Trải nghiệm TV Sony Bravia W800F: Ba năm đợi chờ cho một người kế nhiệm xứng đáng

agp8x
3/10/2018 11:1Phản hồi: 651
Trải nghiệm TV Sony Bravia W800F: Ba năm đợi chờ cho một người kế nhiệm xứng đáng
Sau nhiều năm chờ đợi, TV Sony Bravia W800F cũng đã ra mắt để mang đến cho người xem trải nghiệm mới bằng những công nghệ tiên tiến hơn thế hệ trước là Bravia W800C. Không chỉ phải vượt qua cái bóng rất lớn của người tiền nhiệm, Bravia W800F còn phải đối đầu với thị trường tràn ngập những chiếc TV 4K giá mềm. Nghe thì có vẻ không cân sức, nhưng trải nghiệm mà W800F mang lại khiến mình thật sự ngạc nhiên.

3 năm trước, W800C gây ấn tượng bởi sự cân bằng tinh tế giữa chất lượng hình ảnh, hệ điều hành Android TV và mức giá rất hấp dẫn. Bạn sẽ tiếp tục tìm thấy những điều này trong W800F. Phiên bản 49 inch mà mình trải nghiệm trong bài viết này giá chỉ còn 15 triệu đồng mà thôi. Làm sao để thoả mãn người tiêu dùng với 15 triệu đồng cho một chiếc TV FullHD vào năm 2018, lời giải đáp của Sony chính là tiếp tục kết hợp chất lượng hình ảnh ấn tượng và những tiện ích vốn đã trở thành thương hiệu của hệ điều hành Android TV.

Vẫn tiếp tục ngôn ngữ thiết kế tối giản của dòng tiền nhiệm, W800F năm nay vẫn là một chiếc TV sở hữu viền mỏng để giúp bạn dễ dàng tập trung vào nội dung trên màn hình. Dấu ấn 2018 được thể hiện qua chân đế 2 càng mở rộng, tạo khoảng không giúp bạn có thể cải thiện thêm chất lượng âm thanh bằng soundbar. Nâng cấp quan trọng nhất của W800F so với người tiền nhiệm chính là sự bổ sung khả năng thể hiện hình ảnh HDR. Nếu như 4K chứng tỏ rằng việc tăng số lượng điểm ảnh sẽ đem lại hình ảnh sắc nét hơn, thì xu hướng HDR một lần nữa khẳng định khả năng thể hiện của từng điểm ảnh cũng quan trọng không kém. Độ tương phản, khả năng thể hiện màu sắc cũng là yếu tố quan trọng quyết định chất lượng hình ảnh sau cùng nhưng lại bị nhiều dòng TV 4K "giá mềm" bỏ quên.

Nếu yêu thích những MV ca nhạc đầy màu sắc của chị đẹp Katy Perry hay phong cách cool ngầu của cựu công chúa nhạc đồng quê Taylor Swift, bạn chắc chắn sẽ cảm thấy vô cùng hài lòng khi thưởng thức trên W800F. Chúng ta đều biết rằng độ phân giải đóng vai trò quyết định đối với độ sắc nét và chi tiết của hình ảnh, nhưng đó là với điều kiện khả năng thể hiện màu sắc và độ tương phản của TV là tương đương. Trên thực tế nhờ độ tương phản và độ bão hoà màu sắc cao, chất lượng hình ảnh mà W800F đem lại cực kỳ ấn tượng. Sự nổi khối tách bạch giữa các chi tiết, màu sắc đậm đà là những yếu tố khiến bạn thật sự phải đặt câu hỏi về ý nghĩa của độ phân giải 4K ở những dòng TV 4K giá mềm. Cá nhân mình nghĩ đây cũng là lý do mà Sony không giới thiệu những dòng TV 4K giá mềm, với phong cách cầu toàn của người Nhật không cho phép đánh đổi chất lượng để lấy số lượng.

Năm nay Sony chỉ đưa ra 2 tuỳ chọn kích thước cho Bravia W800F là 43 inch và 49 inch, với mục tiêu hướng đến đối tượng gia đình có không gian phòng vừa và nhỏ. Với kích thước này thì độ phân giải FullHD là sự rút gọn hợp lý mà không ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm của người dùng, đặc biệt là ở vai trò một chiếc TV dành cho mọi thành viên trong gia đình.

Nếu từng xem qua những bài viết của mình về TV Sony, bạn sẽ thấy mình đánh giá rất cao cách cân chỉnh màu của hãng điện tử Nhật Bản và Bravia W800F cũng không phải ngoại lệ. TV Sony luôn có tông màu trung tính rất đặc trưng với chi tiết được thể hiện rõ nét đầy đủ và tự nhiên. W800F có thể không sở hữu những công nghệ cao cấp như LED full-array hay OLED như những dòng cao cấp, nhưng cái chất ảnh Sony thì không lẫn vào đâu được. Điều quan trọng không kém là Sony đem lại cho người dùng rất nhiều sự lựa chọn về chế độ màu, và có lẽ bất cứ ai cũng có thể tìm được tông màu mà mình yêu thích. Chẳng hạn như xem MV của chị đẹp thảo mai Taylor Swift mình thường chuyển về chế độ Cinema tại nhà, tông xẹt tông với kiểu dựng video đậm chất điện ảnh. Trong khi đó những MV của Katy Perry hay nhiều ca sĩ Việt phối nhiều màu sắc, chế độ Tiêu Chuẩn là thường được mình ưu tiên bên cạnh Sống Động. Còn xem Ngoại Hạng Anh hay Champion League thì rõ ràng là chúng ta phải chuyển qua chế độ Thể Thao cho cỏ thêm xanh, cầu thủ thêm sắc nét rồi.

Sony vẫn tinh tưởng vào thiết kế remote TV cổ điển. Bạn sẽ thấy rất nhiều ý kiến trái chiều về nó, nhưng một điều không phủ nhận là kiểu remote cổ điển nhiều phím bấm thế này thì cả gia đình 3 thế hệ già - trẻ - lớn - bé đều có thể dùng tốt. Hầu hết những tính năng của W800F đều có thể được mở chỉ với một phím bấm đơn giản.

Nói về sự đơn giản, Android TV là tính năng không thể bỏ qua của W800F. Là một biến thể của hệ điều hành Android điện thoại, nếu đã sử dụng qua bất kỳ chiếc smartphone nào thì bạn cũng sẽ dễ dàng làm quen với gian diện của của Android TV Bravia. Bên cạnh những ứng dụng có sẵn hoàn toàn đủ để đáp ứng nhu cầu giải trí của phần lớn thành viên trong gia đình, Android TV còn có kho ứng dụng phong phú để bạn có thể khám phá. 3 năm trước Android TV là điều khiến rất nhiều lựa chọn W800C, và đến thời điểm này sức hút của hệ điều hành này vẫn còn rất lớn nếu không muốn nói là hấp dẫn hơn bao giờ hết.

Android TV 7.0 của Bravia W800F sở hữu hầu hết các tính năng quan trọng cần thiết cho người dùng. Bạn có độ tương thích tốt với các ứng dụng trên Google Store (có thể dùng file apk cài thêm ứng dụng điện thoại nếu bạn thích), bạn có thể tìm kiếm nội dung và điều khiển TV bằng giọng nói, dĩ nhiên là có thể dùng tiếng Việt. Tính năng điều khiển bằng giọng nó cũng là điều mình thích nhất ở Android TV, giúp việc tìm kiếm nội dung mình yêu thích trở nên nhanh chóng hơn bao giờ hết. Khả năng nhận diện tiếng Việt hiện nay đã rất tốt, đảm bảo mọi thành viên trong gia đình đều có thể sử dụng một cách thoải mái.

Quảng cáo

Bravia W800F thể hiện một điều mà có lẽ nhiều anh em công nghệ đã bỏ quên, khi mà thông số kỹ thuật không thể hiện được hết trải nghiệm mà nó sẽ mang đến cho người dùng. Đó cũng là một hiện thực mà chúng ta phải đối mặt, khi nhiều hãng chạy đua những thông số vô nghĩa chỉ đơn thuần là gây ấn tượng. Nhưng chúng ta cũng có những thương hiệu như Sony, với sự trung thành tuyệt đối vào những giá trị cốt lõi mang đến trải nghiệm tốt nhất cho người dùng.
651 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhungnguyenn
ĐẠI BÀNG
5 năm
3 năm rồi OLED tv chiếm lĩnh vị trí đầu bảng mà giờ w800f xuất sắc giật cúp rồi
Xemdidong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhungnguyenn OLED làm quá tốt nên sản phẩm trên thị trường vẫn lông dùng Tai thỏ là gì?
khangnguyenn
ĐẠI BÀNG
5 năm
màu sắc đẹp đấy chứ, nhược điểm duy nhất mà mình thấy là chiếc remote thôi, ngoài ra quá ngon
khuongkhii
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khangnguyenn Màu sắc thì ổn định, có chiều sâu hơn so với 1 số hãng cùng phân khúc
@khangnguyenn Remote thì LG làm tốt. Vẫn thích màu sắc của sony
@minhthanh255 màu sắc thì Sony là ngon rồi, kể cả từ dòng giá rẻ, trung cho đến cao cấp. Màu Sony vẫn xử lý tốt
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@Nhân Trần 90 Giá rẻ ngáng lắm bác màu sắc Sony chỉnh rực còn hơn SS chỉ phù hợp coi thời sự, chơi game.
haibop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khangnguyenn Với cái remote này, khi bạn dùng thực tế bạn sẽ thấy vô cùng tiện lợi, chức năng tìm kiếm bằng giọng nói mình đánh giá rất cao!
50 inch quá ngon Ko cần 4k
W800C trộm vía, hơn 3 năm vẫn sống khoẻ, đã lên Android TV 7.0, hỗ trợ update còn dài hơn mấy cái điện thoại tầm trung :v 5.0 lên 5.1.1 rồi 6.0 và giờ 7.0 😁
và đặc biệt là cái TV giá rẻ hiếm hoi có panel 10 bit màu cùng tần số quét thực 100Hz
thanphong19
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 lên 7.0 lag và giật tè le luôn, lại thêm cái game đua xe rác làm choáng bộ nhớ, dùng con 800c này chủ yếu để xem 3d mà dạo này phim 3d ít chán chả có gì hay để xem
@6 bán cơm 100Hz xịn đó. vì nó là TV 3D chủ động nên tối thiểu phải 100Hz
giờ TV dưới 20 triệu chắc banh mắt tìm cũng không thấy 100Hz mất
@thanphong19 androi TV mà bác, bác không thích thì gỡ cài đặt được mà. nhà em dùng con này 3 năm nay và chưa có gì để chê nó trong tầm giá này.
bkboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Fullhd 43' Sony = giá 4k 55' hãng khác lại chả đẹp. Không ai có thể chê Sony xấu nhưng có thể chê Sony mắc và dễ hư sau khi hết bảo hành
*LT*
TÍCH CỰC
5 năm
@bkboy Tớ dùng em này Tivi LED Sony 32 inch KDL-32R300E + android box hơn 3 năm chưa gặp vấn đề gì 😃
@Tony_Tony Bác nói "đúng" đó, màn hình "DỄ HỎNG" lắm mình mua cái 42W700B, mới rớt ở độ cao hơn 1m xuống trúng cái tủ bên dưới là bể mất màn hình, tức quá mua cái 43W800C, xài tới bây giờ chả có gì phải đắn đo, hệ điều hành nâng cấp mỗi năm. 😃 Mẹ mình bị bệnh không đi lại được nhiều nên có cái giải trí từ sáng tới tối. Mình hay cài app vô để thay đổi trải nghiệm cho đỡ nhàm chán. 😁
overrei81
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hieu Tran DakLak nhà cũng sài cái 700b tới giờ vẫn ngon, có điều chán là khởi động lên phải đợi xíu mới chuyển kênh or vol mượt.
nanguyen102
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang xài x8000E thấy ngon rồi, còn w800 chỉ nghe nói thôi, không biết có gì khác nhau các bạn?
@nanguyen102 Một thằng 4k và một thằng phun hát đê.
@nanguyen102 X8000E có triluminos tái tạo 3 màu con w800 ko có tuổi đâu bạn ơi
haibop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nanguyen102 Em ấy là wave thì em nhà bạn là Airblade
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
chip android mạnh không ta ? cài cody good không ?
@vinhan73 Chip mediatek. Chạy ngang con điiện thoại XA.
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vinhan73 w800c khá lag, nhưng rất ổn về android tv ít lỗi vặt nếu so với dùng box cài rom android tv
Andydo611
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhan73 Đang xài kodi trên X8000e rất ổn. Tuy nhiên xài lâu 3 3 năm phải chấp nhận bị chậm thôi.
huykl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngoiuongcafe mình dùng android box vẫn ngon hơn (đầu tiên root chặn QC , nhiều ứng dụng hơn android tv . đã cài android tv cho box xong lại phải về bản thường)
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhan73 Kodi bao mượt nhé, bỏ thêm 50K ủng hộ plugin VMF thì coi film lòi kèn trong 6 tháng
bachtran21
ĐẠI BÀNG
5 năm
tivi này ko biết kết nối được với macbook pro làm màn hình hiển thị ko nhỉ
haibop
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bachtran21 Nó có đầy đủ các cổng thông dụng như bất kỳ màn hình thông dụng nào Bạn ạ
Giao diện vẫn chưa lên android 8 oreo nhỉ?
@quancayda Phải update thôi, lúc suất xưởng cài 7.0! Chắc Mod để mặc định!
Giá này mua 4K thôi chứ mua full HD làm gì
@*LT* Ngồi xem tivi cách 1m thì phân biệt được. Ha ha ha
cubin41
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tobeymaguire Tuỳ nhu cầu thôi, nếu người lớn tuổi chỉ xem vài clip youtube, đá banh, thời sự thì nên mua 49w800f này, 4k với một người dùng bình thường là không cần thiết
vinhan73
TÍCH CỰC
5 năm
@tobeymaguire Lấy PC có card màn hình xịn xuất ra tivi qua cable HDMI hả bạn ?
Hay để xem được 4K thì TỐI THIỂU phải dùng thiết bị gì hả bạn ? chứ 40 - 60 Gb 1 phim thì hơi bự !!! Thanks
@vinhan73 Mình nghĩ TV hỗ trợ 4K thì chỉ cần cắm ổ cứng di động vào là xem trực tiếp thôi, hoặc qua Android TV Box.
GAMING_AMD
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dòng wxxx này hiếm hoi trang bị tần số quét thực 100hz.mấy hãng khác cùng phân khúc toàn thấy 50-69hz.
@baby1982 Ghi chình ình trên web kìa. Còn việc kích hoạt tới mức nào thì có thể làm dc, đánh đổi thứ khác thôi. Cũng là W800 nhưng C và F là định vị khác nhau nhé, cách nhau 3 năm chứ ít à
baby1982
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wonderlandnkq Vậy kích hoạt được đến mức nào vậy bác? Mình dọc 2 đứa từ W800C đến W800F nát cả remote rồi đấy bác. Nhưng tóm lại là có cách nào ko thôi, dù là chế độ MotionFlow kùi nhất của W800C?

Mình nghĩ là ko!
baby1982
ĐẠI BÀNG
5 năm
@wonderlandnkq Ah thôi hiểu rồi, LED. Vậy thôi bác có được level nào đó liên quan đến Sony thì bảo họ dẹp m chức năng đó đi ạh. Ko biết mang lại lợi ích gì mà làm cho màu mè thêm.
Thực ra con này đâu phải truyền nhân 800C. Con 800C chân đế vô cùng đẹp, tinh tế, kim loại và làm chức năng gắn tường luôn. Viền mỏng, mặt sau mỏng, còn con này nhìn chân đế phát nản rồi....
@haibop Vậy lại phải mua giá treo tivi rời à.
@Rich Leon Cho xin 500đ ảnh với. Vì nhà có máy CNC
@trungnguyenhp H ko chơi nữa bạn à, vì thuỷ sinh mình trồng trong chậu nhỏ sống ko quá 6 tháng. Dù bơm co2, phân thuốc đủ, chắc do diện tích nhỏ quá. CNC thì chủ yếu khớp với chân đế, lật lại thành chữ L bắt vô khung nhôm thứ 2 thôi. Hai cái hết 800k huhu.
@Rich Leon thì phân chân đế này thiết kế dành cho các bác muốn đặt thêm soundbar mà bác
minhluannn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung là ngon, bổ thì Sony. Không rẻ nhưng tiền nào của đó. Thiết kế cũng tinh tế
mtri69
TÍCH CỰC
5 năm
@hunterval Dù gì thì cũng là tivi nên không cần cài nhiều ứng dụng bạn ơi.,! Với tivi thì YouTube,fpt,zing và xem phim online từ web là quá đủ.về HĐH thì webos của LG thông minh, dễ dùng và bảo mật hơn Android.
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@mtri69 chí tử là ko có Kodi, và đó là app mình thường dùng nhất. Bạn có app nào hoặc giải pháp khác thay thế ko
mtri69
TÍCH CỰC
5 năm
@hunterval Có bao nhiêu người cần giống như bạn.?
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@mtri69 Sao mình biết, cái mình muốn hỏi là có app nào thay thế đc Kodi trên WebOS ko. Vì mình cũng rất thích LG nhưng chưa tìm ra cách khắc phục, bỏ thêm 2t mua cái miBox cũng là 1 ý hay nhưng vậy hơi phí
Bravia W800F cân chỉnh theo tone màu trung tính nên kể cả những hình ảnh có độ sáng cao cũng không làm mờ hay mất chi tiết. Em này coi phim thì bao đã
@Ngọc Quang 0028 Samsung cho giảm sáng cũng mất luôn chi tiết. Cho sáng thì chói k thấy gì. Đc cái cùng tiền với Sony mà đc 4K HDR
@Evolution X nhiều chiếc thậm chí Sam còn rẻ hơn nhiều, nhưng hình ảnh lại không bằng Sony. Màu Sam cân chỉnh chói quá, có chỉnh xuống đc nhưng cũng ko đẹp nữa
@Nhân Trần 90 Chính xác là thế. Nhưng theo mình để ý , ng dùng sony lâu ngày, màu chuẩn nhưng thích màu sống động hơn nếu lỡ chuyển sang chế độ đó. Còn TV sam cho giảm loè loẹt vẫn chói
Thực ra mình dùng tv sony 48 quá ngon rồi, công nhận là nét như Sony

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019