Trải nghiệm nhanh nghe nhạc trên HTC 10: nền âm sạch, âm dày, bass mid tạo ấn tượng,...

ND Minh Đức
20/5/2016 9:49Phản hồi: 259
Trải nghiệm nhanh nghe nhạc trên HTC 10: nền âm sạch, âm dày, bass mid tạo ấn tượng,...
Nền âm tương đối sạch, tối, các âm đánh dày, đầy đặn, khả năng bóc tách tốt, không gian âm nhạc vừa phải, bass và mid tạo sự ấn tượng,... là một vài trải nghiệm nhanh của mình trong khoảng 3 tiếng nghe nhạc cùng với HTC 10 - mẫu điện thoại mà HTC vừa giới thiệu cách đây không lâu với tuyên bố được tích hợp chip DAC riêng hỗ trợ giải mã âm thanh chất lượng cao 24 bit, thỏa chuẩn Hires "logo vàng" quen thuộc cùng một số công nghệ nhằm tăng cường chất lượng trải nghiệm âm nhạc.

Xin chú ý là dưới đây chỉ là những trải nghiệm hết sức nhanh, sơ khai và mang tính chủ quan của mình về khả năng chơi nhạc của HTC 10. Hy vọng sẽ giúp các bạn có thêm một góc nhìn sơ khởi về HTC 10 dưới góc độ nghe nhạc. Phiên bản HTC 10 của mình là xách tay, chạy Snapdragon 820, chưa phải là bản chính thức tại Việt Nam. Các đối tác mình chọn trong quá trình nghe chỉ hạn chế ở mẫu In-ear AKG K3003, Bayer Dynamic DT 990 và Sony 1ADAC.

Sơ qua về phần cứng và các tính năng nghe nhạc

Sơ một chút về phần mềm và những thứ liên quan. HTC 10 sử dụng app nghe nhạc của Google chứ không có app nghe nhạc do hãng phát triển riêng. Do đó, sẽ có một số hạn chế nhất định về việc quản lý, duyệt nhạc và cả trải nghiệm giao diện người dùng khi nghe nhạc. Điều đó chúng ta có thể giải quyết đơn giản bằng các app nghe nhạc của bên thứ 3 cho kho nhạc chép vô máy và tất nhiên là tận dụng luôn Apple Music nếu muốn nghe trực tuyến. Máy hỗ trợ đa phần các định dạng nhạc chất lượng cao, tuy nhiên file cue không đọc được và cũng không có DSD.

Máy không có chức năng tắt mở chip DAC, chỉ trong phần cài đặt chúng ta có chức năng kích hoạt thêm công nghệ BoomSound Dolby để tăng cường trải nghiệm âm thanh. Mình không dùng chức năng này trong bài thử nghiệm nhanh. Và ngoài ra, không rõ là HTC 10 có khả năng điều chỉnh các mức độ gain của Amp giống như V10 hay không do trong tùy chọn cài đặt không thấy, cần phải thử nghiệm đối với nhiều tai hơn mình mới khẳng định khả năng kéo của nó.

Trải nghiệm nhanh chất âm

Ấn tượng đầu tiên và rất dễ nhận ra chính là HTC 10 có nền âm khá sạch sẽ, hiện tượng nhiễu hoặc noise trong nền gần như hiếm khi xuất hiện cho cảm giác khá an toàn ở đợt thử nghiệm lần này của mình. Và điểm ấn tượng hơn chính là các âm được đánh khá dầy, đảm bảo đầy đặn và có xu hướng ấm. Nếu như độ sắc khi V10 đánh các âm cho chúng ta cảm giác hơi lạnh thì trái lại, HTC 10 lại có khuynh hướng làm dầy âm nhằm cho ấn tượng ban đầu tốt hơn. Ví như cảm giác lần đầu bạn bị "hớp hồn" bởi âm nhạc nên thiết nghĩ sẽ khá là hợp tai số đông người nghe.

Bởi các âm được đánh dầy ra nên chúng ta sẽ có những đặc tính kéo theo là các ca khúc được thể hiện ấm, tương đối ngọt và có tình cảm. Đó chính là những gì mà mid của HTC 10 thể hiện được khi mình thử bằng Đêm tâm sự của cô Lệ Quyên. Bài toán trở nên khắc nghiệt hơn khi mà chúng ta xét tới chất giọng khàn đặc trưng của cô ấy ở những album sau này thì có vẻ như điều đó lại khá mờ nhạt ở HTC 10. Độ chi tiết được thể hiện tương đối đầy đủ và trong một phép so sánh thì do các âm dày hơn nên hệ quả là sẽ cho cảm giác hơi kém chi tiết xuống một chút nếu mình so với V10. Tuy nhiên, dưới góc độ là một chiếc điện thoại có khả năng chơi nhạc thì độ chi tiết như HTC 10 trình diễn được là khá đáng chú ý.

Điểm đáng chú ý hơn là không chỉ mid mới được chăm chút và dải bass cũng được HTC 10 "chăm sóc" khá kỹ. Chúng ta có bass khá giàu năng lượng, nhiều về lượng và thậm chí có thể nói là có xu hướng thiên về bass. Bass được đánh khá chắc, chính xác, tương đối rõ ràng nhưng có vẻ như hơi thiếu chiều sâu một chút và đuôi âm bị kéo nhẹ (rất nhẹ). Dù vậy, tiết tấu của bản nhạc vẫn được đảm bảo tốt và vô hình chung, đặc tính bass của HTC 10 có lẽ sẽ cho ấn tượng rất tốt, tạm gọi là "hợp tai" với nhiều người dùng. Và bởi lẽ bass và mid được "chăm" khá kỹ nên ở treble có vẻ như "hơi với" nếu xét về năng lượng. Mặc dù vẫn đảm bảo tạo nên bức tranh tổng thể của âm thanh nhưng trong một số tình huống, đặc biệt là ở nốt cao, tiết tấu nhanh thì dường như hơi mờ nhạt. Điều đó được thể hiện khá tốt ở Kreutzer của Beethoven.

Và cuối cùng, khía cạnh âm trường và âm tầng của HTC 10 dừng lại ở mức vừa phải. Tất nhiên nếu đòi so với một chiếc máy nghe nhạc chuyên dụng thì có thể quá khập khiễn nhưng cá nhân mình nghĩ những gì mà HTC 10 thực hiện được đã là khá tuyệt ở thế giới smartphone "đòi chơi nhạc". Trong một phép so sánh nhanh, cảm nhận dường như không có nhiều sự khác biệt về độ rộng của trường âm giữa HTC 10 và LG V10 của mình.

Nhìn chung, HTC 10 cho những trải nghiệm nghe nhạc ban đầu khá "thuyết phục" đối với một chiếc điện thoại nghe nhạc. Và thật sự những gì mà máy thể hiện được, cộng với logo Hires không thể không gợi lên cho mình hình ảnh của những chiếc máy của Sony. Tất nhiên trên đây chỉ là một vài cảm nhận nhanh của mình sau vài tiếng nghe nhạc với HTC 10. Rất cảm tính, chủ quan và có lẽ bài đánh giá sâu hơn xin hẹn với các bạn ở tương lai. Cám ơn và chúc vui vẻ.
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

có nên mua con này không nhỉ, hay là mua s7 đây :rolleyes::rolleyes:
@maychieutop chờ IP ra so sánh 1 thể
@maychieutop fan thì nên ủng hộ e
ntnguyen4
TÍCH CỰC
8 năm
@maychieutop Nhu cầu của bác là gì
vinh9ngon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maychieutop S7 mà nghe nhac cái j bạn.con này nghe cungduoc nhung pin hoi yếu.
TPTT.Hai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@maychieutop bac nham nhj .
Đánh giá nghe nhạc trên điện thoại là ... chơi cho vui thôi, chứ bạn nào muốn thử cũng khó vì ra ngoài trải nghiệm làm gì được môi trường tiện lợi để nghe.
icon929
TÍCH CỰC
8 năm
Con này nghe nhạc thua xa iphone nhé. Đt thì ip nghe hay nhất. Mình đã nghe từ rất nhiều bạn trên này
@kienvuseo Cái đó mà gọi là khoe???
Cách Bạn đánh giá khả năng nghe nhạc của 3 smartphone đó có nghiêm túc không? Bản nhạc đó có chất lượng không? Flac hay mp3 bitrate256? Sử dụng tai nghe gì? Dùng chung tai nghe ah? Tai nghe stock hay custom? 5 người bạn nghe thử có đủ trình thẩm âm hay chỉ dừng lại ở mức nghe nhạc vàng bằng walkman dòng B?...
Mà thôi. Có lẽ bạn và mấy người bạn của bạn không hiểu hoặc không có cách nghe nhạc, thưởng thức nhạc giống mình.
lequocvan
TÍCH CỰC
8 năm
@kythanh2002 Vụ âm thanh mà cãi nhau chẳng biết đâu mà dừng bác à.
Tùy theo độ tuổi, cách chịu chi bao gồm số lượng thiết bị âm thanh nguồn, dây dẫn, ... đã kinh qua. Tâm trạng nghe nhạc lúc đó, blah blah... cho nên nghe sao hợp tai mình là được rồi. Tìm được người ngang tâm để make friend cũng là 1 vấn đề khó.
@phucmaster chia sẻ file trong iphone,nói như bạn thì chẳng phải iphone làm mọi thứ rắc rối hơn sao trong khi những chiếc đt kia chỉ cần 1 cọng cáp là đủ,chẳng cần thêm phần mềm nào cả,còn nữa bạn nói là camera đứng hạng 1,hạng 2 à: http://www.dxomark.com/Mobiles

bạn vào xem giúp mình coi 6s+ có hạng 1,hạng 2 như bạn nói k(cái này là còn chưa đánh giá cam của g5 nhé
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
@lekhanhtrung123 cơ chế của nó là quản lý file theo app, nếu dùng thì phải theo, uk thì có rắc rối hơn nhưng lợi ở chỗ sẽ không có sự chồng chéo, làm việc đồng bộ hơn. nói chung là được cái này thì mất cái kia, chứ chả lẽ nếu thấy chả có cái lợi nào họ lại tạo ra rắc rối để làm gì
hạng 1, 2 là chỉ phần chụp auto của ip, tất nhiên là mấy năm gần đây nó đã đuối so với phần còn lại. hơn nữa năm nay nếu muốn so thì phải đợi đến ip 7 mới đồng hạng được
khong co de trai nghiem, mod cho muon may tieng nghe thu nha...
có vẻ như lg và htc đang là 2 hãng có đc sự hài hòa trong cam và âm thanh
Hóng e màu xám mà máy chính hãng lại ko có 😔 lại phải chơi hàng xách tay.
Mỗi lần vào review âm thanh là chả hiểu gì hết. Mình không biết sao lại có âm dày rồi âm ấm
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
@azzurind Bác hên đó, nhiều người mua online kiểu này hay phải trả học phí cao lắm.
azzurind
ĐẠI BÀNG
8 năm
@halong148 Mua online thì tìm hiểu cửa hàng uy tin chứ. Mình mua của 3kshop & Azaudio - 2 cửa hàng này thấy uy tín về âm thanh.
halong148
TÍCH CỰC
8 năm
@azzurind Mình ko nói về uy tín, ý mình là hợp với ko hợp. Tai mình và tai mấy cậu bán hàng trẻ trẻ khác nhau nhiều quá. Dù mình mới ngoài 30 nhưng thể loại mình nghe nó...lừ đừ, chậm rãi và khò khè kiểu analog. Mình làm việc cạnh dàn nhạc nên có thể nói mỗi ngày nghe ko dưới 4-5 tiếng, do vậy những thể loại mà bass...sâu thăm thẳm, hay treble có lực gì gì đó chống chỉ định với mình.
@Người mới vô Tai mỗi người khác nhau nên cảm âm khác nhau. Tuy nhiên theo em các thuật ngữ thường mang tính quảng cáo thêm khoảng 30% cho anh em hoang mang thôi. Muốn thật thì bác phải ngồi trước ban nhạc và ca sĩ hát trực tiếp cho nghe thì mới gọi là 100% chuẩn. Các thiết bị âm thanh chỉ là tái tạo lại, có một từ chính xác là sự " Chi tiết " tái tạo càng chi tiết càng được đánh giá cao. Nói chung bác phải nghe nhiều mới cảm hết đc. Đầu tư âm thanh thì ko bao giờ là đủ nên thôi cứ nghe có cảm xúc là được 😃
thế thì cũng pìng pường thôi.
âm tối thì khó có âm trường tốt đc
bass dày mid ngọt đg nhiên treb thọt rồi
nhìn chung đt chỉ dùng mức nghe giải trí chống cháy thôi. phái đầu tư 1 em chuyên nghiệp mới khác bọt được
Thế nào đc gọi là chuẩn âm sạch nhỉ
@marklost Sạch nhé, mình chỉ nghe thấy tiếng á á rất thánh thót thôi, hoàn toàn ko có nhiễu
marklost
TÍCH CỰC
8 năm
@liên minh công nông xạo nào ? tiếp chóp chép ọp ọp mà bảo không nhiễu, hay video bác chất lượng cao nhở ? 😁
@Ác thần_ls bạn xài tai nghe đi kèm của Vivo Max hay xài cái khác?
@Aqua2010 Tai thì em chơi tai làm thủ công em tự thiết kế bác ạ.... Còn bt thì em xài tai JBL
melodys
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đó giờ nghe nhạc trên lumia 640 cùi mía hèn chi chất âm dơ vãi 😁:D:D, hai tai nghe cũng dơ kg kém đeo nghe mà lấy ra nó vàng khè gê...........hahaha
ANHLE479
TÍCH CỰC
8 năm
Vừa lướt qua thấy HTC One M8 2tr8, One M9 4tr3 trên Clickbuy em hoang mang quá, thôi thì em gắng xài con 5S của em rồi sang năm mua M10 quá
tuyenkthn
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn Thì HTC đẹp và cứng cáp hơn S7, trả hiểu sao mấy phan SS cứ đem ra "thà mua thà mua" mà trả hiểu j về chất của nó.
Đối với mình về đẳng cấp điện thoại cảm ứng thì không phủ nhận IP>HTC>Samsung> các phần còn lại nha mấy phan cuồng
@tuyenkthn Theo quan điểm của tôi thì nếu nói về đẳng cấp thì Apple - Samsung nắm chiếu trên, còn lại là phần còn lại của thế giới. Bạn thử ra ngoài trải nghiệm cầm thử con S7 E VS HTC10 bạn sẽ thấy, xét về kểu dáng, S7e hơn xa quá xa về độ sang trọng, HTC rất dày và cục mịt lắm, thời buổi này có con điên thoại nào dày 9mm không? về hiệu năng thì HTC cùi gần bét bảng của mấy con android mới sau này, vào bài test tốc độ và hiệu năng sẽ thấy. HTC về gần chót bảng mặc dù chạy SN820 mới nhất. Nếu kểu dáng như vậy thì HTC kém xa A7 của SS chứ đừng nói là S7e, kém hơn nhưng bán giá bằng với SS làm sao mà bán được.
phucmaster
TÍCH CỰC
8 năm
@vtb center S7e được cái nhìn mặt kính bóng bảy chứ phần viền làm khá chán, không liền mạch, nhìn mấy cái lỗ loa dưới trông cũ, lại tô thêm cái cái viền ngoài vào trông lộn xộn, loa trên thì có mấy cái chấm to đùng, khe cắm sim thì nằm trên đỉnh trông không cân đối tẹo nào
@tuyenkthn Thì mấy đứa ngu khoái nghe lời quảng cáo nên cứ tưởng mấy con s7 thần thánh lắm, cứ đơn giản lấy M7 so với s4 thần thánh của ss bây giờ coi mấy nào đã tàn tã trước là bit
@phucmaster Viền nó mỏng vậy khe sim để chỗ nào? bắt buột phải để ở trên thôi, thiết ế mặt kính cong thì viền như thế chu sao mới liền mạch, như con z5 mới là ko liền mạch đó, bốn góc nối chứ không liền. HTC làm máy quá dày và thô, hình không thích chút xiu nào, riêng lưới loa cá nhân thấy không xấu, còn bạn không thấy đẹp do ý thích cả nhân thôi, nhưng mà thiết kế lưới loa vậy nghe gọi rõ và ít bám bụi, thiết kế lõm xuong quá dùng thời gan bùi đóng bít.
Guadiola
TÍCH CỰC
8 năm
Cái tai nghe có hình cái khiên của cap nhin đẹp quá 😁
Đến khi chúng ta chán với các đt cấu hình cao , chip khỏe , mạnh về nhiều mảng thì cái cục gạch nokia luôn là thứ tốt nhất , bây giờ samsung S7 đột phá đẹp , nhưng b.thường quá android vẫn vậy ngoài cái vỏ đẹp lung linh , HTC tôi thấy vẫn có chất riêng của nó , đúng là giá cao có thể đợi giảm giá để mua , VD : thử hỏi xem có con nào qua mặt được Nokia 808 PureView chưa ? Hay con Nokia Lumia 920 chụp đêm quá tốt , Nếu ai chưa cầm máy HTC đừng phán bừa nhé , M7 đến M9 rất đẹp
@lekhanhtrung123 nhiều thằng
@lekhanhtrung123 nhiều đứa fan lumia nó dố.t lắm bác, cứ tưởng mấy con lu ghẻ đó là ngon lắm trong khi con lu 950 còn chật vật trước s7 =))
bomy
CAO CẤP
8 năm
@homqua112 Ông buồn cười, con lu920 ra cách đây ngót 3 năm thì làm sao đọ nổi con s7, muốn so với lu thì phải so 950, hay bét lắm cũng 930, 1520,1020 chứ
@hoanghung.tb Panasonic Cm1
Có thằng bảo chất dt iphone>htc>samsung 😁 em tưởng đã hoang tưởng thì lúc nào cũng phải nhất chứ.
gattan9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@DoremonSSJ3 Ngta ghi rõ ràng bạn có vấn đề về đọc hiểu à?? Trước khi tipe nhớ lắp não vào nha
Em này nghe thua v10 thì cũng thua vivo v3 max òi... Trong các dòng máy mình xài qua.. Chỉ có dòng vivo là từ con rẻ rúng nhất cũng dc trang bị chip âm thanh hifi của AKG.. Hoặc yamaha.. Vụ chỉnh âm thì khỏi bàn nếu bạn nào từng xài qua dòng này... Sẽ biết bộ chỉnh âm thanh hifi của vivo bá thế nào
trungh0h0
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nghe nhạc M9 quen rồi, dùng mấy con khác như tép riu.
@trungh0h0 dùng qua thử vivo,v10 chưa mà phán câu xanh rờn vậy
trungh0h0
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lekhanhtrung123 Chưa dùng vivo ạ.
Anhbien
TÍCH CỰC
8 năm
Mình có con V10 mà không có tai nghe để thấy sự khác biệt giữa bật Và tắt DAC, anh em tư vấn mình con tai nghe nào dưới 5 lít mà có thể đáp ứng đc em nó không.
love4991
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Anhbien 5 lít thì cắm AK380 nó cũng không cải tiến mấy đâu chứ nói j con V10 bác 😃
Mà V10 nghe cũng bt, khẳng định là nằm trong top đám dt nghe nhạc tốt thôi chứ không thể nào so với đám DAP tầm trung được, tầm thấp như fiio X1 thì ok. Còn việc nghe 24bits này nọ thì nó chỉ dừng ở mức phát được thôi ;)
@Anhbien Con V10 nghe cũng được, âm thiên sáng, cảm giác gần giống Sony. Mấy con có DAC thì nghe tai nghe giá rẻ chút bạn sẽ thấy sự khác biệt khi tắt và bật. Tuy nhiên nếu nghe tai nghe tầm vài triệu thì DAC lại lấn át chất âm đặc trưng của các hãng, nên hơi khó chịu khi nghe.
@Anhbien tai nghe theo v10 đây, cho tron bộ
Bác đeo con Sony 1ADAC đó qua bluetooth thì nó xài cái DAC + Amp của cái tai nghe rồi !! Cái điện thoại xuất ra digital thôi có liên quan gì qua chất âm đâu. Đeo cái tai nghe ko có AMP riêng và cũng ko có DAC riêng nghe bằng cáp thì mới gọi là test nhạc trên cái dt đó chứ test = con Sony đó thì lấy Ipone test cũng ra giống 95% những gì cái HTC cho ra thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019