon EOS M6 khai thác cũng rất tốt với khả năng chụp 9 fps. Tốc độ chụp này đủ nhanh để có thể bắt được những khoảnh khắc xảy ra bất ngờ mà mình muốn lưu lại. Tuy nhiên, việc xử lý của máy ảnh ở chế độ Auto không phải lúc nào cũng được như người chụp mong muốn nên việc chụp nhiều hơn 2 tấm ảnh cho cùng một bối cảnh hoặc chủ thể là điều nên làm để có thể chọn được bức ảnh ưng ý về sau.

Một góc đường Đà Lạt chụp trên xe máy.
Một đặc điểm nổi bật khác đáng kể đến của M6 là khả năng bắt nét thông minh, nhận diện khuôn mặt, chuyển động của chủ thể. Đây có thể nói là khả năng tốt nhất mà M6 được trang bị. Với khả năng lấy nét nhanh thông mình này, người dùng sẽ có được cảm giác thoải mái hơn khi chụp vì không còn lo lắng việc out nét nữa, thay vào đó, chúng ta có thể dành thời gian để chú ý đến cảm xúc, chuyển động hoặc bố cục của hình.

Lại chụp được anh xém đẹp trai.
Với độ phân giải 24 MP, chất lượng đủ để tạo ra ảnh có độ nét cao, zoom ra zoom vào thoải mái mà không sợ bể hay nát. Mình có thử chụp một bông bồ công anh và zoom lên cận hơn để nhìn rõ hơn vào chi tiết của bông hoa. Kết quả, độ nét tốt, hình ảnh ổn, không có gì để nói thêm.

Quảng cáo

Một bông bồ công anh.

Crop.

IMG_2663.jpg Váy hoa.
Một điều vui khác của M6 là màn hình của bạn này có thể lật được 180 độ. Với trang bị này, người dùng có thể thoải mái lật màn hình để có thể chụp được những chủ thể ở dưới thấp, hay nhìn thấy được hình ảnh của mình trong lúc chụp ảnh selfie. Với trang bị này, kết hợp với khả năng lấy nét nhanh và thông minh của M6, mình rất thoải mái và vui khi có thể tạo ra được rất nhiều góc độ chụp khác nhau với những góc máy thấp, cao, nghiêng, ngả ... đủ kiểu mà vẫn có thể kiểm soát được rất tốt hình ảnh chụp được. Ngoài ra, Canon M6 còn được trang bị thêm màn hình cảm ứng, phục vụ cho việc lấy nét nhanh và cụ thể hơn với đối tượng cần chọn. Tuy nhiên, mình không dùng chế độ này nhiều và cũng chưa thực sự quan tâm.

IMG_2678.jpg Chụp chó.

IMG_2700.jpg Đi chợ mua vải.

Quảng cáo

IMG_2768.jpg Phong cách Hàn Quốc kết hợp với H'mông.

IMG_2796.jpg Lẩu rau 49k/ người.

IMG_2831.jpg Một em gái tầu được chụp bằng ống kit ở 15mm.

Bạn nam xém đẹp trai #2

IMG_2892.jpg Dìu nhau vào thánh đường.

IMG_3036.jpg Dắt nhau qua đường.

IMG_3171.jpg Thử chụp cháu gái nhỏ.
Tuy nhiên, cái nào thì cũng có yếu điểm của nó. Và bản thân mình cảm thấy không hài lòng tuyệt đối ở khả năng phân vùng sáng ảnh của M6, với một số hình ảnh mình chụp ngược sáng ở đồi thông vào buổi sáng khoảng hơn 6h, lúc này mặt trời đã lên một ít, ánh sáng vẫn còn dịu nhẹ nhưng hình ảnh hơi bị hạt và độ tương phản chỉ ở mức độ trung bình. Tuy nhiên, màu sắc khá ổn với Canon M6.

IMG_3226.jpg Dạo rừng thông sớm mai.

IMG_3239.jpg Một loại nấm trong rừng thông, theo lời của người bản địa thì loại này ăn được.

IMG_3297.jpg Selfie lấy nét ngay túi đeo chéo.

IMG_3369.jpg Bạn nam xém đẹp #3.

IMG_3394.jpg Ăn tiếp bánh căn.
Canon M6 cũng có thể sử dụng để quay phim, tuy nhiên mình chưa có nhiều thời gian để quay phim bằng chiếc máy này. Tuy nhiên với trang bị Full HD quay được 60 fps thì cũng chỉ dừng lại ở mức độ bình thường cho một chiếc máy cùng phân khúc. Mình có xem thử giá của Canon M6 và so sánh với "đàn anh" microless Sony thì giá của M6 nằm giữa A6000 và A6300. Mình cũng từng cầm thử qua 2 bạn A6000 và A6300 nên mình thử so sánh giữa 3 bạn như sau:

1. M6 chụp ảnh ngon ngang ngửa với A6000 và A6300 ở chế độ lấy nét nhanh và tốc độ chụp. Tuy nhiên, nếu so sánh chất lượng hình ảnh, mình đánh giá cao hình ảnh của A6300 hơn, và M6 có thể so sánh được với A6000, tuy nhiên, với hình ảnh có thể sử dụng ngay, đẹp ngay ở hình gốc thì M6 xếp hạng nhất.

2. M6 về độ tiện ích thì được xếp số 1 trong 3 máy ở trang bị màn hình cảm ứng và lật 180 độ.

3. Nếu sử dụng để quay phim, mình vẫn chọn Sony A6000 hoặc A6300 ở chất lượng video và những hỗ trợ cho việc quay phim. Thậm chí A6300 còn được trang bị chuẩn 4K, nhiều hơn M6 hẳn 1 đoạn. Mặc dầu vậy, nếu lựa chọn để chụp ảnh một phát ăn ngay, hình ảnh đẹp đẽ với ảnh gốc JPEG thì mình sẽ chọn M6 là phương án đầu tiên.

IMG_3458.jpg Chụp được em gái tóc cụt ở thác Dalanta.

Đi tiếp vào "rừng trúc Nhật Bản".
Mình tạm dừng việc chia sẻ trải nghiệm của bản thân tại đây. Với tất cả những trải nghiệm hình ảnh với Canon EOS M6, mình cảm thấy hài lòng với cảm giác vừa vặn tay, khả năng lấy nét tốt để mình dễ dàng sử dụng ở nhiều góc độ cùng với chất lượng hình ảnh, màu sắc tốt để có thể có những hình ảnh đẹp từ ảnh từ chiếc máy ảnh này. Mọi so sánh sẽ trở nên vô nghĩa nếu mình không biết tận dụng tốt nhất những khả năng mà mỗi chiếc máy ảnh hay thiết bị có thể mang lại. Vì thế, những chia sẻ của mình sẽ dừng lại ở mức độ trải nghiệm của bản thân và lưu giữ lại những kỷ niệm đẹp bằng tất cả những thiết bị mà mình có được.

Cảm ơn anh Hiệp và Canon đã hỗ trợ thiết bị cho mình dùng thử trong đợt này.
Chúc các bạn vui. Hẹn gặp lại.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dòng máy nhỏ gọn rất linh hoạt....về ảnh thì mình thấy cũng khá tốt tuy nét chưa căng lắm (quan điểm cá nhân)
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Ngon
đã hiểu tại sao nước ngoài hay tiệm quần áo lớn lớn hay để ma nơ canh không đầu, hay không có mắt mũi rồi.
Nhìn ma nơ canh thớt chụp kinh vl
Du0ngHuynh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@blackberry97 lớn rồi mà còn sợ ma. ahaha
Nam mô A6000 ngon hơn..
Nam mô A6300 ngon hơn ^^
@cunatvechai Có hơn có thua mà =))
ma nơ canh có mặt nhìn đơ, tối ngủ thấy như có ai nhìn chằm chằm vào mình, cảm giác như bị theo dõi á😔
Màu sắc ngọt, chuyển sắc, phong nền mượt mà không như Sony tăng contrast quá mức làm màu đơn sắc chua lè chua lét, nét làm người mẫu cứ khô cứng mất sự mềm mại. Da người của Canon vẫn vô đối.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
Đủ dùng, dân ko chuyên như này là ổn (gia đình/du lịch) !
@qtgalaxy Sang hệ olym vs pana ms chuẩn 😆
qtgalaxy
TÍCH CỰC
7 năm
@huykhanh95hup Nghĩa là sao ạ?
@qtgalaxy Nhỏ gọn hơn cả sony
Giá cả phải chăng, 20tr đã có 1 bộ ngon
Chất lượng hình ảnh tuyệt vời, tuy ko thể bằng mấy máy đỉnh cao nhưng mình nghĩ chắc chắn hơn nhiều chiếc canon của thớt này
Vs người ko chuyên , chỉ cần 1 bộ gọn nhẹ , mình nghĩ máy olym và pana là hợp nhất, kể cả về kinh tế 😆
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu bài này không được canon tài trợ quảng cáo m6 thì liệu có được lên trang nhất ?
shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
Tương phản có vẻ chưa cao nhỉ? Màu sắc em thấy hơi nhạt.

Bác chủ so sánh trực tiếp với a6000 và a6300 thế kia k tránh đc war ở topic này rồi, hoặc cố tình cho vào để bình luận cho sôi nổi chăng ;)).???
@shensai_1 So kiểu đó chỉ khổ em M6 😁
con a6k với em 35f1.8 giá cao hơn em m6+ kit chút . Em xin chọn sony . Đang dùng a5100 thấy rất hài lòng .
Ad để hình cover cho bài làm giảm giá trị của em nó.
Mình thích những thứ nhỏ gọn, tiện lợi. K liên quan cơ mà các bác có ai hay chụp ảnh mà kiểu cận mặt ấy thì dùng lens tiêu cự bao nhiêu nhỉ? E dùng 85mm chụp chân dung đôi khi thấy mặt mẫu đẹp đẹp nên toàn crop lại
@phạm tuấn 1020 Tiêu cự 85-135mm tính trên FF luôn được coi là tiêu cự vàng cho việc chụp chân dung vì mặt mẫu ít bị méo nhất
koumyougen
TÍCH CỰC
7 năm
Bệt kinh khủng. Ban ngày mà còn thế này -_- Không biết ng chụp ko chắc tay hay vì chống rung lởm mà nhiều hình nhoè thấy sợ. Ngoài ra chả thấy có cái ảnh nào nói lên màu da đẹp của canon cả.
@koumyougen Cái này là do ông chủ theard chụp xấu 😆 chứ lý nào là do bé m6 được 😃) quan trọng là cái người chụp mà đồng chí 😃)) cầm con 1dx mà ms tập tành chụp thì cũng k = dân chuyên cầm 750D 😃)))
@minh tiến vũ Mình cũng nghĩ là do ông Thớt chụp xấu chứ Canon M10 thôi chụp đã đẹp đủ nhu cầu dùng thường ngày rồi nói chi M6
Ảnh xấu thế mà kêu ngang với A6k. Chả biết ngang được kiểu gì:eek: Con M6 này là một thất bại của Canon, ngang ngửa với thất bại của Nikon với dòng J.
@Wolfrain Ông cầm nó chụp thử đi chứ xem qua ảnh của 1 người đi mượn máy chụp thì k ổn tí nào nhé 😆))
@Wolfrain Do thớt chụp xấu thôi bác ơi 😁
Nói về chất lượng ảnh: cùng phân khúc mình đánh giá rất cao 750D và ngay cả 700D nữa, 70D 80D cũng chỉ ngang ngửa 2 máy này, những máy này có thể tạm so sánh với A6000 chứ dòng EOS-M chất lượng tệ lắm, nó như sản phẩm hắt hủi của Canon ấy, mà giá thì như bố đời người ta vậy 😁
Ảnh bệt, màu đục đục, tương phản thấp thua con 700D nữa @@ Nhìn thấy JPEG màu cũng không no như RX100 II nữa => mình biết là ảnh gốc sẽ không lung linh nhưng tương phản với cái bệt bệt, màu đục kia có hậu kỳ cũng không giài quyết hết được đâu.
Để nâng M lên thì cũng không nên đưa A6000 với A6300 vào bạn ạ :D Không cùng đẳng cấp đâu =) Mà chưa kể về khả năng lấy nét siêu nhanh, số điểm lấy nét, Focus Peaking, tốc độ chụp, EVF của A6300 nữa =D
Còn hệ lens chất lượng đến chán của M nữa =)

Mình thấy cái giá với chất lương vậy chỉ dành cho ai quen xài Canon thôi, vì menu của thằng Sony mà chưa quen khá là khó xài =)
shensai_1
TÍCH CỰC
7 năm
@Xperia_no1 Em lại ngược lại từ sony sang canon lại thấy khó xài =)).
Chắc dùng gì trc thì quen đó thôi bác 😆
@shensai_1 canon dễ xài nhất trong đám máy ảnh
Ongchupvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xperia_no1 Tớ đang sài Sony, thấy menu nó cũg đơn giản dễ nhìn mà.
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Ongchupvc Em không biết các bác sao chứ Sony mà xài thử A5000 thôi cũng thấy nó phức tạp thế nào 😁.
Mình không phải fan Sony, đang dùng 100D của Canon, và thật sự thấy A6000 vã con này sml mặc dù giá chưa đến 1/2 😔

Chả hiểu nổi Canon giờ thế nào nữa, con 6D MKII cũng chán :(
truongflying
ĐẠI BÀNG
7 năm
@dasklney Nếu Canon 6d Mark II trở thành bom xịt thì một năm sau thị trường sẽ tràn đầy máy giá rẻ mà dùng, nếu giá xuống còn 20 triệu / em thì hốt cũng không hối hận đâu.
@dasklney Cầm con 6d2 và đi chụp đi đừng đọc báo nữa 😆) đọc báo xong phán cứ như thật 😃))
@minh tiến vũ Mình xem dpreview thôi bạn, đó là cơ sở để mình chọn mua máy ảnh 😁

Ảnh đẹp còn do ống kính và người chụp nữa, bảo đảm với bạn giờ đưa mình con này thì chất lượng ảnh sẽ kém hơn trong bài này rất rất nhiều luôn :D
@dasklney Thì đúng rồi 😆 ý là bạn cầm máy lên và test đi chứ đừng đọc review . Xét cho cùng đâu phải cảm quan ai cũng giống nhau . Review cũng chỉ là để tham khảo mà thôi bro ơi 😃
Công nhận con này ảnh "đẹp" và "nét" quá đi mất =)))
Chất lượng ảnh chán ko thể tả :mad: bọn canon ra dòng này đáng nhẽ phải tuỳ biến ảnh cho ngon dễ hút khách

A6000 vã cho sấp mặt. Nhu cầu du lịch thế này chơi Fuji là sướng con mắt nhất
K Nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mỹ Mỹ Fotography A6000 chắc fai vô tay đại cao thủ mới vã đc. Còn bản thân máy giờ mih thấy cug ngang ngang nhau nếu cùng đời cùng tầm giá
truongflying
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về mirrorless thì mình vẫn thích nhất máy Fujifilm từ kiểu dáng đến chất ảnh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019