Trải nghiệm Tết té nước Songkran ở Bangkok: ra đường là bị ướt, dù tham gia hay không!

zyzy1908
13/4/2019 14:31Phản hồi: 64
Trải nghiệm Tết té nước Songkran ở Bangkok: ra đường là bị ướt, dù tham gia hay không!
Songkran สงกรานต์ - Tết té nước mà chúng ta hay biết, thường diễn ra vào 13/4-15/4 dương lịch ở Thái Lan. Đây là tết cổ truyền, tết "lớn" của Thái, là thời điểm mà người Thái bày tỏ lòng kính trọng với Đức Phật, dọn dẹp nhà cửa, té nước để tỏ lòng tôn kính. Ngoài ra, người dân và khách du lịch sẽ dùng xô, súng, chai để phun nước vào nhau,.. và người ta xem đó là sự may mắn, càng bị té nhiều nước thì càng may mắn.

Tết té nước cũng có ở Lào và Campuchia nhưng mỗi nước sẽ có những đặc điểm riêng, khác biệt về nghi lễ,.. Tết té nước của Thái mang đậm tính cộng đồng hơn so với tính gia đình của Tết Việt Nam nên thu hút rất đông du khách. Trong dịp này, vé máy bay tăng gấp đôi so với ngày thường và hiển nhiên là người rất rất đông. Mình đi Thái rất nhiều lần, nhưng đây là lần đầu tiên mình tham gia vào lễ hội này.

Điều đọng lại nhiều nhất trong tâm trí của mình, đó là " DÙ BẠN MUỐN HAY KHÔNG MUỐN, MỘT KHI ĐÃ BƯỚC CHÂN RA ĐƯỜNG TRONG NGÀY NÀY, BẠN CHẮC CHẮN BỊ ƯỚT!". Vậy nên, nếu ra đường vào ngày này thì hãy chuẩn bị sẵn tinh thần. (ví dụ 2 thanh niên này, hẳn là đang kéo vali về khách sạn và bị xịt ướt nhem. Mình thì bị bắn đếm không xuể dù đã cong chân chạy và ăn mặc quần dài áo dài + đeo balo, chứ không kiểu "combo" sẵn sàng té nước).

Nhìn ảnh này tưởng trời mưa ư? không, kết quả của những màn té nước đấy 😆. Khắp các đường phố, ngõ ngách (chỉ trừ trong nhà, bên trong khu mua sắm), người ta đều vác theo cây súng/ cái xô/ cái chai (đâm lủng đầu thành vũ khí) và sẵn sàng bắn nước bất kỳ lúc nào. Mình vừa bước chân ra khỏi xe Grab đã bị một chiếc xe ngoài đường bắn nước T_T.

Riêng ở trước các khu mua sắm lớn như Central World, Big C, Silom, Siam sẽ có những khu vực lễ hội tập trung. Tại đó, có rất đông người tập trung lại và có thể nói là "chiến trường ác liệt nhất". Chưa kể, còn có những vòi nước công suất lớn phun phun và mọi người đứng dưới tắm nước, quẫy hết cỡ. Rất tiếc là mình không chuẩn bị tinh thần để ướt vì mình là nữ du lịch một mình (hơi lo vì mình đọc tin thấy 50% phụ nữ tham gia bị "lợi dụng"), lần đầu tham gia, đi trên đường cũng đã bị bắn nước nên mình không dám đến quá gần khu trung tâm để chụp nhiều hình cho anh em. (anh em có tham gia thì chia sẻ thêm nhé).

Nếu hỏi Tết té nước vui không? Câu trả lời là có, Tết mà. Rất vui, rất đông, rất nào nhiệt. Từ người già đến trẻ nhỏ, trai hay gái, người dân hay khách du lịch đều kéo gần khoảng cách với nhau trong những ngày Tết này. Tuy nhiên, với những ai chỉ muốn đi xem cho biết hay không sẵn sàng bị ướt vì phải ra sân bay về thì không nên đến các khu vực đông đúc như Central World, các khu trung tâm trong những ngày này.

Khi bạn nói "xin lỗi, xin đừng bắn, tôi không tham gia (mình chỉ đi mua nốt đồ trước khi về và muốn xem cho biết) thì có 2 trường hợp xảy ra. Một số người lịch sự, họ sẽ lập tức "tha" cho bạn. Nhưng thỉnh thoảng, bạn sẽ gặp cả những người say xỉn (tết mà) và vẫn cố tình bắn, thậm chí thái độ bỡn cợt. Mình chỉ hơi lạ là có những người cũng đi làm bình thường, được tha không bắn, có những người như mình cứ bị bắn. Kiểu như đây là ngày mà muốn bắn ai thì bắn 😃).

Ngoài nước, có 1 trò nữa trong lễ hội, đó là dùng phấn pha với nước và bôi lên mặt. (mới nói ở trên). Mình không thích 1 người đàn ông ở đâu chạy lại, đập bẹp lên mặt và tóc (không thích bị người lạ đụng vào người, nó như 1 cái bệnh của mình từ lâu rồi, mình hơi tự kỷ bên ngoài công việc). Nhưng, mình cũng rất sẵn sàng và vui lòng khi một cô người Thái ở quán ăn nói với mình "đó là may mắn" và nhẹ nhàng đưa tay điểm lên mặt mình ^^. Nói vậy, để thấy, mình vẫn rất tôn trọng văn hóa của nước bạn. Chỉ là mình không quen được việc đã nói xin lỗi, nhưng vẫn bị bắn "chèm nhẹp".

Chắc là lỗi của mình khi vô tình đi vào dịp này nên năm sau, nếu đi một mình nữa, mình sẽ né :3. Thật ra, nếu bạn đi với hội bạn đông để cùng quẫy với nhau và có người bảo vệ cho nhau khỏi một số thành phần "lợi dụng" thì cũng nên tham gia vì có vẻ nó rất vui, nhất là giữa trời nóng bức. Anh em có hình thêm thì nhớ chia sẻ bên dưới nhé.

Quảng cáo

Đi nhóm đông mặc đồ nhóm nữa thì hẳn an toàn và vui lắm ^^

Đừng quên sắm sửa vũ khí 150 -250 THB ( khoảng 100k trở lên )

Kéo nước từ trong nhà ra để nạp đạn cho nhanh.

Quảng cáo

songkran-26.jpg songkran-33.jpg songkran-34.jpg songkran-35.jpg songkran-25.jpg songkran-22.jpg
songkran-12.jpg songkran-18.jpg songkran-19.jpg songkran-8.jpg songkran-16.jpg
songkran-7.jpg songkran-9.jpg songkran-10.jpg
songkran-23.jpg songkran-21.jpg songkran-28.jpg songkran-29.jpg songkran-31.jpg
64 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới bị xịt ướt nhẹp 😆)
@Duy Luân Phẫu thuật thành công ?? 😁:D
@Duy Luân Vậy là từ nay gọi là Bé Luân rồi 😁
@dunggrap Người đi súng ở lại :D :D :D
@dunggrap Đi bảo dưỡng đấy. =))
tặng ae cái clip nhân dịp lễ hội nc thái lan:

Vui vãi ra. Ở VN mình có dịp trung thu cũng hay chơi trò xịt nước này. Nhưng thay vào đó là: nước mắm, mắm tôm, nước đái... =))
@JoseyHan khu bác ở đâu vậy để mình né :v
Sài Gòn đỉnh nóng mà không có màn này
dalamaco
TÍCH CỰC
5 năm
Cả nam và nữ đều có thể bị lợi dụng luôn í 😁 gái Thái bạo dã man luôn 😔
@dalamaco pd đó bạn ơi, ko phải gái đâu :D
dalamaco
TÍCH CỰC
5 năm
@saobang3886 Hàng hàng fake lẫn hàng auth đều bạo 😔 hồi xưa em sang bên ấy chơi suốt mà :( nhưng mà công nhận mấy bạn cú có gai bá đạo =))
😁 Súng to :D
Lãng phí tài nguyên nước sạch quá... ! May không có lễ hội nào phun xăng, dầu... 😁
chaobeyeu
TÍCH CỰC
5 năm
@#JK Sao lúc lũ lụt k nhìn nước r ước cho nhiều 😆)))
@chaobeyeu bạn uống nước lũ à?
@#JK Mưa nhiều nên thành lũ đấy b! !
Mặc áo mưa
hóng ở cafe tinh dù muốn hay không vào là té nước... 😆
UserZ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dạo này súng mình toàn hơi, không thấy nước.
Có 1 cô gái đùi thâm quá
Bạn mod này tinh thần cực đoan quá nhỉ. Quan điểm của dân du lịch khi hướng tới ngày lễ này là để xem văn hóa đón năm mới của Khơ me + chơi té nước với quan niệm nhận lấy may mắn. Bạn book lịch đi mà k tìm hiểu, rồi nói sẽ né, nghe nó như kiểu kỳ thị ấy.
Dù cho đi vào đợt Songkran này nhưng k có khái niệm chắc chắn ướt nhé.
Các đối tượng bị nhắm bắn nước:
1. Nữ
2. Khách du lịch
3. Cầm súng
Đó là 3 đối tượng tỉ lệ dính đạn cao.
Phấn rôm bôi là để tránh cho da bị nhăn nheo do chơi nước quá lâu nhé. Đành rằng có 1 số thành phần trêu gái quá đà, lợi dụng động chạm, nhưng nếu bạn đã k muốn dính thì 1 là né các khu té nước ra, 2 là mặc áo mưa luôn đi. An tâm bạn mặc áo mưa chả ai thèm chú ý tới bạn đâu.
Đường phố ở Thái nó cũng chỉ té nước ở các khu, còn vô số khu khác k có té nước. Ngay cả tại Central world cũng chỉ có phía gần Big C là có té nước thôi, phía khác k có đâu, khô cong.
Mà riêng cái khoản té nước này, mình thấy chơi ở Campuchia vui hơn nhiều so với Thái.
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@zyzy1908 Cực đoan thì không nhưng khó chịu... Khó chịu khó chịu
@zyzy1908 Nếu bạn đã xác định k muốn dính nước, xin hãy chủ động mang theo áo mưa, hoặc nhẹ nhàng hơn, mang theo 1 tấm bảng viết tay rằng tôi đang bận, xin đừng té nước, viết bằng tiếng Anh, hoặc nhờ host viết hộ tiếng Thái cho mình.
Người Khơ me người ta rất hòa đồng, vậy nên họ rất chào đón khách du lịch. Họ quan niệm rằng được té nhiều nước là được nhiều may mắn cho năm mới. Ngay vào ngày đầu năm họ đã đi lên chùa đổ nước lên các tấm tượng phật rồi. Họ té nước vào bạn là họ muốn bạn cũng vui cùng văn hóa của họ, cùng nhiều may mắn cho năm mới. Mình nói thật, nếu bạn mà đến các nước có người Khơ me mà k được họ té nước vào người, 1 là vì họ hiểu bạn đang có công việc (muốn họ hiểu thế thì bạn phải thể hiện ra bằng các hành động trên, chứ k phải tự người ta phải hiểu, người Việt còn k hiểu nổi con gái Việt huống chi người nước khác 😆, 2 là họ không chào mừng bạn, mà họ thì trừ phi cực ghét bạn, chứ k thì k có điều này đâu.
Nói thật, năm ngoái, lúc đầu mình đi dạo phố Tây ở Phnom Pênh, người dân ở đó k chơi đùa với mình, mình còn thấy buồn vì chưa được họ coi là bạn. Nhưng đến lúc họ thấy bạn có thái độ hòa đồng, họ sẽ đưa bạn hòa cùng nhịp sống của họ. Đến đất nước khác mà vẫn giữ thái độ "k quen tiếp xúc ng lạ" thì mình nói thật, bạn chỉ biết đến cảnh vật thôi chứ k thể hiểu được văn hóa của xứ đó đâu, như thế bạn phí ít nhất nửa chuyến du lịch rồi.
P/s: gửi các bạn khác
1. cực đoan là từ có trước khi IS xuất hiện, vậy nên đừng đánh đồng chỉ có IS mới có cực đoan =))
2. Mình đã ngồi trên tuktuk đi về ks lúc 12h đêm và bị té nước lạnh vào rồi, lạnh đến run người luôn, nhưng với mình nó đáng nhớ hơn đến ngó rồi về 😃))
3. Bên Thái gọi xe tuktuk là songthaew nha 😁 Tuk tuk là bên Cam, Lào gọi.

Năm ngoái mình đón năm mới của Cam, thực sự là rất vui, dòng người hòa với nhau làm 1, bám vai nhau thành hình con rắn đi dọc cả con phố tây; cả tây, ta, dân bản địa ôm nhau nhảy dù chả quen nhau gì cả. DJ không phải là các DJ kiểu showbiz như bên Central World của Thái đâu, nhưng họ mix nhạc cực kỳ bắt tai. Chuyến đi đó về mình phải lùng sục mãi mới tìm ra đc các bài gốc đó. Mình k rõ bên khu Silom, Khaosan (lúc đầu định đi Khaosan nhưng mấy lều báo Thái nó lừa cho 1 cú, phải chuyển sang Central World) thì DJ họ chơi ntn, nhưng Central World đánh nhạc rất chán, mà chuyên môn kiểu nhạc đang bay thì cứ tắt mic để nói xen vô :mad: Tổ chức giống như kiểu mấy sự kiện của Heniken, Tiger thôi chứ k thấy gắn kết như bên Cam.

Mình thấy bạn mod nữ rất hay đi chơi, đã đọc mấy bài của bạn, nhưng bạn đi đúng kiểu cưỡi ngựa xem hoa. Mong chuyến sau của bạn, hãy thử hòa nhập với người bản xứ 1 lần xem sao. Đã mất công đi khám phá, sao k thử khám phá nốt cả con người xứ lạ đi (tất nhiên k phải khám phá tuốt tuồn tuột :D) Mình cũng thuộc kiểu "ngại tiếp xúc ng lạ" cho tới khi mình đi dịp tết Campuchia năm ngoái về ;) Chúc bạn sẽ có những bài viết có hồn hơn :go:
SanODoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@canhcutnamphi Chỉ có những người thích đi du lịch và thích tìm hiểu văn hóa nước khác mới đọc những bài như thế này, nên nếu mod viết bài với cách thể hiện tích cực hơn, rồi chốt quan điểm cá nhân cuối bài có lẽ sẽ hay hơn viết thế này.
Mình là người khó chịu và ko thích giao tiếp nhưng đi du lịch thì lại luôn nhìn mọi thứ 1 cách tích cực và tốt đẹp, luôn cảm giác phấn khích với mọi thứ xung quanh, bởi vì du lịch là để trải nghiệm chứ ko phải để phán xét.
@canhcutnamphi Bạn nói mình cưỡi ngựa xem hoa là nhầm to rồi 😃. mình chuuyeen đi du lịch một mình và không phải đứa chuyên thích ngắm cảnh mà là thích trải nghiệm đời sống thực tế, riêng mấy cái đó mình đâu có viết trong bài này. Còn đây đã là lần thứ 6 mình đi Thái rồi. Nhưng mình thích Thái là vì ẩm thực, thích ăn đồ Thái. Hậu chuyến công tác, mình ăn và mua ít đồ rồi về. vô tình trùng đợt này do lịch công tác ảnh hưởng chứ mình không cố tình tham gia vào Tết Té nước. Và mình có nói rất rõ trong bài về việc mình rất vui vẻ khi cô ở quán ăn quẹt lên mặt mình đấy thôi. Mình đã nói rất rõ về sự tôn trọng và cuối bài có nói có lẽ do mình, bản chất không thích quá náo nhiệt, là lỗi mình nên lần sau mình sẽ không đến vào dịp Té nước. Mình đi du lịch thích yên bình hơn náo nhiệt bạn ạ, điều đó không có nghĩa là mình ko trải nghiệm đời sống. Bạn nói mình phán xét. trong khi bạn không đọc kỹ từng câu mình viết đã phán xét mình. Mình chỉ nói đến đây thôi, trong bài trên đã nói nhiều rồi nhưng ko ai thèm để ý trước khi đánh giá thì có nói thêm cũng bằng không. Xin cảm ơn và xin chào.
chieudem
ĐẠI BÀNG
5 năm
Danh Kong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@chieudem Toàn tạt nước vào vếu =)))
dungladap
TÍCH CỰC
5 năm
@chieudem Em gái xinh và rất vui
@chieudem vl 2 thằng cu cuối clip =))
wolfee
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiều em gái nhìn xinh quá 😁
perhaps
ĐẠI BÀNG
5 năm
Điện thoại chống nước tài trợ chương trình này.
Trẻ em Thái bắn rất chuẩn
cảm ơn bạn Zizy ảnh khá là đẹp và mang lại nhiều cảm xúc.
Mình đang tự hỏi là mỗi dịp tết thế này họ có thống kê được là tốn thêm bao nhiêu m3 nước không? tìm trên web thì chưa thấy có 😁
Hải Dân
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vule123 Nước đều mua hết đấy bạn ạ. 😔((( chứ k có free đâu he
ĐỘNG BÀN TƠ, Nay bán thịt mỡ 😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119