Trải nghiệm MyParking - dịch vụ đậu xe ô tô trả tiền qua app

lotterite
19/10/2019 16:37Phản hồi: 100
Trải nghiệm MyParking - dịch vụ đậu xe ô tô trả tiền qua app
Nói ngắn gọn thì MyParking là ứng dụng quản lý và thanh toán cho việc đậu xe ô tô tại một số điểm công cộng. Địa điểm mình trải nghiệm là bãi đỗ Lê Lai, Q1, Hồ Chí Minh. Dịch vụ này đã được triển khai từ 1/8/2018, riêng ở bãi đỗ này thì bắt đầu từ 5/2019. Ở những nơi áp dụng dịch vụ này người sử dụng buộc phải cài app để thanh toán nếu muốn đậu xe, tất cả giao dịch đều thực hiện qua app. App này do Viettel phát triển.

Đầu tiên khi xe đậu vào vị trí sẽ có nhân viên (mặc áo đồng phục thanh niên xung phong) ra xi nhan như bình thường, sau đó khi xuống xe thì họ sẽ giải thích và hướng dẫn cài app MyParking. App gọn nhẹ nên tải xuống cũng khá nhanh. Người dùng chọn bãi đỗ (app có nhận diện vị trí), chọn loại xe (dưới hoặc trên 9 chỗ ngồi), nhập biển số, sau đó chọn số giờ cần đậu xe (giá đậu xe 25.000đ cho giờ đầu tiên với xe < 9 chỗ nhưng cái này mình sẽ nói sau). Về phần thanh toán, có 2 phương thức thanh toán đó là nhắn tin để trừ vào tài khoản điện thoại (đối với thuê bao Viettel), hoặc đi qua cổng thanh toán (có đủ các loại hình thẻ nội địa, thẻ quốc tế, cộng thêm ViettelPay và BankPlus là các phương thức thanh toán cây nhà lá vườn của Viettel). Mình chọn nhắn tin, ngay sau đó có phản hồi xác nhận ngay. Thanh toán xong thì chỉ cần phủi tay đi thôi. À theo mình tìm hiểu thì nhân viên có máy in cầm tay để in biên lai xác nhận đậu xe nữa nhưng hôm đó mình quên mất không yêu cầu cái này.

Theo anh nhân viên ở đây thì chỗ này đậu được cả xe 29 chỗ (đậu chéo qua 2 ô), dĩ nhiên giá tiền cũng khác, cái này mình không rõ trên app sẽ tính tiền thế nào.

Đi dọc bãi đậu Lê Lai thì mình thấy cũng có thêm vài nhân viên khác dọc chiều dài bãi, theo mình hiểu là họ có app riêng để quản lý xe nào đậu giờ nào ở ô nào, xe nào sắp quá giờ cần đi kiểm tra.... Về vấn đề quá giờ mình có hỏi anh nhân viên thì anh đó nói quá 15 phút sẽ nhận được thông báo cảnh cáo về điện thoại, 3 lần cảnh cáo thì sẽ bị gửi phiếu phạt nguội về nhà. Dĩ nhiên khi đang đậu xe mà bạn biết mình sẽ bị quá giờ thì có thể gia hạn cho xe (làm trên điện thoại luôn không cần ra bãi), có thể gia hạn hoặc mua mới đều như nhau. Hôm đó mình thử chức năng gia hạn bị lỗi nên phải mua mới.

Nói về mức phí, 25k 1 tiếng nhiều người kêu đắt, và mình thấy cũng đắt thật, cao hơn mặt bằng chung nhiều. Nhưng ít ra số tiền này nó minh bạch, nó không chui vào túi một cá nhân nào đó mà có đường đi rõ ràng. Tuy nhiên có điều lạ là nếu mua 1 tiếng thì 25k, 2 tiếng thì 50k, nhưng 3 tiếng lại là 80k. Điều này có lẽ là do không khuyến khích đậu xe lâu dài. Nhưng như vậy làm cho tài xế thay vì mua 3 tiếng từ đầu thì họ sẽ mua 1 tiếng và gia hạn 2 lần chẳng hạn để được rẻ hơn. Tuy nhiên nguy cơ cao là họ quên gia hạn, thì sẽ bị phạt, tăng chi phí quản lý, và tài xế cũng mất công hơn.

Nói chung mình ủng hộ dịch vụ này và hi vọng nó được nhân rộng ra nhiều nơi (dĩ nhiên chính sách giá phải khác nhau ở các nơi, khu xa xa thì không thể đắt như trung tâm được). Ngoài ra nó còn là thêm một dịch vụ nữa giúp ta không cần dùng tiền mặt, không cần cò kè trả giá, mọi thứ đều rõ ràng minh bạch. Việc tải app sẽ hơi phiền cho lần đầu tiên nhưng nếu mô hình này được nhân rộng ra nhiều nơi thì các lần đậu xe sau sẽ rất tiện.

Tải MyParking tại:
App Store
Play Store
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có dùng 1 lần ở công viên Lê văn tám. Cảm nhận tạm được, hơi quá đắt so với đậu hầm tttm 😁
Ps: Chúc mừng hai vợ chồng có cái xe che nắng mưa nhé!
dvl801199
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jason Nguyễn 2018 Chuyện cũ rồi bác, giờ tp đang quan tâm sát sao, lớ ngớ họ dẹp liền 😁
Phu Vu 1802
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Jason Nguyễn 2018 Mặc áo thanh niên xung phong luôn ấy chứ
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Cảm ơn anh, đúng nghĩa là để che mưa che nắng thôi ạ
@lotterite có cái xe cũng vì che mưa nắng thôi em, như thế là tốt rồi mà
Giá đắt nếu gửi ít giờ thì chấp nhận được, gửi nhiều giờ thì đắt lòi ra.
dvl801199
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lê văn zyx Chủ yếu TP nhắm vào việc thu phí theo giờ, ra vào liên tục để tránh đậu xe cả ngày trên đường gây tắc nghẽn giao thông bạn ạ
Không làm cái đồng hồ đỗ xe như mấy nước âu mỹ cho tiện mà đỡ phải thuê người quản tiết kiệm chi phí ! Ai muốn thanh toán thẻ hay tiền mặt điều dc và hoàn toàn tự động :v
tung2050
TÍCH CỰC
5 năm
@Hiệp Có Tóc Bao nhiêu vụ rồi bác còn chưa chừa à? Cái xe đạp công cộng sau 1 tháng thì mất bàn đạp mất yên xe. Cái vòi nước uống công cộng thì mấy con mẹ bỉm sữa dùng để tắm cho con. Máy bán nc ngọt tự động thì sau một đêm mấy thằng trai làng ra đập lấy hết sạch tiền và nc uống.

Mấy cái đồng hồ đó nếu ở vn thì sure là sau 1 tuần vỏ bị đập, tiền thì mất hết, còn bản mạch thì nằm ở chợ trời. Chứ bác nghĩ tập đoàn lớn như vịt teo mà ko biết cái đồng hồ đó chắc, bọn nó biết nhưng bê về vn chỉ có tốn tiền đi sửa thôi.

Dân vịt khôn lắm, nhưng hài hước là chỉ khôn lỏi thôi, còn việc cần thì chả khôn, toàn để bọn nc ngoài nó lợi dụng.
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hiệp Có Tóc Cái đó chi phí lớn, mình thấy ở điều kiện hiện tại của VN thì làm app như thế này cũng khá hợp lý đấy chứ
Giá như vậy cũng ko phải quá đắt, mặt bằng chung là như vậy rồi. Thậm chí nhiều chỗ còn cao hơn. Mình đi Los Angeles chơi tìm chỗ parking mỏi mắt luôn, giá toàn khoảng 20$/1h thôi
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@drluongtuandung Đúng rồi bác, ở nước ngoài thì đậu xe khu trung tâm bao đắt
DayLight1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ở HN app iParking cũng ok lắm
DayLight1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Centaurus Archerius Vẫn xài tốt mà bác. E đỗ suốt
@DayLight1 Trước mình cũng hay dùng nhưng đọc báo thấy bảo ngừng khai thác nên cũng không tìm hiểu kỹ. Hóa ra iParking với Công ty TNHH MTV Khai thác điểm đỗ xe Hà Nội không "chơi" với nhau nữa (do khó ăn chia, haha), mà thằng này đang khai thác 80% số điểm đỗ xe toàn TP.
Thôi lại quay lại dùng thôi😁
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@DayLight1 Giờ mình mới nghe đến app iParking này
@DayLight1 iParking theo mình thấy chỉ giúp tìm điểm đỗ xe và hiện bãi đỗ còn bn slot
Chứ khi lấy xe thanh toán với nvien trông xe qua tiền mặt chả thì khác gì truyền thống cả.
danhluong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phải ứng dụng này từng lên Shark Tank không ?
Hay quá, nên áp dụng rộng rãi để tránh các bãi đỗ xe tự phát tự hét giá
@nguyenthanhliemfc Mình công nhận. Các khu vui chơi,chỗ xem đá bóng ko khác gì bọn ăn cướp. Kiểu vé 5k quản lý nhưng toàn thu 10k, 30k. Bảo sao bác Haỉ dung phải miếng bánh béo ngậy nên bị ẹ ẹ ẹ
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nguyenthanhliemfc Đúng rồi bác ơi, ok nhất là nó minh bạch, mình biết mình cần trả bao nhiêu, nhiều khi chỉ vì cò kè tiền đậu xe mà người ta còn đánh nhau nữa
@vanthaopham Mình đi Cần Thơ coi đua xe, Mình vô sớm gửi 1 chiếc 2 bánh tính 20k. Mình vừa ra mấy chiếc sau vô nó tính 50k. vãi thật
bomy
CAO CẤP
5 năm
Xe oto giờ nhiều rồi nhưng chưa thấy đơn vị nào đầu tư bãi đõ như các nước nhỉ. Nhỏ thì bãi thông minh đưa xe lên tầng. Lớn thì làm toà nhà như phim vậy
@bomy Hà nội đất chật người đông. Cũng có nhưng ko phổ biến thôi bác.
nminhcuong
TÍCH CỰC
5 năm
@bomy Đỗ xe đi chơi mua sắm toàn khu trung tâm. Đất vàng bao h mới hồi vốn.
Còn ra ngoài trung tâm thì các khu mua sắm đều có hầm, xa hơn thì đỗ đâu chả đc 😁
DayLight1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bomy bãi thông minh e thấy ở Nguyễn Công Trứ, HN có
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bomy Mấy bãi đỗ đưa xe lên tầng thấy có rồi mà chắc không hiệu quả về kinh tế hay sao mà không thấy phổ biến lắm
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
25k ko đắt đâu
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hohahcn Đúng là nếu đậu ít giờ thì cũng ok, mà trong trung tâm thì cũng ít ai đậu lâu làm gì
hohahcn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lotterite Mình thấy toàn 30k 40k
Rồi ví dụ như mấy xe đậu trên đường NKKN với NTMK thì chỗ đó đậu không mất phí hay là có bên nào quản lí nhỉ, bình thường đường đã không có rộng lắm rồi mà mấy ông đó đậu full 4 bánh luôn (2 bánh lên vỉa hè còn đỡ), xe phải chuyển làn liên tục thì biết khi nào hết kẹt 😕
Viettel làm phần mềm này hay nè, phải thử mới đc.
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@odouroflove Hay mẹ gì , nó độc quyền , chắc có vấn đề.
Sao ko mở cho các bên khác thanh toán , như momo ?
shcodon
CAO CẤP
5 năm
@odouroflove Công ty lớn thì bỏ tiền ra làm bãi đậu xe và thu phí mới hay
dvl801199
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhtienbk Sắp tới kiểu gì không có Momo, Zalopay,... Nghe nói đang chuẩn bị hỗ trợ hết đấy 😁
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@odouroflove Mình thấy app thì có thể không khó làm nhưng Viettel lobby được để chính quyền sử dụng cái này cũng khá khen
Mắc vẫn còn hơn đậu lung tung làm phiền lòng người khác anh em ạ, mình đâu có đậu hàng ngày, hàng tháng đâu. Nếu đậu cố định thì nên kiếm hầm nào đó vẫn hơn.
25k/h là em thấy cũng hợp lý, mọi khi gửi trong nội thành Hà Nội toàn 30k là ít nhất 😁
lethinh282
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyeen Khang Còn rẻ chán...
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
5 năm
có cái băng rôn mà không in được cái QR code để người ta quét và download nhanh chóng. Chán mấy đại ca marketing đường phố ghê.
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@irtel_neyugn Công nhận có QR code mấy anh nhân viên sẽ đỡ phải hướng dẫn người ta vào store rồi search các kiểu
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@lotterite đi ngang thấy còn in chi chít các thể loại màn hình giải thích cách sử dụng gì gì nữa trong khi ba cái đồ quỷ đó nếu làm tốt thì người ta chả cần in. Nói túm lại là mình thấy in cái uinitag qr (dùng chung cho iOS và android) lên cái băn rôn để cho người ta quét rồi tải là được. chả phải mất công mấy thanh niên đi hướng dẫn.
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này lên báo r bè , cả tp 1 tháng đc có vài trăm ngàn 😆) toàn vào túi mấy bác thanh niên xung phong 😃))
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chaobeyeu Mình nghĩ không vào túi được đâu bác
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@lotterite Lên báo , lên vtv24 từ lâu rồi bác .
Tổng thu cả tp hcm có tháng thấp nhất đc có mấy trăm k . Trung bình đc có 3,4tr 1 tháng
lotterite
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chaobeyeu Nếu thanh toán qua app thì bỏ túi kiểu gì nhỉ?
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@lotterite Mỗi khu vực đậu xe sẽ có 1-2 tnxp trông coi . Có xe tới là thu tiền mặt chứ k hề hướng dẫn tài xế thanh toán qua app . Có clip phóng viên vào vai tx quay lén trên Youtube đó
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
Nói chung là đồ Việt nên còn lỗi nhiều lắm, mà không quản lý được do có mấy anh xi nhan xin tiền mặt, chả ai quản lý được cả
beend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj Làm được hãy nói, bác cũng là đồ Việt đấy. Một sản phẩm lỗi à.
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangcj hạn chế phần nào thôi 😁
kukumalu2509
ĐẠI BÀNG
5 năm
@beend gì mà gắt thế :> có ai hoàn hảo đâu, phần mềm nó cũng thế
giangcj
TÍCH CỰC
5 năm
@beend Hài hước, động tí thì tự ái dân tộc, chả có tí tinh thần cầu tiến gì cả.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019