Trải nghiệm luôn Windows 10 May 2019 trên Macbook, Boot Camp hoàn toàn tương thích

thanhtung6868
24/5/2019 11:15Phản hồi: 204
Trải nghiệm luôn Windows 10 May 2019 trên Macbook, Boot Camp hoàn toàn tương thích
Các bạn Windows chắc đang rất vui vì bản cập nhật nhật Win 10 May 2019 với giao diện Light và bộ gõ tiếng Việt tích hợp sẵn, hay nhiều tính năng khác nữa. Xong các bạn dùng Mac cũng sẽ chẳng thua kém gì khi Boot camp cũng hoàn toàn tương thích để cài đặt Windows 10 May 2019 lên máy tính đang chạy Mac OS của mình.
Với các bạn mua máy tính Mac để cài win thì chắc chắn rồi, sẽ cài bản mới thôi, còn với các bạn ít sử dụng hệ điều hành Win thì cũng có thể cài và trải nghiệm, Windows ngày càng xịn hơn, ngày càng đẹp hơn, nhất là bản cập nhật lần này đáng để trải nghiệm.

Hướng dẫn nhanh để có thể cài Windows 10 May 2019 lên Mac qua Boot Camp.
  • Cần file ISO Windows 10 64Bit May 2019 bản Build 1903: click vào đây
  • Với vài mẫu Macbook/ MacBook Pro đời 2017 trở về sau này thì không cần USB, còn các máy đời trước nếu Bootcamb yêu cầu kết nối usb thì cần có thêm 1 cái usb trống, có dung lượng từ 8GB trở lên.
  • Và cần nhất là 1 mạng internet càng nhanh càng tốt để Down Driver kèm Boot Camp tạo bộ cài.
  • Những thứ hay ho khác của Win 10 May 2019 anh tham khảo thêm ở bài viết này.
Bước 1: Sau khi tải File ISO hoàn chỉnh thì cần khởi chạy Boot Camp. Đọc yêu cầu rồi bấm Next.
- Boot Camp sẽ tự tìm vị trí các file ISO trong máy, nếu có từ 2 File trở lên thì nhớ xem kỹ tên.
- Phân vùng Theo ý muốn rồi bấm Install. Trường hợp máy tính của bạn yêu cầu cắm usb thì cần có usb như mình nêu bên trên.
Screen Shot 2019-05-24 at 7.01.32 PM.jpg

Bước 2: Mọi việc còn lại chỉ là đợi máy tải Driver về, rồi máy cũng tự tạo bộ cài, hoàn tất máy sẽ tự khởi động lại boot vào màn hình cài đặt win, một ít thao tác Next hay chấp nhận các điều khoản để cài là coi như xong, chỉ đợi thôi. Hoặc cần chi tiết hơn có thể tham khảo cài Win lên Mac ở bài viết này.
Một trong vài bước khi cài đặt Windows
Máy của mình là màu Silver, có vẻ khá hợp với giao diện Light
Có khi giao diện này để "Chiều" mấy bạn Macbook cũng không chừng
Chúc anh em trải nghiệm vui vẻ !
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có nên thử ko nhỡ. 😆 nghe cũng ham
@lizardboy Mình mới nâng cấp cho sf pro 4. Mà tính năng lọc ánh sáng xanh ko hoạt động. Nhọ thiệt
@thangngocit mình cung bị y như bạn luôn
@nhucongpro vậy là lỗi rồi mic nó có fix ko hay nó nói mình mua sf2019 ta
quangson2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thangngocit Sp4 của bạn có bị lỗi sử dụng lâu quá nóng dẫn đến nhấp nháy màn hình không?
@quangson2002 Ko bạn. Chỉ có 1 lỗi ngu ngu là có khi đã tắt máy nhưng pin vẫn bị tụt về 0%. Lúc trước mình có tháo máy vệ sinh vô keo MX4
Mac sài dao diện này đẹp nhỉ, mac h chạy win ngon dã man.
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
Macbook air 2010 chắc ko đc gồi
nanchen503
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phiphi9s con asus cua mình mua 2010 tới giờ sài vẫn ngon lành. macbook 2010 sao cùi thế
MiaoMeowMeow
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nanchen503 Macbook có tối ưu phần cứng hoàn toàn cho Windows đâu mà đòi ngon lành mà so sánh như đầy mùi war vậy? Nó hỗ trợ bootcamp ngon lành là để bán được thêm thoai 😆
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MiaoMeowMeow macbook air 2010 chạy safari là dùng MacOs mà bạn ơi, người ta có gây war đâu, bạn đọc không kỹ rồi. Chạy Mac Os còn nóng chứ chả nói đến Win
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nanchen503 Vẫn sài ngon mà, chỉ là con mac vỏ nhôm lại còn mỏng dính nữa, quạt tản nhiệt nó bé nữa, máy bạn chắc to và dày hơn máy mình
Đổi gió là chính.
Sao bằng mac os được :p
@Eric Passion Từ win 8 là nhìn thấy yêu rồi.
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@zz jj zz jj Update thông tin mới đi bạn ơi. Máy hơn 12tr đã có ssd nvme x4 luôn nhé. Dốt còn thích comment
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@Lumisur Hi mấy con máy Asus bạn đưa là mới ra mắt đây. Còn 2 con mình giới thiệu kia là ra lâu rồi, từ năm ngoái cơ
Không nên làm chuột bạch nhoé các người ae.
@iPhonefans chuột bạch thì đã có mấy bác insider làm rồi. Có bản chính thức rồi thì chơi đi
nk0ktran96
TÍCH CỰC
5 năm
@iPhonefans insider mình lên từ lâu r b
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
Các bác cho hỏi.. Làm sao biết Win của mình là bản Windows 10 May 2019..
Win của em đây
Em tham gia insider fast, slow đủ cả .. hình như cũng mới lên tuần trước.. nhưng nhìn cái setting chẳng thấy giống của các bác
Dùng Update bằng file nó cũng báo là bản mới nhất.. 😔
@xe360.vn chết cười với thanh niên
preview inside đã biết tham gia lại còn hỏi ngớ ngẩn này
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
@trinhlebela Dạ.. tại em dốt.. không biết nên hỏi bác à.. Những người thông minh, biết rồi thì không hỏi.. 😃
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@vit_conGMC Có sự nhầm lẫn tí =))) mà của b giống của mình. 18362.116
vit_conGMC
TÍCH CỰC
5 năm
@ChipHero cứ tưởng up lộn ver :v
yldbk
TÍCH CỰC
5 năm
Ôi, Win sinh ra là dành cho Mac

😁
khoadang209
ĐẠI BÀNG
5 năm
hichic không biết bao giờ Microsoft mới hỗ trợ driver precision cho touchpad của Mac 😔
@khoadang209 =)))))) driver của Mac + touchpad phủ kính là được rồi mà, Windows Precision là độc quyền cho laptop Win rồi.
khoadang209
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Luke Andor Nguyen không có nhận diện các thao tác 3 ngón trở lên ấy mà 😁 Với cái vụ nhận diện khi lỡ chạm vào touchpad của Mac OS xịn lắm, bên Window lỡ đụng nó nhảy tưng tưng hoài
Sát nhập luôn đi 😁
Mình update thành công từ 1809 lên 1903 nhưng mình cảm thấy driver màn hình có lỗi. Chơi LoL màn hình giật điên loạn. Có ai biết cách khắc phục không ạ. Mình càm ơn !!
@Dương Sơnnnnnn Thì phải thường xuyên sạc pin thôi bác !
@buithehien1991 Bác hạ setting xuống chút, e để ở full hd thôi
@WesleyNguyen1411 Hạ đến mức nào thì nó vẫn cứ giật vậy thôi bác ơi
@buithehien1991 Kỳ vậy, e chơi bình thường ở FullHD
binhyen102
TÍCH CỰC
5 năm
Sao update ko thấy có nhỉ
@binhyen102 Nếu update không có thì xem xem máy bạn có active Win bản quyền hay không. Hoặc nữa thì cài mới luôn.
Các bác cho e xin review về 3 ẻm này nên chọn e nào đc k ạ.
@darklight_vtp @darklight_vtp @chavalier theo 2 bác. Con nitro vs msi con nào đáng mua hơn. Con nào ổn định hơn.
@đạt con tq97 Acer: mình ko thiện cảm nên ko dùng từ lâu, bây giờ ko rõ chất lượng thế nào (xưa cực nhiều lỗi vặt, build lởm, chất lượng linh kiện kém)
MSI: mình đang dùng, build tàm tạm, hiệu năng rất tốt, nhưng mình ko hài lòng về thiết kế (bàn phím nhô cao làm trầy màn, khe thẻ sd quá nông nên lòi ra ngoài).

Nếu phân vân 2 con trên thì nên chọn MSI, còn đáng mua thì HP và Asus ROG nhé, à có Lenovo bàn phím khá ngon.
@đạt con tq97 Mua Lenovo Legion Y530 đi.
dvl801199
ĐẠI BÀNG
5 năm
@đạt con tq97 Asus đi bạn, dòng 505 mới dùng rất ổn, thiết kế đẹp
thongphm
ĐẠI BÀNG
5 năm
xài bootcamp trên Macbook không biết có nóng hơn so với macOS ko nhỉ
Quyên Ngố
ĐẠI BÀNG
5 năm
@th0ngpham Nóng hơn bạn! Mình xài 2 con macbook r, con nào xài bootcamp cũng nóng
@th0ngpham Nóng hơn nếu so sánh khi chạy Mac os bạn nhé.
@th0ngpham Nóng, rất nóng nếu so với cả các máy chạy Win luôn

Khỏi cần so với Mac vì con ruột phải khác con ghẻ chứ, pin cũng kém hơn lúc chạy Mac
Giao diện light nhìn mấy cái metro thì đẹp nhưng thanh taskbar màu trắng kỳ quá nên quay lại đen như cũ.
Cái darktheme của explorer nhìn tởm thật hay mấy chục năm quen nhìn màu trắng rồi nhỉ
Macbook giống như 1 cô gái thân hình đẹp, nên mặc cái gì vào cũng đẹp nhỉ?
@manchirua Mỗi tội trong bụng toàn bệnh =))
tungjk
ĐẠI BÀNG
5 năm
tiện các bác cho em hỏi, làm sao để copy paste code từ bên ngoài vào bằng powersell với linux sell ạ.
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
Đẹp vậy ta, chẵng lẽ giờ đổi con precision 7730 để mua macbook chạy win trời
@shirley19 Đáng cân nhắc 😁
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@thanhtung6868 Thiệt là thấy ham ghê
phanjantho
TÍCH CỰC
5 năm
@shirley19 Bạn sẽ không hối tiếc!
@shirley19 Nếu chưa dùng macbook thì nên thử, mua 1 cái macbook tốt dùng đc rất lâu và dễ nghiện cứ phải mua hoài

Dùng lâu thì khỏi muốn dùng win luôn đối với công việc văn phòng
shirley19
TÍCH CỰC
5 năm
@buihai83 Thật ra là mình cầm trên 200 cái macbook có mà tại riết ở Mỹ lâu ko dám chơi app lậu sợ rắc rối nên chuyển xài win mua app cho rẻ tiền .
Windows 10 phần đa máy nào cũng cài được
phanjantho
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đang dùng Win 10 trên Mac. Bây giờ mình không muốn cài lại mới. Có cách nào nâng cấp phiên bản mới mà không cài lại? Trước đây mình đã cập nhật phiên bản mới của Win trên Mac đều bất thành. Bạn nào có cao kiến thì xin chỉ giáo. Cảm ơn nhiều!
phanjantho
TÍCH CỰC
5 năm
@hoholulu Đúng vậy. Nó không thực thi.
@phanjantho Nếu Win ..... thì thua. Bản quyền thì bản cũ hơn mình từng up thành công. Bản mới này thì mình chưa thử.
nk0ktran96
TÍCH CỰC
5 năm
@phanjantho là s bác, mình cũng macbook pro 2014, cài window insider từ rất lâu r update thường thường vẫn lên bthg mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019