Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trải nghiệm Suite Class - Thiên đường trên không của Singapore Airlines chặng bay Singapore - Osaka

mrbay.co
6/4/2019 12:1Phản hồi: 2
Trải nghiệm Suite Class - Thiên đường trên không của Singapore Airlines chặng bay Singapore - Osaka
Mình vừa có cơ hội trải nghiệm Suite Class của Singapore Airlines với dòng máy bay A380-800 2 tầng huyền thoại. Là lần đầu tiên được trải nghiệm Suite Class - hạng sang nhất của Singapore Airlines, mình muốn chia sẻ thêm thông tin với mọi người về trải nghiệm này.

Suite Class của Singapore Airlines là một sản phẩm mà người dùng phải trầm trồ về cả sản phẩm cứng (máy bay) và sản phẩm mềm (dịch vụ). Bài review này gồm 3 phần chính:

1. Trải nghiệm check in
2. Trải nghiệm ở The Private Room (phòng chờ chỉ dành riêng cho Suite/First Class của Singapore Airlines)
3. Trải nghiệm trên chuyến bay

Hạng cao nhất của Singapore Airlines là Suite Class và First Class. Về căn bản Suite Class và First Class cùng hạng, tuy nhiên đối với Suite Class, ghế ngồi có thể chuyển thành 1 phòng riêng như một căn hộ trên không.

Đầu tiên, trải nghiệm của mình bắt đầu ngay khi vừa đặt chân tới sân bay Changi, sân nhà của Singapore Airlines. Hành khách bay hạng nhất hoặc hạng Suite sẽ được check in ở một toà nhà riêng ở Terminal 3 thay vì check in ở quầy như khách hạng thương gia hoặc phổ thông. Khi mình đến cửa toà nhà, bellboy đã xách hộ hành lý của mình tới tận bàn check in.

Tiếp đến, ở khâu check in, thay vì đứng check in ở quầy như các hạng khác, khách bay hạng Suite/First Class sẽ ngồi ở bàn check in riêng với 2 nhân viên giúp đỡ. 1 nhân viên làm thủ tục và in vé, 1 nhân viên gắn thẻ hành lý.

Sau khi làm thủ tục check in, mình được nhân viên mặt đất dẫn đến cổng làm thủ tục hải quan riêng. Toàn bộ quy trình từ lúc tới sân bay đến lúc hoàn tất thủ tục hải quan không quá 10 phút.

Chuyến bay của mình cất cánh lúc 1:30 sáng nên mình vẫn còn rất nhiều thời gian để trải nghiệm ẩm thực (fine dining) ở The Private Room, phòng chờ dành riêng cho khách hạng nhất và Suite của Singapore Airlines với nhân viên phục vụ tận bàn. The Private Room là 1 trong 3 phòng chờ sân bay cao cấp nhất thế giới, mình sẽ review chi tiết trải nghiệm fine dining ở phòng chờ này ở bài sau.

Quảng cáo

Mình khai vị với 1 ly champagne Dom Pẻrignon 2009, ăn kèm với satay và dim sum. Món chính mình gọi tôm hùm và cá nướng. Cuối cùng, tráng miệng với chè táo tàu long nhãn. Sau bữa ăn, mình còn kịp thưởng thức trà anh đào và trà Napoleon của TWG, nhãn trà xa xỉ hạng nhất ở Singapore. Và tất nhiên, tất cả chi phí cho bữa ăn là hoàn toàn miễn phí.

Sau khi ăn xong, vẫn còn hơn 1 tiếng trước giờ bay, mình tranh thủ tắm ở trong phòng chờ. Phòng tắm thiết kế đơn giản nhưng không thua kém bất cứ khách sạn 5 sao nào. Điều đặc biệt là luôn có 2 nhân viên túc trực ở khu vực nhà tắm và nhà vệ sinh để đảm bảo sự sạch sẽ sau mỗi lần sử dụng.

Cuối cùng cũng đến giờ bay. Một nam tiếp viên của Singapore Airlines đã chờ sẵn, chào mình bằng tên riêng ở trước cửa lên máy bay. Sau đó, dẫn mình tới tận ghế ngồi và cất hộ áo khoác vào khoang chuyên dụng.

Khi vừa lên máy bay, mình được tiếp viên phục vụ Champagne. Mình có thể chọn giữa Dom và Krug. Tất nhiên, nếu không thích champagne, có thể uống nước ép trái cây hoặc cái loại rượu vang khác.

Quảng cáo

Theo thông lệ ở các chuyến bay hạng nhất, mình được phát bộ amenities (các phụ kiện cơ bản cho chuyến du lịch). Đối với mình, thứ quan trọng là kem dưỡng ẩm da tay và môi do thời tiết ở Nhật cuối tháng 3 còn khá lạnh

Bộ amenities cho nữ có màu hồng thay vì màu đen như của nam.

Mỗi hành khách khoang Suite còn được tặng 1 bộ đồ ngủ, tất và dép đi trong nhà.

Phòng đôi khá rộng, với 2 màn hình 23 inch nên mình có thể thoải mái giải trí như ở nhà.

Sau khi máy bay cất cánh, tiếp viên chuyển ghế ngồi của mình thành giường. Đặc biệt, do mình chọn 2 ghế ở giữa nên có thể ghép lại thành giường đôi. Khoang có trang bị cửa có thể khép kín để đảm bảo sự riêng tư.

Trước khi máy bay đáp 2 tiếng, tiếp viên gọi mình dậy để ăn sáng. Do buồng bên cạnh trống, tiếp viên đề nghị sắp đặt bàn ăn cho mình ở buồng riêng này.

Bữa ăn sáng trên không của Singapore Airlines được phục vụ theo chuẩn với khai vị, món chính, tráng miệng và trái cây.

Do mình có thông báo trước, chuyến đi này là chuyến đi kỉ niệm hằng năm của mình nên phi hành đoàn còn chuẩn bị riêng cho mình một bánh kem, thú bông và 1 thiệp ghi tay từ tiếp viên.

Đến sân bay Osaka, do hành lý đã được dán nhãn Priority (ưu tiên) nên hành lý đã sẵn sàng ngay khi mình hoàn tất thủ tục hải quan.

Bay Suite Class của Singapore Airlines là một trải nghiệm trọn gói từ khi bạn đặt chân tới sân bay cho tới khi bạn lấy hành lý ở sân bay đến. Trên khoang Suite trong chuyến bay của mình, có khoảng 6 tiếp viên phục vụ 4 hành khách. vì thế, bạn có thể cảm nhận được sự tận tình, chu đáo tuyệt đối của tiếp viên

Mọi thứ trong chuyến bay này đều hoàn hảo. Tuy nhiên đối với mình, giá trị lớn nhất của trải nghiệm này là sử dụng thời gian hợp lý. Ngoài công việc chính, mình còn một vài dự án nhỏ khác, do đó thời gian biểu khá kín từ 8h sáng tới 12h đêm. Trong chuyến bay này, thời gian của mình được tận dụng tuyệt đối. Không tốn thời gian chờ đợt khi check in. Ngoài ra, mình còn tận dụng được thời gian trước chuyến bay để ăn tối, tắm, vệ sinh cá nhân và cuối cùng là không phải chờ đợi để lấy hàng lý ở sân bay đến. Chuyến bay là 1 bước đệm hoàn hảo giúp mình chuyển chế độ từ công việc bận rộn hàng ngày sang vui chơi xả láng ở Nhật trong hơn 10 ngày.

PS: Các series sau mình sẽ chia thẻ thêm về cách mua vé Suite Class giá tiết kiệm nhất, cũng như chia sẻ thêm thông tin về phòng chờ của Singapore Airlines ở Singapore và Thái Lan.

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wow! Rất thú vị, thanks bạn đã chia sẽ
quana75
TÍCH CỰC
5 năm
Quá đỉnh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế