Trải nghiệm sound bar Creative Sound BlasterX Katana: Tuyệt vời cho MOBA, chưa tốt với FPS

agp8x
20/12/2017 5:14Phản hồi: 75
Trải nghiệm sound bar Creative Sound BlasterX Katana: Tuyệt vời cho MOBA, chưa tốt với FPS
Creative Sound BlasterX Katana là chiếc sound bar đã đem đến cho mình nhiều cảm xúc thú vị. Trong khi những người anh em của nó thường kết hợp với TV để tạo thành dàn giải trí tại gia, Katana được tối ưu để hợp tác với PC nhằm đem lại trải nghiệm tốt hơn cho các bạn game thủ. Ban đầu thì mình cứ ngỡ chỉ màu mè cho vui thôi, nhưng đánh vài trận Dota 2 thì phải nói là nó phần nào vượt qua cả mong đợi của mình.

Creative Sound BlasterX Katana
Sound bar dành cho game thủ

Đối với tất cả người khởi đầu con đường thưởng thức âm nhạc từ máy tính như mình, Creative có lẽ là một cái tên rất quen thuộc. Thương hiệu Singapore này nổi tiếng với các sản phẩm về âm thanh như loa và headset, đặc biệt là dòng card âm thanh Sound Blaster lừng danh một thời. Creative có dải sản phẩm khá phong phú, đánh từ phân khúc phổ thông lên đến cao cấp. Và Sound BlasterX Katana là một trong những sản phẩm thú vị và cao cấp nhất của Creative tại Việt Nam.

Thông số kỹ thuật
  • Loại loa: Sound bar (loa thanh)
  • Thiết kế: Tri-Amplified
  • Thiết lập âm thanh: 2.1 - 1 sound bar và 1 sub
  • Thiết kế sound bar: 2 x 34 mm loa tweeter, 2 x 2,5 inch loa midbass
  • Thiết kế subwoofer: 1 x 5,25 inch
  • Âm thanh: giả lập sourround 7.1 khi kết nối với PC
  • Công suất tối đa: 75 W
  • Kết nối: Bluetooth, AUX-in, USB flashdrive, USB Audio (micro USB), Mic-in, Optical-in, Headset out
  • Kích thước: 60 x 600 x 79 mm (sound bar), 333 x 130 x 299 m (subwoofer)
  • Trọng lượng: 1,5 kg (sound bar), 4 kg (subwoofer)
  • Giá tham khảo tại Việt Nam: 7.990.000 đồng

Thiết kế đẹp, hoàn thiện tốt
Gọn gàng so với chất lượng âm thanh

Lý do mà nhiều người trong chúng ta chọn lựa sound bar cho TV chính là vì kích thước của nó khá nhỏ gọn nhưng chất lượng âm thanh lại rất tốt. Và dù cho kết hợp với dàn PC thì Katana cũng không phải là ngoại lệ.

Thiết kế sound bar cho phép chiếc loa của Creative chiếm diện tích khá khiêm tốn so với những dàn loa đa kênh truyền thống, mà vẫn đảm bảo được chất lượng âm thanh. Điểm này thì mình sẽ nói rõ hơn trong phần trải nghiệm chất âm. Nhìn chung thì tuy vẫn chưa hoàn hảo nhưng cũng cũng đáng để bạn đánh đổi nếu bạn thích sự gọn gàng.

Về tổng thể thì độ hoàn thiện của Katana rất tốt, với phần vỏ chủ yếu được làm bằng kim loại. Vâng, một chiếc sound bar máy tính với mức giá lên đến 8 triệu đồng thì đây cũng là điều hiển nhiên.

Điểm mình thích ở Katana, cũng như các dòng sound bar đó chính là nó rất dễ sử dụng. Bạn chỉ cần cắm dây vào là phát thôi, không cần phải thiết lập này nọ cho mệt. Ngoài ra bạn có thể kết nối loa với điện thoại thông qua bluetooth 4.2.

Đây là sound bar dành cho game thủ nên khi kết nối với máy tính thì mới khai thác hết sức mạnh của nó. Cụ thể hơn nếu bạn kết hợp Katana với PC thông qua cổng micro USB thì chúng ta có thể trải nghiệm âm thanh vòm giả lập 7.1. Trong khi đó thì nếu dùng cổng optical thì loa chỉ lên được 5.1 còn dùng jack 3.5 mm tiêu chuẩn thì xác định là chỉ stereo mà thôi. Ngoài ra thì hãng cũng tích hợp luôn một đầu ra headset, cực kỳ hữu dụng cho một số trường hợp bạn cần dùng headset như chơi bắn súng chẳng hạn.

Quảng cáo

Chiếc sound bar này về bản chất là một hệ thống 2.1 được tạo thành bởi 5 củ loa. 2 loa tweeter (cao) và 2 loa midbass (trung trầm) được đặt trong sound bar và một loa siêu trầm được đặt trong subwoofer. Nếu bạn chú ý thì sẽ thấy của loa của Katana không đặt thẳng toàn bộ mà có 1 cặp sẽ hướng ngược lên phía trên. Thiết lập này cho phép âm thanh dễ dội trần, giả lập cảm giác âm thanh vòm cho hệ thống.

Katana-16.jpg Katana-15.jpg
Loa subwoofer thì thật ra không có gì đặc biệt, nhìn khá đơn giản nhưng cũng chẳng sao vì bạn sẽ giấu nó vào một góc khuất nào. Âm trầm là vô hướng nên cũng không quan trọng vị trí lắm, chỉ cần tránh màn loa bị chặn là được.

Hãng kèm theo một remote để bạn có thể điều khiển nhanh các tính năng của loa. Cũng cần lưu ý là remote này dùng tia hồng ngoại nên bạn phải hướng nó vào sound bar thì mới xài được.

Và để đúng chất game thủ, chúng ta có một dải đèn LED RGB 49 vùng mà bạn có thể tuỳ biến theo ý thích.

Quảng cáo

Âm lượng cực lớn
Tuyệt vời cho MOBA nhưng chưa tốt với FPS

Trước hết chúng ta phải làm rõ một điều, loa vi tính không phải là sản phẩm mà bạn mua về để có thể thưởng thức tất tần tật mọi thứ trên đời với chất lượng hoàn hảo nhất. Vâng, mấy chuyện đó thì những dàn hi-fi vài tỷ cũng không dám nhận trừ khi bạn là dân gà mờ và bị gian thương dụ dỗ. Loa vi tính là dành cho anh em muốn thưởng thức mọi thứ với mức độ chấp nhận được mà không cần phải quá bận tâm về chuyện cân chỉnh hay phối ghép, với một mức giá dễ chịu. Katana khuyến mãi thêm dàn đèn lấp lánh với thiết kế soundbar gọn gàn nhưng về cơ bản vẫn vậy, à mà giá thì có hơi cao chút.

Ấn tượng đầu tiên của mình khi kết nối Katana với máy tính và sử dụng chế độ giả lập Dolby Surround 7.1 chính là âm lượng của nó cực lớn. Lên cỡ 30/50 là bạn đã có cảm giác muốn tan nát tình làng nghĩa xóm luôn. Chí ít thì có thể nói rằng Creative không hề lừa tình khi đưa thông số công suất của Katana lên đến 75 W. Mỗi cặp loa midbass/tweeter và subwoofer đều có âm-li riêng và được điều khiển bằng bộ xử lý DSP của Creative. Nói một cách đơn giản thì bạn có thể xem là hãng tích hợp luôn một card âm thanh Sound Blaster vào bên trong Katana.

Chuyển sang chế độ game và làm thử vài ván Dota 2, điều mình nhận thấy Katana đem lại độ chi tiết khá tốt. Đánh tổng lực với skill tung mịt mù thì bạn vẫn có thể phân biệt được là mình bị ăn hành bởi đứa nào. Một trong những lợi thế của loa vi tính là khoảng cách ngồi rất gần nên rất dễ để bạn cảm nhận chi tiết. 3 dải treble (cao) - mid (trung) - bass (trầm) đều được thể hiện đầy đủ, dù hơi thiên về dải cao và trung có cảm giác hơi lùi. Bass mạnh và chắc, nhưng âm trường hẹp hạn chế phần nào hiệu quả. Nói chung chỉ cần không phải là người quá khó tính và yêu dòng nhạc trữ tình thì hoàn toàn có thể chấp nhận được.

Hiệu ứng giả lập 7.1 thì mình nghĩ phụ thuộc rất nhiều vào phòng của bạn. Đối với phòng máy của mình thì trần chỉ cao khoảng 2m nên âm thanh dễ dàng dội trần để tạo hiệu ứng giả lập. Tuy vậy về tổng thể thì mức độ hiệu quả chỉ dừng lại ở mức khá, bạn phần nào cảm nhận được vị trí âm thanh phát ra từ phía sau nhưng rất khó để xác định chính xác vị trí. Chính vì vậy mà đối với phim ảnh, MOBA, chiến thuật hay game hành động phiêu lưu thì Katana vẫn rất tốt, nhưng nếu chơi những trò đòi hỏi bạn phải sử dụng âm thanh để xác định đối thủ kiểu PUGB, CSGO,... thì Katana sẽ khó làm bạn hài lòng. Thật ra thì có vẻ như Creative cũng đã biết được điều này nên họ mới tích hợp luôn một ngõ ra headset ngay trên loa.

Liệu đây có phải là chiếc soundbar dành cho bạn?
Creative Sound BlasterX không phải là một chiếc sound bar hoàn hảo, nhưng nó đủ khả năng để giúp bạn trải nghiệm tốt phim ảnh cũng như phần lớn các thể loại trò chơi ở mức độ chấp nhận được trong tầm giá. Dĩ nhiên tai nghe sẽ đem đến cho bạn chất lượng âm thanh cao hơn, đặc biệt là khi chơi bắn súng, nhưng không ít người trong chúng ta vẫn thích cái cảm giác thoải mái thư giãn khi nghe loa ngoài. Đèn LED RGB và hỗ trợ nhiều kết nối cũng là điểm cộng đáng để cân nhắc.

Ưu nhược điểm của Creative Sound BlasterX Katana:

Ưu điểm
  • Chất lượng âm thanh tốt
  • Âm lượng lớn
  • Hoàn thiện tốt
  • Thiết kế sound bar gọn gàn
  • Nhiều lựa chọn kết nối
  • Có cổng cắm headset
  • Giả lập âm thanh 7.1
  • Đèn LED RGB
Nhược điểm
  • Giá cao
  • Không có cổng HDMI
  • Hiệu ứng giả lập ở mức trung bình
  • Không phù hợp để chơi bắn súng (nếu khó tính)
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mimosa1805
TÍCH CỰC
6 năm
Không có nghe thử âm thanh nhỉ
Quânbh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhìn đẹp nhà
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
Điện máy xanh đang bán 1 con soundbar của LG rất lỗi.

Lúc trước LG bán 8tr8, bây giờ họ bán có 2tr2 cho 1 bộ 420W (RMS), các loa kết nối bluetooth với nhau, có chứng nhận Hi-res Audio. Mình có mua về tést vài ngày, đánh chung với soundcard của Creative cho ra âm thanh tốt ngoài mong đợi luôn.

So với cái loa LG SJ4R thì Katana này quả là ruồi muỗi
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@Kusa123 Tự tay mình bóc hộp thì tem tiếc còn nguyên, seal đến từng con ốc gắn kèm luôn bạn ơi
@zippi ok thank bạn
oanh2906
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zippi em chưa hiểu đánh chung với suondcard creative la sao bác
zippi
TÍCH CỰC
6 năm
@oanh2906 Thông thường thì nhạc từ máy tính ---> Loa (cổng 3.5, headphone)

Giờ mình chêm cái soundcard vào giữa để nâng chất lượng âm thanh, thêm nữa là có soundcard thì mình chỉnh equalizer chuẩn xác hơn, dễ theo ý của mình hơn.

Máy tính ---> Soundcard ---> Loa 😁
vistahome
TÍCH CỰC
6 năm
Có cái nào dưới 1tr ko nhỉ
vanbao_2002
ĐẠI BÀNG
6 năm
Creative là thương hiệu của Singapore chứ không phải Đài loan.
Đam mê SoundBlaster Live! một thời 😃. Giờ toàn xài sound on-board...
@vanbao_2002 Đã chỉnh lại. Cám ơn góp ý của bạn 😁
Giả Lập Âm Thanh 7.1 thì mua dàn loa 7.1 xịn đi nghe còn sướng hơn 😁
Đồ Giả Sao Bằng Đồ Thật Được :D
Kết luận:Mua đồ thật xong trộn đồ giả vào và bán lại cho em gái hàng xóm giá cao kiếm lời mua chiếc loa ngon hơn :D
@Cuong Nb chắc cái này ăn tiền bởi nó gọn với dải đèn RGB, chứ loa 7.1 mỗi khoản đi dây thôi là đuối rồi
P/s: Hình liên quan đó bác =)))
@ThuanPham1991 Chuyện!!! 😁
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@ThuanPham1991 Có gì đâu bác, bây giờ main máy tính toàn hỗ trợ cổng S/PDIF, optical, cần đúng 1 sợi là được chứ đi dây gì đâu 😁
😁 led RGB
khanhduy1997
ĐẠI BÀNG
6 năm
mod review ơi, PUBG đọc là " pê u bê gờ", hoặc là đọc Battlegrounds lun, đừng đọc " púp" ae tưởng đi quẩy bar pub
@khanhduy1997 Mình sẽ rút kinh nghiệm, cảm ơn bạn 😁
Katana BlasterX kết hợp BlasterX AE-5 Xé tan màn đêm u tối cả ánh sáng và âm thanh 😁 :D :D

Vickk
TÍCH CỰC
6 năm
@badboyvn180390 Nhìn có vẻ hao điện :D
@badboyvn180390 =)) mới thấy bên VGS =))) đi muôn nơi
topol1990
TÍCH CỰC
6 năm
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
Mới hôm qua tậu hẳn con Logitech Z906 về để chơi Dota 2 🆒
FPS thì chỉ có headset thôi chứ nhắc tới ở đây làm gì 😁
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu chỉ để chơi Moba và xem phim thì quất con AE Aego 3 ngon hơn 😃
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@zippi Với cả Creative có dòng Megawork hay Gigawork nghe nhạc ăn đứt loại này, tôi ko thích cái kiểu giả lập này nên chê thôi, ok....
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ryu8 Dòng Gigaworks thì cũ quá rồi bác, tuy hay nhưng ko còn hợp thời ghế, phải tự thay đổi thôi 😁
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@nhuthuan96 Trong thế giới âm thanh ko có khái niệm cũ hay mới bạn ha 😃
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ryu8 đồng ý với bạn, nhưng quy luật thị trường luôn có cái mới cái cũ. VD ngày xưa ng ta nghe bolero nhiều thì loa thiên mid treble lên ngôi, sau đó năm 2000 thì rock thì hiphop thì loa bass lên ngôi, giờ quay lại borelo thì 1 vòng quay mới bắt đầu
youngj
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy chuẩn âm thanh phim thì e này chơi dc hok ta như dts, dobly, true hd
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@youngj Có Dolby thì phải
Creative HẢ CHI TAY SỚM ĐI ,GIÁ TRÊN TRỜI MÀ CHẤT LƯỢNG CẦN PHẢI XEM LẠI .CHƠI MẤY CON LOA THANH LG ,SS CHO CHẮC ĂN ,AN TOÀN !
TNTANH
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng Katana luôn, kiếm bén ghê
Giá này làm dàn Z906 chắc ổn hơn khoảng surround.
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tài Bryant Z906 thì chỉ có 5.1 thôi, với lại đi dây với thiết kế ko thẫm mỹ lắm. Tuy nhiên công suất thì ngon hơn nhiều. Tận 1000W, ko biết có ai dùng hết ko
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@nhuthuan96 Đệt, bác nói Z906 mà thiết kế không thẩm mỹ á 😕 Đi dây nếu đi vào máy tính chỉ cần đùng 1 sợi optical là xong 😃
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tbdat11 thì đúng mà, đồng ý bác nối optical với máy, nhưng còn máy cái loa vệ tinh bác nối với cái sub cách nào? mà nối vậy đc gì? nối cho đã vào rồi cũng chỉ được 5.1 =.=
tbdat11
CAO CẤP
6 năm
@nhuthuan96 Loa vệ tinh nối sub bằng dây, nhưng dễ dàng làm gọn nó chứ có khó khăn gì? 5.1 này còn ngon hơn cái 7.1 giả lập lại từ trước mặt bạn dội thẳng vào mặt? Thế thì 7.1 để làm gì?

5.1 hay 7.1 sinh ra để tạo âm thanh vòm xung quanh bạn, bạn dùng 1 thanh đặt trước mặt để tạo ra cái giả lập 7.1 thì được gì? Xin thưa là chẳng khác 2.1 chứ đừng nói 5.1 😃
nhuthuan96
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tbdat11 Bác sai rồi, cùng là 1 thanh nhưng bác phải xem vị trí các driver nó đặt đâu. Con này mặc định là 5.1 rồi, giả lập 7.1 là optional thôi. Còn bác nói dây dễ làm gọn thì okie, nhưng dễ làm gọn với ko có dây luôn thì bác chọn sao?
topol1990
TÍCH CỰC
6 năm
mình cũng đang dùng 3 cardsound, 2 cái của Creative, một cái premium HD, một cái digital music SX. Cái còn lại là DAC- FX audio X6 của khựa. Cảm nhận chung, creative chỉ dành cho game, nghe nhạc trẻ hoặc nghe tạp thì ổn do bass mạnh, treble cao và hơi gắt, mid lùi nhiều. Nghe lossless kém, thua hẳn con DAC của khựa chạy chip CS4398 + CS8416, có vẻ X-Fi không chuyên về nhạc 😃
topol1990
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial à, mình đang dùng cặp với Denon như đã nói với bạn khi nãy, đánh cho con tai carbon zero audio, cảm nhận cá nhân là ok, mình nghe cũng tạp nhiều, Âu- mỹ nghe ít, toàn thập niên 90 như backstress boys, M2M, michael learn to rock,,, thì có thể coi là hài lòng :D
Giang Minh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@topol1990 đúng là vậy nhưng creative có con titanum hd chuyên về nhạc nghe khá hay nhé, mình đang sử dụng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019