Trải nghiệm thiết bị cảm biến cửa của Koogeek

AbihT
8/10/2019 7:20Phản hồi: 66
Trải nghiệm thiết bị cảm biến cửa của Koogeek
Hôm rồi tình cờ đọc thấy bài viết cái ổ khóa thông minh của mod Luân viết, mình cũng tò mò tìm hiểu xem cái thương hiệu Koogeek có gì để vọc nữa không, sau một hồi tìm hiểu, mình đã không chịu đựng được và xuống tay mua vài món về chơi thử và chia sẻ với anh em. Hôm nay sẽ là cảm biến cửa Koogeek nhé.

Thật ra là mình đã có sẵn bộ cảm biến cửa của Xiaomi trong bộ combo mà mình mua lần trước, tuy nhiên lần này mình muốn mua thử bộ này về xem nó có gì khác và đặc biệt hơn không, vì tính ra giá của nó khoảng gấp đôi bộ Xiaomi chứ không đùa.
Giá của bộ cảm biến này mình mua trên shoppee với giá tầm khoảng 500 ngàn, anh em có thể lên shoppee tìm tên sản phẩm là ra hoặc mua ở đây cũng đc nhé, mình cảm thấy so với cái giá này thì hơi đắt một tí.
Xét về ngoại hình thiết bị cũng có thiết kế tương tự với sản phẩm của Xiaomi, nhưng mình thấy có vẻ được chăm chút hơn 1 tí, bên ngoài nhìn có vẻ sang trọng hơn, các thông số cấu hình của sản phẩm được in rõ ràng trên hộp, và có in rõ logo "Works with Apple Homekit".​

Koogeek Door sensor.jpg
đằng sau vẫn có một miếng dán dùng để dán vào cửa, đi kèm thêm 1 miếng dán dự phòng, mình khá thích điều này, vì giúp anh em tiện lợi hơn khi có nhu cầu tháo ra lắp chỗ khác.
Koogeek door_matsau.jpg
Koogeek Door sensor_3.jpg
Cảm biến này hoạt động bằng bluetooth 5.0 chứ không phải là sóng zigbee như những thứ của Xiaomi nên nó có thể chơi vs Apple Homekit, mình cũng đã thử setup và cấu hình nó thì mình thấy một vài điểm như sau:
  • Rất dễ cấu hình, đi theo mỗi sản phẩm của Koogeek sẽ có một dòng mã số, anh em chỉ việc dùng ứng dụng trên điện thoại, quét cái mã này tầm 1p là thêm được thiết bị.
  • So với Xiaomi, cảm biến này có vẻ nhạy hơn, nhanh hơn và gần như gửi thông báo tức thời tới điện thoại của mình. Các kịch bản tự động cũng được cấu hình dễ dàng hơn.
Koogeek Door sensor_4.jpg

Ngoài ra, sản phẩm cảm biến này không đi kèm Hub, nhưng anh em có thể dùng Apple TV (thế hệ thứ 4 trở lên với tvOS 10.1 trở lên) hoặc iPad (chạy iOS 10.1 trở lên) để dùng làm Hub, để truy cập mọi thứ từ xa. Thêm vào đó anh em có thể sử dụng nhiều bộ cảm biến đặt ở các cửa ra vào nhà, để làm một bộ báo động an ninh cũng khá hay.​

Có thêm 1 điểm mình cảm thấy khá thích, đó chính là cả 2 thiết bị Ổ khóa và cảm biến có thể gửi thông báo cho mình ngay cả khi mình không có ở nhà (tình huống ở ngoài mạng)....
Hiện mình còn 1 bộ đèn led và 2 cái ổ cắm thông mình, mình sẽ vọc vạch và chia sẻ với anh em trong thời gian sắp tới.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

drlbminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thank you bài viết của bạn. Mình cũng từng dùng con này, và thấy cũng khá ưng ý.
https://lbminhautomation.com/cam-bien-cua-homekit-koogeek-dw1.html
@drlbminh Bạn có thể giới thiệu thêm 1 số sản phẩm có hỗ trợ apple homekit nữa không ạ?
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
nghe hợp lí phết. tương lai sẽ toàn là smart home
Chuyên gia đội lốt "Designed in the USA" với "Thương hiệu Mỹ".
vtcmg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh.vohong Chuẩn haha
voquangchung
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có chuông báo ở cảm biến khi mở cửa không add
@voquangchung https://tinhte.vn/threads/apple-homekit-huong-dan-thiet-lap-he-thong-bao-dong-chong-trom-p1-co-ban.3010345/
https://smarthomekit.vn/san-pham/cam-bien-cua-cua-so-koogeek/ hàng dùng chất. rất đáng tiền !
Còn cảm biến cửa nào tương tự như này mà hãng khác không AE (Không cần dùng tới HUB)
@binhnguyen1991 Zigbee zwave mà ko hub thì kết nối cảm biến vào đâu? Bạn hiểu hub đó để làm gì không?
@tuanquang_caxc đang nói về thiết bị không cần hub, chạy sóng BLE bạn ơi
@binhnguyen1991 Chạy sóng gì thì cũng cần cục kết nối trung gian hết
@binhnguyen1991 BLE thì cần hub Blutooth
Khá hay
NamAnn
TÍCH CỰC
5 năm
Nó có hú báo động được không hay chỉ báo về thôi nhỉ?
@NamAnn Hú trên cảm biến thì hao pin chết, pin nào chịu nổi
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@tuanquang_caxc Bác nói chuẩn, hú trêb cảm biến thì pin hao khá nhiều, hú liên tục chắc....
Thăc mắc chút là bác đề cập cái hub, hub này làm gì ? Với lại dùng broadlink mini 3 thu sóng hồng ngoại có đc ko nhỉ ?
@Cá Rô Xào Măng àh, như bộ của Xiaomi, thì phải có con AquaHub để control những cái cảm biến, còn cái này là hoạt động độc lập riêng lẻ thôi à.
Con này theo mình thấy thì ko có hồng ngoại, rm mini3 có lẽ ko chơi đc
@AbihT Nếu hoạt động riêng lẻ thì là kết nối wifi, thường kết nối wifi thì pin nhanh hết
nhìn đẹp nhỉ
Chắc lụm cái ổ khóa vân tay của hãng này 😃
drlbminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Hehe, khoá vân tay nè
Lâm159
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon phết
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
5 năm
Dùng pin đúng ko, thời gian sử dụng pin thế nào ko thấy nói
@Giáo Vũ Xem hình thì dùng pin rồi nhưng không biết bao lâu thôi bạn ơi. Cái này còn tùy thuộc vào hub đặt gần hay xa
Review chi tiết chút đi bạn mod, dùng pin được bao lâu, độ chính xác và độ nhạy như nào, tính năng chi tiết,...
@Black Mamba PIN thì mình xài gần tuần chưa hết, mà mình chưa đủ tgaind để review về PIN
độ nhạy và chính xác thì mình có nói ở trên
tính năng thì nó là thử phát hiện mở cửa/đóng cửa....hết
Nickka
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa rõ thiết bị có thể làm dc gì nhiều hơn, ngoài việc báo động cửa đóng mở giống như báo trộm ( theo mình hiểu bài viết là thế ).
kazihaha
TÍCH CỰC
5 năm
@Nokoa Kết hợp ngữ cảnh theo thời gian chẳng hạn, như khoảng thời gian nào cửa mở thì bật đèn .... mà riêng cái báo mở cửa là ngon rồi. Thiết bị an ninh mà 😁
khucchumy
ĐẠI BÀNG
5 năm
sóng bluetooth thì không ngon bằng RF rồi vì RF sẽ xuyên tường và đi xa hơn Bluetooth hay zigbee.
Cách bạn tham khảo Geeklink, đảm bảo hài lòng.
Bluetooth hay zigbee thì phù hợp căn hộ diện tích nhỏ. còn nhà phố, biệt thự thì phải dùng nhiều hub.
Nên con Geeklink sẽ chiếm ưu thế hơn. Vote cho Geeklink
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@khucchumy Nhưng geeklink ko chơi đc apple homekit, mà em thấy homekit khá hay, ghép đc vô số đồ từ các hãng lại.

Em đang chơi aqara, dùng zigbee nên sóng sánh hơi ngắn, nhà em 3 tầng phải chơi 3 con hub.
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@apolong 3 cục hub Xiaomi aqara giá tiền nó khác 3 cục hub Apple Homekit (iPad/AppleTV/Homepod) , thế nên cục sensor Koogeek này xài bluetooth rất là bất tiện nếu cần range kết nối xa
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu xài bluetooth kết nối trực tiếp tới Apple TV hoặc iPad (làm hub ở nhà), mà hub xa quá thì xem có bị mất kết nối bluetooth luôn không?
Bài viết không thấy nói gì tới khoảng cách tối đa có thể kết nối hoặc xuyên được mấy bức tường.
drlbminh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cattrieu Trong bài mình có nói nè
https://lbminhautomation.com/cam-bien-cua-homekit-koogeek-dw1.html
@cattrieu RF thì lại không phản hồi trạng thái
Ngon
Không có hub thì làm khó cho người mới chơi mà k có hàng Apple.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019