[Trải nghiệm] Sigma SD Quattro – Cánh cửa đến thế giới Foveon đã thực sự rộng mở?

sGear
30/11/2016 16:31Phản hồi: 95
95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
Hình chấm nước là kiếng đi mưa
evilcca
ĐẠI BÀNG
7 năm
trước cũng định múc 1 em SD1 nhưng suy đi tính lại những bất cập của nó thì lại phải lăn tăn.... May mà không mua 😁 Vì DSLR canon hay nikon còn kiếm cơm được, ẻm này thì chịu thua.
Bác sGear cho mình hỏi Pentax K-1 thấy chụp hình nó có vẻ mờ mờ thế nào ấy ? Làm sao để nó có thể chụp nét và màu sắc tuyệt đc như này ? K-1 phải đi với len nào ?
@sGear Bác sGear cho hỏi các file ảnh chụp từ máy Nikon, Canon, Sony,... thì xử lý = phần mềm Sigma Photo Pro ổn chứ ? Và hiệu quả có dc đẹp như ảnh chụp từ máy Sigma ko ?

Sigma SD Quattro H sẽ ra mắt ngày 20/12/2016, bác sGear nhớ làm bài Review và chất lượng ảnh chụp cho a em xem nhé. Tks bác.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khổng Tước Bác mở file jpge của Ni Ca So .... bằng Sigma Photo Pro rùi chỉnh thì ok, ko sao cả . Nhưng lại không hiện được mục tính năng X3F fill ( một trong những tính năng quan trọng sigma), và nhiều mục tinh chỉnh khác của phần mềm Sigma Photo Pro. 😃
@roycaro5151 Thế bị giới hạn như vậy thì chỉnh sửa ảnh của các hãng máy ảnh khác, thì chất lượng ảnh có cải thiện dc nhiều ko bác ? Và chắc nó dựa vào thông tin Exif để phân biệt xem có phải ảnh của máy Sigma phải ko bác nhỉ ?
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Khổng Tước Về bên Exif thì mình cũng chưa thử nên ko biết có nhận dạng được là ảnh sigma hay ko nữa .
Sigma Photo Pro (SPP) đi chung với file raw sigma ( x3f) là 1 cặp khó mà tách rời nhau được . Nhưng SPP thì cũng có những nhược điểm: như việc chuyển đổi các step ko được mượt, gây khó chịu cho người chơi nên nhiều người chụp xong rùi bỏ vô SPP rùi xuất ra file tif 16 bit . Tiếp đó dùng các phần mềm chuyên khác như Lr ,Pts ... để đạt hiệu quả tinh chỉnh cao nhất như mong muốn .
Mỗi hãng đều có phần mềm riêng và thuật toán riêng để xử lí nên xài máy nào thì xài phần mềm đấy là tốt nhất ( nhanh gọn đỡ tốn thời gian ). Còn ai yêu cầu cao thì cứ file raw, tif chuyển qua Pts , Lr... làm việc. 😁

P/s: Mình cũng thử dùng SPP để chỉnh file jpge của nikon , fuji thử . Nhưng chỉ cần tăng giảm 1 chút là bị bệt màu , noise nhiều .
Hình dưới chụp bằng sigma dp1 M . Ko cắt crop, chỉ giảm sáng chút trong SPP rùi xuất thẳng ra jpeg :D
kochichi96
TÍCH CỰC
7 năm
Không biết tốc độ em này lấy nét chậm cỡ nào, hồi xưa dùng con fuji x100, af trong điều kiện chỉ hơi thiếu sáng thì muốn đập máy luôn rồi 😁
@Nguyen
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hà thì ta thích thì ta iu thôi còn bác này thì ta thích ta chụp thôi.
vthuan4
TÍCH CỰC
7 năm
Ảnh trong trẻo quá. Nhưng ngán ở khoản lense cho nó.
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
Trong trường hợp này, không giống như những cảm biến Bayer thông thường, cảm biến Foveon nếu bạn không có thời gian tìm mình sẽ quote ở đây để bạn biết 1 ít thông tin:

@sGear Vấn đề này không có gì mới ngày sưa thì cũng như cmos vs ccd thôi tốn bao nhiêu là giấy mật rồi. Cái chính là ở chỗ có ảnh hay không có ảnh mà thôi.
vrthucteao
ĐẠI BÀNG
7 năm
hạt mưa or sương trên kính chứ j đâu
dragonbluevn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình như tấm này là crop thì phải, nhìn tệ hẳn so với album
https://www.flickr.com/photos/138964919@N03/31063365852/
kijinobita
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hình con mèo chụp lên màu nhìn đã mắt quá , thêm tấm ảnh thung lũng , chắc ở Đà Lạt , phê quá phê. 😃
dragonbluevn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xem mà cứ liên tưởng leica 😁😃
phơi sáng đêm miky way các kiểu thì sao ta???/?
klq : chưa thấy bài trên tay pentax k70 nữa, zshop mới công bố bán ra hôm qua
davidland
ĐẠI BÀNG
7 năm
[QUOTE="

Ai nhìn ra được ảnh này chụp cái gì sẽ có thưởng :p
[/QUOTE]​
Bọt bia phải không bác
freezehead
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đợi nó xuống 10tr mua chụp macro cho phê 😆
tataxin
ĐẠI BÀNG
7 năm
Các bác làm em tối nay lại phải lọ mọ lau bụi cho con DP2x (hay là 2s - chả nhớ) vứt tủ cả năm zời
wildwolfvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Màu sắc và độ nét đạt đến mức siêu thực...
Em nói thật là mắt em nhìn vật thật còn không được như trong tấm ảnh nữa ạ @.@
Tuyệt quá, đúng loại máy ảnh em đang tìm. Cụ chủ thớt cho em hỏi cái filter che trên bề mặt sensor mà cụ tháo ra để cạnh máy có tác dụng gì vậy ạ? Em cũng sẽ mua chiếc này để đổi gió chứ lâu nay cứ Nikon vs Canon, Sony, Fuji mãi nhàm rồi. Hihi.
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@vutaduc Filter đó vừa có chức năng chặn bụi vừa có chức năng chặn ánh sáng IR, bạn gỡ ra thì sẽ chụp được ảnh full spectrum
T T lam
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bài viết người có trình độ am hiểu nhiếp ảnh , theo mình đầu tư con người trước sau đó mới tới thiết bị phải không tác giả ?
tmn
TÍCH CỰC
7 năm
quá đẹp
Bác cho e hỏi 1 số vấn đề này với ạ:
- Lưu file siêu lâu, có khi lên đến hơn 10 giây cho 1 tấm ảnh - Vậy máy này lưu 1 file mất bao lâu ạ?
- Pin hao chóng mặt, - Con này chụp đc bnhiu tấm thì hết pin?
- ISO 100 vậy khả năng chụp đêm thế nào?
Thanks bác ạ 😃
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@thaihue_nh9 1. Một file raw của nó tầm khoảng 50Mp, bạn cứ dựa trên tốc độ ghi trên thẻ nhớ của bạn cộng với thời gian xử lý 1 bức ảnh tầm 3-4s là ra kết quả
2. Phiền bạn lên trang của Sigma để coi thông số mà hãng cung cấp, thực tế mình chụp chừng được khoảng 100 tấm
3. ISO 100 là ảnh đẹp nhất, muốn chụp đêm tại ISO đó thì bạn nên phơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019