Trải nghiệm nhanh chiếc laptop sexy Asus ZenBook UX334

Duy Luân
19/12/2019 14:32Phản hồi: 152
Trải nghiệm nhanh chiếc laptop sexy Asus ZenBook UX334
Hôm bữa lên Cà phê Tinh tế chơi, mình vô tình thấy con laptop này ở bàn của @ndminhduc nên mượn về xài thử thì thấy khá là ấn tượng với ngoại hình của chiếc máy này nên muốn chia sẻ kĩ hơn với anh em một chút.

Đầu tiên là về sự nhỏ gọn của con UX334 này. Nó sử dụng màn hình 13", tuy nhiên nhờ viền màn rất rất mỏng nên UX334 nhỏ xíu à, nhỏ như một con laptop màn hình 12 inch, thậm chí bé bé cỡ như con MacBook Air 11 inch ngày xưa. Đây là điều mà anh em hay chị em nào cần di chuyển nhiều sẽ thích vì nó dễ mang theo bên mình, có thể bỏ vừa vào cốp xe và túi xách. Tuy nhiên máy không quá nhẹ đâu nhé anh em.

Cách mà Asus làm màn hình viên đen mỏng kết hợp với vỏ màu kim loại của UX334 góp phần nhấn mạnh thêm về thiết kế mảnh mai của chiếc laptop này, cộng với đường hoàn thiện sáng loáng ngay đường nối bản lề càng làm cho chiếc máy này trở nên đẹp mắt. Asus vẫn là Asus, vẫn làm ra những chiếc laptop rất thú vi cả về ngoại hình và tính năng. Mình mê Asus từ thời còn nhỏ xíu khi bố mình lắp máy bàn toàn dùng linh kiện Asus từ main cho đến card đồ họa, sau đó mình cũng dùng con Asus EeePC 1000HE trước khi đào tẩu sang MacBook.

Cạnh màn hình của ZenBook UX334 được thiết kế thông minh, nó có hai cái ngấn nhỏ kèm theo cạnh được làm vuông vức để khi bạn mở màn hình ra thì hai cái ngấn này trở thành chân đỡ giúp bàn phím nghiêng hơn, gõ dễ hơn khi đặt phẳng rất nhiều. Kiểu thiết kế này đã được Asus áp dụng vài năm trở lại đây cho nhiều model thuộc dùng ZenBook rồi chứ cũng không mới, nhưng hay thì xứng đáng được nhắc lại.

Mặt nắp của ZenBook UX334 vẫn đi theo truyền thống của dòng ZenBook xưa giờ với các vân tròn đồng tâm, không có gì lạ cả.

Mình nghĩ một thứ mà anh em sẽ quan tâm đó là trackpad kiêm màn hình cảm ứng, gọi là ScreenPad, và đây là thế hệ 2.0. Asus đã dùng linh kiện này từ năm 2018 nhưng tới giờ mình mới được trải nghiệm nó. Về cơ bản thì màn hình này hoạt động giống như màn hình smartphone của bạn, bình thường bạn sẽ rê chuột trên nó như bao cái trackpad khác, nhưng chỉ với 1 nút nhấn nó sẽ biến thành một nơi bạn có thể dùng để chạy nhanh các app hay dùng, ví dụ như Spotify hay app máy tính chẳng hạn.

Nguyên tấm cảm ứng này có đường chéo 5,65", tức là ngang ngửa với những cái smartphone ngày nay, và bởi nó khá vuông nên diện tích sẽ ngang với mấy con điện thoại to đấy. Mặt trên của trackpad được phủ kính giúp giảm ma sát so với trackpad thông thường dùng nhựa hoặc một loại chất liệu nào đó giống với vỏ máy.

Ngoài ra anh em còn có thể kéo cửa sổ từ màn hình lớn của máy tính sang màn hình nhỏ trên Trackpad, có thể là để bật video xem hay gì đấy, hoặc chỉ đơn giản là để mở rộng không gian làm việc, vừa xem 1 app trên màn to và xem song song 1 app khác trên trackpad. Anh em xem video để hiểu rõ hơn cái mình đang nói nhé.

ScreenPad sẽ hữu ích khi anh em cần nhập liệu số. Bình thường bàn phím số phải nằm riêng một góc, và nó chỉ có mặt trên các dòng laptpp 14-15" vì cần diện tích lớn. Còn với UX334, tuy là màn hình 13" nhưng nó vẫn có khả năng hiển thị bàn phím số trên trackpad để anh em nhập khá tiện. Đây cũng là chức năng mình thấy hữu ích nhất của ScreenPad chứ không phải là chạy đa nhiệm 2 màn hình hay các shortcut khác.

Quảng cáo

Thú thật với anh em mình không thấy việc trang bị màn hình cho trackpad là một thứ buộc phải làm, vì nếu chúng ta cần chạy gì thì dùng thẳng màn hình lớn cho sướng. Màn hình lớn 13" của UX334 dư sức để 2, 3 app cùng chạy mà không gặp khó khăn nào cả. Chưa kể nếu bạn dùng màn hình trackpad để hiển thị nội dung thì tính năng chuột tạm thời bị tắt lúc đó nên bất tiện lắm. Do đó, numpad là chức năng xịn nhất mà ScreenPad có thể giúp được cho bạn, mấy thứ kia thì anh em nào ứng dụng hiệu quả thì hãy comment vào bài giúp mình để mình biết thêm về các tình huống sử dụng mới nhé.

Điểm cộng của trackpad này là nó rất rất nhạy, rê tới đâu là ngon tới đó, độ chính xác cao và hoạt động đúng như anh em kỳ vọng. Mình không có gì than phiền về tính năng trackpad của nó cả.

Con này cũng là một trong những chiếc Ultrabook đầu tiên của Asus dùng CPU Intel Core thế hệ 10, nó cũng có hỗ trợ Wi-Fi 6, tức là sau này khi mà Wi-Fi 6 phổ biến hoặc anh em nâng cấp router mạng ở nhà để lên dòng hỗ trợ Wi-Fi 6 thì laptop của anh em đã sẵn sàng để chiến.

Chức năng unlock gương mặt của UX334 đặc biệt hơn so với các laptop Windows bình thường ở chỗ nó sử dụng camera hồng ngoại để nhận diện gương mặt, phục vụ cho chức năng Face Login của Windows Hello. Việc sử dụng thêm hồng ngoại có vài cái lợi:
  • Tăng độ chính xác
  • Có thể nhận diện được gương mặt bạn kể cả trong môi trường thiêu sáng
Khi bạn mở nắp laptop lên thì máy sẽ tự động quét và cho bạn login vào ngay, mình khoái vụ này, nó giúp cuộc đời làm việc với laptop được đơn giản hơn một chút.

Quảng cáo

Có 3 điểm mình chưa hài lòng ở con UX334. Thứ nhất là phím Shift ở bên phải quá nhỏ và dễ nhầm lẫn với phím mũi tên lên, bạn sẽ phải làm quen một chút. Thứ hai là khi gõ phím thì tay mình thường chạm vào cái mép tiếp giáp giữa bàn phím với trackpad khá là khó chịu, cái này cũng cần bạn làm quen và chỉnh lại vị trí đặt tay một chút.

Thứ ba là màn hình, màn hình của UX334 hơi tối, độ phân giải thì chỉ Full-HD. Độ phân giải thì không nói, nhưng mình đã thử tăng độ sáng lên tối đa mà vẫn thấy nó tối tối sao đó. Không biết có phải vì mình quen với màn hình của MacBook không nữa.

Hiện tại UX334 đang bán với giá khoảng 23 triệu, mình thấy Tiki đang giảm giá còn 22-21 triệu tùy cấu hình của máy. Con máy này sẽ phù hợp với các bạn sinh viên, học sinh, những bạn mới ra trường cần một con laptop cơ bản để đi làm hoặc để tự phát triển bản thân. Với cấu hình này thì dăm ba cái việc văn phòng đều phù hợp hết, bạn không phải xoắn.

Chia sẻ với anh em nhiêu đây nhé, để xài thêm ít hôm coi có gì hay thì chia sẻ tiếp.

152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy ổn nhưng không hiểu mấy ông nhà sản xuất cứ dán đủ các thể loại sticker lên máy làm gì nhìn bị rẻ tiền quá
@DanteXXX2898 Lấy máy sấy tóc hơ vào nóng đến đâu bóc đến đây ko để lại dấu keo, nhờ mấy cái sticker đó mà máy PC có giá bán tốt hơn đấy bác do cam kết quảng cáo.
@DanteXXX2898 mấy cái tem chán nhỉ
@boyngo1988 Mình k có vấn đề gì với quảng cáo nhưng chẳng lẽ k còn cách nào hay hơn dán tem à, hoặc ít nhất thì dùng cái keo nào sạch sạch chút
@DanteXXX2898 Quảng cáo thương mại thì thà chỉ dán một hai tem như của CPU và GPU thì còn đẹp. Tem cũng nhỏ gọn, xinh xắn.
Đằng này dán cả đống thứ tạp nham vô như giới thiệu: màn hình mỏng, sạc nhanh, nhỏ gọn, góc mở bản lề, thời hạn bảo hành, blah blah,... Mấy cái này thì cần gì?
lordgon
TÍCH CỰC
4 năm
Cái trackpad làm cho hẳn hoi như macbook thì không đâu, cứ chế tè le lên đó rồi vác con chuột theo
@@nh Phú mới chỉ dòng cận cao cấp mà đòi hơn 99% lap Win 😃
@lordgon Đây là lap win chứ ko phải mac có 1 dòng duy nhất , nó có rất nhiều dòng khác nhau phù hợp với nhu cầu từng đối tượng khách hàng nha bạn =]] khi nào nó như mac hãy nói ,làm cái touchbar người dùng người ko mà lại chẳng có sản phẩm khác thay thế =]]
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@lordgon thì nó có bán mỗi dòng này làm chủ đạo đâu bác. 1 2 thằng cần thì nó bán cho 1 2 thằng, sau đó có đến 5 6 thằng thích thì nó làm tiếp. 1 - 2 năm nữa mà ko có ai thích thì bỏ 😆 Cái gì chả phải làm sản phẩm mẫu để thăm dò thị trường. Còn cứ sợ không ai dùng thì mãi mãi chỉ có thiết kế an toàn.
VNPT001
TÍCH CỰC
4 năm
@lordgon Có 2 điều thế này:
- Thứ nhất là bên win mỗi hãng đều có vô số dòng máy, tính năng này cũng chỉ có trên 1 số dòng nên nếu bạn ko thích thì có thể bỏ qua
- Thứ 2 (cái này quan trọng hơn), touchpad bên win giờ ko phải là kém, tất nhiên chưa thể bằng Mac được (vì nhiều lý do khách quan) nhưng cũng xấp xỉ 80-90% rồi. Thế nên bạn nói ko tập trung làm touchpad cho tốt mà đi phát triển tính năng mới là ko hợp lý lắm. Con Asus của mình giá có tầm 15 củ mà touchpad cũng nhạy chả kém Mac là mấy, nói chung là dùng thoải mái, ko ức chế như mấy dòng ít tiền.
Quan tâm số 1 vẫn là GIÁ
Lộc(tâm)
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BiBi_Daniel giá của asus rẻ bèo à bạn(nhưng cùi bắp,xài dc 1 năm quá trời lỗi)
vừa làm việc vừa xem sex được 😆
galaxy@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoalucraft.com bác phán chuẩn, laptop sexy phải mở phim sexy nữa mới hợp chứ
asuwa
TÍCH CỰC
4 năm
@Hoalucraft.com E xài viettel bị chặn hết rồi.
@Hoalucraft.com chọn 1 trong 2 thôi 😃
Sher
ĐẠI BÀNG
4 năm
@asuwa Đổi đuôi thành .es nhé! ha ha
Sher
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này với Hp Envy 13 máy nào ổn hơn nhỉ!
@teobe với nhu cầu của mình thì nó vẫn đủ dùng 😃
@Sher HP Envy 13 vỏ kém lắm, rất dễ cong vênh.
@QXPro dùng hơn 1 năm rồi có thấy gì đâu nhỉ
con này có sạc qua cổng USB-C được ko
@QuanLyNhaNghi Specs ko ghi, dễ là không có
@QuanLyNhaNghi Không thấy ghi, mình nghĩ là không. Để hỏi asus thử
Được cái độc còn lại thấy cũng chả nhiều lợi ích từ cái trackpad cho lắm !
@Hiệp Có Tóc ng ta gọi là Streampad vì khi Stream gaming, người chơi vừa chơi game vừa có thể đọc cmt để tương tác với người xem, hoặc kích hoạt nhanh 1 vài hiệu ứng vui nhộn lên màn hình khi stream game, phần ko thể thiếu đối với Streaming
K thích kiểu màn hình đội bàn phím như thế này, khi tỳ tay cào phím rất dễ rung màn hình rất khó chịu.

Vẫn đang ám ảnh con UX410UQ góc mở màn hình chỉ có 120 độ tù túng k chịu đc. Nói chung những con máy tầm trung của Asus hay có kiểu vẫn cố đu lên một chút cho gần dòng cao cấp nhưng mặt khác thì cắt giảm một chút ở cấu hình và thiết kế.
A6_YoonA
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love chuẩn luôn, dùng ngu vc. Mấy tháng trước vừa mua con Zenbook 50 củ cũng có cái màn touchpad này dùng tù vcl. sau tắt cmn luôn. Với cái cơ chế bản lề kiểu kia thì phải để ý feet nó khá nhanh mòn.
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Asus đó giờ chúa nhồi nhét cấu hình, cùng tầm giá thì đi so specs các dòng khác ko có tuổi với Asus nhưng build quality của nó thì quá tệ, tệ thật sự chứ ko phải đổ "của bền tại người"
@from team b with love Cũng k thích kiểu nâng bản lề này, kinh nghiệm sau 4 năm dùng vaio pro thì cong thân máy, hoặc những lúc kê lên đùi khá khó chịu 😁
bàn rê chuột là cái màn hình luôn,nhìn vui vẻ quá,
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
bữa con lap của mình bị sét đánh phồng pin, cái trackpad cũng nhô lên theo. Nhìn cái màn này hơi ám ảnh trường hợp tương tự. Có khi nó nóng làm phù pin khỏi cần sét.
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
Nhỏ gọn tiện lợi này, oánh dấu sẵn, nào laptop hư thì cân nhắc e này đc nè
Sv mới ra trường thì tiền đâu mà mua đc cái 20 củ
@minhngoc866 Sinh viên thì chịu khó đi làm thêm, không phải vì tiền thì cũng để nâng cao kiến thức đi làm, trải nghiệm cuộc sống.
Chứ thấy giờ nhiều bạn đi học xong về ôm đt hay đi chơi, bỏ thời gian phí phạm, xong đến lúc ra trường thì lại hối tiếc, đi tong 4 năm thanh xuân 😁
@minhngoc866 Tuỳ sinh viên, tuỳ gia đình của sinh viên
@Duy Luân Tuỳ sv thôi. Chứ 20tr chỉ là con số thôi mà. Nếu quyết tâm thì nhiêu đó nhằm nhò gì. Muoins dc dâng tận miệng thì chỉ có thuốc chuột thôi. Bạn luân nhỉ!
quocpro200
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhngoc866 Toàn mua macbook nhỉ 😁
giá cũng khá ổn đó chứ
noMacLe
CAO CẤP
4 năm
Ghét dòng Zenbook của Asus là chỉ dùng Ram DDR3 không nâng cấp được.
@noMacLe Macbook vẫn dùng DDR3 và không nâng cấp được kìa. Ultrabook mà đòi hỏi như máy bàn vậy 😁
[Zeus]
CAO CẤP
4 năm
Xét từng cái ScreenPad nhìn độc lạ, màn mỏng 4 cạnh siêu sexy nhưng nhìn tổng thể ngôn ngữ thiết kế của Asus thì tụt hứng liền. 😔
Giá quá ổn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019