Trải nghiệm TV Toshiba 4K HDR U67 55 inch: Hình ảnh ổn, âm thanh tốt, hợp lý trong tầm giá

agp8x
1/8/2017 3:5Phản hồi: 99
Trải nghiệm TV Toshiba 4K HDR U67 55 inch: Hình ảnh ổn, âm thanh tốt, hợp lý trong tầm giá
Trong bài này thì mình sẽ chia sẻ với các bạn về cảm nhận sau một thời gian sử dụng chiếc TV Toshiba U67. Điểm nhấn nổi bật nhất của sản phẩm này dĩ nhiên là ở mức giá khá hấp dẫn, tuy vậy về mặt trải nghiệm âm thanh và hình ảnh thì chiếc TV của Toshiba cũng rất ổn.

Để tìm hiểu các thông tin cơ bản của Toshiba U67, bạn có thể tham khảo bài viết trước của mình tại: Trên tay TV 4K HDR Toshiba U67: Không hệ điều hành nhưng có Chromecast, 55 inch giá 20 triệu. Về cơ bản thì sản phẩm này hướng đến các bạn muốn sở hữu màn hình 4K thật lớn với mức giá hợp lý, và cũng không quan tâm đến tính năng thông minh tích hợp. Tuy nhiên đối với TV, yếu tố quan trọng nhất vẫn là trải nghiệm âm thanh và hình ảnh mà nó mang lại.

Đầu tiên chúng ta đến với phần hình ảnh. Cũng như các dòng tương đương từ Sony, LG hay Samsung, Toshiba U67 là dòng TV sẽ giúp bạn trải nghiệm được chất lượng hình ảnh 4K HDR với mức giá thấp nhất. Vì vậy các bạn đừng kỳ vọng là hình ảnh sẽ cực kỳ xuất sắc, thay vào đó hay suy nghĩ theo hướng "ổn trong tầm giá".

Một điều mà bạn sẽ dễ nhận thấy nhất là độ sáng đèn nền của Toshiba U67 tương đối khiêm tốn vì vậy cần lưu ý nếu như môi trường đặt TV quá sáng, chẳng hạn như phòng khách với nhiều ánh sáng trời. Dù vậy mình nghĩ đây cũng không phải là vấn đề lớn với hầu hết các gia đình hiện nay.

Toshiba đưa ra 3 chế độ hình ảnh mặc định để bạn lựa chọn cho phù hợp với nội dung:

Chế độ Sống Động dành cho bạn nào thích màu sắc thật nổi, thật rực rỡ bắt mắt. Cũng chính vì vậy mà hình ảnh ở chế độ này thường thiếu sự tự nhiên (so với thực tế). Được một cái là Toshiba cũng giống như Sony, họ không đẩy độ tương phản lên quá cao nên chi tiết ở vùng tối và vùng sáng giữ lại tương đối tốt. Chế độ Chuẩn là một phiên bản màu "dịu hơn" của Sống Động (bạn chú ý màu của cánh hoa lớn), với độ bão hoà và độ tương phản giữ ở mức vừa phải. Nếu không cân chỉnh, tuỳ theo gu thưởng thức thì đây là 2 chế độ mình thấy bạn có thể dùng cho tất cả các nội dung trừ phim.

Chế độ thứ 3 là Phim, và có lẽ nghe cái tên thì bạn hẳn cũng biết nó dùng làm gì rồi. Về cơ bản, chế độ Phim đưa hình ảnh về mức trung lập nhất có thể và sử dụng tông màu ấm (ngả vàng). Mục đích của nó là tạo nên cảm giác "cine" cho nội dung trình chiếu, đồng thời sẽ giúp mắt bạn dễ chịu hơn khi xem một thời gian dài. Một điều nữa là chế độ Phim luôn được đặt độ tương phản ở mức tối đa trong khả năng của tấm nền, nên mặc dù nhạt hơn 2 chế độ còn lại nhưng nó đảm bảo rằng chi tiết được thể hiện đầy đủ nhất. Do dùng tông màu ấm nên chế độ Phim không phù hợp để xem các nội dung khác, trừ khi bạn vào bên trong menu và chỉnh tay sang tông màu trung lập.

Về khả năng phát nội dung, mặc dù không tích hợp hệ điều hành nhưng may mắn là Toshiba U67 vẫn hỗ trợ phát video/nhạc trực tiếp từ ổ cứng. Có vẻ như để tiết kiệm tài nguyên hệ thống nên họ không hiển thị hình đại diện cho video, bù lại thì có một khung hình nhỏ hiện lên cho chúng ta xem trước nội dung.

TV hỗ trợ đầy đủ các định dạng video phổ biến hiện nay như mkv hay mp4. Mình đã thử một số video rip từ đĩa 4K Bluray và TV vẫn chạy tốt, tua mượt mà và có phụ đề. Cũng cần lưu ý một điều là mặc dù U67 hỗ trợ HDR, tuy nhiên bộ giải mã bên trong thì có vẻ như không đọc ra được HDR (phim vẫn chiếu nhưng không kích hoạt HDR). Vì vậy nếu muốn xem HDR, bạn cần phải sắm thêm đầu phát.

So với hình ảnh dừng lại ở mức ổn và không thật sự nổi bật, hệ thống loa của U67 tạo ấn tượng hơn đôi chút. Nếu từng dùng qua TV Toshiba thì có lẽ bạn cũng sẽ biết là TV của họ thường có loa rất to và rõ, lần này dĩ nhiên là cũng không ngoại lệ. Kiểu thiết kế soundbar giúp âm thanh hướng thẳng đến người xem, góp phần giúp chúng ta cảm nhận tốt nhất trải nghiệm mà TV đem lại. Do bản chất của loa trên U67 vẫn là loa stereo với công suất 20W, vì vậy nên nó được tích hợp thêm công nghệ Doly Digital Plus nhằm giả lập âm thanh vòm. Hãng cũng có chế độ tắt màn hình để bạn có thể dùng TV như một chiếc soundbar đơn thuần.

Quảng cáo

Chúng ta có 5 chế độ âm thanh (Chuẩn/Phim/Nhạc/Thể Thao/Người Dùng) để bạn có thể tuỳ chỉnh theo nội dung mình xem. Dù tốt trong tầm giá, loa tích hợp thì vẫn là loa tích hợp, mid với treble thì chấp nhận được nhưng bass rất khiêm tốn. Vì vậy bạn vẫn nên sắm một dàn loa rời nếu như là người khó tính.

Về tổng thể, nếu bạn so sánh Toshiba U67 với những sản phẩm cùng phân khúc của Sony, Samsung hay LG thì nó sẽ chẳng có gì nổi trội về mặt hình ảnh và khá hơn một tí về phần âm thanh. Mỗi hãng đều có một phong cách thể hiện màu sắc riêng biệt, và tuỳ theo gu mà bạn có thể ưu ái hãng này hoặc hãng kia. Tuy nhiên nếu bạn cảm thấy không cần hệ điều hành và muốn tiết kiệm tiền (hoặc dùng nó để sắm đầu phát) thì Toshiba U67 là một cái tên đáng cân nhắc.
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
đẹp
Ngon
vn_soft
CAO CẤP
7 năm
Toshiba và Sharp bây giờ là của Tàu rồi hả các bạn?
NatvPa
TÍCH CỰC
7 năm
@vn_soft Toshiba vẫn là Nhật thôi
Sharp giờ là của Đài, nhưng nghiên cứu và phát triển thì vẫn do Nhật làm
@vn_soft cái éo gì cũng tàu dc :j
mrkn
TÍCH CỰC
7 năm
@vn_soft Sanyo mới là của tàu khựa nhé bác
@NatvPa Tóshiba dòng cao thì còn được nhập khẩu Malay, dòng thấp toàn do Viettronic Tân Bình ráp nha.
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TonTieu Đúng là made in VN đới bác. Nhưng mà nhập khẩu linh kiện. Cái này cũng được rồi. Tay nghề VN lắp cũng đâu phải tệ
ti vi thấy màu đẹp nhất vẫn là sony...và hệ điều hành dzỏm nhất của là tivi sony
Kusa123
TÍCH CỰC
7 năm
@fanclubcongnghe Vậy bác giống như mấy bà bán vịt ở chợ, chẳng hiểu gì cả... trèo lên khỏi miệng giếng đi. Thân!
@Kusa123 Đệch tỏ ra nguy hiểm cần tôi up cái hình tivi cho xem ko
Kusa123
TÍCH CỰC
7 năm
@fanclubcongnghe Tôi chỉ hỏi bạn ai chê thôi... bạn nói ai cũng chê mà chả biết tại sao chê cái kiểu đẽo cày theo ý ngươi ta...hazzi
@Kusa123 Thế bạn ko bt đọc chữ ah
Tôi nói là bx
Thế tizen cùi bắp ko chê đc ah
Nếu như android thì ai chê làm gì
Đệch
Xưa làm con toshiba 32 inch màu xấu vô cùng
@gotomo Bạn nói sao chứ nhà mình xài con Toshiba bao nhiêu lâu nay, màu đẹp gần chết, chắc gu màu sắc của bạn lạ rồi đó o_Oo_Oo_Oo_O
lucid_lynx
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua Sony thui 😃
15 chai mới là đệp
HEOGOLD
TÍCH CỰC
7 năm
Tivi nên chọn LG hay Tóhiba
life_in_mono
ĐẠI BÀNG
7 năm
nhà mình dùng em LG này https://www.dienmayxanh.com/tivi/lg-55uh617t
thấy rất hài lòng, 55 inch, 4k, hệ điều hành WebOs
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
Giá này thì thơm rồi.:rolleyes:
KLQ:cái shop quảng cáo trên trang này bán cái đồng hồ DW mà giá chỉ có 650k sao giá giống lừa tình quá các bác,em dự là hàng fake quớ:rolleyes:
thundaga_bum
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu ko tích hợp hệ điều hành thì cách dễ dàng nhất để trải nghiệm nội dung 4K HDR là mua PS4 Pro. Bạn sẽ có game 4K HDR và Netflix 4K HDR

Mình xài TV 4K HDR của Samsung chạy Tizen OS. Có sẵn app Netflix và YouTube nên có thể stream nội dung 4K HDR trực tiếp mà ko cần qua PS4. PS4 giờ chỉ để chơi game
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Sony màu không đẹp, chỉ thật hơn so với mấy hãng khác thôi
@vubang Net như Sony
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang dùng 1 con dòng L. Tuy nhiên chạy Android nên khá chậm. Ghét mỗi cái vậy, còn lại ok.
Giá chắc chắn rẻ nhất trong các hãng nổi
Loa: to hơn Sony chắc luôn.
Màu: trung bình, ko xấu, xem được.
55 inch, 20 triệu, không phải là smart TV thì căng nhỉ...
1 em tivi mà 3 bài đánh giá trang nhất tinhte. Toshiba ăn chơi phết 😁
- 1 bài cuhiep trên tay tivi tích hợp chromecast
- 1 bài đánh giá hay quảng cáo tivi 4K toshiba
- bài này nữa
=]]
achille2k
ĐẠI BÀNG
7 năm
@quanghung1989 Và ae đều cmt chọn sony hoặc LG 😆
long_pn
TÍCH CỰC
7 năm
Không muốn dùng từ ngữ nặng nề, nhưng về bản chất thì việc này là lừa dối người tiêu dùng. Và ko chỉ Tos mà các hãng khác như SS, LG, ... đều hành xử như vậy.
Có khó gì đâu khi cho NTD biết sự thật để họ có thể lựa chọn theo nhu cầu 😔
Well_done
ĐẠI BÀNG
7 năm
k khoái cái dải loa ở dưới ti vi này lắm
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Well_done Kiểu thiết kế thì 9 người 10 ý, người này thấy đẹp người khác không. Riêng em thấy dải loa như thế này lại thích, âm thanh nó trung thực mà cũng không phải quá xấu, duyệt trong phòng khách được
😁 giá mềm hơn đi anh SÔ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019